หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้าน-นา-สวนผสม 2 ไร่ในฝัน เริ่มต้นตามฝัน 2559  (อ่าน 34225 ครั้ง)
RUNGTHAMBUM
seller
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 05:59:51 PM »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก ผมอยู่ในเวปนี้มานานพอสมควร มีกระทู้เรื่องการปลูกข้าวไรซ์เบอรี่และการทำนาลดต้นทุน
ซึ่งนอกจากทำนาแล้วผมก็ยังทำงานบริษัท แต่ค่อนข้างมีเวลา งานผมไม่เครียด เช้าส่งลูก แล้วก็จะเลยไปที่นา สายๆแดดร้อนก็กลับเข้าที่ทำงาน
สี่โมงเย็นก็ไปรับลูกกลับบ้าน (ที่พัก กับที่ทำงานผมเป็นที่เดียวกัน) กลับมานั่งทำงานต่อ หยุดเสาร์-อาทิตย์
แต่ทุกคนย่อมมีฝัน และฝันนั้นคงไม่ไกลเกินใจจะไปถึง
ฝันของผมก็คือ อยากมีบ้าน มีนา และสวนเกษตรผสมผสาน ปลูกที่กิน กินที่ปลูก ไม่ใช้ยาฆ่าแมลง เลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ อยู่กลางไร่กลางนา
ซึ่งหลายคนในเวปนี้ ก็น่าจะมีฝันเหมือนผม แต่ทุกอย่างต้องมีการเตรียมการ และการวางแผนที่ดี
ผมซื้อที่แปลงนี้ มาหลายปีแล้ว มีน้ำประปา มีไฟ แต่ไม่มีน้ำทำการเกษตร ปีนี้จึงเริ่มวางแผนชีวิต เพื่ออีก6ปี ลูกเรียนจบ ต้นไม้จะได้โตพอดี
ที่แปลงนี้อยู่บางมูลนาก พิจิตร สิ่งแรกที่ต้องทำ ในการทำการเกษตร  คือต้องหาแหล่งน้ำ เริ่มต้นผมแบ่งแปลงนี้ออกมา2ไร่
ผมอยากทำศูนย์เรียนรู้ เลยใช้พื้นที่น้อยๆ เพื่อคนที่เดินตามมาทีหลัง จะได้เป็นแนวทาง 2 ไร่ ผมว่ากำลังดี ปลูกข้าวไว้กิน1ไร่
ขุดสระน้ำ 150 ตรว. ลึก 4 เมตร มาถมที่ 200 ตรว. สูง 2 เมตร
ทำคันรอบแปลงนาให้กว้าง เพื่อกันน้ำ และปลูกไม้ผล

22 กพ.2559 เริ่มขุดสระ ถมที่กว้าง 2 งาน

ขุดลึกหน่อยจะได้เก็บน้ำได้มากๆ ผมขุดลึก 3.5 เมตรครับ

กลับมาทำงานนี่รถยังทำงานไม่เสร็จ เสาร์นี้จะกลับไปดูผลงาน ขุดสระ ถมที่ แบบเหมา ที่ 1 งาน ถมสูง 1 เมตร เขาคิด 13000 บาท
แปลงนี้2 งาน สูง 2 เมตร ค่าจ้างขุด 52000 บาทครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 07:32:45 PM »

เรื่องทำการเกษตรสำหรับผม อยู่ในสายเลือดครับ จากลูกชาวนาที่จนที่สุดในตำบล ทำงานมาหลายอย่าง เป็นเด็กเสริฟร้านอาหารก็เคย
เพื่อหาเงินเรียน จนจบ ปวส. แต่ก็ได้แค่นั้น ต้องเริ่มทำงานปลดหนี้สินครอบครัว เพราะที่บ้านกำลังจะโดนยึด แล้วก็ผ่านพ้นมาได้ ด้วยความเพียร
จนผ่านมาถึงทุกวันนี้ ไม่มีอะไรต้องกลัวอีกแล้ว และผมเชื่อว่าถ้าเราตั้งใจทำจริง รู้จริง ทุกอาชีพประสบความสำเร็จแน่นอน
จุดสำคัญของการทำการเกษตร นอกจากดิน น้ำ และความรู้ ก็คือตลาด ที่แปลงนี้อยู่ใกล้ชุมชน ใกล้วัด ใกล้ตลาดนัด
 มีช่องทางขายตรงถึงคนกินได้แน่แค่ขอให้ทำคุณภาพสินค้า ให้โดนใจตลาด ที่ผมจะเน้นปลอดภัย ปลอดสารพิษ ขายไม่ได้เราก็กิน ก็แจก
แต่ผมว่าขายได้แน่ เพราะตอนนี้ทุกที่เริ่มใส่ใจในการกินมากขึ้น อาจเสริมเรื่องทำพันธุ์ข้าวจำหน่ายอีกอย่างหนึ่ง
โครงการนี้เป็นโครงการระยะยาว ค่อยเป็นค่อยไป ตามที่คนอีสานว่า เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง

ภาพแปลงนาก่อนขุดครับ

แปลนที่วางไว้

ที่ดินติดกับที่พี่สาวภรรยา เลยทำทางเข้าด้านหน้าร่วมกัน และขุดสระถมโคกติดกันไปเลย น่าจะกลับไปอยู่เป็นเพื่อนบ้านกันในอนาคต

ช่วงนี้งานเกี่ยวกับฝึกอบรบเกษตรกรมีเยอะมาก จนแทบไม่มีเวลาทำงาน ดีที่นาปทุมหยุดทำ ตามนโยบายรัฐบาล
นาที่ปทุมเป็นนาเช่า ติดสนามกล๊อฟ เจ้าของบอกขายมาหลายปีแล้ว แต่ยังขายไม่ได้
นาปทุมตอนนี้ยังมีน้ำ แล้วเขาขอร้องให้หยุดทำนา เกษตรจังหวัดท่านว่าเป็นผู้นำ ต้องทำให้ดู ผมเลยหยุดตามท่านว่า

วันนี้ว่าง เขาเลยพาไปหาท่านนายกมา ฟังนโยบายด้านเกษตรไทย ในอนาคต20ปี

นโยบายของรัฐบาลนี้ ไม่แจกเงิน แต่จะให้ความรู้แก่เกษตรกร ให้พึ่งตัวเองได้ ยืนด้วยลำแข้งของตัวเราเองได้ ท่านว่าอย่างนั้น

แล้วจะมาอัพเดตความคืบหน้าเรื่อยๆนะครับ ค่อยเป็นค่อยไป แล้วค่อยติดตามดูว่าจะเป็นได้ดังฝันไหม หรือจะเป็นได้แค่ฝัน

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
worraphot
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 07:58:52 PM »

มาเป็นกำลังใจและรอติดตามผลงานครับ ที่อยู่ติดถนนลาดยางได้เปรียบหลายขุมเลยครับ ว่าแต่ถนนเส้นใหนผมมีเพือนอยู่บางมูลนากหลายคนครับ อาจรู้จักก็ได้
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 08:03:59 PM »

ห้ามชาวนาทำนา
ถ้าชาวนามีน้ำ หรือจัดหาน้ำเอง ไม่ใช้น้ำของหลวง
จะทำนาได้ไหมครับ

ถ้าจะมีคำตอบในโอกาสต่อไป ก็ไม่ต้องรีบตอบ็ได้นะครับ (รอติดตามอ่านอยู่)
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 08:49:16 PM »

มาเป็นกำลังใจและรอติดตามผลงานครับ ที่อยู่ติดถนนลาดยางได้เปรียบหลายขุมเลยครับ ว่าแต่ถนนเส้นใหนผมมีเพือนอยู่บางมูลนากหลายคนครับ อาจรู้จักก็ได้
ผมอยู่ใกล้วัดห้วยเขนครับ ห่างวัด700 เมตร

ห้ามชาวนาทำนา
ถ้าชาวนามีน้ำ หรือจัดหาน้ำเอง ไม่ใช้น้ำของหลวง
จะทำนาได้ไหมครับ

ถ้าจะมีคำตอบในโอกาสต่อไป ก็ไม่ต้องรีบตอบ็ได้นะครับ (รอติดตามอ่านอยู่)

น้ำตัวเอง น้ำบาดาล ทำได้เลยครับ แต่ช่วงนี้ไม่ใช่ฤดูที่ข้าวชอบ ผลผลิตตกต่ำ ราคาข้าวก็ตก ถ้าไม่ได้ฝนช่วย ทำนาช่วงนี้ขาดทุนแน่นอนครับ
เปลี่ยนรัฐบาล ก็เปลี่ยนนโยบาย ผมไม่ใช่ข้าราชการ อันไหนผมเห็นด้วย ดูแล้วเป็นประโยชน์กับเพื่อนเกษตรกร ผมช่วยเต็มที่ อันไหนดูไม่เข้าท่า ผมก็ไม่ช่วย
เขาต้องการลดพื้นทำนา เพื่อลดปริมาณสินค้าเกษตร แต่ไปเพิ่มพื้นที่อุตสาหกรรม แก้ผังเมือง ให้สร้างโรงงานได้ ท่านว่าทำเพื่ออนาคตของลูกหลาน
รัฐมองว่าทำเกษตรอย่างเดียวในอนาคตคงไม่พอกิน ใน1ครอบครัวต้องมคนทำงานในโรงงานด้วย (อันนี้ไม่รู้สวนทางกับเศรษฐกิจพอเพียงหรือเปล่า)
แล้วแต่มุมมองครับ ผมไม่อยากวิจารณ์นโยบาย วันนี้ที่ท่านพูด มีถ่ายทอดสดทางช่อง11 แต่ไม่รู้ครบเวลาหรือเปล่า เพราะท่านพูดนาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 08:56:16 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

สวนมะนาวเภสัชเอก
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 05:37:07 AM »

แนะนำ ควรศึกษา เรื่องสารเคมีเกษตรให้ดีๆ มันมีโทษมาก โทษน้อย  ปลอดภัย
และ มีประโยชน์เช่นกันครับ อย่าเอียง ข้างมาก  อย่า มีอคติ โดยไม่ศึกษา การเกษตร จะไปไม่รอดครับ
ปล.ข้าว ไม่จำเป็นต้องใช้ยาฆ่าแมลงได้น่ะครับ

*** มุ่งสู่สวนมะนาวที่ดีที่สุดในประเทศไทย ***ศิษย์ รศ. ดร.รวี ครับ
tujaba
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 08:24:45 AM »

เข้ามาให้กำลังใจครับ ผมก็ทำอยู่ ที่ทับคล้อ พิจิตรครับ  ยิ้ม
กัญจน์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:18:39 AM »

ยินดีครับพี่รุ่งที่มาเปิดกระทู้สานฝันแบ่งปันให้พี่ๆน้องๆในสังคมสีเขียวได้เรียนรู้ไปพร้อมกันกับประสบการณ์จริงกลับคนทำจริง บ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ขอเรียนรู้ไปด้วยคนครับ
weekra73
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 11:49:45 AM »

มาเป็นกำลังใจให้คุณรุ่งครับ
เกษตรกรผู้ที่มีความรู้เรื่องข้าวดีอีกคนหนึ่ง ผมได้มีโอกาสพบปะและขอความรู้กับคุณรุ่งอยู่บ้าง
คุณรุ่งเป็นคนมีน้ำใจและมีความตั้งใจจริง ผมว่าคุณรุ่งต้องประสบความสำเร็จแน่นอนครับ

เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 03:50:31 PM »

ขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ ผมก็ได้แรงบันดาลใจมาจากสวนคุณกัญจน์ และอีกหลายๆสวน รวมทั้งชอบโฮมสเตย์ของน้องในเวปนี้
เลยอยากลองทำบ้าง ตั้งงบเบี้องต้น ทั้งปรับที่ดิน ทำบ้านสวน(ทำเอง) สะพาน ไฟฟ้า ประปา ประมาณ 300,000 บาท
ก่อนหน้านี้ 14 ปี ผมได้เตรียมการ เบื้องต้นไว้แล้ว โดยปลูกต้นสัก ประดู่ สะเดา เอาไว้ 1.5 ไร่
ปีหน้าคงแบ่งตัดต้นที่ได้ขนาด มาทำบ้านน้อยๆ ในที่นี้ได้บางส่วน คงพอประหยัดงบประมาณไปได้หลายบาท

ที่จริงตอนแรก ผมตั้งใจจะไปอยู่แปลงนี้ ตอนนี้ร่มเย็น น่าอยู่มาก ขนาด 9 ไร่ แต่ไกลบ้าน 2.5 กม. น้ำไฟไม่มี
จนได้มาซื้อที่แปลงหลังนี้ เลยเปลี่ยนความตั้งใจ เพราะการทำเกษตร ถ้าไกล้ตลาดได้เปรียบกว่า เราสามารถทำร้านค้าเล็กๆหน้าบ้านได้
การขายของที่ได้กำไรสูงสุด คือขายโดยตรง ไม่ต้องทำมาก แค่พออยู่พอกิน ขายผักชะอม ผักบุ้ง ขายไข่
ส่วนปลา กบ หมู นี่คงไม่เลี้ยงขาย ถ้าชีวิตเลือกทางเดินอื่นได้ ก็ไม่ค่อยอยากทำบาป
ต้องมีรายได้ รายวัน รายเดือน รายปี และราย 10 ปี ราย 20 ปี จากไม้ยืนต้น
ผมเน้นปลูกมะม่วง เพราะสามารถทำมะม่วงกวน ส่งขายได้ ผมมีตลาดรองรับอยู่แล้ว

ในอนาคตอีก 6 ปีข้างหน้า การค้าขายผ่านระบบออนไลน์ คงเฟื่องฟู ค่าขนส่งคงถูกลง เพราะมีบริษัทใหม่ๆตั้งมาแข่งกับไปรษณีย์หลายแห่ง
ทำข้าว ทำผักปลอดภัย น่าจะส่งพัสดุได้ง่ายขึ้น

กระทู้นี้จะพยายามเน้นเล่าถึงขบวนการ ในการทำเกษตรแบบพอเพียง ในพื้นที่ 2 ไร่ ให้ พอกิน พอใช้ เพื่อเป็นแนวทาง อาจถูกบ้าง ผิดบ้าง ต้องขออภัย
แนะนำ เสนอแนะมาได้ครับ ผมจะพยายามใช้งบที่จำกัดที่สุด ในการทำ บ้าน-นา-สวนผสม แปลงนี้ครับ

phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:30:14 PM »

1. ปลูกป่า  อย่ามองข้ามไม้แดงนะครับ
    ต้น ตัดกิ่งออก เหลือไว้นิดหน่อยสำหรับทำเป็นที่แขวน  ลอกเปลือกออก ทายากันมอด ทาสีย้อมไม้ ทำเสาบ้าน
    กิ่งเล็กกิ่งน้อย ใช้ได้หมด  ที่มันคดๆงอๆ ก็สวยไปอีกแบบหนึ่ง

2.สะดุดใจกับข้อความนี้ เพราะมีบริษัทใหม่ๆตั้งมาแข่งกับไปรษณีย์หลายแห่ง
ไปรษณีย์ไทย ไว้ใจไม่ได้ เคยส่งพัสดุแล้วหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:31:50 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 07:47:22 AM »

พอเริ่มเป็นรูปเป็นร่าง แนวคิดก็ตามมา พร้อมกับงบประมาณที่ต้องเพิ่มขึ้นตาม
จากถมสูง 2 เมตร ก็กลายเป็น 3 เมตร พร้อมแนวคันดินรอบแปลง งบน่าจะถึงแสนครับ

แล้วก็มาเริ่ม วางแผนบริหารจัดการพื้นที่ ทำเกษตรต้องมีน้ำ มีปุ๋ย
เริ่มคิดทำโรงสีเล็ก ขายข้าวกล้องปลอดสาร เอาแกลบหมักปุ๋ย เลี้ยงไก่ไข่ ขายไข่ ขี้ก็เอามาหมักปุ๋ยรวมกับแกลบ เลยได้รูปแบบมาประมาณนี้

ด้วยระยะเวลาอีกยาวนาน คงต้องปรับเปลี่ยนอีกหลายอย่าง แนวคิดเบื้องต้น ออกมาแบบนี้ครับ

Pinho
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 09:23:01 AM »

อายจัง อายจังติดตามนะครับ

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 03:43:14 PM »

แปลน สวยมากครับ

รอติดตามอยู่
prasitmun
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 05:20:54 PM »

พอเริ่มเป็นรูปเป็นร่าง แนวคิดก็ตามมา พร้อมกับงบประมาณที่ต้องเพิ่มขึ้นตาม
จากถมสูง 2 เมตร ก็กลายเป็น 3 เมตร พร้อมแนวคันดินรอบแปลง งบน่าจะถึงแสนครับ

แล้วก็มาเริ่ม วางแผนบริหารจัดการพื้นที่ ทำเกษตรต้องมีน้ำ มีปุ๋ย
เริ่มคิดทำโรงสีเล็ก ขายข้าวกล้องปลอดสาร เอาแกลบหมักปุ๋ย เลี้ยงไก่ไข่ ขายไข่ ขี้ก็เอามาหมักปุ๋ยรวมกับแกลบ เลยได้รูปแบบมาประมาณนี้

ด้วยระยะเวลาอีกยาวนาน คงต้องปรับเปลี่ยนอีกหลายอย่าง แนวคิดเบื้องต้น ออกมาแบบนี้ครับ

รอติดตามครับ
KungFuu
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 08:51:19 PM »

รอติดตามชมด้วยคนครัช...
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์