หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวาน ณ บ้านทุ่ง เมืองอุดร  (อ่าน 154708 ครั้ง)
พี่แสง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 12:00:48 AM »

ช่วงนี้อยู่ในโหมดหญิงถึกอีกครั้ง ขุดแยกเหง้าไผ่ ขยายพื้นที่ปลูกจ้าา หน่อไม่พอขาย

เราขุดเหง้า น้าทำหน้าที่ปลูก

อุปกรณ์หลักเสียมขุดค่ะ อันใหญ่หนัก10โลได้

สังเกตต้นที่แยกออก กับกอที่ยังไม่แยกสิคะ เหลือลำไว้น้อยๆ ใส่ปุ๋ยขี้ไก่เข้าไป ฝนตกมา หน่อแตกพรึ่บละใหญ่ ส่วนกอที่ไว้ลำเยอะๆ หน่อจะเล็ก และไม่ดกจ้าา เปลืองปุ๋ยเปลืองน้ำ ดังนั้นการปลูกไผ่ขายหน่อ ต้องไว้ลำไม่เกิน6ลำต่อ กอค่ะ

พี่ตามอ่านทุกหน้า เห็นความมุ่งมั่นแล้ว และอดทนอึดถึดของเจ้าของสวนแล้ว นับถือจริงๆๆๆๆค่ะ ยิงฟันยิ้ม สู้ต่อไปและพี่จะตามอ่านต่อไปค่ะ  ว่าแต่ไผ่บงนี้ ตอนกิ่งไม่ได้เหรอคะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #305 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:19:00 PM »

พี่ตามอ่านทุกหน้า เห็นความมุ่งมั่นแล้ว และอดทนอึดถึดของเจ้าของสวนแล้ว นับถือจริงๆๆๆๆค่ะ ยิงฟันยิ้ม สู้ต่อไปและพี่จะตามอ่านต่อไปค่ะ  ว่าแต่ไผ่บงนี้ ตอนกิ่งไม่ได้เหรอคะ
ขอบคุณค่ะพี่แสง ไผ่บงหวานตอนกิ่งได้บ้างเฉพาะหน้าฝนและต้องต้นที่มีรากอากาศ แต่การเจริญเติบโตจะสู้ขุดแยกเหง้าไม่ได้ค่ะ ไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไป

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #306 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:26:29 PM »

ตอนนี้สวนไผ่หวาน ณ บ้านทุ่ง มีทีมแล้วนะคะ อิอิ หลานๆ ลาออกจากโรงงานที่นวนคร จะมาลองลุยสวนไผ่ดูซักตั้ง เงินเดือนไม่มีค่ะ รายได้แบ่งกัน งานวันแรกคือปลูกไผ่เพิ่มจ้า

สางกอเตรียมแยกเหง้าไปปลูกเพิ่ม

แรงงานผู้หญิงเยอะกว่าผู้ชายอีกเช่นเคย 55ได้หลานเขยมาตัดหญ้าคู่กับคนสวนส่วนตัวแล้วค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #307 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:30:34 PM »

ลูกค้ามาซื้อต้นชำ ต้องเข้าคิวยาว รอไม่ไหว ขอขุดเหง้าเปลือย งานนี้ใจมุ่งมั่นมาก ลูกค้ามาขุดเองค่ะ

ทานข้าวเที่ยง มีส้มตำหน่อไม้เป็นตัวชูโรง อิอิ

phensiri
seller
*

« ตอบ #308 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:34:32 PM »

น้องเพชร ลูกค้าจากหนองคาย พาอาจารย์ชาวญี่ปุ่นมาเที่ยวสวน เดินป่าด้วยจ้าา เจอรังผึ้งหลวงในป่าเราเอง จัดการรวมตัวเป็นขบวนการหมีตีผึ้ง ใช้วิธีรมควันค่ะ ฝนตกปรอยๆ ก่อกองไฟเป็นชั่วโมงยังไม่ติด บ่ายยันค่ำ แต่ก็ได้กินน้ำผึ้งป่าสมใจ

phensiri
seller
*

« ตอบ #309 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:38:31 PM »

กว่าจะออกจากป่าก็มืด เลยทำอาหารเย็นเลี้ยงอาจารย์ เมนูจากหน่อไม้อีกเช่นเคย อาจารย์น่ารักมาช่วยทุกอย่างเลยค่ะ ลีโอพอสื่อสารภาษาอังกฤษได้ ส่วนอ้วนน้อยลิงค่างไปเรื่อย โบก็ทำหน้าที่แม่ครัว

บ้านรกไปหน่อย แต่อาหารอร่อยนะเออ 555

phensiri
seller
*

« ตอบ #310 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:42:41 PM »

พี่มนตรี จากหนังสือเกษตรโฟกัส ให้เกียรติมาเยี่ยมชมสวนไผ่และสวนป่าค่ะ  คอเดียวกัน รักป่า

เมนูรับแขกจากพระเอกหน่อไม้เช่นเคย มาสวนไผ่หวาน ก็ต้องกินหน่อไม้หวานจ้าา

phensiri
seller
*

« ตอบ #311 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:48:13 PM »

ท่านอาจารย์นพพร หัวหน้าแก๊งขุนดงขอยืมภาพเห็ดจากสวน เพื่อไปประกอบบทความในหนังสือพิมพ์บางกอกโพสต์ค่ะ ดีใจมากอย่างน้อยสิ่งที่เราตั้งใจทำ ไม่ตัดไม้ มีแต่ปลูกเพิ่ม ผลผลิตหน้าฝนคือเห็ด จะเป็นจุดเล็กๆที่สร้างแรงบันดาลใจให้คนหันมาปลูกป่า
โบกับแฟน มีแนวคิดที่ว่า พื้นที่ทำกินไม่จำเป็นต้องมากมาย ถ้าเราวางแผนเป็นบริหารเป็น ก็จะเลี้ยงครอบครัวได้ ตรงไหนเป็นป่าก็ปล่อยให้เป็นป่าไป เราทำกินตรงที่ว่างก็ได้

phensiri
seller
*

« ตอบ #312 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:51:37 PM »

ตอนนี้หน่อไม้บงหวานจากสวนเราจะมีลูกค้าประจำ เราจะคัดแต่หน่อที่สวยๆส่งลูกค้าค่ะ ส่วนหน่อเล็กๆ เรากินเอง55

เจ้าอ้วนชอบมาก

khaodin
*

« ตอบ #313 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 09:14:28 AM »

ดีใจนำเด้อครับ. มีผุมาซอยแล้ว...ขอให่กิจการเจริญก้าวหน่าเด้อครับ

ขอบคุณคร้าาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 06:34:49 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า
phensiri
seller
*

« ตอบ #314 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 06:41:26 PM »

ช่วงนี้ออกสื่อนิดนึงค่ะ ความเป็นมาของสวนเรา มันดูเวอร์แต่บอกเลยนี่คือความจริง ฮิ้วววว เงิน ไม่ใช่ความสุขเสมอไป แต่ขาดเงินก็ทุกข์ได้ ใช้ชีวิตให้พอดี ถึงจะมีเงินน้อยเราก็มีความสุขค่ะ
http://www.kasetkaoklai.com/home/2016/08/%e0%b8%9b%e0%b8%a5%e0%b8%b9%e0%b8%81%e0%b9%84%e0%b8%9c%e0%b9%88%e0%b8%ab%e0%b8%a7%e0%b8%b2%e0%b8%99%e0%b8%82%e0%b8%b2%e0%b8%a2/

tula1977
*

« ตอบ #315 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 01:23:17 PM »

น้ำเต็มบ่อแล้วจ้าาาาา ปีหน้าไม่กังวล

งานส่งหน่อไม้ก็มีเรื่อยๆ ใกล้-ไกล ส่งได้หมด
ส่งไปเวียงจันทร์จ้า

ส่งกทม

ต้องคัดเกรดหน่อก่อนส่งลูกค้าด้วยค่ะ

tula1977
*

« ตอบ #316 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 01:31:48 PM »

บ่อน้ำขนาด ก/ย/ลึก  เท่าใหร่ครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #317 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 02:38:57 PM »

บ่อน้ำขนาด ก/ย/ลึก  เท่าใหร่ครับ
บ่อน้ำไม่ได้วัดเลยค่ะ แต่ลึก 3เมตร เกือบ1ไร่ เดี๋ยวว่างๆจะวัดขนาดให้นะคะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #318 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 11:17:44 PM »

เมื่อวันที่ 8-11 กันยายน โบไปออกบูท ที่งานเกษตรเมืองทอง  ริมทะเลสาบ เมืองทองธานีมาค่ะ สนุกสนานมาก เหมือนรวมญาติจากเว็บเกษตรพอเพียงเลย อบอุ่นที่สุด แต่ก็แอบเครียดเล็กน้อยหน่อไม้จากเครือข่ายที่ส่งมาสมทบแทบจะไม่มี งานนี้เลยขายหน้ามากกว่าจะได้ขายส้มตำค่ะ อิอิ

พี่ไก่และท่านน.อ.ฐากูร นาครทรรพ จ้า

ท่านมหาบ้านนอก

พี่หญิงคนสวยแห่งเรือนชมพู

พี่อัมพรและบก หนังสือพิมพ์สยามธุรกิจค่ะ

คุณจอย จากหนังสือเกษตรวาไรตี้ จ้าา

พ่อใหญ่ ส.นาโนนไม้ไผ่  พี่เซียงโส และพี่Zinจ้ะ อยู่ท่ามกลางไอดอล ปลื้มมาก

พี่เอก ไร่เอกขเนก +แฟน และครูเดือนคนใส่แว่นค่ะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #319 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 11:35:14 PM »

หมอพีที่ร้ากกกของทุกคน งานนี้เจ้ยได้กำไรได้กอดหมอพีด้วย555

พี่เอ๊ะ น้องอ้อย ร้านแม่ขนตางอน และเพื่อนสมัยเรียนมหาวิทยาลัยพร้อมสามีจ้าาา

ซ้ายอ.น้อยจากสวนเอเวอร์กรีนเขาใหญ่ เจ้าของมะนาวแป้นเขาใหญ่  พี่ทิดเป้-อภิวัฒน์ จ่าตา คนดัง เสื้อลายผ้าขาวม้าพันคอ  และคนที่2จากขวาคุณมนตรี จากนิตยสารเกษตรโฟกัสค่ะ   ส่วนขวาสุดพี่ทิดโส โม้ระเบิด จ้า

พี่น้อย-คุณชีวีวรรณ  จากhttp://www.bio-greens.com/ มอบกระถางปลูกต้นไม้แนวตั้งหลากสีให้มาลองใช้ค่ะ สนใจติดต่อได้นะคะสีหวานมาก

หลวงพี่อ๊อด หรือผู้เฒ่าเต่าคนดังจ้ะ

พี่เอกและพี่ตุ่น จากโนนหินแห่ นี่ก็ไอดอล อิอิ

น้องบี คนกลางตัวสูงกว่าใคร มาเป็นผู้ช่วยสุดหล่อ และน้องๆที่สนใจปลูกไผ่มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้จ้ะ

หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24   ขึ้นบน
  พิมพ์