หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมที่ดิน..เเหล่งน้ำ เเละพืชพันธ์ไม้ ออมไว้เพื่อสวนป่าวนเกษตร..หลังเกษียณครับ  (อ่าน 46919 ครั้ง)
vigo74
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:51:46 PM »

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ความปลาบปลี้มปิติจากการเป็นเจ้าภาพจัดบวชนาค เป็นความรู้สึกที่อธิบายได้ยากครับ
คุณกัญจน์ก็มีลูกชายอีกไม่กี่ปีก็จะบวชได้เเล้ว ลองเป็นเจ้าภาพดูนะครับ

พืช  สวน  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร

vigo74
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:24:23 AM »

จบงานบวชลูกชายคนโต ก็หลงไหลอยู่กับจักยานเสือหมอบ.เสือภูเขา สนามเขียว;D
เป้าหมายเพื่อดูเเลสุขภาพของตัวเองเเละครอบครัว  อายจัง

จักรยานจึงงอกออกมารวมเป็น5คันจึงเริ่มรู้สึกตัวมากไป โกรธ

พืช  สวน  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
vigo74
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:34:30 AM »

การฝึกฝนลูกชายคนเล็กให้ออกกำลังกาย พักสายตาจากจอสี่เหลี่ยมได้ผลดีเกินคาด

กิจกรรมที่ประทับใจ... Bike for MOM & Bike for DAD ยิ้มเท่ห์
ปั่นเพื่อพ่อ ปั่นเพื่อเเม่ เเละสุขภาพของทุกๆคนครับ ยิ้ม
<a href="http://www.youtube.com/v/oi7yokjf1Os" target="_blank">http://www.youtube.com/v/oi7yokjf1Os</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2016, 11:46:36 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

vigo74
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:32:35 PM »

ต้นปี2558 ลำห้วยแม่ระกา มีการพัฒนาดีขึ้นจากเดิมมาก อายจัง เเต่สวนทางกับราคาข้าวที่ต่ำลง โกรธ

คู่เขยบอกว่าทำนาได้ข้าวดีก็จริงอยู่ เเต่ขายได้กำไรน้อยเหลือเกิน ลังเล

vigo74
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 01:12:30 PM »

ชาวนาทำนาแล้วขาดทุน ราคาข้าวตกต่ำเเต่ต้นทุนทำนาเเพง เริ่มได้ยินญาติๆบอกมีคนจะขายที่ให้ถีขึ้นเรื่อยๆ
และหนึ่งในนั้นคือที่เเปลงที่ติดกันกับที่นาแปลงที่2  เป็นที่นาของพี่คนเสื้อสีส้ม(ซึ่งเคยพบเมื่อวันซื้อที่แปลง2)

พีเขาบอกว่าไปทำก่อสร้างเเล้วพลาดตกตึกสูงต้องรักษาตัวอยู่หลายเดือน..ร่างกายไม่เเข็งเเรง  ต้องการขายที่เพราะทำไม่ไหว
ได้กำไรน้อยไม่พอส่งดอกเบี้ยธกส.  ที่ติดกันก็น่าสนใจอยู่...เเต่ก็บอกพี่เขาไปว่าไม่ซื้อหรอกเพราะมีเงินไม่พอ.. ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 06:40:29 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

leknoppadon.p
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 06:29:21 PM »

รอติดตามชมตอนต่อไปครับ
vigo74
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 06:47:00 AM »

ขอบคุณครับคุณเล็ก  ตอนนี้ทำได้เพียงเตรียมที่ดินเเละหาเเหล่งน้ำไว้
อนาคต..ทำสวนให้ได้สักเสี่้ยวหนึ่งของคุณเล็กก็พอเเล้ว  อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 07:44:34 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

vigo74
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 07:37:14 AM »

ภาพอดีตเมื่อปี2013..ที่นาแปลงติดกันที่เจ้าของประกาศขาย

ภาพปัจจุบันเมื่อต้นปี2016 สภาพที่ดินแล้งจัด เจ้าของบอกจำเป็นต้องใช้เงิน จึงอยากขายให้จริงๆ
จะเอาเงินไปทำทุนค้าขาย และส่วนหนึ่งต้องชำระเงินกู้และดอกเบี้ยที่เพิ่มขึ้นทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2016, 04:57:50 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 04:32:09 PM »

ที่สวยนะ  ซื้อไว้เลยครับ ที่ติดกันเหมาะครับ

หากเค้าร้อนเงิน น่าจะต่อราคาลงมาได้นะครับ 

ในอนาคตอันใกล้ ที่ดินหายากมากขึ้น ราคาคงแพงกว่านี้ครับ

*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 04:37:41 PM »

ขอบคุณครับคุณเล็ก  ตอนนี้ทำได้เพียงเตรียมที่ดินเเละหาเเหล่งน้ำไว้
อนาคต..ทำสวนให้ได้สักเสี่้ยวหนึ่งของคุณเล็กก็พอเเล้ว  อายจัง อายจัง อายจัง

ค่อยๆวางแผนนะครับ ไม่ต้องรีบ  ให้เราพร้อมๆๆ จะได้ไม่เครียดครับ อย่างน้อยจังหวะที่รอความพร้อม  จ้างเค้าทำนาโดยแบ่งข้าวที่ได้คนละครึ่งไปก่อนก็ได้ครับ 

pcamark59
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 11:31:49 AM »

สวัสดีครับ ไม่ทราบว่าที่ทำงานกับที่ดินที่ซื้อห่างกันกี่กิโลเมตรครับ พอดีผมก็มีที่พ่ออย่างทำอยู่ แต่ห่างจากที่ทำงาน 240 กิโลเมตรเลย ที่ของพี่รวมกันแล้วผมว่าเยอะแล้วนะครับ น่าจะจัดการวางแผนดีๆก็น่าจะพอได้เงินกับการทำเกษตรอยู่ ถ้าทำนาตามๆเค้า ผมว่ายุคนี้น่าจะไม่เวิร์ค สำหรับวัยใกล้เกษียณ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะครับ ตัวผมเองตอนเด็กๆพ่อก็ชอบบังคับให้ทำไร่ทำสวน ตอนนั้นไม่ชอบเลย พ่อผมรับราชการแต่ชั้นผู้น้อยเงินไม่เยอะก็ซื้อที่ดินเก็บไว้ตั้งแต่ยังไม่มีเอกสารอะไรเลย จนตอนนี้ออกโฉนดแล้ว ทำงานหลักอยู่ กทม ก็อยากกลับไปทำเหมือนกัน
vigo74
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 04:10:09 PM »

ที่สวยนะ  ซื้อไว้เลยครับ ที่ติดกันเหมาะครับ

หากเค้าร้อนเงิน น่าจะต่อราคาลงมาได้นะครับ 

ในอนาคตอันใกล้ ที่ดินหายากมากขึ้น ราคาคงแพงกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับ คำเเนะนำของคุณเล็กโดนใจจริงๆ อายจัง

ภาพเก่าๆที่เคยถ่ายไว้ช่วงหลังน้ำท่วมใหญ่ ละเเวกนั้นจะทำนาหว่านร้อยเปอร์เซ็นต์เลยครับ

watwa.rram
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 04:17:25 PM »

ตามติดครับ ยิงฟันยิ้ม
vigo74
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 04:36:11 PM »

สวัสดีครับ ไม่ทราบว่าที่ทำงานกับที่ดินที่ซื้อห่างกันกี่กิโลเมตรครับ พอดีผมก็มีที่พ่ออย่างทำอยู่ แต่ห่างจากที่ทำงาน 240 กิโลเมตรเลย ที่ของพี่รวมกันแล้วผมว่าเยอะแล้วนะครับ น่าจะจัดการวางแผนดีๆก็น่าจะพอได้เงินกับการทำเกษตรอยู่ ถ้าทำนาตามๆเค้า ผมว่ายุคนี้น่าจะไม่เวิร์ค สำหรับวัยใกล้เกษียณ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะครับ ตัวผมเองตอนเด็กๆพ่อก็ชอบบังคับให้ทำไร่ทำสวน ตอนนั้นไม่ชอบเลย พ่อผมรับราชการแต่ชั้นผู้น้อยเงินไม่เยอะก็ซื้อที่ดินเก็บไว้ตั้งแต่ยังไม่มีเอกสารอะไรเลย จนตอนนี้ออกโฉนดแล้ว ทำงานหลักอยู่ กทม ก็อยากกลับไปทำเหมือนกัน

ขอบคุณคำเเนะนำของท่านpcamark59 ตอนเด็กๆสมัยนั้นคงไม่มีใครชอบทำไร่ทำนาเเน่นอน ทำงานกรุงเทพเทห์กว่า ตกใจ
ที่ทำงานอยู่บางปู สมุทรปราการ  เเต่ที่ดินอยู่เขต ต.ลานดอกไม้ อ.เมือง จ.กำเเพงเพชรครับ ห่างกัน450กม ยิงฟันยิ้ม
ที่แปลงเเรกได้รับมรดกมาจากแม่ยายครับ เเปลงที่2ซื้อเพิ่ม..อีก3ปีกว่าๆเกษียณแล้งคงจะไปใช้ชีวิตอยู่เเถวๆนั้นครับ

Ply
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 11:50:31 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม... อายจัง  อายจัง  อายจัง
projectelecshop
seller
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 03:14:15 AM »

อืมม์ เห็นแล้วอยากทำ เกษตรกับเขาบ้าง แถวใกล้ๆ ก็แพงเหลือเกิน จ.นน

ทางบ้านแม่ ราชบุรีก็ไม่แบ่ง ให้ซักที สี่สิบกว่าไร่ กระจายไปทั่ว เต็ม ราชรี ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไรเลย หญ้าขึ้นเพียบ
ตอนนี้อยู่แต่ในตึกพานิช ที่ จ.นน ได้แต่ฝันไปวันๆ 

ดีใจด้วยครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์