หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวาน ณ บ้านทุ่ง เมืองอุดร  (อ่าน 146710 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 11:38:20 PM »

ถึงสตอเบอรี่จะตายเยอะแต่ไม่เป็นไร มันไม่ได้หมดซักหน่อย บำรุงด้วยขี้วัวโล้ดดด

งานเข็นท่อเราก็ทำนะ ทำงานก็เหนื่อยแต่ทำไมเราน้ำหนักเราเพิ่มเรื่อยๆไม่มีลด ณ เพลานี้ให้เราซื้อกางเกงใหม่ยากกว่าให้เราลดน้ำหนัก ฮิ้ววว

เปิดสแลนออก ปัญหาใหม่ก็มา แมงอีนูนตัวสีเทาๆ มากินใบ

จัดการพ่นด้วยน้ำหมักสูตรหน้ามึนค่ะ ขอบคุณพี่ชายแจค อีกนั่นล่ะที่บอกสูตรมา
ส่วนประกอบ
ยาเส้น(ยาสูบ)  2 ขีด
เหล้าขาว40    1 ขวดใหญ่
น้ำส้มสายชูแท้    1 ขวดใหญ่
พริกแกงเผ็ด 1กิโล
เอายาสูบต้มกับน้ำเปล่า5ลิตร ต้มจนน้ำออกเป็นสีดำเข้ม พักให้เย็น แล้วนำสวนผสมทั้งหมดคนให้เข้ากัน ทิ้งไว้ซัก1ชั่วโมง กรองเอาแต่น้ำ ผสม น้ำเปล่าอัตรา 2CCต่อน้ำ1ลิตร  พ่นทุก5-7วัน  ขจัดปัญหาได้จ้า หนอนน้อยๆกินใบก็ตายนะจะบอกให้ ไม่เป็นอันตรายต่อคน ถ้าไม่ปลิวเข้าตา

เริ่มสวยงามตามท้องเรื่อง แถมบ้างต้นแก่แดด ออกดอก เด็ดทิ้งนะคะ เพราะต้นเรายังไม่แข็งแรง ไม่พร้อมจะให้ตั้งท้อง

เล็ดลอดจากสายตา ก็จงเด็ดลูกกินแล้วกำจัดกิ่งก้านมันซะ อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

phensiri
seller
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 11:42:05 PM »

ตามมาให้กำลังใจครับพี่ รอติดตามผลงานนะครับ อัฟเดทสวนมาให้ดูบ่อยๆนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณคร้าาา กลับมาบ้านหลังเดิม หลังแรกของการเริ่มต้นทำเกษตรและได้พบเจอมิตรแท้ มีความสุขมากมาย จะพยายามอัพทุกวันค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 11:58:55 PM »

ฉีดพ่นน้ำหมักทุกๆ7วัน ขี้วัวสม่ำเสมอ น้องสตอเบอรี่ก็งามและแข็งแรงพร้อมจะตั้งท้อง ได้เราก็ปล่อยทันที

เป็นของฝากได้ดี ทุกคนที่ได้รับตื่นเต้นนะ เพราะจะเข้าใจว่าสตอเบอรี่ต้องปลูกในพื้นที่อากาศเย็นถึงจะมีลูก

phensiri
seller
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 12:14:15 AM »

19/02/59 กิจกรรมของเรายังวุ่นวายกับการสางกอ วันนี้เสร็จเรียบร้อยค่ะ

มีเวลาเล็กน้อย เลยออกปล้น 555

ชิมเหล้าจากกล้วยน้ำหว้า 55

ปล้นน้ำหมักจุลินทรีย์เร่งดอกจ้าาาาา ยังมิมีปัญญาทำเอง เลยต้องไปขอแบ่งปันจากท่านพี่แบบหน้าด้านๆ 55

กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 08:44:24 AM »

บ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ขอแสดงความยินดีด้วยที่ได้ทำตามฝัน และขอเป็นกำลังใจให้ก้าวต่อไปอย่างยั่งยืนสู้ๆครับไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้นอกจากเสียเราไม่ทำเท่านั้นเอง การทำเกษตรทำให้เราเรียนรู้อยู่ตลอดเวลาแต่อย่าลืมเงื่อนไขทำแล้วต้องมีความสุขถึงจะมีกำไรฮ่าๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
nopmtp
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:06:41 AM »

สวัสดีครับ  ระบบน้ำถ้าเป็นท่อ PE ลองลากผ่ากลางก่อไผ่
และตัดท่อฟ้าให้สั้นลงครึ่งหนึ่ง  จะทำให้ประหยัดน้ำได้มาก
เพราะรัศมีจะหลุดจากก่อไผ่มากเกินไป   และยังช่วบเรื่องหญ้า
ด้วยครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:24:26 AM »

บ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ขอแสดงความยินดีด้วยที่ได้ทำตามฝัน และขอเป็นกำลังใจให้ก้าวต่อไปอย่างยั่งยืนสู้ๆครับไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้นอกจากเสียเราไม่ทำเท่านั้นเอง การทำเกษตรทำให้เราเรียนรู้อยู่ตลอดเวลาแต่อย่าลืมเงื่อนไขทำแล้วต้องมีความสุขถึงจะมีกำไรฮ่าๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณค่ะพี่กัญจน์ เกษตรกรออนไลน์มันเหมือนง่ายนะคะ พอทำจริงๆแล้ว ยากมาก ปัญหาเยอะ ปัญหาใหญ่ๆคือรายได้สวนทางกับรายจ่าย 55 แต่ก็พยายามแก้ปัญหาไปเรื่อยๆ อย่างน้อยเราก็มีอิสระทางความคิด ไม่ได้โดนครอบงำด้วยความคิดของเจ้านาย อิอิ

phensiri
seller
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:27:46 AM »

สวัสดีครับ  ระบบน้ำถ้าเป็นท่อ PE ลองลากผ่ากลางก่อไผ่
และตัดท่อฟ้าให้สั้นลงครึ่งหนึ่ง  จะทำให้ประหยัดน้ำได้มาก
เพราะรัศมีจะหลุดจากก่อไผ่มากเกินไป   และยังช่วบเรื่องหญ้า
ด้วยครับ
ขอบคุณค่ะพี่ เดี๋ยวโบจะแนะนำให้คนสวนส่วนตัว ค่อยๆปรับค่ะ

kitchar1412
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 12:23:03 PM »

สู้ๆครับ คุณโบ ผมกกฤตครับ อยู่จอมบึง ราชบุรี เคยซื้อไผ่จากพี่เปีย ไป 50 ต้น ตอนนั้นไปซื้อที่งานเกษตรที่อาคารเฉลิมพระเกียรติ ที่รังสิต คุณโบเป็นคนดูแลเรื่องให้ ผมปลูกผ่านมาสี่ปีแล้วครับ รอด 48 ต้น แต่ยังไม่มีเวลาไปทำต่อเลย คงปีนี้ละครับ กลับไปขยายให้เต็มพื้นที่ ไม่ทราบว่าไผ่หวาน 1 ก่ออายุ 4 ปี แยกได้กี่ต้นครับ ผมปลูกแบบไม่ได้ดูแล แต่ไม่ตาย ไร่ผมชือไผ่หวานนัยกฤตครับ ยินดีด้วยครับที่ได้กลับไปอยู่บ้านเกิด และถ้าเข้าหน้าฝน ผมไปแยกก่อแล้วปลูกลงดินเลย ไผ่มันจะรอดหรื่อเปล่าครับ แรงงานทำคนเดล ไม่มีลูกจ้างครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 05:01:21 PM »

สู้ๆครับ คุณโบ ผมกกฤตครับ อยู่จอมบึง ราชบุรี เคยซื้อไผ่จากพี่เปีย ไป 50 ต้น ตอนนั้นไปซื้อที่งานเกษตรที่อาคารเฉลิมพระเกียรติ ที่รังสิต คุณโบเป็นคนดูแลเรื่องให้ ผมปลูกผ่านมาสี่ปีแล้วครับ รอด 48 ต้น แต่ยังไม่มีเวลาไปทำต่อเลย คงปีนี้ละครับ กลับไปขยายให้เต็มพื้นที่ ไม่ทราบว่าไผ่หวาน 1 ก่ออายุ 4 ปี แยกได้กี่ต้นครับ ผมปลูกแบบไม่ได้ดูแล แต่ไม่ตาย ไร่ผมชือไผ่หวานนัยกฤตครับ ยินดีด้วยครับที่ได้กลับไปอยู่บ้านเกิด และถ้าเข้าหน้าฝน ผมไปแยกก่อแล้วปลูกลงดินเลย ไผ่มันจะรอดหรื่อเปล่าครับ แรงงานทำคนเดล ไม่มีลูกจ้างครับ
รบกวนถ่ายรูปกอมาดูด้วยนะคะ ถ้าขุดแล้วลงดินเลย ต้องปลูกซักเดือนพ.ค-มิย ระบบน้ำต้องพร้อมด้วย กรณีฝนไม่ตกหลายวัน  สวนโบก็ยกกอแยกมาปลูกเลยจ้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 10:55:56 PM »

มาดูนาข้าวน้อยๆ ที่ลงมือทำ ก็ดูดีมีชาติสกุล

เกี่ยวเสร็จปุ๊บ ฝนตกทันที ไม่เป้นไร ตกนิดหน่อย ไม่เก็บ

ผ่านไปไม่ถึงวัน ตกกลางคืน ฝนเทลงมาหลายชั่วโมง ได้หอบข้าวขึ้นบก

ดีหน่อยฝนไม่ตกซ้ำ ตากแดดไว้4วัน ทำการนวดข้าว น้ามาช่วย ส่วนพ่อกับลูกทำหน้าที่อย่างที่เห็น

phensiri
seller
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:11:09 PM »

ช่วงเกี่ยวข้าวปีนี้ค่าแรงจ้างคนเกี่ยวข้าวแพงมาก บรรดาน้าๆ เลยตกลงกันว่าจะออกแรงช่วยกัน ไม่จ้างคน โบไม่ได้ไปช่วยเกี่ยว แต่ตอนขนข้าวพาเด็กๆไปช่วยขน

อ้วนขน ข้าวหายไปครึ่งนึงค่ะ ลากกับพื้น555
เหนื่อยก็กิน

โบชอบนะ ชีวิตที่ไม่ต้องเร่งรีบไปตามเงิน สมัยเด็กๆ เคยสัมผัสแบบนี้ เรียนจันทร์-ศุกร์ เลิกเรียน เสาร์-อาทิตย์ ก็ไม่ต้องเรียนพิเศษ ไปนาไปไร่กับตา-ยาย แม่โบทำงานเป็นคนใช้ในเมืองตอนนั้นเงินเดือนแค่เดือนละ500บาท ตายายเป็นคนเลี้ยงโบมา ทุกวันหยุดจะตื่นแต่เช้ามีตะกร้าที่ตาสาน1ใบ เสียม เดินเท้าไปนาที่อยู่ห่างบ้าน3กิโล ตามทางเดินจะมีหน่อไม้ มีผัก ก็จัดการเก็บใส่ตะกร้า กว่าจะถึงนาของกินเต็มตะกร้าเลย โบใช้ชีวิตแบบนี้ตั้งแต่เกิดจนถึง ม.3  พอมาเจอสมัยนี้ทุกคนวิ่งตามเงิน มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ รวมทั้งตัวโบด้วยภาระที่ต้องใช้เงินยังมีอีกเยอะเลย55 แต่ก็พยายามที่จะวางรากฐานให้สวนอยู่ได้ด้วยตัวเอง เลี้ยงครอบครัวได้  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:36:14 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:24:42 PM »

มาอยู่บ้านกระถางปลูกต้นไม้ค่อนข้างแพง บังเอิญเห็นร้านหมู่กระทะประกาศแจกกล่องโฟมฟรี เลยไปขอรับ แบบว่าประทับใจกล่องโฟมสมัยอยู่กทม ปลูกผักในกล่องโฟมผักงามกว่าปลูกในกระถาง คาดว่าเกิดจากการเก็บความเย็นได้ดีกว่า สีทาบ้านเหลือก็จัดการทาด้านนอก จะทำให้กล่องโฟมทนกว่าเดิมอีก ล่าสุดเพื่อนโทรมาบอกว่า ที่แมคโครก็แจกฟรี มีไม่อั้น ยังไม่ได้ไปพิสูจน์

ammarin
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 03:04:53 PM »

มาเป็นกำลังใจครับเอื้อย
อุดร อยู่ อ.ไหนคับ เจ้าคือขยันแท้
phensiri
seller
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 09:33:38 PM »

มาเป็นกำลังใจครับเอื้อย
อุดร อยู่ อ.ไหนคับ เจ้าคือขยันแท้

ขอบคุณค่ะ อยู่ชายแดน อำเภอเมือง รอยต่อ อ.บ้านผือจ้ะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 10:15:17 PM »

ช่วงนี้ กำลังอินเลิฟน้องสตอเบอรี่ค่ะ ปีนี้ทดลองปลูก อย่าถามว่าขายได้เท่าไหร่ 555 มันคือความสุขทางใจ อย่างน้อยมีคนรู้ว่าเราทำได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 10:17:03 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์