หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามความเห็นที่ดินจังหวัดนครนายกหน่อยครับ  (อ่าน 1968 ครั้ง)
paveen
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 04:43:31 PM »

ก่อนหน้านี้มีความสนใจที่ดินแถวเชียงใหม่ เชียงราย แต่มานั่งคิดแล้วว่าสุดท้ายต้องพ่ายแพ้ต่อระยะทางแน่ๆ เลย มาดูที่ใกล้ๆ กทม ที่ใช้ระยะเวลาเดินทางไม่เหนื่อยที่สุด เลยไปได้ที่ นครนายก

อยากสอบถามความเห็นหน่อยครับว่าจังหวัดนครนายก มีอะไรที่ควรเป็นห่วง รวมถึงโครงการในอนาคตของทางภาครัฐบ้างไหมครับ

ปล. ที่ดินที่ได้มา อยู่ ต.สาริกา ติดกับเพลินดีนี่รีสอร์ท ครับ ตั้งใจเอามาทำเกษตรปลูกหลายๆอย่างที่เก็บกินได้

ขอบคุณครับ

rongratr
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 07:53:18 AM »

มารอฟังด้วยคนค่ะ กำลังมองหาที่แถวนครนายกอยู่เหมือนกัน
Tommy_LA
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 01:48:30 AM »

ก่อนหน้านี้มีความสนใจที่ดินแถวเชียงใหม่ เชียงราย แต่มานั่งคิดแล้วว่าสุดท้ายต้องพ่ายแพ้ต่อระยะทางแน่ๆ เลย มาดูที่ใกล้ๆ กทม ที่ใช้ระยะเวลาเดินทางไม่เหนื่อยที่สุด เลยไปได้ที่ นครนายก

อยากสอบถามความเห็นหน่อยครับว่าจังหวัดนครนายก มีอะไรที่ควรเป็นห่วง รวมถึงโครงการในอนาคตของทางภาครัฐบ้างไหมครับ

ปล. ที่ดินที่ได้มา อยู่ ต.สาริกา ติดกับเพลินดีนี่รีสอร์ท ครับ ตั้งใจเอามาทำเกษตรปลูกหลายๆอย่างที่เก็บกินได้

ขอบคุณครับ
ไม่มีอะไรน่าห่วง นอกจากราคาที่ค่อนข้างสูง และรถติดมากแถวคลองทั้งหลายครับ
plaivespa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 09:23:11 PM »

ส่วนตัวความคิดผนนะครับถ้จะไปอยู่แถวนั่นโดยที่มีรถส่วนตัวก็ดูดีครับ แต่ถ้าไม่มีหรือญาติๆที่จะมาหามีเยอะไม่มีรถส่วนตัวค่อนข้างเดินทางลำบากครับเพราะรถที่จะมาค่อนข้างหายากอาจถึงขนาดต้งอ้อมกรุงเทพมา เรื่องราคาที่เดินเริ่มขยับขึ้นเรื่อยๆนะครับเพราะมีคนคนปั่นราคาอยู่โครงการหมู่บ้านเริ่มเข้ามามากแล้ว ส่วนตัวถ้ามีรถหมดปัญหาครับ บรรยากาศดี
พี่แสง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 12:05:58 AM »

หาซื้อที่ดิน
อันดับแรกเลยการเดินทาง ถ้าวันใดวันหนึ่งไม่มีรถ เราจะเดินทางไปที่ดินเราได้อย่างไร ก็ต้องหาที่ดินที่มีรถวิ่งผ่านโจทย์ข้อที่หนึ่ง
ต่อมาไกลแค่ไหนจากบ้านเรา ขับรถไปดูที่ดินที่ปักธงชัย ที่สวยมากหลายปีมาแล้ว ไร่ละ80000บาท เห็นแล้วน้ำลายหกอยากได้มาก
ดินดำน้ำชุ่มเห็นวิวภูเขาใกล้วัดใกล้โรงเรียนมีไฟฟ้าโอสวรรค์...  ทดลองขับรถไปดูที่สามครั้งถอดใจไกลบ้าน เหนื่อยมากขับรถ หาใหม่ดีกว่า
ไปกำแพงแสน มีรถตุ้วิ่งไม่ต้องขับรถเอง ที่ดินติดคลองน้ำมีทั้งปีไฟฟ้าเข้าถึง ขับรถไปครั้งแรก แค่ร้อยยี่สิบโลขับรถสี่ชั่วโมง รถมันจะติดไปไหน
ตั้งโจทย์ใหม่ต้องขับรถไม่เกินสองชั่วโมงหรือมีรถโดยสารวิ่งผ่านแล้วจะต้องจ้างรถเข้าสวนอีกไม่ไกลนักก็เอาได้
ไปท่ามะกา ที่ติดภูเขามีลำธารไหลผ่านไปสองครั้ง ครั้งที่สามบ้านเจ้าของที่ดินโดนรื้อฝาบ้านประตูหน้าต่างไปเกลี้ยง คาดว่าถ้าไปครั้งที่สี่ คงจะเหลือแต่ที่ดินเปล่าๆ
ไปอยุธยา ไปครั้งเดียว ครั้งที่สองว่าจะไปเกิดน้ำท่วมใหญ่ปี54
ชลบุรี ระยอง แปดริ้ว ราชบุรี สุพรรณ อ่างทอง
ไปปราจีนนี่น่ากลัวสุดๆ ทางเข้าต้องผ่านวัด วัดน่ะไม่น่ากลัวหรอกแต่ชุมชนนี่สิ มีแต่แขกไม่กินหมู  ตัวดำตาไม่เป็นมิตรเลย พอจอดรถเขามามุงดูเราล้อมรถเลย
นึกในใจว่าทำไมไม่บอกแต่แรกวะว่าเป็นพวกไม่กินหมูทั้งบางไม่มีกินหมูปนเลยสักหลัง
สุดท้ายมาได้ที่นครนายก ขับรถชั่วโมงครึ่ง ระยะทางผ่าน มีรถตู้วิ่งจอดรับส่งที่ตลาด-ฟิวเจอร์ปาร์ครังสิตผ่าน  รถมอไซค์รับจ้างวิ่งรับส่งผู้โดยสารจากตลาดถึงที่ดินอันนี้ก้ผ่าน พอไปครั้งที่สอง สามก็ตกลงใจซื้อ พอซื้อเสร็จก็ได้มีเวลานั่งพิจารณาโลเกชั่นมองไปมองมาอ้าวมีรถสองแถววิ่งผ่านถนนด้านนอกด้วยเว้ยเห้ยย 
ที่ดินที่เราจะซื้อ เราต้องดูความเหมาะสมของเรา กับที่ดิน กับการเดินทาง กับชุมชนนั้นๆว่า เหมาะกับเรามั้ย ถ้าเหมาะก็ซื้อเลย แต่ไม่ว่าที่ไหนๆจังหวัดไหน การเดินทางสำคัญที่สุด จะเดินทางกลับบ้าน จะเดินทางไปทำธุรกรรม จะเดินทางไปหาหมอ ไปโรงพยาบาล ไปติดต่อราชการ
แต่ถ้าคิดว่า ชีวิตนี้พอเพียงอยู่บ้านดินกินข้าวปลูกเอง ไม่ต้องใช้ไฟฟ้าอินเตอรเนตพอกันที  อยุ่ที่ไหนก็ได้ค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์