หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้าน-นา-สวนผสม 2 ไร่ในฝัน เริ่มต้นตามฝัน 2559  (อ่าน 28084 ครั้ง)
ลุงจิ๊
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 09:26:21 AM »

ติดตามชมครับ

ID Line jcwbuthai

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 04:18:54 PM »

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ลุงจิ๊ คงทำสวนเสร็จก่อนผมแน่ เห็นเริ่มตามหาต้นไม้แล้ว แต่ของผมพึ่งเริ่มเดิน แต่จะพยายามเดินให้ตรงครับ

หลายคนอาจเคยอ่านกระทู้ผมเรื่องการปลูกข้าว อาจจะรู้จักผมบ้างแล้ว
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=97368.0

แต่สำหรับท่านที่ไม่เคยรู้จัก ก็ขอแนะนำตัวครับ ผมชื่อรุ่งธรรม นอกจากทำงานประจำแล้ว ยังเช่านาทำอีก 30 ไร่ ที่ปทุมธานี

ผมเป็นคนปทุมธานีครับ ถ้าดูภาพโดยรอบๆที่นาเช่าที่ปทุม ท่านจะเห็นว่าโดนล้อมไปด้วยหมู่บ้านหมดแล้ว เหลือเป็นนาอีกไม่กี่ร้อยไร่
และเจ้าของนาที่เช่าอยู่ก็บอกขายที่แล้ว ต่อไปคงต้องเลิกทำอีกไม่ช้า เลยต้องเตรียมไปหาที่ทำใหม่ครับ

อีกหน้าที่หนึ่งก็เป็นครูบัญชีอาสา อบรมเกษตรกรเรื่องบัญชี เรื่องลดต้นทุน ให้เกษตรกร และเป็นเกษตรกรดีเด่นปี2557 ของปทุมธานี

ผมขอใช้เวปนี้บันทึกเรื่องราวการทำเกษตร และแรกเปลี่ยนเรียนรู้ กับ เพื่อนสมาชิก
สิ่งที่ผมจะเริ่มทำแปลงเกษตรพอเพียง ผมคิดว่าบางท่านอาจเคยทำมาก่อนแล้ว ขอให้ท่านช่วยชี้แนะ ชี้นำ ผมจะได้ไม่หลงทาง
เพราะผมเชื่อว่าในเวปนี้ มีผู้รู้ มากมายหลายท่าน ที่พร้อมช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ขอบคุณครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 05:16:48 PM »

มีท่านผู้รู้เคยบอกไว้ว่า ทำเกษตรต้องมี 4 รู้ แต่ผมแถมให้อีก 1 รู้ รวมเป็น5รู้ครับ
 1.รู้ดิน ว่ามีแร่ธาตุ สารอาหารแค่ไหน
 2.รู้น้ำ ว่ามีพอไหม คุณภาพน้ำดีไหม
 3.รู้สัตว์ รู้พืช ที่เราจะเลี้ยง จะปลูก ต้องศึกษาให้ดี
 4.รู้ตัวเอง หรือการรู้จักบริหารจัดการให้เหมาะสม
 5.รู้ตลาด ต้องรู้ว่าปลูกแล้วจะไปขายที่ไหน ปริมาณที่ตลาดต้องการมีเท่าไหร่ ค่าขนส่งไกลไหม

ช่วงนี้ผมก็เลยศึกษาหาความรู้ และทดลองทำ แบบยึมเครื่องมือของศูนย์ทำไปก่อน เหมือนเด็กฝึกงานครับ
 วันเสาร์ สีข้าวไรซ์เบอรี่ที่ปลูกเอง

วันอาทิตย์ แพคข้าวด้วยเครื่องสูญญากาศ เพื่อจำหน่าย

ตัวนี้เป็นสินค้าที่ศูนย์ทำจำหน่าย เราก็ช่วยเขาแพคด้วย เขาขาย 70 บาท
ส่วนของผมแพคเหมือนกัน แต่ไม่ติดสติกเกอร์ ผมส่งให้เขาไปขาย โลละ 50 บาท เขามารับถึงบ้าน เราไม่ต้องเสียค่าขนส่ง
ผมเป็นรองประธานศูนย์นี้อยู่ เป็นบ้านเกิดผมเอง เราเดินมาไกลแล้ว ถึงเวลาแทนคุณแผ่นดินเกิดครับ

ส่วนสินค้าตัวนี้ทำแพคเกจสวยดี เหมาะสำหรับส่งทางไปรษณีย์ เขาเอามาโชว์ในทำเนียบ เผื่อใครต่อยอดความคิดได้ ลองทำดูครับ

เสาร์-อาทิตย์นี้ อยู่ปทุมครับ งานรออยู่หลายอย่าง ฟัดข้าวปลูก สีข้าวกล้อง แพคข้าวสาร ตัดต้นไม้ชายคันนา หว่านปอเทือง เสร็จตามเป้าหมาย
อะไรที่ทำเองได้ เราควรทำเอง อาจเหนื่อยหน่อย แต่เราได้ทั้งประสบการณ์และความรู้ครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
phalikhit
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 11:23:57 PM »

....หลายคนอาจเคยอ่านกระทู้ผมเรื่องการปลูกข้าว อาจจะรู้จักผมบ้างแล้ว....

ผมรู้จักและจำ(ชื่อ)ได้ ครับ
เคยส่งจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงให้ผม
ถึงแม้จะเลี้ยงไม่รอด แต่ก็ยังจำได้ ครับ
tphairote
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 12:12:53 AM »

ยิ้ม

มาให้กำลังใจ และติดตามครับ ..... ยิ้มเท่ห์

ในน้ำมีปลา  ในนามีข้าว
รักโลก รักสีเขียว รักเกษตรอินทรีย์
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 10:49:09 AM »

ก่อนทำเกษตรพอเพียง สิ่งแรกที่เราต้องรู้ คือเราต้องหาเท่าไหร่ถึงจะพอใช้ เริ่มจากทำบัญชีครัวเรือนก่อนครับ
พอรู้ค่าใช้จ่าย แล้วเราค่อยมาเริ่มมองหาแนวทางว่าเราจะทำอะไร ให้ได้เงินตามเป้าหมาย
ถ้าใครมีรายได้ทางอื่นด้วย ก็สบาย ไม่ต้องคิดมาก อยากทำอะไร ลองทำได้เลย

ผมชอบโอ่งนี้ เข้าใจเปรียบเทียบ ค่าหวย ค่าเหล้า ค่าบุหรี ค่ากับข้าว ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าบ้าน ฯลฯ

แต่สำหรับผมก่อนตัดสินใจเลี้ยงอะไร ปลูกอะไร ปริมาณเท่าไหร่ ผมจะดูตลาดที่รองรับก่อน
ไม่ใช่ปลูกซะมากมายแล้วค่อยมาถามว่าจะขายที่ไหนดี เดี๋ยวพี่ฟ้าจะดุเราได้

แนวทางของผมต้องหาตลาดที่ใกล้บ้านที่สุด หรือทางผ่าน เพื่อลดค่าขนส่ง ถ้าจะทำแบบพอเพียง อย่าไปมองตลาดไกลตัวครับ
เช่นผมจะเลี้ยงไก่ไข่ ปลูกชะอม ไว้ส่งแม่ค้าขายแกงตลาดนัด ที่อยู่ใกล้บ้าน เพราะเขาทำแกงส้มชะอมไข่ขายทุกวัน
โรงเรียนก็ต้องใช้ไข่ ก็ต้องไปถามปริมาณการใช้ จัดโปรโมชั่นให้ ซื้อครบ 20 แผง แถม 1 แผงไปเลย
ถ้าใครต้องไปส่งลูกไปโรงเรียน ก็ลองหาตลาดรายทาง เช่นร้านก๋วยเตี๋ยว ร้านข้าวแกง ที่เราต้องผ่านอยู่แล้ว หรือในโรงเรียนลูดเราเอง
วัดใกล้บ้านมีงานบาช งานศพประจำ อันนี้ต้องติดต่อแม่ครัวประจำงาน ประจำวัด ว่าใช้ของอะไรบ้าง เรามีอะไรบ้าง
ไปดูตลาดนัดข้างวัด ว่าเราจะพอขายอะไรได้บ้าง อาทิตย์หนึ่ง มี1วัน เราก็เอาของเราไปขาย ของเราเองแจกได้ แถมได้ครับ

ที่ยกตัวอย่าง มานี้ตั้งใจว่าจะทำแบบนี้ แต่คงอีกนานกว่าจะได้ทำ เอาความคิดมาแบ่งกันก่อน เผื่อใครทำได้ก่อน ทำเลยครับ
ให้เน้นปลูกได้ ขายเอง ช่วงแรกไม่ต้องทำมาก ลองดูลู่ทางไปก่อน อันไหนดีก็ไปเพิ่มส่วนนั้นครับ

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 07:42:43 AM »

งานขุดสระ ถมที่ ปรับปรุงคันรอบนาเสร็จแล้ว แต่ยังไม่มีเวลากลับไปดูครับ
ช่วงนี้ประชุมทำแผนพัฒนาเกษตรกร ฉบับที่1 ของประเทศ ที่ร่างและเขียนจาก ล่างขึ้นบน จากเกษตรกรสู่รัฐบาล

วันนี้ท่านสมคิดจะมาประชุมด้วย และรับแผนฉบับนี้ไปพิจารณาครับ

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 12:54:12 PM »

บ้านไม้ไผ่ ถอดประกอบได้ มาจากลำปางครับ

ผมถามราคาแล้ว 35000  เห็นประธานสภาเกษตร บอกว่าที่น่าน กำลังจะทำ บ้านไม่ไผ่ ส่งขายทั่วประเทศ เพราะมีไผ่มาก
ส่งเสริมให้เป็น SME ของชุมชน  หน้าฝนนี้จะปลูกไผ่ซัก 20 กอ เอาไว้ทำบ้านเองซัก 1 หลัง แบบนี้ทำไม่ยากครับ
แต่หลังคาต้องปรับเปลี่ยนใหม่ หลังคามุงแฝกแบบนี้ 2 ปี เริ่มรั่วแล้ว ต้องหาวัสดุทำหลังคาที่ทนกว่าแฝกครับ

ให้ดูตัวอย่างการเพิ่มมูลค่าสินค้าของชาวนา ข้าวทั่วไป โลละ30 ข้าวอินทรีย์ โลละ 65 บาทครับ

catsias
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 05:01:20 PM »

ติดตามนะคะ
Tony Tang
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 05:08:41 PM »

ขอปูเสื่อนั่งชมความสำเร็จด้วยคนและส่งกำลังใจช่วยครับ อายจัง เจ๋ง
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 08:26:44 AM »

จัดรูปแบบแปลงเรียบร้อย ลงตัวแล้วครับ หมดไปรวมแล้ว 70000 บาท

ได้โคกขนาด 17 X 12 วา ประมาณ 2 งาน สูง 2.20 ม. จุดนี้ หมดไป 60000 บาท
โดยใช้วิธีเหมาถมที่ ท่ี 1 งาน ถมสูง 1 เมตร เขาคิดค่าถม 13000 บาทครับ

ส่วนคันรอบโคก รอบนา รอบสระกว้าง2 เมตร  ถนนแบ่งกลางกลางที่ ใช้ขูดดินมาจากในนาที่ดอนๆ
คิดเป็นคันรถ คันรถละ 250 บาท หมดไป 10000 บาท

ทุกอย่างออกมาดี ไม่มีปัญหา เจ้าของรถขุดคุมงานดี งานเรียบร้อย จ่ายค่ากับข้าวให้ร้านค้าตลอดงาน เลี้ยงคนรถไปอีก 1000 บาท

กัญจน์
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 09:27:18 AM »

ขุดออกมาได้สวยเลยครับพี่แบบนี้สมกับที่จ่ายไปหน่อยเนอะ งานขุดถ้าได้คนขับรถดีเราก็เบาใจหน่อยคันดินรถแบ็คโคได้ช่วยย่ำเดินไปเดินมาให้ดินแน่นหรือเปล่าครับถ้าย่ำการทลายของดินจะมีน้อยจากการสังเกตการขุดดินที่สวนหลายรอบที่ผ่านมาครับ ยิ้มเท่ห์
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 02:40:20 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ...ขอเป็นกำลังใจและร่วมเรียนรู้ไปด้วยคนครับ

Liked By: weekra73, Thesun215, andrew

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 03:19:03 PM »

ขุดออกมาได้สวยเลยครับพี่แบบนี้สมกับที่จ่ายไปหน่อยเนอะ งานขุดถ้าได้คนขับรถดีเราก็เบาใจหน่อยคันดินรถแบ็คโคได้ช่วยย่ำเดินไปเดินมาให้ดินแน่นหรือเปล่าครับถ้าย่ำการทลายของดินจะมีน้อยจากการสังเกตการขุดดินที่สวนหลายรอบที่ผ่านมาครับ ยิ้มเท่ห์
รถแบคโฮน่าจะย่ำให้แล้วครับ ผมไม่ได้คุมงานเลย ปล่อยให้เจ้าของรถเขาดูแลให้ครับ

ปีก่อนปลูกต้นไม้ไว้ตามแนวคันกั้นน้ำ เลยต้องดูแลเขาหน่อย เอาน้ำจากบ้านไปรด น่าสงสารต้นไม้ช่วงหน้าแล้งครับ

ทำถังน้ำหยดไว้ด้วย น่าจะพอช่วยให้ผ่านหน้าแล้งไปได้

ทำแนวกันไฟไว้ แต่ยังไม่ดีพอ เพื่อนบ้านเผาฟาง ตอนแดดแรง กันไฟไม่อยู่ เลยโดนไป2 ต้น

เขารีบเข้ามาขอโทษ และยอมรับผิด ผมก็อภัยให้เสมอ สำหรับคนที่ไม่ตั้งใจ คนเรามันพลาดกันได้ แต่พลาดแล้วยอมรับมาตรงๆ เราไม่ว่ากันครับ
ถึงจะเสียดายต้นไม้ แต่เพื่อนบ้านสำคัญกว่า บ้านไกล้เรือนเคียง รักษาน้ำใจกันไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2016, 03:24:22 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

Ply
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 03:43:48 AM »

เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่ต้องติดตาม...แต่ลงทุนกับการปรับที่นี่เยอะเอาเรื่องพอดูเหมือนกันนะครับ..
Wattana09
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:49:54 PM »

ยิ้มเท่ห์ D ค่ะ... ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจนะคะ...ดูจากการขุดสระแล้วสวยงามดีคะ .....ขอติดตามนะคะ..พอดีที่บ้านก็ขุดสระเหมือนกัน...เป็นที่โล่งไม่มีต้นไม้สักต้นตอนนี้ก็กำลังลงมือปลูกคะ... ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์