หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นไม้ต้นนี้คล้ายหางจรเข้ แต่ไม่ใช่ อยากทราบว่าต้นอะไรครับ  (อ่าน 1106 ครั้ง)
KoKoBKK
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 05:22:48 PM »

ต้นนี้ หล่นมาจากชั้นบน ชั้นไหนของแฟลตก็ไม่รู้นะ ไม่รู้ต้นอะไร ดูๆ แล้วก็สวยแปลกตาดี ลักษณะต้นเหมือนต้นหางจรเข้ แต่ต้นนี้จะมีตุ่ม ๆ และก็แตกเป็นกอ ไม่มีใบเหมือนสลัดได อยากทราบว่า ต้นอะไรเอ่ย ขอบคุณผู้รู้นะครับ

damr
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 04:22:31 PM »

เป็นกระบองเพชรแต่ชื่ออะไรไม่แน่ใจบางคนเรียก300ยอดครับ
KoKoBKK
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 11:38:56 PM »

อัพเดทสถานะ ตอนนี้โตแล้ว แต่เหมือนรูปล่างจะเปลี่ยนไปจากตอนต้นเล็ก
ตอนต้นเล็กจะเป็นลักษณะเหมือนหางจิ้งจก กลม ๆ เรียว ๆ มีตุ่มเป็นเม็ด ๆ
แต่ตอนนี้ ลำต้นขยายขึ้น เริ่มมีลักษณะแผ่ขยาย ออกจะแบน ขยายข้าง
แต่ก็สวยดี ที่สำคัญ เขียว สบายดีดีครับ แต่ไม่รู้ชื่อสายพันธุ์ อะไร

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์