หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมดินเตรียมน้ำ ทำทุ่งนาให้เป็นป่าไม้ ออมไว้ในผืนดิน สวนป่าวนเกษตรไกลบ้านครับ  (อ่าน 154932 ครั้ง)
Sommai S.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #512 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 03:39:29 PM »

ติดตามอยู่นะครับ ขอร่วมมี"ความสุข"ไปด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับท่านSommai S. ยิ้มเท่ห์  ความสุขอยู่ที่ได้ลงมือทำครับ 3ปีเต็มที่ได้เรียนรู้บอกได้เลยว่า สุดยอดจริงๆนะ ยิงฟันยิ้ม
แค่รู้ว่ามีคนมาติดตาม กำลังใจก็มาอีกเพียบ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ  ตอนนี้กำลังอยู่ในโหมดพึ่งพาตนเองให้มากที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2019, 09:29:42 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

vigo74
*

« ตอบ #513 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 10:18:03 PM »

อยู่บ้านสมุทรปราการ ก็ยังมีกิจกรรมเกี่ยวกับการเตรียมความพร้อมอยู่เกือบทุกวัน รูดซิบปาก
อยากได้เครื่องตัดหญ้ามาHondaแท้ๆนานเเล้ว โอกาศดีมีคนประกาศขายในเฟสบุ๊ค เห็นแววน่าสนใจจึงต้องตามไปดู ยิงฟันยิ้ม

อยากซื้อของใหม่ เเต่ก็ตัวละเกือบหมื่น โกรธ สู้ไม่ไหวเล่นของมือ2 นี่เเหละเขาประมูลมาจากกรมทางแล้วมาขายอีกที
ต่อรองราคา คุยกันได้แบบน่าพอใจเลยจัดไป4เครื่อง เเต่ต้องเอามาตรวจเช็ต ปรับปรุงต่อนะ แลบลิ้น

คนคว้าหาความรู้ในYoutube  สรุปได้ว่าทั้ง4เครื่องเเค่เปลี่ยนคาบูเรเตอร์แล้ว ก็สตาร์ทติดได้ อายจัง
เเต่กว่าจะสำเร็จก็มีค่าครู ซื้ออะไหลมาลองเปลี่ยนเอง2ครั้ง ลองผิดลองถูกกันไปพอได้ประสบการณ์อันมีค่ายิ่งนัก ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

เมื่อทำความรู้จักกับเครื่องยนต์ได้เเล้ว  การบำรุงรักษาเพื่อความพร้อมใช้ตัดหญ้าในสวนป่าไกลบ้านก็น่าจะง่ายขึ้น รูดซิบปาก
พึ่งพาตนเองให้ได้ อันไหนทำเองได้ให้ทำก่อน ถ้าทำไม่ได้ค่อยไปจ้างเขา  เตรียมความพร้อมก่อนเกษียณยังดำเนินต่อไปครับ ยิ้มเท่ห์

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
ranger22
*

« ตอบ #514 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 03:09:05 PM »

รบกวนสอบถาสถานที่จำหน่ายด้วยครับ ราคาแรงไหมครับ
ขอบคุณครับ

สถานที่จำหน่ายๆ อยู่ที่แปดริ้ว จ.ฉะเชิงเทรา  เขาบอกว่าเหมาประมูลจากกรมทางมาครับ ท่านranger22 ยิ้มเท่ห์
ราคาบอกขายตามสภาพเครื่องละ 2,800บาท ผมขอต่อรองแบบซื้อ4ตัวเลยจบที่ 2,500 บางเครื่องเอามาเปลี่ยนอะไหล่เป็นบางอย่าง
ที่ผมทำไปก็เป็นคาบูเรเตอร์ คันเร่ง สายสะพาย เเละหัวจับใบตัดหญ้า
  คนขายบอกว่าของหมดเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2019, 09:41:09 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
ranger22
*

« ตอบ #515 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 12:19:03 PM »

รบกวนสอบถาสถานที่จำหน่ายด้วยครับ ราคาแรงไหมครับ
ขอบคุณครับ

สถานที่จำหน่ายๆ อยู่ที่แปดริ้ว จ.ฉะเชิงเทรา  เขาบอกว่าเหมาประมูลจากกรมทางมาครับ ท่านranger22 ยิ้มเท่ห์
ราคาบอกขายตามสภาพเครื่องละ 2,800บาท ผมขอต่อรองแบบซื้อ4ตัวเลยจบที่ 2,500 บางเครื่องเอามาเปลี่ยนอะไหล่เป็นบางอย่าง
ที่ผมทำไปก็เป็นคาบูเรเตอร์ คันเร่ง สายสะพาย เเละหัวจับใบตัดหญ้า
 คนขายบอกว่าของหมดเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
 เราเดินมาช้าไป 1 ก้าว 55555

ต้องคอยค้นหาบ่อยๆครับท่านranger22 ยิ้มเท่ห์   แบบครั้งนี้อยากได้ ว่าจะซื้อตั้งนานเเรมปีเเล้ว รูดซิบปาก พอเจอก็เลยตัดสินใจได้ทันที
 ขอให้โชคดี ได้ของถูกใจครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2019, 08:58:37 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
vigo74
*

« ตอบ #516 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 09:48:33 AM »

ปลายเดือน สิงหาคม-2562  บริษัทจัดนำเที่ยวประจำปี ได้โอกาศดีมีวันหยุดอีกแล้ว ยิ้ม

แล้วสองตา-ยาย ก็พากันไปเที่ยวเหมือนเดิม ยิงฟันยิ้ม  แต่สถานที่เที่ยวขอเลือกแบบสวนป่า เเละมีอาวุธพร้อมสู้รบได้ทันที ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

วันนี้มีเรื่องต้องคุยกับป่าหญ้าที่มาโตอยู่ใกล้ๆต้นไม้ที่ปลูกใหม่  ต้องคุยกันแบบให้รู้แพ้รู้ชนะไปเลย ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
เครื่องมือมีเเล้ว เเต่นักรบไม่มี โกรธ  ก็หลอกล่อให้เเม่บ้านนี่เเหละ  บอกให้ทดลองเร่งเครื่องแล้วเอาใบมีดเเหย่ๆไปตัดต้นหญ้าดู

ลองซ้อมๆดูอยู่พักหนึ่ง น่าจะพอรู้แนวเเล้ว เห็นเดินไปที่ป่ายางนาปลูกใหม่  ได้ยินเสียงเร่งเครื่องเป็นระยะๆ อายจัง
สงสัยกำลังจะได้คนงานตัดหญ้า เพิ่มมาอีกคนแน่เลย ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เย็นวันนี้ไม่มีลมพัดผ่านทุ่งนาบ้างเลย ร้อนอบอ้าวดีเหลือเกิน โกรธ
หนึ่งชั่วโมงผ่านไปแม่บ้านเดินเหงื่อชุ่มตัวกลับมาแล้ว  รายงานผลว่าทำได้ๆ จุมพิต แต่ว่าขอกลับบ้านก่อน มันร้อนอบอ้าวเหลิอเกิน

สรุปผลงาน เครื่องแบบก้านเเข็งตัดหญ้าทั่วไปได้ง่ายกว่าเเบบอื่น รูดซิบปาก  ส่วนก้านอ่อนต้องปรับปรุงเเก้ไขใหม่ แลบลิ้น
เอาใส่ใบเลื่อยวงเดือนไว้ใช้ตัดกิ่งไม้น่าจะดีกว่าครับ ยิ้มเท่ห์

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
ranger22
*

« ตอบ #517 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 09:11:01 PM »

ขอบคุณครับ

สถานที่จำหน่ายๆ อยู่ที่แปดริ้ว จ.ฉะเชิงเทรา  เขาบอกว่าเหมาประมูลจากกรมทางมาครับ ท่านranger22 ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
 เราเดินมาช้าไป 1 ก้าว 55555

ต้องคอยค้นหาบ่อยๆครับท่านranger22 ยิ้มเท่ห์   แบบครั้งนี้อยากได้ ว่าจะซื้อตั้งนานเเรมปีเเล้ว รูดซิบปาก พอเจอก็เลยตัดสินใจได้ทันที
 ขอให้โชคดี ได้ของถูกใจครับ ยิงฟันยิ้ม

ครับผม เราแนวสะสมอยู่แล้วครับ หมดไปหลายตังค์เหมือนกันครับซ้อมมือ

Liked By: vigo74, laihan, tomnoynew
หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33]   ขึ้นบน
  พิมพ์