หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวาน ณ บ้านทุ่ง เมืองอุดร  (อ่าน 146833 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 12:19:08 AM »

ณ ปัจจุบัน สวนไผ่เราอายุย่าง9เดือน สางกอเตรียมทำหน่อนอกฤดูแล้วนะคะ

ทุกครั้งที่ไปสวน เจ้าอ้วนจะพูดว่า "แม่จ๋า หนูจะกินหน่อไม้" ต้องหาให้ท่านกินให้ได้ วันนี้อ้วนเลือกเองเลยว่าจะกินหน่อไหน

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

khaodin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 09:16:59 AM »

ดีจังครับ...อยู่อุดรแถวไหนครับ..จะได้แวะขอคำแนะนำ..เจ้าหนูน่ารักดีครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 09:39:02 AM »

ดีจังครับ...อยู่อุดรแถวไหนครับ..จะได้แวะขอคำแนะนำ..เจ้าหนูน่ารักดีครับ
สวนอยู่บ้านดู่ ต.บ้านขาว อ.เมือง อุดรธานีค่ะ  เลี้ยวซ้ายถนนมิตรภาพเส้นอุดร-หนองคาย มาทางอ.บ้านผือ 10กิโลเมตร ค่ะ สอบถามเส้นทางที่เบอร์0816447492ได้จ้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
khaodin
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:49:10 AM »

ขอบคุณมากครับ...ผมอยากมีสวนไผ่มากครับแต่ทุนยังไม่ค่อยมีขาดแต่ระบบน้ำ.ไผ่ก็ปลูกให้เทวดาเลี้ยงดูให้ครับ..ปีนี้ขอนแก่นแล้งมากครับ..อิจฉาจังครับ
ปานเทพ
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 02:48:11 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: phensiri, nopmtp, Taweekrit

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
phensiri
seller
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 04:17:34 PM »

ขอบคุณมากครับ...ผมอยากมีสวนไผ่มากครับแต่ทุนยังไม่ค่อยมีขาดแต่ระบบน้ำ.ไผ่ก็ปลูกให้เทวดาเลี้ยงดูให้ครับ..ปีนี้ขอนแก่นแล้งมากครับ..อิจฉาจังครับ
โบเตรียมตัว3-4ปีเลยค่ะ ทยอยซื้อทีละนิด ซื้อตัวที่มันไม่มีประกัน เก็บนานๆได้ เช่นท่อPVCก่อนเลย

Liked By: nopmtp, kapompeek, Taweekrit

phensiri
seller
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 09:14:02 PM »

เมื่อไผ่แข็งแรง แล้ว เราก็เริ่มบำรุงค่ะ ขี้ไก่แกลบ และขี้เถ้าอ้อย ระดมอัดเข้าไป เดือนละครั้ง การปลูกต้นไม้ทุกอย่างโบว่ามันขึ้นอยู่กับความใส่ใจของเราจริงๆนะคะ หลายคนในหมู่บ้านจะถามลุงป้าน้าอาที่โบสนิทเรื่อยๆ ว่าโบจะได้เงินจากการปลูกไผ่ขายหน่อไม้ภายใน1ปีจริงๆเหรอ ไผ่มันโตขนาดไหนแล้ว บางคนก็ถามตรงๆว่าคิดถูกแล้วเหรอมาทำสวน ถึงเราจะอธิบายยังไงก็ไม่มีใครเชื่อ สู้เราทำให้เขาเห็นดีกว่าว่าเราทำได้จริง

phensiri
seller
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 09:17:44 PM »

มีไผ่บางส่วนตาย เราก็ขุดจากที่เราปลูกไว้สวนหลังบ้าน ยกเหง้าไปปลูกทดแทนต้นที่ตาย รอบนี้ต้องขอแรงหลานและน้าๆมาช่วย

phensiri
seller
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 09:21:11 PM »

ลูกชายคนโต เรียนป.1 วันหยุด ต้องช่วยงานที่บ้าน พาไปถอนหญ้า อย่าแปลกใจนะคะ ออฟชั่นเยอะ ให้มาเจอพ่อแล้วจะรู้ทันทีว่าลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นเลย ตัวพ่อหนักกว่านี้ 555

phensiri
seller
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 09:47:46 PM »

เวลาไปไหน เจอคนถามเรื่องอาชีพการงาน เราจะตอบอย่างภูมิใจว่า เราเป็นเกษตรกร มีหลายครั้งที่เจอคนคอเดียวกัน ตามมาเยี่ยมที่สวน และส่วนใหญ่จะไม่รู้ว่าหน่อไม้เรากินสดๆได้ แถมหวานด้วยนะ อิอิ
คุณเชาว์ จากสนง.ที่ดินจังหวัด

ครอบครัวคุณหยก จากบึงกาฬ ลูกชายติดใจหน่อบงหวานมาก

คุณพี่แจค จากบ้านผือ แวะเวียนมาดูน้องตั้งแต่เริ่มจะทำสวน เอาดินไปตรวจให้ แนะนำการบำรุงดิน ทำปุ๋ยหมักมาให้น้องใช้เสมอๆค่ะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 09:57:43 PM »

ท่านผู้กำกับจากอ.โซ่พิสัย เจอกันที่ดูโฮม แผนกสวน ก็ตามมาเยี่ยมที่สวนค่ะ ติดใจบงหวานอีกท่าน อิอิ

พี่กี้ จากหนองวัวซอ จ้า

คุณครูจาก อ.ทุ่งฝน ติดใจบงหวานแต่คำสั่งจากสามีที่อยู่ทางไกล บอกว่าอยากปลูกกิมซุง โบเลยบอกว่ามาตอนกิ่งไปปลูกฟรีเลยที่สวนมีเยอะ อิอิ

phensiri
seller
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:10:37 PM »

เพื่อนสาวเป็นคุณครู แต่ชอบทำเกษตร พาพ่อมาเยี่ยมบ่อยๆ พ่อเก่งและแข็งแรงมากๆ ทีแรกไม่สนใจแนวๆเรานะ ปลูกอ้อยอย่างเดียว ตอนนี้กล่อมสำเร็จ เตรียมทำสวนผสมหลังบ้านเหมือนกัน

พี่เปียและครอบครัว ก็แวะมาตรวจงานลูกศิษย์พร้อมทั้งให้คำแนะนำ

ปีใหม่ ญาติๆ เพื่อนๆ กลับมาบ้านเกิด ก็แวะมาให้กำลังใจ ตื่นเต้นกันใหญ่กับสตอเบอร์รี่

phensiri
seller
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:42:06 PM »

มาอยู่บ้าน อบต.มีจัดอบรมสานตะกร้าจากเส้นพลาสติกรัดกล่อง ก็ไปอบรมกะเขา เผื่อเอามาต่อยอดได้

สิ่งที่ต้องการ กระถางปลูกต้นไม้สวยๆ อิอิ

phensiri
seller
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:54:39 PM »

สตอเบอรี่ปลูกไป 1เดือน ไม่โต ไม่ตาย สาเหตุมาจากดินแน่นเกินไปคร้าบบบต้องแก้ไขด่วน รอบนี้ใช้ดินจากกระถางเดิม 1กระถาง ผสมกับมะพร้าวสับละเอียด 3กระถาง เติมขี้วัวนิดหน่อย

จ้างหลานขนกระถางให้ กระถางละ50สตางค์

อ้วนน้อยก็ช่วยนะเออ

น้าๆ มาช่วยทำ ค่าแรงจ่ายเป็นสตอเบอรี่สีแดงๆ ในอนาคต

phensiri
seller
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 11:10:06 PM »

เปลี่ยนเครื่องปลูกเสร็จ จัดการผสมน้ำยาเร่งราก + น้ำ พ่นให้รากแข็งแรง

...
1 เดือนผ่านไป สตอเบอรี่ ก็ยังไม่งาม แต่สวนเพื่อนทำไมใบเต็มกระถางแล้ว สอบถามได้ความว่าสตอเบอรี่ชอบแดด เราก็เถียงว่าบ้านเราก็แดดแรง สแลนพรางแสงแทบไม่ได้ เพราะลักษณะแนวตั้งกระถางคือโดนแดดตลอด จะไม่โดนแดดแค่ตอนเที่ยง พระอาทิตย์ตรงกับสแลน เพื่อนเลยบอกว่าลองเอาสแลนออกซักแถว เทียบกันดู ไหนๆต้องเอาออกแล้วก็จัดการมันทุกแถวเลยดีกว่าจะได้ไม่เสียเวลา

แต่เราเอาออกช่วงสายๆ น้องสตรอว์ปรับตัวไม่ได้ คอพับคออ่อน ปลุกไม่ตื่น ฟื้นไม่มี กลับบ้านเก่าไปเกือบ300กระถาง 555

สุปรีชา ประสาน
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 11:14:03 PM »

ตามมาให้กำลังใจครับพี่ รอติดตามผลงานนะครับ อัฟเดทสวนมาให้ดูบ่อยๆนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: nopmtp, Taweekrit, phensiri
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์