หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมที่ดิน..เเหล่งน้ำ เเละพืชพันธ์ไม้ ออมไว้เพื่อสวนป่าวนเกษตร..หลังเกษียณครับ  (อ่าน 143231 ครั้ง)
vigo74
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 08:05:05 PM »

ออกจากสวนป่าไกลบ้าน  มาดูผลงานที่บ้านพักพอเพียง
ผลการปลูกมะขามเทศมันพร้อมกับผักหวานป่า ใกล้ร่องน้ำทิ้งจากครัว ต้นมะขามเทศโตขึ้นมากมาย อายจัง

ผักหวานป่าก็โตในบ้านได้    ผลดีเกินคาดครับ อายจัง   ตอนนี้คุยอวดชาวบ้านแถวนั้นได้แล้ว

ฝักมะขามเทศมัน ยังพอเหลือให้เจ้าของได้เห็นบ้าง   รีบหาไม้สอยลงทันที ยิงฟันยิ้ม

ได้ลองลิ้มชิมรสชาติมะขามเทศมันหวานอร่อย จากผลงานของตนเองเเล้ว ยิ้มเท่ห์
บางส่วนเหลือเก็บไปฝากแม่บ้าน และลูกน้องที่ทำงาน  ได้ชิมคนละนิดก็ยังดี ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถึงแม้เป็นผลงานอันน้อยนิด  แต่สิ่งที่ได้ลงมือทำจริง ทำให้ได้เห็นแนวทางการเกษตร สะสมไว้เป็นประสบการณ์
คงได้ลงมือทำจริงในอนาคตอันไกล้ ใจยังสู้อยู่กับเกษตรพอเพียงเหมือนเดิมครับผม ยิ้มเท่ห์

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร

vigo74
*

« ตอบ #465 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 09:48:28 AM »

มีเวลาเหลืออีกครึ่งวัน  เข้าไปสวนไกลบ้าน หาแนวรดน้ำต้นไม้ในหน้าแล้งต่อ รูดซิบปาก
เช้านี้ ทดสอบงานสูบน้ำส่งไปตามคลองใส้ไก่ครับ

สระเก็บน้ำเย็นชื่นใจ ปล่อยน้ำ้ไหลไปสักพัก ก็ได้น้ำขังในร่องเล็กๆแล้ว อายจัง

แล้วเครื่องสูบน้ำเคลื่อนที่มีล้อก็ได้เป็นพระเอกอีกครั้ง  ลงไปแช่ในร่องเล่นน้ำได้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้เน้นน้ำไปที่ต้นหวายกับมะพร้าว  ด้วยความที่ปลูกกระจายไปทั่ว เหนื่อยสะใจดีจริงๆ โกรธ

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
vigo74
*

« ตอบ #466 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 10:27:21 AM »

โครงการทำสวนป่าไกลบ้านแห่งนี้ ผมมีเวลาเเละเเรงกายลงมือจริงๆ เพียง3-4ชั่วโมงต่อการเข้าสวนเเต่ละครั้งใน 1วัน โกรธ
เดือนหนึ่งมาดูเเลได้เเค่2วัน  กับพื้นที่กว้างๆเเบบนี้ คงต้องปล่อยทิ้งไปบ้าง ลังเล  เอาไว้ทำวันหลัง

บทเรียนสำคัญครั้งนี้ การปลูกต้นไม้ต้องมีเเผนการให้น้ำที่ดี รูดซิบปาก ต้องทำได้จริงและไม่ยุ่งยากลำบากเกินไปนะ
ท่านใดที่ยังไม่ได้ลงมือจริงๆ อย่าฝันหวานจากการดู You tubeเพียงอย่างเดียวนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ผมเองคงต้องเเสวงหาวิธีที่จะทำให้มันง่ายขึ้น ด้วยการพึ่งพาตนเองให้มากขี้น ยิ้มเท่ห์
ฤดูฝน ทนรออีกไม่นาน คลองใส้ไก่นี้ก็จะมีน้ำตามธรรมชาติ แล้วทั้งสวนคงได้กลับมาชุ่มฉ่าเช่นเคย

แดดเริ่มร้อนมากแล้ว  เก็บยอดสะเดาแล้วกลับบ้าน มานอนฝันหวานถึงสวนป่าในอนาคตต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2019, 07:01:39 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

กัญจน์
*

« ตอบ #467 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 02:54:01 PM »

สวัสดีครับท่านVigo74 แวะเวียนเข้ามาชมดูความก้าวหน้าของคนที่รักการปลูกต้นไม้ถือเป็นการแลกเปลี่ยนจากประสบการณ์ตรงที่ได้ทำมานะครับ
เห็นร่องน้ำว่างๆแบบนี้ถ้าได้ต้นไม้เป็นร่มช่วยบังแดดให้สักหน่อยก็คงดี ริมๆลองหาหญ้าแฝกมาปลูกดูครับพื้นที่โล่งแบบนี้ปลูกอะไรหน้าฝนดูดีไปหมดแต่แลงสั้นแล้งยาวนีซิต้นไม้ที่ลงทุนซื้อมาปลูกจะไปได้กับเราเหลือสักกี่ต้นน่าคิด ปลูกมากไม่ใช่คำตอบถ้าไม่มีเวลาดูแลปล่อยทิ้งไว้ดีกว่าไม่เสียตังค์และเสียเวลา คิดใหม่ทำใหม่โฟกัสทำที่ละจุดสร้างป่าเล็กๆให้เกิดขึ้นปลูกร้อยเหลือสิบจะปลูกทำไหม(เป็นคำถามที่ผมถามตัวเองตอนนั้นตลุยปลูกกันทีเป็นร้อย)เหลือการปลูกที่เน้นความปราณีตปลูกสิบยี่สิบขุดรองก้นหลุมรดน้ำกำจัดวัชพืชไม่ให้คลุมช่วงต้นเล็กๆได้พอผ่านปีแรกไปได้สบายเลย ไม้เบิกนำหรือไม้พี่เลี้ยงแนะนำต้นกระถินเทพาผมให้ฉายาต้นไม้แห่งกำลังใจ7-8ปีตัดทำกระดานได้เป็นไม้เนื้อแข็งเอามาปลูกกับไม้ที่เราต้องการครับ ส่วนการวางระบบนำด้วยท่อพีวีซีถ้าไม่อยู่ดูไม่แนะให้ลงทุนใช้สายยางขนาดสองนิ้วแบบม้วนเก็บได้ดีกว่าครับ เสียดายรูปที่กระทู้ผมหายหมดไม่งั้นจะเห็นการเดินทางของคนสร้างป่าที่มีใจเต็มร้อยอยากปลูกต้นไม้ แต่กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ต้องแลกมาด้วยประสบการณ์และความอดทนครับสู้ๆไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้ถ้าเรายังมีความพยายามครับ

ขอขอบคุณ กำลังใจจากท่านกัญน์ อย่างสุดซึ้งอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์  ช่วงนี้แผนงานหลายอย่าง ต้องเลื่อนไปก่อนครับ
ด้วยข้อจำกัดของ ทุนรอนเเละเเรงกาย  เหลือเเต่เเรงใจ..ที่ยังอยากมีสวนป่าไกลบ้านอยู่เต็มเปี่ยมครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2019, 04:34:07 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
vigo74
*

« ตอบ #468 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 08:48:16 AM »

ควันหลง ภาพสงกรานต์ปี2562 ร่วมทำบุญกับญาติพี่น้องที่บ้านเกิดครับ จ.สระบุรีครับ

พ่อและเเม่ เเก่ชราอายุมากแล้ว เเต่ก็ยังเป็นศุนย์รวมจิตใจของ ลูกๆ หลานๆ จุมพิต

วันต่อมาก็ไปหา ญาติฝั่งภรรยาบ้าง ท่านทั้งสอง รอลูกหลานอยู่ที่นี่ตลอดเวลา ไม่มีวันหนีจากไปไหนเเล้วครับ ร้องไห้

สะพานทางลัดข้ามทุ่งนา พาชาวบ้านมาทำบุญที่วัดได้ง่ายขึ้น   และวัดแห่งนี้คงเป็นที่ที่ผมคงได้มาทำบุญ บ่อยขึ้นในอนาคตอันไกล้นี้ ยิงฟันยิ้ม

vigo74
*

« ตอบ #469 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2019, 09:23:23 AM »

เสร็จจากทำบุญ ก็มีเวลาปรับปรุงบริเวณบ้านพักพอเพียง  รูดซิบปาก  เเก้ปัญหาหน้าเเล้งน้ำไม่พอใช้
จึงปรับปรุงแท้งคอนกรีตเก็บน้ำ จากการประปาหมู่บ้านไว้ใช้ ได้ประโยชน์จริงๆครับ อายจัง

ญาติเเจ้งว่าที่ดินริมสระหลวง ที่เคยลงขันร่วมกันซื้อไว้ ถึงเวลาต้องแบ่งขอบเขตกันแล้ว รูดซิบปาก
เเต่ แดดร้อนเหลือเกิน ขอเเบ่งเขตกันตอนบรรยากาศเย็นๆดีกว่า ยิงฟันยิ้ม

ได้เวลาเหมาะสมเเล้ว ตัวผมเอง พร้อมกับลุงตู่ ลุงเเดง 3คนคู่เขยกันจัดการพักเดียวก็เรียบร้อย อายจัง

ทำเป็นเเนวไว้ก่อน มีเวลาค่อยมาปรับปรุงทีหลัง  เพราะตอนนี้ยังไม่มีโครงการอะไรทั้งสิ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2019, 04:42:34 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30]   ขึ้นบน
  พิมพ์