หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมดินเตรียมน้ำ ทำทุ่งนาให้เป็นป่าไม้ ออมไว้ในผืนดิน สวนป่าวนเกษตรไกลบ้านครับ  (อ่าน 157701 ครั้ง)
Sommai S.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #512 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 03:39:29 PM »

ติดตามอยู่นะครับ ขอร่วมมี"ความสุข"ไปด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับท่านSommai S. ยิ้มเท่ห์  ความสุขอยู่ที่ได้ลงมือทำครับ 3ปีเต็มที่ได้เรียนรู้บอกได้เลยว่า สุดยอดจริงๆนะ ยิงฟันยิ้ม
แค่รู้ว่ามีคนมาติดตาม กำลังใจก็มาอีกเพียบ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ  ตอนนี้กำลังอยู่ในโหมดพึ่งพาตนเองให้มากที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2019, 09:29:42 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

vigo74
*

« ตอบ #513 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 10:18:03 PM »

อยู่บ้านสมุทรปราการ ก็ยังมีกิจกรรมเกี่ยวกับการเตรียมความพร้อมอยู่เกือบทุกวัน รูดซิบปาก
อยากได้เครื่องตัดหญ้ามาHondaแท้ๆนานเเล้ว โอกาศดีมีคนประกาศขายในเฟสบุ๊ค เห็นแววน่าสนใจจึงต้องตามไปดู ยิงฟันยิ้ม

อยากซื้อของใหม่ เเต่ก็ตัวละเกือบหมื่น โกรธ สู้ไม่ไหวเล่นของมือ2 นี่เเหละเขาประมูลมาจากกรมทางแล้วมาขายอีกที
ต่อรองราคา คุยกันได้แบบน่าพอใจเลยจัดไป4เครื่อง เเต่ต้องเอามาตรวจเช็ต ปรับปรุงต่อนะ แลบลิ้น

คนคว้าหาความรู้ในYoutube  สรุปได้ว่าทั้ง4เครื่องเเค่เปลี่ยนคาบูเรเตอร์แล้ว ก็สตาร์ทติดได้ อายจัง
เเต่กว่าจะสำเร็จก็มีค่าครู ซื้ออะไหลมาลองเปลี่ยนเอง2ครั้ง ลองผิดลองถูกกันไปพอได้ประสบการณ์อันมีค่ายิ่งนัก ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

เมื่อทำความรู้จักกับเครื่องยนต์ได้เเล้ว  การบำรุงรักษาเพื่อความพร้อมใช้ตัดหญ้าในสวนป่าไกลบ้านก็น่าจะง่ายขึ้น รูดซิบปาก
พึ่งพาตนเองให้ได้ อันไหนทำเองได้ให้ทำก่อน ถ้าทำไม่ได้ค่อยไปจ้างเขา  เตรียมความพร้อมก่อนเกษียณยังดำเนินต่อไปครับ ยิ้มเท่ห์

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
ranger22
*

« ตอบ #514 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 03:09:05 PM »

รบกวนสอบถาสถานที่จำหน่ายด้วยครับ ราคาแรงไหมครับ
ขอบคุณครับ

สถานที่จำหน่ายๆ อยู่ที่แปดริ้ว จ.ฉะเชิงเทรา  เขาบอกว่าเหมาประมูลจากกรมทางมาครับ ท่านranger22 ยิ้มเท่ห์
ราคาบอกขายตามสภาพเครื่องละ 2,800บาท ผมขอต่อรองแบบซื้อ4ตัวเลยจบที่ 2,500 บางเครื่องเอามาเปลี่ยนอะไหล่เป็นบางอย่าง
ที่ผมทำไปก็เป็นคาบูเรเตอร์ คันเร่ง สายสะพาย เเละหัวจับใบตัดหญ้า
  คนขายบอกว่าของหมดเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2019, 09:41:09 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
ranger22
*

« ตอบ #515 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 12:19:03 PM »

รบกวนสอบถาสถานที่จำหน่ายด้วยครับ ราคาแรงไหมครับ
ขอบคุณครับ

สถานที่จำหน่ายๆ อยู่ที่แปดริ้ว จ.ฉะเชิงเทรา  เขาบอกว่าเหมาประมูลจากกรมทางมาครับ ท่านranger22 ยิ้มเท่ห์
ราคาบอกขายตามสภาพเครื่องละ 2,800บาท ผมขอต่อรองแบบซื้อ4ตัวเลยจบที่ 2,500 บางเครื่องเอามาเปลี่ยนอะไหล่เป็นบางอย่าง
ที่ผมทำไปก็เป็นคาบูเรเตอร์ คันเร่ง สายสะพาย เเละหัวจับใบตัดหญ้า
 คนขายบอกว่าของหมดเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
 เราเดินมาช้าไป 1 ก้าว 55555

ต้องคอยค้นหาบ่อยๆครับท่านranger22 ยิ้มเท่ห์   แบบครั้งนี้อยากได้ ว่าจะซื้อตั้งนานเเรมปีเเล้ว รูดซิบปาก พอเจอก็เลยตัดสินใจได้ทันที
 ขอให้โชคดี ได้ของถูกใจครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2019, 08:58:37 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
vigo74
*

« ตอบ #516 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 09:48:33 AM »

ปลายเดือน สิงหาคม-2562  บริษัทจัดนำเที่ยวประจำปี ได้โอกาศดีมีวันหยุดอีกแล้ว ยิ้ม

แล้วสองตา-ยาย ก็พากันไปเที่ยวเหมือนเดิม ยิงฟันยิ้ม  แต่สถานที่เที่ยวขอเลือกแบบสวนป่า เเละมีอาวุธพร้อมสู้รบได้ทันที ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

วันนี้มีเรื่องต้องคุยกับป่าหญ้าที่มาโตอยู่ใกล้ๆต้นไม้ที่ปลูกใหม่  ต้องคุยกันแบบให้รู้แพ้รู้ชนะไปเลย ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
เครื่องมือมีเเล้ว เเต่นักรบไม่มี โกรธ  ก็หลอกล่อให้เเม่บ้านนี่เเหละ  บอกให้ทดลองเร่งเครื่องแล้วเอาใบมีดเเหย่ๆไปตัดต้นหญ้าดู

ลองซ้อมๆดูอยู่พักหนึ่ง น่าจะพอรู้แนวเเล้ว เห็นเดินไปที่ป่ายางนาปลูกใหม่  ได้ยินเสียงเร่งเครื่องเป็นระยะๆ อายจัง
สงสัยกำลังจะได้คนงานตัดหญ้า เพิ่มมาอีกคนแน่เลย ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เย็นวันนี้ไม่มีลมพัดผ่านทุ่งนาบ้างเลย ร้อนอบอ้าวดีเหลือเกิน โกรธ
หนึ่งชั่วโมงผ่านไปแม่บ้านเดินเหงื่อชุ่มตัวกลับมาแล้ว  รายงานผลว่าทำได้ๆ จุมพิต แต่ว่าขอกลับบ้านก่อน มันร้อนอบอ้าวเหลิอเกิน

สรุปผลงาน เครื่องแบบก้านเเข็งตัดหญ้าทั่วไปได้ง่ายกว่าเเบบอื่น รูดซิบปาก  ส่วนก้านอ่อนต้องปรับปรุงเเก้ไขใหม่ แลบลิ้น
เอาใส่ใบเลื่อยวงเดือนไว้ใช้ตัดกิ่งไม้น่าจะดีกว่าครับ ยิ้มเท่ห์

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
ranger22
*

« ตอบ #517 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 09:11:01 PM »

ขอบคุณครับ

สถานที่จำหน่ายๆ อยู่ที่แปดริ้ว จ.ฉะเชิงเทรา  เขาบอกว่าเหมาประมูลจากกรมทางมาครับ ท่านranger22 ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
 เราเดินมาช้าไป 1 ก้าว 55555

ต้องคอยค้นหาบ่อยๆครับท่านranger22 ยิ้มเท่ห์   แบบครั้งนี้อยากได้ ว่าจะซื้อตั้งนานเเรมปีเเล้ว รูดซิบปาก พอเจอก็เลยตัดสินใจได้ทันที
 ขอให้โชคดี ได้ของถูกใจครับ ยิงฟันยิ้ม

ครับผม เราแนวสะสมอยู่แล้วครับ หมดไปหลายตังค์เหมือนกันครับซ้อมมือ
vigo74
*

« ตอบ #518 เมื่อ: กันยายน 18, 2019, 09:41:56 PM »

วันถัดมา  แม่บ้านก็เเปลงร่างเป็นคนงานตัดหญ้าแบบว่าสงสัยจะเอาจริง ดูท่าทางทะมัดทะเเมงขึ้นเยอะ ยิงฟันยิ้ม
จัดการเอาหญ้าออกจากต้นยางนาปลูกใหม่ พอได้มองเห็นต้นไม้ที่ปลูกไว้ก็พอ หญ้าสูงๆ หนาๆ เยอะๆ ก็ปล่อยๆมันไปเถอะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เพราะมีงานใหญ่ต้องเก็บเเรงเอาไว้ปลูกต้นไม้ลงดินให้มากที่สุด ช่วงนี้ฝนตกดีเหลือเกิน อายจัง
ต้นยางนา ตะเคียนทอง ได้คิวปลูกเป็นอันดับเเรก

ท่ามกลางสายฝนโปรยปราย งานปลูกต้นไม้ในสวนป่าคืบหน้าไปอย่างรวดเร็ว เจ๋ง
เมื่อมีเครื่องทุ่นแรง และมีผู้ช่วยใช้ อุปสรรคต่างๆได้ถูกขจัดไปทีละอย่างๆ การทำงานครั้งนี้ดูง่ายขึ้น สะดวกขึ้นเยอะเลย

คนงานตัดหญ้าเปลี่ยนหน้าที่มาเป็นคนปลูกต้นไม้ ยิ้ม ส่วนผมเเบกจอบขุดดินกำหนดจุดให้ น้าเอ้เจาะหลุมไว้
นอกจากได้หลุมไว้ปลูกต้นไม้เเล้ว บางหลุมก็เจาะทิ้งไว้ให้น้ำฝนไหลซึมลงไปไต้ดินได้ง่ายขึ้น เข้าท่าดีเหมือนกันครับ  อายจัง อายจัง

krading
*

« ตอบ #519 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 06:59:55 PM »

ตัวเจาะหลุมแพงมั้ยครับ  ชี้เป้าหน่อย อิอิ

ตัวเจาะหลุมตัวนี้หัวเจาะ 50cm. ราคาบอกขาย28,500บาทครับท่านkrading ยิ้มเท่ห์ ถ้าขนาดหัวเจาะ 30cmราคาจะถูกลงมา1,000บาท
แต่ผมใช้สิทธิ์ลูกค้าเก่าซื้อของเขาหลายอย่างเเล้ว จึงได้ราคาถูกลง จ่ายจริง27,000บาท ร้านอยู่เเถวๆ อ.แม่วงก์ นครสวรรค์ครับ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2019, 09:07:35 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
vigo74
*

« ตอบ #520 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:51:56 PM »

บรรยากาศชุ่มฉ่ำของภาระกิจปลูกต้นไม้ในฤดูฝน  ผมเริ่มคุ้นเคยเเล้วก็ชอบมันมากๆ  ยิงฟันยิ้ม  ระวังเรื่องฝนตกรถติดก็พอ ยิงฟันยิ้ม

โซนนี้ลูกชายคนโตเคยมาช่วยปลูกยางนาเเละตะเคียนทอง ไว้เมื่อเดือนที่แล้ว วันนี้เอามาเสริมจะปลูกเพิ่มให้เต็มพื้นที่มากขึ้นอีก รูดซิบปาก

เห็นแม่บ้านกำลังสนุกอยู่กับความฝันที่อยากให้โซนนี้มีไม้ป่าตะเคียนทองมากขึ้นเรื่อยๆ  
ยิ่งชอบเรื่องตัวเลขอยู่ด้วย ยิงฟันยิ้ม ไม่รู้จะมีเเผนอะไรในอนาคตเกี่ยวกับเรื่องนี้รึเปล่า ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เสียดาย เอาพันธ์ไม้ป่ามาน้อยไปหน่อย  หมดงานกลับบ้านดีกว่า
วันนี้รถขับสี่ 4WDของพี่เสือTiger ได้ทำหน้าที่แบบรู้สึกได้ว่าคุ้มค่าตัวจริงๆ อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 11:02:31 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

krading
*

« ตอบ #521 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 04:35:45 AM »

ตัวเจาะหลุมแพงมั้ยครับ  ชี้เป้าหน่อย อิอิ

ตัวเจาะหลุมตัวนี้หัวเจาะ 50cm. ราคาบอกขาย28,500บาทครับท่านkrading ยิ้มเท่ห์ ถ้าขนาดหัวเจาะ 30cmราคาจะถูกลงมา1,000บาท
แต่ผมใช้สิทธิ์ลูกค้าเก่าซื้อของเขาหลายอย่างเเล้ว จึงได้ราคาถูกลง จ่ายจริง27,000บาท ร้านอยู่เเถวๆ อ.แม่วงก์ นครสวรรค์ครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ
vigo74
*

« ตอบ #522 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 12:31:58 PM »

มีเวลาเหลืออีกครึ่งวัน ว่างจัด...ก็ต้องหาอะไรทดลองทำต่อ รูดซิบปาก พอได้เรียนรู้ไปเรื่อยๆ
หาวิธีขยายพันธ์ไผ่บงหวาน อยากได้เหง้าไผ่ไปปลูกไกล้ๆบ้านสักหน่อย    จึงให้น้าเอ้เอารถไถขุดให้

ดินทรายขุดไม่อยาก เดี๋ยวตัดต้นไผ่ออกเเล้วน่าจะได้เหง้าไปขยายพันธ์ต่อได้ เจ๋ง  ไม่ต้องซื้อเขาแบบแพงๆอีกต่อไป

เเต่งานนี้ก็ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดครับ  ด้วยรากไผ่ที่แน่นหนามันดึงเเต่ละต้นออกมาได้โคตรยาก แลบลิ้น เลยต้องดันออกมาทั้งกอเลย โกรธ

ไม่มีอะไรในกอไผ่ ยิงฟันยิ้ม  นอกจากเหง้าที่เยอะเเยะ แต่ไม่มีเวลาเอาไปปลูกต่อเเล้ว โกรธ เลือกเหง้าสวยๆไปได้ 10กว่าต้น
เอาไว้ไปทดลองเพาะชำที่บ้านบางปู สมุทรปราการ หาประสบการณ์เรียนรู้ต่อไป รูดซิบปาก

ส่วนที่เหลือก็ฝากเพื่อนกอไผ่ในสวนไว้ก่อน  ถ้ายังไม่เหี่ยวตาย ร้องไห้ จะกลับมาคัดไปปลูกไว้ในโซนอื่นบ้าง
หวลคิดถึงราคาต้นพันธ์ ตอนนั้นซื้อมาต้นละ80บาท แลบลิ้น ( ปลูกทิ้งไว้3ปีผ่านไปตอนนี้กลายสวนป่าไผ่หวานไปแล้วครับ เจ๋ง

vigo74
*

« ตอบ #523 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 09:50:29 PM »

สุภาษิต ไม่มีอะไรในกอไผ่  ตอนนี้ทีสวนป่าไกลบ้านคงต้องงดใช้ชั่วคราว ยิงฟันยิ้ม
ไผ่ตงที่ปลูกไว้ในปีที่หน่อไม้ราคาแพง เริ่มเหลือรอดจากเพลี้ยกระสอบ ให้เจ้าของสวนได้เห็นบ้างแล้ว อายจัง

นึกถึงเเกงเปรอะหน่อไม้ ใส่ใบหญ้านางน้ำเข้มข้น ที่เเม่เคยเเกงให้กินตอนเด็กแล้วนึกหิวข้าวมาทันที
ไม่ได้เตรียมมีดมาด้วย ก็เลยหักหน่อไม้ เอากลับไปสักนิด พอได้ชิมผลงานของตัวเอง ยิงฟันยิ้ม

หมดเวลาในสวนป่าไกลบ้านแล้ว ร้องไห้ ทริปนี้มีเวลามากหน่อย  ผลงานการเตรียมความพร้อมคืบหน้าไปมาก
มะพร้าวเเกงริมสระ วันนี้ดูสะอาดตาขึ้น ผลพวงการฝึกซ่อมเเซมเครื่องตัดหญ้า ใช้แนวพึ่งพาตนเอง ได้ผลดีเหมือนกันครับ ยิ้มเท่ห์

deemeechai
*

« ตอบ #524 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 12:53:35 PM »

เพลี้ยกระสอบนี่หน้าตามันเป็นยังไงหรือครับท่าน ฮืม
ผมเคยเห็นแต่เพลี้ยจั๊กจั่น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ล้อเล่นครับ ฮาๆ

แวะมาให้กำลังใจครับ  ยิ้มเท่ห์

เพลี้ยกระสอบหน้าตามันผมยังไม่เคยเห็นครับท่านdeemeechai ยิ้มเท่ห์  น่าจะคล้ายๆ ที่เห็นใส่หมวกอยู่ไต้กอไผ่นะ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเดาเหตุการณ์คงจะมาเเบบรีบๆ มองซ้ายมองขวา จัดการเป้าหมายแล้วก็รีบออกไปจากสวนทันที ยิงฟันยิ้ม ดูทางเดินเข้ามาหญ้าลัมเป็นเเนวไม่เยอะ
ส่วนในรูปนี้เป็นภรรยาของผมเองนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

อยากให้มาล้อเล่นบ่อยๆครับ   มุมสมาชิกตอนนี้ดูเหงียบเหงาไปนิด   กำลังใจจากท่านผมขอนำไปไใช้ในสวนป่าไกลบ้านนะครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2019, 04:28:31 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
vigo74
*

« ตอบ #525 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 10:05:16 PM »

พื้นที่ส่วนที่เหลือจากการปลูกป่า  ได้เวลาเหมาะสมที่จะหว่านข้าวแล้ว อายจัง
ปีนี้มีคนมาขอเช่าที่นาคนใหม่  ผมเลยบอกให้มาทำในแปลงสวนป่าด้วย จะได้มีน้ำแบบ ชุ่มฉ่ำๆไว้บ้าง รูดซิบปาก

แม้จะมีข่าวพายุ..โพดุล..สร้งความเสียหายให้พื้นที่อื่นก็จริง ลังเล แต่ที่นาแปลงนี้ได้น้ำทำนาแบบว่าไม้ต้องสูบจากคลองครับ อายจัง อายจัง

มาถึงวันนี้ การเดินทางตามศาสตร์พระราชา แม้ว่าจะมีอุปสรรคอยู่ แต่ผลที่ได้เริ่มเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น รูดซิบปาก
พืช สวน  นา  ป่า วนเกษตรไกลบ้านยังไปต่อข้างหน้า  ผลลัพท์ออกมาดูแล้วป็นที่น่าพอใจตามสมควรครับ อายจัง

Sommai S.
*

« ตอบ #526 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 03:08:28 PM »

ปัจจุบัน ทำงานประจำอยู่นิคมบางปู จ.สมุทรปราการ จะครบอายุเกษียณสิ้นปีพ.ศ.2562ครับ

เกือบถึงกำหนดแล้วนะครับ ถึงตอนนั้นคงได้อยู่กับสวนเกษตรไกลบ้านมากขึ้น มีเวลาทำอะไรได้เยอะ ชื่นชมกับสิ่งที่สร้างได้เต็มที่ แล้วช่วยส่งภาพ เรื่องราว มาให้พวกเราชื่นชมไปด้วย บ่อยๆนะครับ

ได้เลยครับท่านSommai S.ยิ้มเท่ห์ ผมชอบบันทึกเรื่องราวต่างๆที่เว็ปเกษตรพอเพียงนึ่เเหละครับ เพราะดูเป็นเรื่องเป็นราวแบบมีสตอรี่่ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
อยากกลับมาอ่านย้อนหลังก็ทำได้ง่ายๆ คล้ายๆกับบันทึกจดหมายเหตุเเบบสมัยก่อน   และอยากให้เว็ปนี้คงอยู่ต่อไปนานๆครับ ยิ้มเท่ห์

ส่วนเรื่องครบวันเกษียณ ยังมีเรื่องราวมาเล่าให้ฟังอีกมากมาย    ขอบคุณกำลังใจจากท่านมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2019, 09:24:00 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
patana-9
*

« ตอบ #527 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 07:52:05 PM »

เป็นอีกกระทู้ที่น่าติดตาม ไล่ตามอ่านอยู่ครับ ครอบครัวได้มีกิจกรรมดีๆร่วมกัน อบอุ่นดีครับ  อายจัง

ขอบคุณมากครับท่านpatana-9 ยิ้มเท่ห์ ตอนนี้อ่านไปถึงไหนเเล้ว เข้ามาติดตามเป็นระยะๆนะครับ
กิจกรรมครอบครัวที่ได้ทำร่วมกันในแนวเกษตรแบบ พาเด็กในเมืองไปอยู่ในป่าต้องพาไปแบบคล้ายๆไปเที่ยว เด็กๆจะชอบไปด้วยครับท่าน;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2019, 09:52:32 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34   ขึ้นบน
  พิมพ์