หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวาน ณ บ้านทุ่ง เมืองอุดร  (อ่าน 146835 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:32:02 PM »

ขอบคุณมากครับ แต่เสียดายอยู่ใกล้หน่อยไม่ได้อิอิ ปล.ผมคนเมืองรถม้า ลำปางครับ พี่โบ

อยู่โซนลำปาง แนะนำว่าปลูกไผ่บงหวานเลยค่ะ ถ้าดูแลแบบพี่ ปีเดียวได้ขายแน่ๆ ปลูกช่วงเดือนเมษา แล้วเร่งบำรุง ปีใหม่เริ่มสางกอใส่ขี้ไก่ รดน้ำ แล้วขายช่วงที่หน่อไม้ขาดแคลน คนจะติดใจไผ่เราไว ไม่ต้องพูดอธิบายให้เมื่อยเด้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:34:02 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

phensiri
seller
*

« ตอบ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:15:41 PM »

ที่ดินที่โบทำสวน ได้มาจากน้ำพักน้ำแรง ทยอยสะสมทีละนิด ตามกำลังเงิน โบมองว่าถึงจะไม่มีเงินเก็บอย่างน้อยก็ยังเหลือที่ดิน ที่ไม่มีวันราคาตก ดีกว่าเราเอาเงินที่หาได้ไปใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่าย อย่างแปลงหลังบ้าน2ไร่ครึ่ง โบซื้ออยู่3รอบ ราคาแตกต่างกัน

ได้มาก็จัดการขุดคลองรอบสวน เพราะอยากกินปลาธรรมชาติ แต่ก็ไม่เคยได้กิน คนขโมยหมด นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างของการลงทุนโดยไม่ก่อให้เกิดรายได้ 

วัฎจักรของชาวบ้านในหมู่บ้านที่โบอยู่ หน้านาก็จะซ่อมกระท่อมให้แข็งแรง พอเกี่ยวข้าวเสร็จ ก็จะปล่อยทิ้งไว้ไม่ไปดูแล วนเวียนแบบนี้ทุกปี พอหลังๆ เริ่มมีเครื่องไม้เครื่องมือช่วยในการทำนา กระท่อมปลายนายิ่งจะไม่มีความหมาย แต่โบชอบแบบเดิมๆนะ มีกระท่อมน้อยนั่งกินลม ดมกลิ่นใบข้าว ห้อม หอม

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
นายต่อครับ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #162 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 11:21:05 AM »

คุณโบครับ
ธนาคารไผ่ ยังรับสมัครอยู่ไหมครับ อยากสมัครบ้างจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีแล้วค่ะ ถ้าอยากได้ไผ่กิมซุง หน้าฝนมาตัดกิ่งที่สวนโบไปปลูกเด้อ ให้ฟรี มีเยอะเลย

ผมติดตามอยู่เรื่อยๆเลยครับ ปีหน้าก็ว่าจะเริ่มทำบ้างแล้ว เกษตรพอเพียง ผมอยู่หนองบัวลำภูครับ เดี๋ยวคงได้เจอกันครับคุณ ผมชื่อต่อ นะเดี๋ยวมีโอกาศจะพาญาติไปดูงานที่สวนคุณโบครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #163 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 08:33:51 PM »

คุณโบครับ
ธนาคารไผ่ ยังรับสมัครอยู่ไหมครับ อยากสมัครบ้างจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีแล้วค่ะ ถ้าอยากได้ไผ่กิมซุง หน้าฝนมาตัดกิ่งที่สวนโบไปปลูกเด้อ ให้ฟรี มีเยอะเลย

ผมติดตามอยู่เรื่อยๆเลยครับ ปีหน้าก็ว่าจะเริ่มทำบ้างแล้ว เกษตรพอเพียง ผมอยู่หนองบัวลำภูครับ เดี๋ยวคงได้เจอกันครับคุณ ผมชื่อต่อ นะเดี๋ยวมีโอกาศจะพาญาติไปดูงานที่สวนคุณโบครับ
ยินดีที่รู้จักค่ะคุณต่อ อยู่ที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเราเด้อ 

สุปรีชา ประสาน
*

« ตอบ #164 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 09:50:21 PM »

ขอบคุณมากครับ แต่เสียดายอยู่ใกล้หน่อยไม่ได้อิอิ ปล.ผมคนเมืองรถม้า ลำปางครับ พี่โบ

อยู่โซนลำปาง แนะนำว่าปลูกไผ่บงหวานเลยค่ะ ถ้าดูแลแบบพี่ ปีเดียวได้ขายแน่ๆ ปลูกช่วงเดือนเมษา แล้วเร่งบำรุง ปีใหม่เริ่มสางกอใส่ขี้ไก่ รดน้ำ แล้วขายช่วงที่หน่อไม้ขาดแคลน คนจะติดใจไผ่เราไว ไม่ต้องพูดอธิบายให้เมื่อยเด้อ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณโบ เสานี้ต้องไปหาไผ่มาปลูก ตามคำแนะนำของคุณโบซะแล้ว
tsit
*

« ตอบ #165 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 01:57:19 PM »

อายจัง ขอติดตามด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม
phensiri
seller
*

« ตอบ #166 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:29:18 PM »

สตรอเบอรี่ยังพอมี น้ามาเก็บกรี้ดกร้าด ภาษาบ้านโบเอิ้น สะออน จนอยากถ่ายรูป ไม่ได้ขายนะคะ ฝาก ใครๆก็อยากกิน อยากขอซื้อ แต่ปีนี้แบ่งให้ชิมคนละเล็กน้อย  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2016, 08:50:45 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #167 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:37:02 PM »

หลายคนพูดว่า สวนเราเป็นดินเหนียว ดินดาน ดินเค็ม ปลูกอะไรก็ไม่งาม อย่าทำให้เหนื่อย  เรายิ้มๆ แต่ในใจคิดว่า ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องมีทางแก้ไข ขนาดหญ้ายังงาม ขอลองซักตั้ง ให้มันงามจนคนต้องหันมามอง อิอิ

phensiri
seller
*

« ตอบ #168 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:50:10 PM »

ปลูกหม่อนกินผล และฝรั่งลงในท่อค่ะ ท่อเก่าที่เคยปลูกไผ่ ขุดไผ่ออกแล้วยังไม่แตก เอามาใช้ต่อ ไม่ต้องซื้อหาเพิ่ม
สาเหตุที่ต้องปลูกในท่อ คือดินที่สวนเป็นดินเหนียว+ดินดาน ระบายน้ำไม่ดี ที่ค่อนข้างต่ำ น้ำขัง เลยปลูกในท่อหนีน้ำ

phensiri
seller
*

« ตอบ #169 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:54:21 PM »

วันนี้มีหนุ่มๆแวะเวียนมาสวน อากาศร้อนๆ เย็นสบายขึ้นมาทันที 555

หน่อไม้เริ่มโตแล้ว

vigo74
*

« ตอบ #170 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 03:02:57 PM »

ขอบคุณสำหรับภาพขุดสระ โซลาเซลเเละระบบน้ำครับ
ฝากชมเชยความขยันของสามีด้วย  อายจัง

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
phensiri
seller
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 10:06:09 PM »

ขอบคุณสำหรับภาพขุดสระ โซลาเซลเเละระบบน้ำครับ
ฝากชมเชยความขยันของสามีด้วย  อายจัง
ขอบคุณและยินดีค่ะ สามีมาแอบอ่านคงยิ้มหน้าบาน หัวล้านแผล่บๆ55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2016, 10:10:17 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 10:16:58 PM »

ช่วงนี้ห่างหายไปเล็กน้อย กิจกรรมซ้ำๆเดิมๆ เร่งบำรุงสวนไผ่ และสวนหลังบ้าน แดดมาแรงแล้ว สตรอเบอรี่น้อยๆคงไม่รอด เลยต้องจัดสแลนพรางแสงให้ เพื่อเตรียมทำไหลค่ะ  ลูกสตอเบอรี่ลูกเริ่มเล็กและคงทยอยแต่งก้านบำรุงปุ๋ย

เคฟกู้ดเบอรี่ หรือโทงเทงฝรั่ง ตั้งใจปลูกงามใบ พอทิ้งๆขว้างๆ ไม่เคยบำรุง มีลูกให้ชิมซะงั้น

วันหยุด เพื่อนๆ ก็แวะเวียนมาเยี่ยมที่สวน หาแรงบันดาลใจ

phensiri
seller
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 10:23:06 PM »

เพื่อนๆโบส่วนใหญ่ทำงานประจำ คิดอยากทำเกษตร แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน ก็มาดูแนวทางเผื่อเกิดไอเดีย ชีวิตลูกจ้าง มันไม่แน่นอนเนาะ หาอะไรที่มันมั่นคงให้ตัวเองดีกว่า บริษัทไม่มีทางเลี้ยงเราจะแก่ตายแน่นอน เราหมดไฟหรือทำงานให้เขาไม่ได้เมื่อไหร่ เราก็กลายเป้นคนตกงานทันที
เด็กๆติดใจหน่อไม้หวาน

phensiri
seller
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 10:27:46 PM »

วันเสาร์มีงานบุญประจำปีของหมู่บ้าน ทำโรงทานราดหน้าค่ะ ราคาผักคะน้าซื้อมากิโลละ4บาท เศร้าใจแทนเกษตรกร

phensiri
seller
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 10:34:35 PM »

ภาพมุมสูง สวนผสมหลังบ้านที่รอการพัฒนาค่ะ บางส่วนก็เริ่มทำแล้ว บางส่วนก็รอเวลา
ขอบคุณภาพจากพี่แซม คณะเยี่ยมชมจากการไฟฟ้า เป็นผู้ถ่ายให้ค่ะ

มุมของสตอเบอรี่

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์