หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมที่ดิน..เเหล่งน้ำ เเละพืชพันธ์ไม้ ออมไว้เพื่อสวนป่าวนเกษตร..หลังเกษียณครับ  (อ่าน 122831 ครั้ง)
vigo74
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 07:30:58 AM »

ปลายเดือนกุมภาพันธ์ 2561 ก่อนถึงวันเเต่งงานลูกชายคนโต 2วัน
ต้องพาแม่บ้านไปเตรียมความพร้อมเรื่องขันหมาก กับญาติๆที่กำแพงเพชรและนัดหมายเรื่องรถ-เรื่องคนให้พร้อมเพรียง รูดซิบปาก

ส่วนผมขอเข้าสวนไปดูต้นไม้ก่อน เพราะห่วงกลัวต้นไม้จะขาดน้ำจนขาดใจตาย..
วันนี้สะพานข้ามคลองที่เคยถูกน้ำป่าทำลาย ได้ปรับปรุงเเก้ไขเสร็จ พร้อมใช้งานเเล้วครับ  อายจัง

ท่าสูบน้ำสามแยกในคลอง น้ำเหลือน้อยเต็มที  หน้าแล้งใกล้มาเยือนอีกเเล้วซินะ แลบลิ้น

สำรวจต้นยางนา  แล้วค่อยชื่นใจ ไม่กลัวแล้งเเล้วครับแบบนี้ อายจัง  อนาคตขอให้เป็นราชินีแห่งท้องทุ่งด้วยเถิด จุมพิต

ต้นหวายในชะลอมกันเเดดโซนนี้เติบโตได้ดีมากกว่าเพื่อน สงสัยได้ปุ๋ยจากนาข้าวมาด้วย อายจัง

อีกส่วนคงเป็นเพราะงานทดลองสูบน้ำจากคลองมาเข้าร่องส่งน้ำ ทำให้ดินโซนนี้ยังมีความชุ่มชื้นอยู่

ส่วนโซนนี้ปลูกมะขามเทศชุดที่2ไว้  ต้องอาศัยน้ำจากสระมาช่วยให้ความชุ่มชื้น รูดซิบปาก
มีแผนขยายท่อPVC เป็นท่อหลักส่งน้ำไปทีละจุดๆ  วันนี้โชคดีมี...ทัต คนเช่านามาช่วย..ผ่อนเเรงไปได้เยอะ อายจัง

แถมยังมีฝนตกลงมาปรอยๆ  อากาศเป็นใจ ลูกชายคนเล็กมาช่วยงานจนท่อPVCหมดเกลี้ยง เอาของมาน้อยไปซะงั้น โกรธ

กลับบ้านทางลัดได้เเล้ว  สะพานข้ามคลองถูกขยายช่องทางน้ำผ่านมากขึ้น อายจัง ถ้ามีน้ำป่ามาอีกคงจะรอดปลอดภัยเเน่

สองแม่ลูกขับมอไซค์นำหน้าไปแล้ว หมดห่วงเรื่องลูกชายที่เมื่อก่อนต้องขับรถมอไซค์ลัดเลาะไปตามคันคลองซะที

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร

vigo74
*

« ตอบ #369 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 10:36:51 AM »

วันถัดมาก็ตื่นตั้งเช้าเตรียมตัวเข้าสวนเอาท่อPVCไปติดตั้งเพิ่ม  เสร็จเเล้วจะได้เดินทางไปที่บ้านเจ้าสาวในช่วงบ่าย กว่าจะจะถึงคงพลบค่ำ รูดซิบปาก
ส่วนงานเตรียมขันหมากให้ญาติช่วยกันทำไป  โดนแม่บ้านบ่นแต่เช้า..จะเข้าไปทำอะไรอีก..ห่วงแต่สวนเเต่ก็เตรียมกับข้าวใส่ปิ่นโตให้อย่างดี จุมพิต

บรรยากาศท้องทุ่งยามเช้าก่อนเข้าสวน ปีนี้ต้นทองกาวยังไม่มีดอกสวยมาให้เห็น

ถ่ายรูปพื้นที่ ที่จะทำร่องส่งน้ำไปให้นาเช่า เอาไว้วางแผนในหน้าเเล้งนี้ รูดซิบปาก

รีบทำร่องฝังท่อPVC 2นิ้วเป็นท่อหลักจ่ายน้ำให้ไปได้มากขึ้น  
เเต่อีกใจหนึ่งก็คิดถึงคำที่แม่บ้านบ่นว่าใกล้วันงานสำคัญ  ยังจะห่วงเเต่ต้นไม้ ไม่ห่วงลูกบ้างรึไง?  ร้องไห้

หยิบมือถือขึ้นมาว่าจะถ่ายรูปผลงานวางท่อ  เจอสายไม่ได้รับของลูกชาย แลบลิ้น โทรกลับไปหา ลูกชายบอกว่าเงินสดเหลือน้อยกลัวไม่พอ เศร้า
รีบเก็บของซิครับ ยิงฟันยิ้ม  รู้สึกห่วงลูกชายมากขึ้น..ตอนนี้ในสวนทำเท่าที่ทำได้ ทำไม่ทันวันหลังมาทำใหม่  คำนี้ได้ใช้บ่อยขึ้นๆเยอะเลย

งานปลูกต้นไม้ที่ปลูกตอนหน้าฝน ผมปลูกกระจาย สะเปะสะปะไปทั่ว พอถึงหน้าเเล้งส่งผลให้รดน้ำยากจริงๆ โกรธ  

ดูเเลตัวเองไปก่อนนะต้นหญ้ายังอยู่ได้ มะพร้าวเเกงก็ต้องอยู่ให้ได้ แลบลิ้น  เดี๋ยวมีเวลาจะหาน้ำมาให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2018, 02:02:42 PM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
vigo74
*

« ตอบ #370 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 10:57:17 AM »

งานเเต่งงานลูกชายคนโต เป็นไปอย่างเรียบง่าย   เหมาะสมตามประเภณีไทยแท้ จุมพิต
งานนี้พ่อและแม่เจ้าบ่าวแอบภูมิใจลึกๆ เพราะว่าลูกชายเเละสะไภ้เขาไปดูเเลจัดการตามเเผนที่เเนะนำให้ได้ดีมาก อายจัง

สินสอดทองหมั้นทั้งสองได้เก็บหอมรอมริบไว้เกือบ2ปี จึงมีวันนี้ได้อย่างสมฐานะของครอบครัวเล็กๆ

ตอนนี้รอบชีวิตของผม หมุนเวียนเลยครึ่งเเรกมาเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์  ครึ่งหลังที่เหลืออยู่คงได้ลุยกับการเกษตรต่อไป
ก่อนจะมีหลานตัวน้อยๆ มาเเย่งเวลาไปเสียก่อน ยิงฟันยิ้ม

vigo74
*

« ตอบ #371 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 11:50:00 AM »

กลางเดือนมีนาคม 2561 ยังคิดเรื่องแผนขุดสระน้ำที่สวน2ไร่ ใกล้บ้านไม่เสร็จ ต้องไปดูหน้างานอีกครั้ง รูดซิบปาก

พร้อมทั้งไปฝังท่อPVCที่ค้างอยู่ให้ส่งน้ำไปใช้ได้ซะที  งานนี้น้ำไม่ไหลออก..ต้องอกเเตกตายแน่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

งานทุกอย่าง นั่งวางแผนไว้ก่อนเเล้ว เวลาที่มีอยู่คือบทพิสูทธิ์ว่าจะสำเร็จหรือไม่ รูดซิบปาก

ค่าใช้จ่ายต่างๆที่เกิดขึ้น  ต้องทำตอนที่ยังมีเงินเดือนอยู่  ตอนไม่มีรายได้ประจำแล้วคงจะไม่กล้าลงทุนแน่ แลบลิ้น

อุปกรณ์ที่เตรียมมาแต่ละครั้งมากพอสมควร เเต่เอามาสต็อคไว้ ใช้งานจริงได้ทัน..เป็นบางส่วนเท่านั้น ยิงฟันยิ้ม
เเต่มันทำให้งานไม่สะดุด  ไม่เสียเวลาวื่งไปหาซื้อครับ

งานเเรกของทริปนี้  ไปหาจุดขุดสระเก็บน้ำในสวน2ไร่ใกล้บ้านก่อน  เดี๋ยวคืนนี้นอนไม่หลับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

มะม่วง ยังอยู่รอดปลอดภัยจากเพลี้ยกระสอบมาบางส่วน  เพื่อนบ้านที่อยู่ใกล้บอกว่ามีคนเข้ามาสอยไปกินเป็นพักๆ แลบลิ้น
จนต้องตะโกนบอก ว่าเหลือไว้ให้เจ้าของเขากินบ้างเด้อ ตกใจ

ดันหน้าดินไปรวมกันให้สูงขึ้นสักหน่อย จะปลูกอะไรก็ค่อยว่ากันที่หลัง รูดซิบปาก  สวนใกล้บ้านรู้สึกทำอะไรได้เร็วและง่ายขึ้นเยอะเลย ยิงฟันยิ้ม

ค่ำคืนยังมีเวลาเหลือ จัดระเบียบบ้านใหม่ เตรียมอุปกรณ์ไว้ทำงานระบบท่อน้ำที่สวนไกลพรุ่งนี้ครับ ยิ้มเท่ห์

vigo74
*

« ตอบ #372 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 12:30:10 PM »

วันนี้จะใช้เวลาท่อส่งน้ำ ต้องให้น้ำไปถึงโซนที่ปลูกต้นไม้ไว้แล้วให้ได้ รูดซิบปาก

จ้างหน้าเอ้ มาช่วยงานเช่นเดิม  งานแบบนี้ น้าเอ้ชอบมาก เพราะเริ่มตอนสาย  บ่ายหลบร้อน ตอนเย็นกลับ ยิงฟันยิ้ม

2คนช่วยกัน งานมันง่ายขึ้นเยอะ  ถึงเเม้จะต้องคอยอธิบายเเละต้องตอบคำถามเป็นระยะๆ ยิงฟันยิ้ม

น้ำออกแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ  ปล่อยให้มันไหล ราดผืนดินไปเรื่อยๆก่อน แดดกลางเดือนมีนาคม ช่างร้อนเหลือเกิน แลบลิ้น

วันนี้งานเดินหน้าไปได้ช้ากว่าแผนมาก เพราะเครื่องสูบน้ำ3นิ้วเร่งไม่ขึ้น ลังเล จึงเลื่อนงานฉีดด้วยสปริงเกอร์ออกไปก่อน
ทำได้เพียงปล่อยน้ำตามมท่อ บางทีก็ต่อสายยางรดน้ำไปเรื่อยๆ

เเดดเริ่มเย็นแล้ว เห็นน้าเอ้ชอบขับรถไถ  จึงให้ไปดันดินทำทางข้างร่องน้ำไว้สักจุด
ส่วนผม เดินถ่ายรูปไว้ใส่กระทู้ในเว็ปเกษตรพอเพียงดีกว่า ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

vigo74
*

« ตอบ #373 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 12:47:27 PM »

ต้นตะขบ ที่ปลูกจากต้นกล้าสูงเพียงคืบกว่าๆ  มาวันนี้โตเเข่งมะขามเทศได้เเล้ว อายจัง

มะขามเทศโซนเเรก โตขึ้นมาก เเต่ยังไม่ติดฝัก ถ้าจะเป็นพันธ์ดูใบ...กระมัง ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

มะพร้าวเเกงทีปลูกไปตามหัวมุมร่องน้ำ  นีเเหละคือจุดที่ผมกังวลมากที่สุด  โอกาศรอดยากเหลือเกิน ร้องไห้
ใครคิดจะปลูกต้องคิดให้ดีก่อนนะ.. ถ้าย้อนเวลาได้ผมจะปลูกใว้ใกล้ท่อส่งน้ำด้วยสปริงเกอร์ รูดซิบปาก

ส่วนไผ่กิมซุง ปลูกไว้เมื่อวันเเม่ ปี2559 นั้นโตขึนมาก อายจัง อายจัง  หมดห่วงแล้วครับ

ไปถ่ายรูปเสียเพลิน กลับมาเห็นน้าเอ้  ปอกเปลือกเปลือยดินซะเอี่ยมเลย โกรธ  ไม่เป็นไร พรุ่งนี้จะราดน้ำใหม่อีกครั้งครับ

k750i
*

« ตอบ #374 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 07:29:22 AM »

ขอบคุณรีวิวดีๆ ครับ อ่านตั้งแต่ต้นจนจบเลย
Supachai007
*

« ตอบ #375 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 11:40:18 AM »

ผมติดตามตลอดเลย ดูว่าจะลงทุนเยอะไปนิด
vigo74
*

« ตอบ #376 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 08:49:54 PM »

ขอบคุณรีวิวดีๆ ครับ อ่านตั้งแต่ต้นจนจบเลย

ขอบคุณท่านk750iมากครับ ยิ้มเท่ห์ อ่านรีวิวของคนเเก่ใกล้เกษียณจนจบเลย ยิงฟันยิ้ม ไว้มีเวลาจะมารีวิวต่อครับ

vigo74
*

« ตอบ #377 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 09:40:19 PM »

ผมติดตามตลอดเลย ดูว่าจะลงทุนเยอะไปนิด

ขอบคุณที่ติดตามมาตลอดครับท่านSupachai007 ยิ้มเท่ห์   ตอนนี้ผมลงทุนเยอะไปไม่นิดเเล้วครับ
ที่มากที่สุดจะเป็นเรื่องการปรับผืนดินทำร่องน้ำ ให้เป็นเเนว โคก หนอง นา  ขุดสระ ถมที่ ทำทางเดินรถ
รวมเกือบ2แสนบาทครับ ซึ่งในงบก้อนนี้รวมถึงการเเก้ไขงานผิดพลาดประมาณ3หมื่นกว่าบาทครับ โกรธ
อันนี้ทำเเล้วจบครับ คิดเป็นต้นทุนที่ดินเพิ่มขึ้นไร่ละ6พันกว่าบาท พอทำใจได้เพราะใช้ประโยชน์ที่ดินได้เต็มที่ อายจัง

ส่วนที่น่าเสียดายจริงๆจะเป็นเรื่องการวางท่อPVC ขนาด6-8นิ้วตามร่องน้ำจุดต่างๆ ซึ่งตอนนี้ร่องน้ำตื้นเขิน
ดินปิดกลบท่อไปเกือบหมดทุกจุด แลบลิ้น ค่าใช้จ่ายเรื่องท่อเกิน 4หมื่นแต่ใช้ประโยชน์ไม่ถึงครึ่ง โกรธ
ทั้งหมดเกิดจากใจร้อน อ่อนประสบการณ์  คิดการใหญ่เกินไป อันนี้ผิดหลักเกษตรพอเพียงครับ ร้องไห้

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ เช่นรถแทรคเตอร์  อุปกรณ์เครื่องมือต่างๆ  ถือเป็นการเตรียมความพร้อม จ่ายครั้งเดียวเเต่ใช้อีกนาน

ค่าใช้จ่ายที่หมดไปเลยก็คือค่าน้ำมันรถและการกินอยู่รวมกันครั้งละ2พันกว่าบาท ตอนนี้เทียวไป-เทียวกลับมากว่า30เที่ยวเเล้วครับ
ใจยังไหว แต่กระเป๋าเบาหวิว  ทั้งหมดเพื่อชีวิตอนาคต..หลังเกษียณครับ ยิ้มเท่ห์

vigo74
*

« ตอบ #378 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 10:44:35 PM »

19 มีนาคม 2561 มีเวลาครึ่งวันมาเก็บงานทดลองสปริงเกอร์ ฉีดน้ำรถต้นไม้

เเดดเดือนมีนาคมช่างร้อนเเรงเหลือเกิน  เลยลูกชายคนเล็กคอยดูอยู่ห่างๆไต้ร่มต้นข่อย ยิ้มกว้างๆ กลัวเขาจะเข็ดซะก่อน

บางจุดก็ปล่อยน้ำไหลตามท่อ มาราดผืนดิน พอลดความร้อนระอุลงไปได้บ้าง

ก่อนกลับบ้าน เก็บภาพฝักมะขามเทศไว้ให้ เเม่บ้านดู ให้รู้ว่าเรามาช้าเกินไป ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ก็ไม่เเน่ใจ ว่าเรากลับเร็วเกินไปรึเปล่า ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ   แต่ที่รู้ๆยังไงก็ต้องรีบกลับ

วันหน้ามาใหม่ อาจจะได้เห็นยอดผักหวานป่า กลางเดือนเมษาก็ได้ จุมพิต

จะรีบกลับบ้านซักหน่อย  ก็มีนักเลงมาขวางทางไว้  ส่งเสียง อ๊ะ อ๊ะ ใส่อยู่นาน ถึงยอมหลีกทางให้ ยิ้มกว้างๆ

พอขับรถไปอีกนิด เจอฝูงนี้เลยทำใจได้ ไม่รีบก็ได้ว๊ะ ยิงฟันยิ้ม  ขอแอบดูบั้นท้ายสวยๆ ไปเรื่อยๆดีกว่า

ในภาพนี้ ฝั่งซ้ายมือคือที่ดินของเเม่ยายที่เป็นมรดกตกทอดมาให้ ผู้ช่วยเผียน คนเช่านา เผาตอซังไว้เรียบร้อย โกรธ
ขวามือคือแปลงถั่วไก่(ถั่วเขียว) ที่เพื่อนบ้านปลูกตามนโยบายของรัฐ เพื่อถ่ายรูปขอรับเงินช่วยเหลือ :Pเท่านั้น

ผ่านฝูงเลี้ยงวัวมาแล้ว มองย้อนกลับไปที่ดินทั้ง3แปลงนั้น อีกไม่นาน คงได้มาอยู่ในท้องทุ่งเเห่งนี้นานขึ้น

ขอเป็นเกษตรกรในตอนบั้นปลายชิวิต จะได้เป็นชีวิตSLow Life ไปอย่างช้าๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2018, 08:15:22 AM โดย vigo74 » บันทึกการเข้า

mai12
*

« ตอบ #379 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 09:52:42 AM »

ใช้คลองใส้ไก่แทนท่อ6-8นิ้วน่าจะดีกว่ามั้ยครับ กะคิดวางแผนทำอยู่ขอความคิดเห็นหน่อยครับไม่รู้อันใหนจะถูกแพงกว่ากัน
กัญจน์
*

« ตอบ #380 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 10:33:23 AM »

ใช้คลองใส้ไก่แทนท่อ6-8นิ้วน่าจะดีกว่ามั้ยครับ กะคิดวางแผนทำอยู่ขอความคิดเห็นหน่อยครับไม่รู้อันใหนจะถูกแพงกว่ากัน
ดีครับประหยัดถ้ามีแหล่งต้นน้ำเพียงพอ
กัญจน์
*

« ตอบ #381 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 11:02:26 AM »

ขอบคุณที่ติดตามมาตลอดครับท่านSupachai007 ยิ้มเท่ห์   ตอนนี้ผมลงทุนเยอะไปไม่นิดเเล้วครับ
ที่มากที่สุดจะเป็นเรื่องการปรับผืนดินทำร่องน้ำ ให้เป็นเเนว โคก หนอง นา  ขุดสระ ถมที่ ทำทางเดินรถ
รวมเกือบ2แสนบาทครับ ซึ่งในงบก้อนนี้รวมถึงการเเก้ไขงานผิดพลาดประมาณ3หมื่นกว่าบาทครับ โกรธ
อันนี้ทำเเล้วจบครับ คิดเป็นต้นทุนที่ดินเพิ่มขึ้นไร่ละ6พันกว่าบาท พอทำใจได้เพราะใช้ประโยชน์ที่ดินได้เต็มที่ อายจัง

ส่วนที่น่าเสียดายจริงๆจะเป็นเรื่องการวางท่อPVC ขนาด6-8นิ้วตามร่องน้ำจุดต่างๆ ซึ่งตอนนี้ร่องน้ำตื้นเขิน
ดินปิดกลบท่อไปเกือบหมดทุกจุด แลบลิ้น ค่าใช้จ่ายเรื่องท่อเกิน 4หมื่นแต่ใช้ประโยชน์ไม่ถึงครึ่ง โกรธ
ทั้งหมดเกิดจากใจร้อน อ่อนประสบการณ์  คิดการใหญ่เกินไป อันนี้ผิดหลักเกษตรพอเพียงครับ ร้องไห้

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ เช่นรถแทรคเตอร์  อุปกรณ์เครื่องมือต่างๆ  ถือเป็นการเตรียมความพร้อม จ่ายครั้งเดียวเเต่ใช้อีกนาน

ค่าใช้จ่ายที่หมดไปเลยก็คือค่าน้ำมันรถและการกินอยู่รวมกันครั้งละ2พันกว่าบาท ตอนนี้เทียวไป-เทียวกลับมากว่า30เที่ยวเเล้วครับ
ใจยังไหว แต่กระเป๋าเบาหวิว  ทั้งหมดเพื่อชีวิตอนาคต..หลังเกษียณครับ ยิ้มเท่ห์
ทำเกษตรเพื่อวัยเกษียณ โดยเฉพาะทุนต้องควบคุมให้อยู่บนความสมดุลเพราะในจุดเริ่มต้นความคิดความอยากมาไวเสมออย่าลืมเรื่องหนึ่งนะครับเงินออกแล้วเข้ายาก555 โดยเฉพาะสิ่งที่ลงทุนแล้วไม่ก่อเกิดรายได้ต้องตั้งเป้าหมายให้ชัดเราทำเพื่อให้เกิดรายได้วันนี้พรุ่งนี้หรืออีก5-6ปีข้างหน้าหรือทำเพื่อความสุขเป็นตัวตั้งเราจะได้วางแผนถูก ผมเองระมัดระวังเรื่องค่าใช้จ่ายทำบัญชีควบคุมมาตลอดก็ยังต้องมาคำนวณวิเคราะห์ในแต่ล่ะปีว่าเราควรจะทำอะไรก่อนหรือหลัง เช่นเป้าหมายผมต้องการทำสวนผสมผสานให้พออยู่พอกินโครงการ8-10ปีขึ้นไปสิ่งแรกที่เราต้องการคือสวนป่าคือทำง่ายและทำได้เลยปีแรกลงมือปลูกไม้ป่าและไม้ผลเน้นไม้ป่าเป็นหลักเพื่อดูสภาพพื้นที่ก่อนว่าเป็นอย่างไรใน3ฤดูที่เกิดขึ้นปี2ปรับแผนเมื่อรู้สภาพพื้นที่ของตนเองน้ำสำคัญที่สุดจึงจัดงบประมาณพัฒนาแหล่งน้ำและวางแผนปรับภูมิทัศน์ของสวนจะทำอะไรตรงไหนอย่างไรออกมาเป็นMaster Planแล้วค่อยๆทำไปตามแผนแบบยืดหยุ่นเพราะเราจะมองเห็นปัญหาอยู่เรื่อยให้แก้ไข ส่วนการสร้างรายได้ให้ไปโฟกัสตอนมีเวลาไปอยู่จริงๆครับคือยิงกระสุนออกไปแล้วต้องมีประสิทธิภาพโชคดีครับเป็นกำลังใจให้เสมอ
tomnoynew
*

« ตอบ #382 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 11:22:40 AM »

มาแอบดูผู้สูงวัยเขาคุยกัน ยิงฟันยิ้ม
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
vigo74
*

« ตอบ #383 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 12:48:01 PM »

คลองใส้ไก่ ที่ท่านmai12หมายถึง น่าจะเป็นร่องน้ำแบบในภาพนะครับ  ในสวนของผมทำไว้หลายร่องเหมือนกัน
ร่องแบบนี้รถขุดใช้เวลาไม่นาน ค่าขุดก็ไม่เเพงครับ ประหยัดถ้ามีแหล่งต้นน้ำเพียงพอตามที่คุณกัญจ์แนะนำเลยครับ อายจัง

แต่พอมีคลองใส้ไก่เเล้ว บางจุดต้องมีทางรถยนต์ข้ามผ่านได้ ผมจึงฝังท่อPVCให้น้ำไหลถึงกันได้ด้วยครับ รูดซิบปาก
เเต่ถ้าพื้นที่ไม่กว้างมาก พอเดินอ้อมไป-มาได้ ไม่ต้องมีทางข้ามก็ประหยัดค่าท่อPVCได้มาก

งานฝังท่อPCV  ใช้ประโยชน์เพื่อให้น้ำไหลถึงกันได้ เช่นไหลเข้าเก็บไว้ในสระ ไหลไปในคลองใส้ไก่จุดอื่นๆ
น้ำจะได้ซึมลงไต้ดินเป็นธนาคารน้ำไต้ดินเก็บสะสมไว้

แต่จุดที่ต้องระวัง คือท่อที่ฝังไว้ควรอยู่สูงเเละมีความยาวยื่นออกมาด้วย  เพราะดินจะพังทลายลงมากลบปากท่อ
ในภาพเป็นงานที่ผมเรียกว่าผิดพลาดครับ โกรธ  ท่อPVC 8นิ้วท่อละ 900บาทจำนวนเกือบ20ท่อจมอยู่ไต้ดินแล้วครับ ร้องไห้

ขอให้ท่านmai12 ได้งานตามจุดประสงค์ ยิ้มเท่ห์ และขอขอบคุณ คุณกัญจ์ที่เข้าช่วยให้คำแนะนำครับ อายจัง อายจัง

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28   ขึ้นบน
  พิมพ์