หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวาน ณ บ้านทุ่ง เมืองอุดร  (อ่าน 151287 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #176 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 10:48:11 PM »

กว่าจะมีวันนี้ ชีวิตไม่ได้ง่ายนะคะ อาชีพโบก่อนจะเป็นชาวสวนเต็มตัว ถ้าขายส่งจะได้กำไรตัวละ 50สตางค์ กำลังผลิตสูงสุดได้แค่วันละ500ตัว  โบก็มีเพิ่มออฟชั่นสร้างกำไรให้ตัวเองด้วยการจัดชุดระบายสีบ้าง กำไรก็เพิ่มขึ้นมาเป็นชุดละ5-10 บาท พอเลี้ยงครอบครัวได้

งานอีกอย่างที่ทำเป็น ก็งานสกรีนค่ะ ทำบล๊อคสกรีนเอง อาศัยอินเตอร์เน็ตให้เกิดประโยชน์

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

phensiri
seller
*

« ตอบ #177 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 10:51:27 PM »

วันนี้อากาศร้อนมากกก เข้าหน้าร้อนก็จะมีเมนูเด็ด เขียดน้อยๆ อาหารเริ่ดหรูของชาวบ้านแบบเรา
ซ้ายหมกเขียดเด้อ ขวา-ลาบเห็ดฟาง

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
kapompeek
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #178 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 11:04:50 PM »

สวัสดีครับพี่โบ...หน่อไม้บงหวานของพี่จะตั้งราคาขายไว้กิโลฯละเท่าไหร่...แล้วที่พี่ปลูกไปบงหวานเบอร์อะไรครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #179 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 10:46:54 AM »

สวัสดีครับพี่โบ...หน่อไม้บงหวานของพี่จะตั้งราคาขายไว้กิโลฯละเท่าไหร่...แล้วที่พี่ปลูกไปบงหวานเบอร์อะไรครับ

ราคาพี่ขายไม่ต่ำกว่า50จ้า แต่ต้องทำคุณภาพให้สมราคาค่ะ  บงหวานพี่มีทั้งเบอร์2 และเบอร์3

phensiri
seller
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 08:07:02 AM »

ได้เวลาจัดการสวนหลังบ้านแล้วค่ะ แดดร้อนมากมาย เพลียแดด

รื้อเก็บกระถางและดินที่ไม่ได้ปลูกอะไรแล้วเอามาปรุงใหม่

phensiri
seller
*

« ตอบ #181 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 08:36:07 PM »

หน้าร้อนพาเด็กๆไปเรียนรู้วิธีหากินของชาวบ้านค่ะ  จับเขียดน้อยๆ พี่ลีโอจับเก่ง ได้หลายตัวเลย

kapompeek
*

« ตอบ #182 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:59:21 PM »

ไต้เขียด...วิถีอีสานเต็มขั้นเด็กๆจะซึมซับได้มากในช่วงวัยนี้แล้วจะสืบทอดจากรุ่นสู่รุ่นครับผมเชื่อจะเป็นอย่างนั้น...เป็นสิ่งที่ดีครับขอชื่นชม...ในอนาคตลูกๆของพี่อาจเป็นกำลังหลักสานต่อในการทำเกษตร...ดีใจแทนพวกเขาที่มีพ่อแม่ปูทางไว้ให้ครับ...ลุยต่อไปครับพี่
phensiri
seller
*

« ตอบ #183 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:06:26 AM »

ไต้เขียด...วิถีอีสานเต็มขั้นเด็กๆจะซึมซับได้มากในช่วงวัยนี้แล้วจะสืบทอดจากรุ่นสู่รุ่นครับผมเชื่อจะเป็นอย่างนั้น...เป็นสิ่งที่ดีครับขอชื่นชม...ในอนาคตลูกๆของพี่อาจเป็นกำลังหลักสานต่อในการทำเกษตร...ดีใจแทนพวกเขาที่มีพ่อแม่ปูทางไว้ให้ครับ...ลุยต่อไปครับพี่
ขอบคุณค่ะ  หลายคนพูดว่าทำไมพี่ไม่เอาเงินค่าน้ำมันรถที่วิ่งรับ-ส่งลูกเรียน ไปผ่อนบ้านในเมืองไว้ให้ลูกอยู่ใกล้โรงเรียน  พี่ว่าอยู่แบบนี้เหนื่อยหน่อยแต่เด็กๆได้เรียนรู้อีกมุม ช่วยเหลือตัวเองเป็น รู้จักการเอาตัวรอดฉบับเด็กบ้านนอก ส่วนวิถีคนเมืองพอโตขึ้นเขาก็จะเรียนรู้ด้วยตัวเขาเองโดยที่เราไม่ต้องสอนเนาะ  สังเกตดูนะ เด็กสมัยใหม่บางคนไม่รู้จักปอกหน่อไม้ ไม่รู้จักเห็ดป่า พืชต่างๆ ในท้องถิ่น ว่าอันไหนกินได้กินไม่ได้แล้ว

Taweekrit
*

« ตอบ #184 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 04:03:31 PM »

ขอถามหน่อยครับว่าการขยายพันธุ์สตรอเบอร์รี่บนที่ราบ(อิสานเรา)มันจะมีผลต่อผลผลิตไหม  ฮืม
เพราะเห็นบางท่านบอกว่ามันจะกลายพันธุ์เป็นพันธุ์ดูใบ จริงแท้แค่ไหนช่วยชี้แนะหน่อยครับ  ฮืม ฮืม
phensiri
seller
*

« ตอบ #185 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 03:54:39 PM »

ขอถามหน่อยครับว่าการขยายพันธุ์สตรอเบอร์รี่บนที่ราบ(อิสานเรา)มันจะมีผลต่อผลผลิตไหม  ฮืม
เพราะเห็นบางท่านบอกว่ามันจะกลายพันธุ์เป็นพันธุ์ดูใบ จริงแท้แค่ไหนช่วยชี้แนะหน่อยครับ  ฮืม ฮืม
โบเคยอ่านเจอว่าปัจจัยที่ทำให้สตอเบอรี่ออกดอกคือต้องสะสมความเย็น12-16องศา ไม่ต่ำกว่า300ชั่วโมง สตอเบอรี่ที่เก็บไหลบนที่ราบกว่าจะเจอหนาว ก็เลยทำให้ออกดอกช้าหรือไม่มีดอกเลยถ้าหนาวไม่ถึง  .... ถ้าไม่บังเอิญอ่านเจอโบก็คงงงไปอีกนาน เพราะเคยถามคนปลูกสตอเบอรี่มืออาชีพ เขาไม่บอก 

atk49
*

« ตอบ #186 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 07:22:00 PM »

แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนครับ น้องโบว์ หลายๆอย่างคงลงตัวแล้วนะ จัดการสวนได้เยี่ยมมากเลยครับ ว่างๆจะไปขอศึกษาดูงานมั่ง โดยเฉพาะการปลูกสตอร์เบอรี่ ชอบมากๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง ชอบกินด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์
phensiri
seller
*

« ตอบ #187 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 09:14:42 PM »

แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนครับ น้องโบว์ หลายๆอย่างคงลงตัวแล้วนะ จัดการสวนได้เยี่ยมมากเลยครับ ว่างๆจะไปขอศึกษาดูงานมั่ง โดยเฉพาะการปลูกสตอร์เบอรี่ ชอบมากๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง ชอบกินด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์
อยู่ใกล้ๆกันบ่แวะหากันจั๊กเถื่อ สตอเบอรี่จนจะวายแล้ว

phalikhit
*

« ตอบ #188 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 10:11:02 PM »

วันนี้อากาศร้อนมากกก เข้าหน้าร้อนก็จะมีเมนูเด็ด เขียดน้อยๆ อาหารเริ่ดหรูของชาวบ้านแบบเรา
ซ้ายหมกเขียดเด้อ ขวา-ลาบเห็ดฟาง

กินเขียดเหรอ     เอี๊ยะ....

แค่นี้  จะพอกินอะไร   คุ้ย คำสองคำก็หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2016, 10:12:38 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
atk49
*

« ตอบ #189 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 05:27:27 PM »

อยู่ใกล้ๆกันบ่แวะหากันจั๊กเถื่อ สตอเบอรี่จนจะวายแล้ว

ต้องขออภัยหลายๆ  ยิ้มเท่ห์ เวียกในเมืองกะยากหลาย แวะไปสวนทีกะได้แค่ครึ่งวัน ไปถึงก็สายแล้ว อยู่แป๊บเดียวก็ได้เวลากลับ ต้องหาเวลาไปเยี่ยมชมแน่นอนครับ  ยิ้มเท่ห์ ขอจองตัวไว้เป็นที่ปรึกษาในอนาคตนะครับ รูดซิบปาก แต่ยังบอกแน่นอนไม่ได้ว่าเมื่อไหร่  โกรธ รอเขาเลิกจ้างก่อนครับ
phalikhit
*

« ตอบ #190 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 07:32:24 PM »

ต้นอย่างนี้ ภาคลางเรียกโทงเทง บ้านผมเรียก  หมากแข้งโผ  ที่บ้านคุณโบ เรียกต้นอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2016, 08:49:06 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phensiri
seller
*

« ตอบ #191 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 07:38:28 PM »

ต้นอย่างนี้ ภาคลางเรียกโทงเทง บ้านผมเรียก  หมาแข้งโผ  ที่บ้านคุณโบ เรียกต้นอะไรครับ

55อันนี้เอิ้นตามคะเจ้าค่ะว่าโทงเทงฝรั่ง ตั้งแต่เด็กจนโตป่านนี้ไม่เคยเจอผลไม้ชนิดนี้ในหมู่บ้านเลยบ่รู้ว่าไทบ้านเผิ่นเอิ้นอิหยัง

Liked By: Taweekrit, cupn1980

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์