หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวาน ณ บ้านทุ่ง เมืองอุดร  (อ่าน 154180 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #224 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 11:15:44 PM »

อ่านตั้งแต่แรกรวดเดียว ชื่นชมคุณโบมาก ๆ เลยค่ะ ทั้งขยันงานสวน และงานบ้าน การสอนลูก ๆ ก็ดี เป็นแบบอย่างที่ดีมากเลยค่ะ พี่มีที่ ไม่ถึงไร่ อยากปลูกไผ่สัก สองสามกอ ไว้กินบ้างเหมือนกัน เป็นกำลังใจให้ต่อสู้ไปให้สำเร็จน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ  ถ้าอยากปลูกไผ่แต่ที่ดินมีจำกัด ไผ่บงหวานตอบโจทย์ได้เลยค่ะ กอเล็ก ดูแลง่าย ทำกินง่ายไม่ต้องต้มน้ำทิ้งเลย กินสดๆก็ได้ค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

phensiri
seller
*

« ตอบ #225 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 11:17:03 PM »

ดีใจคร้าาา ย้ายบ้านเข้ามุมสมาชิกแล้วววว จุมพิต

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Taweekrit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #226 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 11:25:18 AM »

ดีใจคร้าาา ย้ายบ้านเข้ามุมสมาชิกแล้วววว จุมพิต
ยินดีด้วยครับ จะอยู่มุมไหนก็จะตามไปเชียร์  ยิ้มเท่ห์
sompol
*

« ตอบ #227 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 04:00:44 PM »

...ยินดีต้อนรับสู่มุมสมาชิก...ลุงพลขอติดตามชมครับ
tamon
*

« ตอบ #228 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 11:59:56 AM »

ทำงานในสวนกลางแดดร้อนเปรี้ยงตอนเที่ยงๆบ่ายๆ ทรมานร่างกายเปล่าๆ ทำในสวนของเราเองไม่ได้ไปรับจ้างแรงงานคนอื่่น
อยากแนะนำให้เปลี่ยนเวลาทำงานใหม่เป็นเริ่มแต่เช้ามือฟ้าสางถึงสัก 10-11 โมง พักตอนแดดร้อนแรง แล้วเริ่มใหม่ตอนแดดเริ่มอ่อนพอสบายๆจนถึงเย็นตะวันตกดิน เราจะทำงานได้เยอะกว่า สบายกว่า เหนื่อยร้อนน้อยกว่า และมีความสุขมากกว่าครับ

แนะนำเพื่อนที่อยู่อุดรไปเที่ยวชมสวนน้องโบ ขอเบอร์โทร.น้องโบ ทางข้อความส่วนตัวหน่อยครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #229 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:55:07 PM »

ทำงานในสวนกลางแดดร้อนเปรี้ยงตอนเที่ยงๆบ่ายๆ ทรมานร่างกายเปล่าๆ ทำในสวนของเราเองไม่ได้ไปรับจ้างแรงงานคนอื่่น
อยากแนะนำให้เปลี่ยนเวลาทำงานใหม่เป็นเริ่มแต่เช้ามือฟ้าสางถึงสัก 10-11 โมง พักตอนแดดร้อนแรง แล้วเริ่มใหม่ตอนแดดเริ่มอ่อนพอสบายๆจนถึงเย็นตะวันตกดิน เราจะทำงานได้เยอะกว่า สบายกว่า เหนื่อยร้อนน้อยกว่า และมีความสุขมากกว่าครับ

แนะนำเพื่อนที่อยู่อุดรไปเที่ยวชมสวนน้องโบ ขอเบอร์โทร.น้องโบ ทางข้อความส่วนตัวหน่อยครับ
เบอร์โบ0918102523ค่ะ เบอร์แฟน0816447492จ้า ขอบคุณค่ะ

Liked By: Taweekrit, Steve_Jeab

khaodin
*

« ตอบ #230 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 03:10:47 PM »

หน่อไม้มีน้อย ไม่พอขาย จนป่านนี้ญาติๆยังไม่เชื่อว่าเราจะขายได้ มิรู้จะทำยังไงแล้ว  หน่อเล็กเด็กแดงก็ต้องขุด  555

ไผ่ภาพแรกไผ่เปาะช่อแฮหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ไผ่ตัวนี้ไม่ชอบแกลบครับ. แต่ชอบฟางหรือใบไม้แห้งครับคลุมให้เยอะหน่อเขาจะสวยน่ากินมากครับ..
phensiri
seller
*

« ตอบ #231 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 08:24:33 PM »

ไผ่ภาพแรกไผ่เปาะช่อแฮหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ไผ่ตัวนี้ไม่ชอบแกลบครับ. แต่ชอบฟางหรือใบไม้แห้งครับคลุมให้เยอะหน่อเขาจะสวยน่ากินมากครับ..
ไผ่สาละวินค่ะ น่าจะญาติๆกับไผ่เป๊าะช่อแฮ กอยังไม่ใหญ่ ใบเลยไม่พอคลุม ฟางข้าวหายากมากกกกกกก ปีนี้แก้ตัวใหม่ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ

Liked By: Taweekrit, Steve_Jeab
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2016, 08:33:57 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #232 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 08:32:42 PM »

สวนไผ่ได้น้ำ หญ้าขึ้นไวมาก ถ้าหน่อไม้โตไวเหมือนหญ้า ป่านนี้คงไม่มานั่งกลุ้มใจจัดคิวส่งหน่อไม้ให้ลูกค้า 555

ใช้แผงโซล่าสูบน้ำรดไผ่ รอบละ160 ต้น/3ชั่วโมงค่ะ

ลิงโอหยุดสงกรานต์มาช่วยเป็นพรีเซ็นเตอร์ ช่วยถือตะกร้าหน่อไม้ แลกเงิน20บาท

phensiri
seller
*

« ตอบ #233 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 08:39:04 PM »

วันหยุดยาว เป็นนาทีทองของชาวเกษตรทางไกลค่ะ ต้องรีบทำสวนก่อนกลับเข้าเมืองกรุง ถ้าพอจะว่างก็แวะมาหาแรงบันดาลใจจากสวน
น้องปูและชาวคณะจาก อ.หนองหาน อุดรค่ะ มาเล่นสงกรานต์ในเมืองเลยถือโอกาสแว้บออกนอกเมืองมาเยี่ยม

phensiri
seller
*

« ตอบ #234 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 08:42:47 PM »

พี่สมัครจากสกล  แวะมาเยี่ยมรอบ2 ครั้งที่แล้วไม่ได้ชมสวนรอบนี้พลาดไม่ได้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆหลายอย่างเลยจ้า โบคงต้องหาจังหวะบุกปล้นแถวๆสกลนครบ้างแล้วล่ะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #235 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 08:46:44 PM »

มาอยู่สวน อากาศดี๊ดี ลมพัดตลอด คงเพราะมีต้นไม้และใกล้บ่อน้ำ ลมเลยเย็น เผลอหลับทั้งๆที่เจ้าอ้วนนอนกินนมอยู่55

หน่อไม้เตรียมส่งตามคิวที่สั่งค่ะ

ตกเย็นมาก็จัดการย้ายมะเดื่อฝรั่งที่ปลูกทิ้งๆขว้างๆ ไปสู่มุมที่คิดว่าจะเลี้ยงดูเขาได้ดีกว่านี้

phensiri
seller
*

« ตอบ #236 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 08:52:44 PM »

ไผ่ปลูกได้ทุกสภาพดินนะคะ เพียงแต่เราต้องบำรุงนิดหน่อย สวนหลังบ้านเป็นดินตับควายคือตอนแห้งแข็งโป้ก จอบสับกระเด็น พอโดนฝนก็จะเหนียวหนึบ โบจะใช้วิธีขุดรอบๆกอไผ่ที่เราปลูก แล้วเอาขี้วัว ขี้หมู ใส่แทนดินเดิม รอบนี้ดินแข็งมาก ใช้แรงเยอะ มือพอง55

ที่ใส่เรียบร้อยแล้วก็จะประมาณนี้ค่ะ

ชายหนุ่มมาเยี่ยม แอบคุยกันท่ามกลางดงไผ่ 555

phensiri
seller
*

« ตอบ #237 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 08:58:18 PM »

คนอื่นปลูกมะนาวในกระถาง สวนโบมีมัลเบอรี่กระถางเด้อค่ะเด้อ เรียกหม่อนคนไม่ค่อยจะสนใจ ต้องเรียกมัลเบอรี่ หญ้ารก จัดการหญ้าก่อนใส่ขี้หมูบำรุง

น้องอิน โบก็มีนะ อินทผลัม ปลูกไว้พอให้รู้ว่ามี

phensiri
seller
*

« ตอบ #238 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 09:05:22 PM »

สระน้ำที่ขุดใหม่เริ่มมีน้ำซึมเยอะแล้ว เด็กๆเล่นกันคลายร้อน

ส่วนผู้ใหญ่ต้องใช้ไฟส่องกบรดน้ำต้นไม้ยามตะวันตกดิน คือร้อนมากก พยากรณ์อากาศบอกพายุเข้า ฝนจะตก ไม่มีซักอย่าง

บางวันเด็กๆต้องคลายร้อนแบบนี้ อิจฉาเด็กอ่ะ  น้ำที่อาบในบ้านอุ่นโดยไม่ต้องเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นเลย

phensiri
seller
*

« ตอบ #239 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 09:09:26 PM »

คนสวนส่วนตัวก็ทำงานหนักมิต่างกันนะคะ ถนัดใช้แรง ส่วนเรื่องใช้เงินยกให้เมีย ใช้เก่งจนหาไม่ทัน 55

รายได้เล็กๆที่รอวันเติบโต

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24   ขึ้นบน
  พิมพ์