หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมที่ดิน..เเหล่งน้ำ เเละพืชพันธ์ไม้ ออมไว้เพื่อสวนป่าวนเกษตร..หลังเกษียณครับ  (อ่าน 107446 ครั้ง)
vigo74
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 05:36:56 PM »

ผมติดตามตลอดเลย ดูว่าจะลงทุนเยอะไปนิด

ขอบคุณที่ติดตามมาตลอดครับท่านSupachai007 ยิ้มเท่ห์   ตอนนี้ผมลงทุนเยอะไปไม่นิดเเล้วครับ
ที่มากที่สุดจะเป็นเรื่องการปรับผืนดินทำร่องน้ำ ให้เป็นเเนว โคก หนอง นา  ขุดสระ ถมที่ ทำทางเดินรถ
รวมเกือบ2แสนบาทครับ ซึ่งในงบก้อนนี้รวมถึงการเเก้ไขงานผิดพลาดประมาณ3หมื่นกว่าบาทครับ โกรธ
อันนี้ทำเเล้วจบครับ คิดเป็นต้นทุนที่ดินเพิ่มขึ้นไร่ละ6พันกว่าบาท พอทำใจได้เพราะใช้ประโยชน์ที่ดินได้เต็มที่..

ส่วนที่น่าเสียดายจริงๆจะเป็นเรื่องการวางท่อPVC ขนาด6-8นิ้วตามร่องน้ำจุดต่างๆ ซึ่งตอนนี้ร่องน้ำตื้นเขิน
ดินปิดกลบท่อไปเกือบหมดทุกจุด แลบลิ้น ค่าใช้จ่ายเรื่องท่อเกิน 4หมื่นแต่ใช้ประโยชน์ไม่ถึงครึ่ง
ทั้งหมดเกิดจากใจร้อน อ่อนประสบการณ์  คิดการใหญ่เกินไป อันนี้ผิดหลักเกษตรพอเพียงครับ :'

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ เช่นรถแทรคเตอร์  อุปกรณ์เครื่องมือต่างๆ  ถือเป็นการเตรียมความพร้อม จ่ายครั้งเดียวเเต่ใช้อีกนาน
ค่าใช้จ่ายที่หมดไปเลยก็คือค่าน้ำมันรถและการกินอยู่รวมกันครั้งละ2พันกว่าบาท ตอนนี้เทียวไป-เทียวกลับมากว่า30เที่ยวเเล้วครับ
ใจยังไหว แต่กระเป๋าเบาหวิว  ทั้งหมดเพื่อชีวิตอนาคต..หลังเกษียณครับ
ทำเกษตรเพื่อวัยเกษียณ โดยเฉพาะทุนต้องควบคุมให้อยู่บนความสมดุลเพราะในจุดเริ่มต้นความคิดความอยากมาไวเสมออย่าลืมเรื่องหนึ่งนะครับเงินออกแล้วเข้ายาก555 โดยเฉพาะสิ่งที่ลงทุนแล้วไม่ก่อเกิดรายได้ต้องตั้งเป้าหมายให้ชัดเราทำเพื่อให้เกิดรายได้วันนี้พรุ่งนี้หรืออีก5-6ปีข้างหน้าหรือทำเพื่อความสุขเป็นตัวตั้งเราจะได้วางแผนถูก ผมเองระมัดระวังเรื่องค่าใช้จ่ายทำบัญชีควบคุมมาตลอดก็ยังต้องมาคำนวณวิเคราะห์ในแต่ล่ะปีว่าเราควรจะทำอะไรก่อนหรือหลัง เช่นเป้าหมายผมต้องการทำสวนผสมผสานให้พออยู่พอกินโครงการ8-10ปีขึ้นไปสิ่งแรกที่เราต้องการคือสวนป่าคือทำง่ายและทำได้เลยปีแรกลงมือปลูกไม้ป่าและไม้ผลเน้นไม้ป่าเป็นหลักเพื่อดูสภาพพื้นที่ก่อนว่าเป็นอย่างไรใน3ฤดูที่เกิดขึ้นปี2ปรับแผนเมื่อรู้สภาพพื้นที่ของตนเองน้ำสำคัญที่สุดจึงจัดงบประมาณพัฒนาแหล่งน้ำและวางแผนปรับภูมิทัศน์ของสวนจะทำอะไรตรงไหนอย่างไรออกมาเป็นMaster Planแล้วค่อยๆทำไปตามแผนแบบยืดหยุ่นเพราะเราจะมองเห็นปัญหาอยู่เรื่อยให้แก้ไข ส่วนการสร้างรายได้ให้ไปโฟกัสตอนมีเวลาไปอยู่จริงๆครับคือยิงกระสุนออกไปแล้วต้องมีประสิทธิภาพโชคดีครับเป็นกำลังใจให้เสมอ

ขอขอบคุณ กำลังใจจากคุณกัญจ์ ที่มีให้มาตลอดครับ อายจัง อายจัง อายจัง
แนวทางทำการเกษตรแบบมือโปร หลายอย่างผมก็ได้ลอกเลียนแบบมาจากบ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ 1-2 นี่เเหละครับ ยิงฟันยิ้ม

หลังจากนี้คงเป็นการนำหลักคิด และวิธีต่างๆประยุกต์ใช้ให้เหมาะสม..ตามความสามารถที่มีอยู่..
โดยเฉพาะเรื่องต้นทุน การทำบัญชีค่าใช้จ่าย  เเละลำดับความสำคัญว่าควรทำอะไรก่อน-หลัง ..
Master planที่เคยทำให้เจ้านายบ่อยๆ คงต้องนำมาใช้ในสวนบ้างแล้วครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2018, 06:38:52 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร

vigo74
*

« ตอบ #385 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 05:49:57 PM »

มาแอบดูผู้สูงวัยเขาคุยกัน ยิงฟันยิ้ม
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ยิ่งรู้ว่ามีเด็กๆมาแอบดู ผู้สูงวัยเขาคุยกัน....ก็ยิ่งทำให้คนเเก่กระชุ่มกระชวยขยันหาเรื่องมามาเล่าให้ฟังบ่อยๆนะครับ ยิงฟันยิ้ม
เสียงปรบมือของท่านtomnoynew คือเเรงเชียร์ให้มีพลังที่จะสู้ต่อไป  ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
vigo74
*

« ตอบ #386 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 06:36:50 PM »

ขออวยพรย้อนหลัง  สงกรานต์ปีใหม่ไทยพ.ศ2561..
ขอให้ทุกท่านที่สนใจการเกษตรเเบบพอเพียงมีสุขภาพเเข็งเเรง พออยู่ พอกิน พอใช้กันทั่วหน้าทุกๆท่านครับ ยิ้มเท่ห์

13 เมษายน 2561 วันสงกรานต์กลับบ้านไปหาพ่อเเม่ พี่-น้อง ที่บ้านเกิด พระพุทธบาท จ.สระบุรี
เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยครับ

พี่น้องน้องเดียวกัน 7คน ถูกลูกหลานบังคับให้นั่งเรียงกันเพื่อรดน้ำขอพร ทั้งที่วัยยังไม่เข้าเกณฑ์เลย ยิ้มกว้างๆ
เรียงตามลำดับอาวุโสจากซ้ายไปขวา ส่วนผมอยู่ลำดับที่3จากซ้ายครับ

ในภาพคือลูกหลานล้วนๆ ส่วนหนึ่งของพี่น้องทั้ง7คนนี้ ปีนี้มากันน้อยยังไม่ถึงครึ่ง ยิงฟันยิ้ม

สงกรานต์วันครอบครัว ปีนี้ลูกเมียได้รดน้ำขอพร จากปู่-ย่า ครบทุกคน จุมพิต

พ่อเเละเเม่อายุมากเเล้ว หวังไว้สักวันหนึ่งจะพาท่านไปดูผลงานการเกษตรที่ จ.กำแพงเพชรให้ได้

เเต่ถ้ามาตอนนี้ ก็คงยังไม่มีอะไรจะอวดท่านนะซิ ยิงฟันยิ้ม
วันถัดมาก็มาอยูู่ที่กำเเพงเพชร  ยังอยู่ในช่วงทำบุญไหว้พระเทศการณ์สงกรานเช่นเดิม

ชาวบ้านกับวัด วิถีชิตชีวิตในชนบทซึ่งดูใกล้ชิดกันมาก อายจัง

วันที่15 เมษายน ได้ยินพ่อพูดบ่อยๆ ว่าเป็นวันพญาวัน
ถือเป็นวันเถลิงศก เปลี่ยนศักราชเริ่มต้นปีใหม่ ถือว่าวันนี้คือวันที่ดีที่สุดของปี จะทำบุญอะไรก็ถือฤกษ์เอาวันนี้

ส่วนพ่อ-เเม่ ของภรรยา ไม่ได้รดน้ำขอพรมาหลายปีมาแล้ว ทำได้เพียงทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้ ร้องไห้

หลังจากเสร็จกิจกรรมนี้ ลูกเขยท่านจะรีบไปปรับปรุงที่ดินมรดกเเปลงเล็กๆหลังบ้าน สานต่ออาชีพเกษตรกรรมต่อไปครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2018, 08:36:25 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

why0345
*

« ตอบ #387 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 05:10:35 PM »

อยู่ส่วนไหนของอำเภอพรานกระต่ายครับ ผมมาทำงานอยู่กำแพงเพชรอยากแวะเข้าไปเยี่ยมชมครับ.

บ้านพักอยู่ใกล้สถานีอนามัยวังชะโอน หมู่บ้านนาทองคำ ต.ท่าไม้ครับ ท่านwhy0345
ไปทางบ่อน้ำพุร้อนก็พระร่วงสะดวกดีนะ  แต่ตอนนี้ผมอยู่บางปู สมุทรปราการ แลบลิ้น ไว้นัดกันอีกทีนะ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2018, 07:18:17 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #388 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 03:32:14 PM »

สวัสดีครับ

ตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนจบละ อยากได้ให้พ่อสักคัน สนใจอยากไปประมูลมั่ง ต้องทำยังไงครับ

เป็นเนื้อคู่กันเเล้วก็คงไม่แคล้วกันไปได้    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นคันเดียวที่จำได้ก่อนยกมือสู้ราคากับผู้ประมูลทางออนไลน์   ได้ราคาบวกจากป้าย12,000บาท รูดซิบปาก
เกินจากที่ทำการบ้านไว้2,000บาทครับ   ถือว่าพอใจทีเดียว

นอกจากค่าตัวเเล้ว ผู้ประมูลต้องจ่ายค่าดำเนินการอีก8650บาท หลังจากนั้นก็วางมัดจำไว้ก่อน   แลบลิ้น

ปล. เป็นของเวปนี้เลยหรือป่าวครับ
http://www.auct.co.th/home.php#calendar

ใช่ครับท่านนายเติมใจ ยิ้มเท่ห์  ลองเข้าไปดูตามlinkที่ผมทำให้ก่อนนะครับ

http://auct.co.th/auctionlist_view.php?no=SOU018180400017&status=&type=V
เป็นรายการรถที่จะประมูลวันเสาร์ที่ 5 พ.ค. 2561เมื่อเลยวันประมูลไปเเล้ว อาจจะดูไม่ได้นะครับ
แต่ต้องไปหาดูที่หน้าปฏิทินการประมูลเเทน   มีเกือบทุกเดือนครับ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2018, 06:51:15 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

vigo74
*

« ตอบ #389 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 08:50:01 PM »

ผู้สนใจอยากไปประมูล ต้องทำยังไงบ้าง ขอแชร์ประสบการณ์เพื่อเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจสักนิดนะครับ

ขั้นตอนเเรก..ควรค้นหารถรุ่นที่อยากได้ก่อน ส่วนตัวผมชอบรุ่นL3608sp และ L4708spครับ
http://auct.co.th/auctionlist_view.php?no=SOU018180400017&status=&type=V

ลองดูรูปภาพไปก่อน  จะเห็นว่ามีรถรุ่นเดียวกันเเต่ ราคาเริ่มประมูลแตกต่างกันมาก
ขึ้นอยู่กับสภาพตัวรถ และอุปกรณ์ที่ติดมาด้วยเช่น ใบดันหน้า  ผาลไถดิน  บางคันมี..โรตารีด้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าตัดสินใจได้เเล้วว่า จะเอากี่เเรง รุ่นไหนดี แนะนำว่าให้ไปดูตัวจริงของรถก่อนครับ ที่รังสิตคลอง8
เขาให้ดูก่อนวันประมูล 2-3วัน  จะมีรถให้ดูตามสภาพจริงๆ
ดูเฉพาะรุ่นเดียวกันเปรียบเทียบรถเก่ากับรถใหม่   เเล้วท่านจะเห็นข้อเเตกต่างได้ง่ายขึ้น

ถ้าไปก็ถือโอกาศสอบถามขั้นตอนการประมูลไว้เลย ไม่ยากครับเเค่ลงชื่อสมัคร แล้วชำระเงินมัดจำป้ายประมูลไว้

ส่วนที่ยากก็คือการเลือกคันที่จะเป็นเนื้อคู่นี่เเหละครับ ยิงฟันยิ้ม 

Pongsagorn
*

« ตอบ #390 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 11:00:38 PM »

รอชมผลงานนะครับ อยู่ละแวกเดียวกัน @บางปู

ขอบคุูณที่มารอชมผลงานครับท่านPongsagorn ยิ้มเท่ห์
ท่านอยู่@บางปูถิ่นอุตสหกรรมแต่สนใจการเกษตร อายจัง อายจัง  ถ้ามีผลงานอย่าลืมเอามาให้ชมบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2018, 09:51:46 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
vigo74
*

« ตอบ #391 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 06:08:07 AM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทีมงานเว็ปเกษตรพอเพียงทุกๆท่าน ที่ได้ย้ายกระทู้มาไว้ในมุมสมาชิกครับผม อายจัง อายจัง อายจัง

เมษายน 2561 หยุดสงกรานต์หลายวัน จึงถือโอกาศเตรียมที่ดิน เตรียมเเหล่งน้ำอีก รูดซิบปาก แต่ตอนนี้ทำในที่ใกล้ๆบ้านครับ
ใช้บริการของรถขุดเจ้าเดิม  ซึ่งดูเหมือนคิวจะแน่นเหลือเกิน  นัดวันที่14 เมษา แต่มาทำ 15 ซะงั้น>เศร้า

ที่ดินแปลงนี้อยู่หลังบ้านพัก เเต่มีต้นไม้ใหญ่ที่ล้มง่ายเหลือเกิน  กลัวอันตราย แลบลิ้น จึงตัดใจเอาออก

หน้าฝน จุดนี้เป็นแอ่งน้ำ น้ำขังเเฉะใช้ประโยชน์ไม่ได้ คงต้องหาดินมาถมให้สูงไว้บ้าง
ครั้นจะถมทั้งหมดคงใช้เงินมาก จึงให้ขุดร่องตี้นๆริมแปลง  เพือเอาหน้าดินไปเสริมตรงกลางได้บางส่วน

ส่วนดินที่จะนำมาถม จะนำมาจากการขุดสระน้ำเล็กๆที่สวน2ไร่ใกล้บ้านครับ รูดซิบปาก

ระหว่างรอรถมาขุดสระ รถดันดินว่างอยู่ จึงให้ดันหน้าดินออกไปเป็นปุ๋ยไว้บ้าง

เคยมีประสบการณ์จากการจ่ายเงินมากๆในที่นาแปลงใหญ่มาแล้ว โกรธ  ครั้งนี้จะทำให้รัดกุม คุ้มค่าเงินที่สุด

งานเคลียริ่งหน้าดินสองจุดนี้จึงจบที่ ค่ารถขุด 1ชั่วโมง 1800บาท ค่ารถไถดันดิน 1ชั่วโมง 600บาทครับ ยิ้มเท่ห์

vigo74
*

« ตอบ #392 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 06:40:43 AM »

เทรลเลอร์ย้ายรถขุดมาหน้าสวนสวน2ไร่เเบบรีบเร่ง เพราะมี "ลุงทิม"นายหน้าขายดินมาเเจ้งคิวขนดินไว้เพียบ ยิงฟันยิ้ม

ทางเข้าสวน มีต้นไม้ขวางอยู่จึงต้องตัดใจยอมเสียต้นไม้ไปอีก 1ต้น ร้องไห้

สระเก็บน้ำเล็กๆในสวน2ไร่ใกล้บ้าน เตรียมเเหล่งน้ำที่จะใช้ประโยชน์เพื่อการเกษตรแบบพอเพียงในเวลาอันใกล้นี้ รูดซิบปาก

ด้วยที่ดินแปลงนี้หน้าแคบ ก็เลยได้สระเก็บน้ำหน้าแคบตามไปด้วย ขนาดประมาณ 10 x 18 เมตรเท่านั้น

ส่วนดินที่ขุดขึ้นมา ถูกรถสิบล้อขนไปถมที่หลังบ้านส่วนหนึ่ง
อีกส่วนหนึ่ง ลุงทิม นายหน้าขายดินพาไปส่งมอบลูกค้าในละเเวกนั้นครับ ยิงฟันยิ้ม

vigo74
*

« ตอบ #393 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 07:15:34 AM »

ขุดสระลูกเเรกเสร็จเเล้ว  ให้ย้ายไปขุดป่าหัวมุมริมแปลงไว้อีกจุดหนึ่ง ยังไม่ทันเรียบร้อยดีก็ต้องหยุดลง แลบลิ้น

งานขุดสระฟรีเเต่ให้ดินกับนายหน้า กิจกรรมที่มีตลอดในช่วงหน้าแล้ง เจ้าของรถขุดต้องเเบ่งๆเวลาให้กับเพื่อนบ้านคนอื่นบ้าง
เพื่อนบ้านแปลงติดกัน  อยากมีสระเก็บน้ำแบบผมบ้างจึงลงมือในวันเดียวกันนั้นเอง อายจัง หลังจากนั่งคุยกันได้ไม่นาน ยิ้มกว้างๆ

ทีมงานรถขุดย้ายไปแปลงข้างเคียงแล้ว ส่วนแม่บ้านเข้ามาที่สวนนึกว่ามาชมผลงาน กลับเดินผ่านไปเก็บมะม่วงเท่านั้น ยิงฟันยิ้ม
งานในสวนเสร็จไปบางส่วน  ถมดินยกสูงขึ้นไว้ปลูกกระท่อมน้อย  ส่วนจุดอื่นๆทิ้งแปลงดินไว้รอฝน...

ทางเข้าหน้าสวนซึ่งเป็นที่สาธารณะหน้าสระน้ำขนาดใหญ่ ผมก็ให้ถมดินหนีน้ำขังไว้ด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

ออกมาหน้าสวนแล้วหันมองกลับไป ทางสาธารณะหน้าสวนกว้างใหญ่พอสมควร แปลงนี้น่าทำเป็นศูนย์เรียนรู้จัง ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

มีสวนใกล้บ้านแล้ว อาการปวดใจ เสียดายว่าตัวเองต้องไปทำสวนแปลงใหญ่ไกลบ้าน หายไปเยอะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ส่วนค่าใช้จ่ายขนดินถมที่ทำกระท่อมน้อย-ถมดินหน้าสวนรวม20เที่ยว เที่ยวละ350บาท รวม 7,000บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2018, 12:54:48 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

vigo74
*

« ตอบ #394 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 08:28:56 AM »

กลับมาดูผลงานเตรียมที่ดินหลังบ้าน  ภาพก่อนการปรับปรุง ที่ถ่ายไว้ตอนปลายปี2560ครับ

ก่อนหน้านี้ซื้อดินจาก ลุงทิม นายหน้าขายดิน ถมแปลงปลูกบ้านไปหลายตังค์อยู่เหมือนกัน
แต่ค่อยๆทำทีละ 10กว่าเที่ยว เที่ยวละ500บาท โกรธ

ส่วนวันนี้เอาดินจากจากสวนของตัวเอง เขาคิดเหมาเที่ยวละ450บาท ประหยัดไปเที่ยวละ 50บาทก็ยังดีครับ
วันนี้ถมดินปรับที่ไปอีก 33เที่ยว แต่ด้วยความที่เป็นลูกค้าเก่ามีส่วนลดจึงจ่ายเพียง12,000บาทถ้วนครับ

ตกเย็นเด็กๆเริ่มมาใช้บริการกันอย่างสนุกสนาน อายจัง เห็นผลงานเเล้วก็หายเหนื่อย

งานเสร็จเเล้ว รู้สึกคิดถึงผู้ส่งต่อมรดกที่ดินแปลงนี้ พ่อตา-แม่ยายที่ล่วงลับไปแล้ว ร้องไห้
ได้เเต่อธิฐานในใจว่าลูกเขยของท่าน ทุ่มเทแรงกายและทุนรอน ปรับปรุงให้ดีขึ้นจนสุดความสารถแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

vigo74
*

« ตอบ #395 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 07:52:27 AM »

17 เมษายน 2561 วันหยุดยาวเทศกาลสงกรานต์ วันสุดท้าย ร้องไห้
ขอเวลาไปอยู่ในท้องทุ่งนาที่อยากให้เป็นสวนป่าไกลบ้าน สักครึ่งวันก็ยังก็ยังดี แลบลิ้น

แม่บ้านเดินสำรวจต้นไม้ในสวน จึงฝากกล้องไปถ่ายภาพมาต้นไม้ไว้ให้ดูด้วย 
มะพร้าวแกงริมร่องน้ำสุดขอบคันเเดน  ปลูกไว้9ต้น  รอดมา6ต้น ถือว่าผ่านครับ อายจัง

ไผ่ตง ปลูกไว้เมือวันแม่  12 ส.ค.2559  หน่อไม้กำลังน่ากิน คงโดนเพลี้ยกระสอบเล่นงานเเน่ เศร้า

ผักหวานป่าไต้ต้นมะขามเทศ ปลูกจากต้นกล้าชำถุง ยังไม่ตาย แต่จะโตรึเปล่าก็ไม่รู้ ร้องไห้

ส่วนต้นนี้ปลูกจากกิ่งตอน ยังสู้ชิวิตอยู่ได้กับมะขามเทศพี่เลี้ยง อายจัง  รอวันฝนมาคงจะดีขึ้นเรื่อยๆ

ส่วนผักหวานป่าต้นนี้จะออกสื่อบ่อยนิดหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม
เพราะเขาเป็นตัวแทนพิสูจน์ผลงานการปลูกผักหวานป่าว่าน่าจะทำได้ในวันที่ผมเกษียณงานแล้วครับ

vigo74
*

« ตอบ #396 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 09:27:49 AM »

ส่วนมะพร้าวเเกงชุดนี้ ต้องการรับการดูเเลแบบเร่งด่วน เศร้า

อุตส่าห์วางแผนปลูกไว้ริมร่องน้ำแล้วคลุมฟางอย่างดี เดือนหนึ่งไปเห็นทีก็ใจแป้ว ร้องไห้

ท่อเมนส่งน้ำที่อุตส่าห์ทำไว้ ดันมาเจอปัญหาเดิมอีกจนได้ โกรธ
ปั้มชนเครื่อง3นิ้วสูบน้ำไม่ขึ้นอีกเช่นเคย  สงสัยว่าปั๊มเสียหรือไม่ก็เป็นปัญหาที่เจ้าของปั๊ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

เเต่ภาระกิจสำคัญวันนี้ ต้องหาวิธีอาน้ำไปให้ถึงต้นไม้ไกลน้ำให้ได้ รูดซิบปาก
ปั๊มน้ำอีกตัวและอุปกรณ์ต่างๆ ถูกนำออกมาใช้งานชั่วคราว เพียงเพื่อให้ต้นไม้ได้มีน้ำหล่อเลี้ยงในหน้าเเล้งบ้าง แลบลิ้น

ใช้เทปน้ำพุ่งลากสายผ่านต้นมะพร้าว ไปยังจุดที่ไม่เคยมีน้ำไปถึงเลย แลบลิ้น

มีเวลาน้อยเหลือเกิน เมื่อเปรียบเทียบกับการปลูกต้นไม้ที่กระจัดกระจายไปทั่วท้องทุงนา ทำให้การดูเเลยุ่งยากจริงๆ

อุปสรรคต่างๆ ถือเป็นประสบการณ์ที่ล้ำค่า ขอเอามาเป็นบทเรียนในท้องทุ่ง..ที่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่าง ยิงฟันยิ้ม

แม่บ้านกับลูกชายคนเล็ก ช่วยกันลากสายน้ำมาจนสุด..เกือบจะถึงต้นกล้วยน้ำว้ามะลิอ่อง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เเค่นี้ก็พอเเล้ว

ลูกชายไปเก็บปั๊มตัวที่สูบน้ำไม่ขึ้น บอกว่าจะรีบกลับบ้าน งานรื้อปั๊มเก็บของเสร็จไวดีจัง ยิงฟันยิ้ม

แล้วเวลาก็หมดลง ต้องออกจากสวน กลับมาเป็นลูกจ้าง  วันหยุดยาวสงกรานต์สิ้นสุดเเล้ว ร้องไห้

แม่-ลูก2คนนี้นอกจากช่วยงานในสวนได้แล้วทั้งคู่คือกำลังใจสำคัญ จุมพิต หายเหนื่อยทุกครั้งทีทั้งคู่มาเหนื่อยช่วย
ผมยังมุ่งมั่นตั้งใจทำให้ท้องทุ่งนาไกลบ้าน กลายเป็นผืนดินที่มี พืช สวน  นา  ป่าวนเกษตรในอีกไม่นานนี้ครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2018, 01:06:24 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

กัญจน์
*

« ตอบ #397 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 11:40:22 AM »

ปั๊มชน3นิ้วถ้าใช้บ่อยๆปัญหาน้อยแต่ถ้านานๆใช้ทีปัญหาจุกจิก ส่วนเรื่องปั๊มน้ำไม่ขึ้นถ้าเครื่องติดปรกติส่วนใหญ่เป็นที่หัวกะโหลกฟุตวาวล์หรือจุดแคล๊มรัดมีรั่วครับการแก้ปัญหาผมจะมียางในรถจักรยานหรือมอเตอร์ไซค์ติดไว้ทุกครั้งเพื่อนำมารัดทับเข็มขัดรัดท่ออีกทีส่วนฟุตวาวล์ผมเคยใช้มาหลายแบบแต่สู้แบบธรรมดาที่เป็นเสื้อหล็กมีบานพับเป็นแผ่นยางแบบนี้เวิคร์สุด แต่ถ้าเป็นปัญหาที่ปั๊มน้ำหลังการใช้ไม่ควรให้มีน้ำค้างอยู่ในปั๊มเพื่อป้องกันการบล๊อกของใบพัดและน้ำมันที่ใช้ควรเลือกเบนซิน95ดีกว่าครับจากประสบการณ์ตัวเองที่เคยเจอปัญหาบ่อยๆครับ ท่อเทปน้ำหยดไม่รู้ว่าติดตั้งถาวรหรือมีการเก็บกลับทุกครั้งปัญหาของท่อน้ำแบบเดินลอยโดยเฉพาะในหน้าแล้งถ้ามีน้ำขังอยู่ในท่อจะเกิดปัญหาจากหนูและมดอยู่ประจำครับ ถ้าเป็นอย่างที่เห็นใช้ผานรถไถทำเป็นร่องน้ำดีกว่าโดยเลือกเดินท่อเมนเป็นPVCฝั่งดินไว้ปัญหาจะลดน้อยลงต้นทุนต่ำประหยัดเวลาครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง

ขอขอบคุณคุณกัญจ์ อย่างสุดซึ้งจริงๆครับ อายจัง อายจัง  
คำแนะนำนี้ ทำให้ผมเห็นประเด็นปัญหาได้อีกหลายจุดทีเดียว ยิ้มเท่ห์ ฟุตวาล์วเปลี่ยนแล้ว OK  น้ำมัน95 OK
หลังใช้ไม่เคยเอาน้ำขังออก โกรธ   ปั๊มตัวนี้ผมได้เอาใส่ท้ายรถมาเปลี่ยนปะเก็นเเละยางโอริงที่คิดว่ามันรั่วไปหมดเเล้ว รูดซิบปาก  
ครั้งต่อไปต้องโดนยางในจักรยานมัดเเน่ ยิงฟันยิ้ม  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2018, 01:07:38 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า
vigo74
*

« ตอบ #398 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 10:30:40 AM »

ปลายเดือนเมษายน 2561 เดินทางไปร่วมงานสีชมภู..ผู้ช่วยงานในสวน  น้าเอ้...และหลานสะไภ้สาวชัยภูมิ
แวะไปเยือน อ.ภูเขียว เดินหาซื้อกาแฟและปาท่องโก๋รองท้องตอนเช้าๆ

ได้เห็นชาวบ้านใช้ชีวิตเเบบเรียบง่ายSLow Live รู้สึกสบายใจอย่างบอกไม่ถูก อายจัง

ก่อนไปลูกน้องได้ยินลูกน้องพูดถึง หม่ำเเละใส้กรอก เขาบอกว่าที่ชัยภูมิมีเยอะ ยิงฟันยิ้ม
ร้านนี้แม่บ้านซื้อใส้กรอกมาฝากเพื่อนบ้านเเค่โลเดียว  ส่วน หม่ำ ชิ้นละ60บาทยังไม่ได้ซื้อ

พิธีขอขมา ผูกข้อไม้ข้อมือ  แบบพอเพียงและเรียบง่าย ทั้งสองฝ่ายได้รู้จักกันเป็นอันเสร็จพิธี

ตอนเย็นขับรถกลับ ผ่านร้านขายใส้กรอกเเละหม่ำเป็นระยะๆ ตลอดเส้นทาง สุดท้ายเเวะหน่อยละกัน ยิงฟันยิ้ม

ก่อนถึงตัว จ.ชัยภูมิ มีขายอยู่หลายร้าน เอานี่เเหละเป็นของฝากให้เพื่อนบ้านและลูกน้อง อีกหลายคน ยิงฟันยิ้ม

เเวะกราบไหว้อนุสาวรีย์เจ้าพ่อพระยาแล เเล้วแวะหาใส้กรอกปิ้งร้อนๆ แก้หิวก่อนกลับบ้าน  อร่อยสุดๆ ยิงฟันยิ้ม 
ส่วนตัวยผมเองไม่ค่อยได้เดินทางไปภาคอิสาน    คงต้องหาเวลาไปอีกเเล้วครับ รูดซิบปาก

vigo74
*

« ตอบ #399 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 10:56:49 AM »

กลางเดือน พฤษภาคม 2561  ลางานไปทำสวนอีกรอบ ขับรถผ่านตลาดมอกล้วยไข่เเวะพักเหนื่อยนิดหนึ่ง

แม่บ้านอยากได้ไม้กวาดราคาประหยัด 3อันร้อย ได้อุดหนุดร้านป้าเรือน พร้อมหมวกกันเเดดด้วย

เห็นมีหน่อกล้วยไว้ขายหลายชนิด  เอาไปปลูกไว้ในสวนบ้างคงจะดีเป็นเเน่แท้ รูดซิบปาก

แต่ที่ไม่กล้าปลูกคงจะเป็น ก้วยน้ำว้ายัก....กลัวยักแล้วไม่จ่าย....  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ 

ซื้อหน่อกล้วยน้ำว้ามะลิอ่อง 5หน่อร้อยยแบบมีเเถมให้อีก  พร้อมขอเบอร์ป้าเรือนไว้เรียบร้อย ยิงฟันยิ้ม
เเวะปั๊ม ปตท. เเต่ไม่ได้เติมน้ำมันนะ ลังเล หาอาหารเช้ารองท้องก่อนเข้าสวนช่างบ่ายวันนี้ครับ

หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26   ขึ้นบน
  พิมพ์