หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวาน ณ บ้านทุ่ง เมืองอุดร  (อ่าน 154183 ครั้ง)
SompongTAK
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 11:19:18 AM »

ราคาพันธ์ไผ่บงหวาน​ ที่กินดิบได้​ หาซื้อได้ที่ไหน​ ราคาเท่าไร​ ขอบคุณครับ

phensiri
seller
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:05:11 PM »

ราคาพันธ์ไผ่บงหวาน​ ที่กินดิบได้​ หาซื้อได้ที่ไหน​ ราคาเท่าไร​ ขอบคุณครับ
โบจะเริ่มมีขายเดือนพ.คค่ะ แต่ถ้ารีบติดต่อพี่เปีย สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง ที่เบอร์0832663096ได้เลยจ้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
SompongTAK
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:48:46 PM »

โบจะเริ่มมีขายเดือนพ.คค่ะ แต่ถ้ารีบติดต่อพี่เปีย สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง ที่เบอร์0832663096ได้เลยจ้า
ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
phensiri
seller
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 09:48:57 PM »

เห็นโบโพสต์เรื่องไผ่ อย่าหลงเชื่อแล้วปลูกตามโบนะคะ อยากให้ดูตลาดแถวบ้านตัวเองด้วย และที่สำคัญคุณพร้อมแค่ไหนที่จะทำตลาดหน่อไม้เอง โบปลูกไผ่เยอะ เพราะคนอิสานกินหน่อไม้ แต่ชาวบ้านติดหน่อขม สวนไผ่โบเลยมีทั้งหน่อขม หน่อกินสด ประมาณว่าสร้างทางเลือกให้ลูกค้า เช่นถ้าจะทำซุบหน่อไม้ ต้องเป็นหน่อชนิดนี้ถึงอร่อย ถ้าจะแกงจืดต้องหน่อแบบนี้ ถ้าจะทำส้มตำต้องแบบนี้เท่านั้น  หน่อไม้มีหลากหลายสายพันธุ์มาก เราต้องลองชิมให้ได้ทุกตัว หรืออย่างน้อยเราต้องรู้ว่าตัวนี้ใช้ทำอะไรได้บ้าง เราถึงจะตีตลาดแตก เอิ้กๆ
เมื่อเกือบ3ปีที่แล้วผมขับแท็กซี่ไปซื้อไผ่จากพี่ตอนที่พี่โบอยู่เพชรเกษมประมาณ17ต้น... ตอนนี้ผมขยายได้ร้อยกว่าต้นยังรอปรับพื้นที่เพื่อปลูก. ตลาดในท้องถิ่นที่ผมอยู่ไม่มีใครรู้จักไผ่บงหวานมากนัก...ผมลองเอาหน่อบงหวานไปให้คนที่เป็นโรคเก๊าชิมลองดูเขาก็ติดใจแกงกินแล้วไม่ปวดหัวเข่าผมเลยโม้ใหญ่เลย ;Dผู้เฒ่าผู้แก่แถวนี้เป็นโรคเก๊ากันแทบทุกหลังคาเรือนแต่ยังอยากกินแกงหน่อไม้มากๆแต่อดกินเพราะกลัวปวดเข่ามันทรมาน..เขาบอก...ผมว่าหน่อบงหวานน่าจะตอบโจทย์ตรงนี้ได้...เห็นสวนไผ่ของพี่แล้วผมได้แรงบันดาลใจขึ้นอีกเยอะเลยครับ...ขอบคุณครับ
สู้ๆค่ะ ถ้าบอกขับแท๊กซี่มาโบจำได้ ชีวิตโบสุดๆก็ตอนปี57นี่ล่ะ ค่ายาแม่เดือนละ15,000 ค่าน้าช่วยดูแลเรื่องอาหาร 5000-8000 โชคดีมีน้องชายดูไม่ต้องจ้าง แถมเร่งทำบ้านให้เสร็จอยากให้แม่ขึ้นบ้านใหม่ด้วย แต่ก็ไม่ทัน ตอนนี้ก็ยังลุยกันแบบลุ่มๆดอนๆ อาศัยความรักเกษตรของเราเป็นแรงผลักดันให้เดินต่อ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Ply
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 10:49:14 PM »

ตามอ่านจากหน้าแรกจนหน้าสุดท้ายใช้เวลา 2 วัน ดูเป็นสวนที่อบอุ่นดีจัง มีเพื่อนพ้อง น้องพี่ มาเยี่ยมชมไม่ขาดสาย เด็กก็กำน่าตีเชียว  ยิงฟันยิ้ม  ;Dเห็นแล้วอิจฉาเลย... http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=117853.0
phensiri
seller
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 08:07:11 PM »

ยังวุ่นวายกับการใส่ขี้หมูให้สวนไผ่ เหนื่อยพอสมควร ทำเกษตรมันไม่ง่ายแบบที่เราคิดเลย แต่ทำไงได้ ใจมันรักไปแล้ว
พาลิงไปดูหมู

น้าหยุด เลยมีผู้ช่วย

ไผ่ไม่ได้งามทุกต้นนะจ๊ะ ต้นที่ตายก็ปลูกซ่อมแซม โตไม่ทันกัน แต่ก็เร่งบำรุงสุดๆ

มีรถไถก็เปิดน้ำรดไผ่ได้พร้อมกัน640หัว

ต้องเดินตรวจทุกแถว บางจุดหัวสริงเกอร์ตันจะได้ทำความสะอาด

phensiri
seller
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 08:37:40 PM »

การเป็นเกษตรกรออนไลน์ ไม่ได้มาสัมผัสงานจริงๆ เดินสำรวจพื้นที่จริงจัง ทำให้เราเอาเงินมาลงทุนโดยไม่เกิดประโยชน์หลายรอบเหมือนกันนะ ก่อนที่จะลงตัวการปลูกไผ่ที่แปลง8ไร่ โบก็ไปลงทุนอีกแปลงไว้ก่อนแล้ว เจาะบาดาล ปรับที่ สุดท้ายก็ไม่ได้ทำตรงนั้น แต่อนาคตยังไม่แน่เผื่อมีใครอยากร่วมออกแรง ทำสวนกะโบ 555

phensiri
seller
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 08:59:31 PM »

เพื่อนๆหลายคนอยากทำเกษตร แต่มักจะเจอปัญหามีที่แต่เป็นที่มรดก ที่ยังมีสิทธิ์ไม่ขาด ก็อย่าไปรบเร้าขอทำสวนจนมีปัญหากันนะคะ ค่อยๆทำทีละนิด ยึดพื้นที่ทีละหน่อยแบบไม่ให้รู้ตัว รู้ตัวอีกทีต้นไม้เราก็เต็มพื้นที่แล้ว โบเคยเป็นแบบนี้สามีคนกรุงเตบ ไม่เคยทำเกษตร เชื่อเมียปลูกอ้อยก็เจ้งไม่เป็นท่า ไม่ไว้ใจให้เมียทำสวนอีกแต่มนุษย์เมียซะอย่าง อยากทำแล้วมีอะไรบ้างที่ทำแล้วไม่ต้องลงทุน  บังเอิญโชคดีได้เข้าโครงการธนาคารไผ่ของเว็บนี่ล่ะ ต้นไผ่กิมซุงฟรี เข้าแก๊บเรา ออกแค่แรงเท่านั้น พอได้ไผ่มาจะปลูก ที่ไม่มีน้ำรด ก็เจาะน้ำเหมือนเดิม55หลงกลเราแล้วววว ต้องเลยตามเลย หลวมตัวจนกลายมาเป็นชาวสวนเต็มตัว

phensiri
seller
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 09:08:18 PM »

ก่อนจะปลูกไผ่พาสามีไปฝึกงานกับพี่เปียที่สวนด้วยนะคะ เรามันลูกชาวนาอยู่แล้ว ไม่ต้องฝึกทุกกระบวนท่า555

ขนาดสับหน่อไม้ท่านยังต้องหัด

หัดชำ

สุปรีชา ประสาน
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 10:05:04 PM »

คุณโบครับ
ธนาคารไผ่ ยังรับสมัครอยู่ไหมครับ อยากสมัครบ้างจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ply
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 10:27:20 PM »

คุณโบครับ
ธนาคารไผ่ ยังรับสมัครอยู่ไหมครับ อยากสมัครบ้างจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รอฟังคำตอบด้วยคนนะครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

Liked By: kapompeek, laihan, Taweekrit
phensiri
seller
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 10:37:16 PM »

คุณโบครับ

ไม่มีแล้วค่ะ ถ้าอยากได้ไผ่กิมซุง หน้าฝนมาตัดกิ่งที่สวนโบไปปลูกเด้อ ให้ฟรี มีเยอะเลย

phensiri
seller
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 08:34:09 PM »

ผลผลิตน้อยๆจากสวนค่ะ ฝรั่งกิมจู ปลูก7เดือน ต้นยังไม่โต

phensiri
seller
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 08:38:42 PM »

คณะท่านนายกอบต.ตำบลบ้านขาว มาเยี่ยมชมสวนค่ะ

สุปรีชา ประสาน
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:29:22 PM »

==>>>ไม่มีแล้วค่ะ ถ้าอยากได้ไผ่กิมซุง หน้าฝนมาตัดกิ่งที่สวนโบไปปลูกเด้อ ให้ฟรี มีเยอะเลย

ขอบคุณมากครับ แต่เสียดายอยู่ใกล้หน่อยไม่ได้อิอิ ปล.ผมคนเมืองรถม้า ลำปางครับ พี่โบ
phensiri
seller
*

« ตอบ #159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:30:49 PM »

มีแขกมาเยี่ยมชมสวนบ่อยๆ ดีใจนะคะ ถือว่าการทำสวนของเราสำเร็จ สามารถสร้างแรงบันดาลใจให้หลายๆท่านได้ และเราต้องพัฒนาสวนของเราให้เลี้ยงครอบครัวได้ โบกับแฟนตั้งปฏิญาณตนไว้เลยว่า การขายผลผลิตจะเป็นรายได้หลักของสวน ส่วนการขายกิ่งพันธุ์ ต้นพันธุ์ จะเป็นแค่รายได้เสริม เราปลูกอะไรเราก็จะมีสิ่งนั้นขาย เราถึงจะสามารถแนะนำการดูแลและบำรุงรักษาให้ได้  หลายคนมาสวนตั้งใจเต็มเปี่ยม อยากซื้อกิ่งพันธุ์ไผ่ไปปลูกเป็นไร่ คุยไปคุยมาลดเหลือแค่5ต้น ฮิ้ววววว เหมือนเราจะสอบตกการทดสอบที่จะเป็นพ่อค้ากิ่งพันธุ์ 55

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์