หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวาน ณ บ้านทุ่ง เมืองอุดร  (อ่าน 71385 ครั้ง)
bnakorn
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:00:53 AM »

จาก ตอบ#110 :  ซื้อปืนที่ไม่ผิด กม.มาซ้อมยิงเล่นสักกระบอก
จาก ตอบ #112 : ผักสลัดงามดี ปลูกขายได้ อยากทราบว่าผสมดินปลูกยังไง
ปีนอยากได้ แต่ไม่มีเงินค่ะ 555
ดินปลูกสวนผสมมีนิดเดียวย  ดิน 1 ส่วน แกลบดิบเก่า1ส่วน ขี้วัวครึ่งส่วน หมักไว้อาทิตย์นึงค่อยหยอดเมล็ดผักค่ะ โบใช้วิธีหยอดในกระถางเลย มันจะได้ไม่ชะงัก  ดินบางส่วนได้จากที่ผสมปลูกสตอเบอรี่ จะมีมะพร้าวสับที่ใกล้เปื่อยผสมด้วยจ้า
กระถางหนึ่ง หยอดกี่เมล็ดครับ คุณโบ

phalikhit
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:24:23 AM »

ดินปลูกสวนผสมมีนิดเดียวย  ดิน 1 ส่วน แกลบดิบเก่า1ส่วน ขี้วัวครึ่งส่วน หมักไว้อาทิตย์นึงค่อยหยอดเมล็ดผักค่ะ โบใช้วิธีหยอดในกระถางเลย มันจะได้ไม่ชะงัก  ดินบางส่วนได้จากที่ผสมปลูกสตอเบอรี่ จะมีมะพร้าวสับที่ใกล้เปื่อยผสมด้วยจ้า
----------------
กระถางหนึ่ง หยอดกี่เมล็ดครับ คุณโบ

กลางวัน คุณโบลงพื้นที่ จะเข้ามาตอบได้ก็ตอนกลางคืน 
ผมขอตอบแทน(ตามความคิดผม)ก็แล้วกัน

กระถางหหนึ่ง หยอดกี่เมล็ดก็ได้ เมื่องอกแล้ว ถอนทิ้งเหลือไว้ต้นเดียวที่ให้เจริญเติบโตต่อไป

Liked By: phensiri, Taweekrit
catsias
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 02:06:43 PM »

องครักษ์พิทักษ์บ้านและสวนค่ะ สีดำและสีขาว ชอบไก่มากกกกกกกก กัดไก่ ตีทั้งหนักทั้งเบาก็ยังไม่หาย ตอนนี้ล่ามโซ่ในบ้านอย่างเดียว ปล่อยแค่ตอนกลางคืน ออกนอกบ้านทีไร นอนไม่หลับทู้กกที 555

น่ารักจังค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jew007
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 05:36:44 PM »

นั่งอ่านรวดเด๋ว 9 หน้า สุดยอดต้นกะเดา เลยครับ

Liked By: phensiri, Taweekrit
phensiri
seller
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 09:54:31 PM »

ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ กลางวันเข้าสวน กลางคืนค่อยได้เข้ามา วันนี้งานซ้ำๆเดิมๆ เปลื่ยนจากใช้ขี้หมู มาใช้ขี้เถ้าอ้อยดูบ้าง ซื้อมาทิ้งไว้ให้มันหายร้อนได้ปีนึงแล้ว ถึงเวลาที่ต้องไปขนมาใส่ไผ่ ลองเทียบดู ว่าระหว่างขี้หมู ขี้ไก่ ขี้วัว และขี้อ้อย อันไหนจะดีกว่ากัน ที่จริงพี่เปียบอกมาแล้วค่ะว่าตัวไหนดีที่สุด แต่โบจะเตือนตัวเองเสมอว่าจงอย่าเชื่อสิ่งที่ได้รับฟัง จนกว่าจะลงมือทำและเห็นด้วยตาตัวเอง 55
สามีกรอกใส่ถุงค่ะ โบรอเรียงกระสอบบนรถ

เสร็จแล้วก็ขนเข้าสวนโล้ดดด โบปลูกไผ่จะทำระยะให้รถเข้าได้แถวเว้นแถว เวลาใส่ปุ๋ยจะไม่ต้องหอบให้เหนื่อย

ยังไงก็ต้องหอบแต่ไม่ต้องเดินไกล งานใช้แรงโบถนัดกว่างานใช้สมองค่ะ55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:01:37 PM »

ทำสวนไม่มีอะไรที่ราบรื่น ปัญหามีมาตลอด บาดเจ็บก็มีบ้าง555 ฝีมือโบอีกนั่นล่ะ ฉับเดียวแตก

ตัดตรงที่แตกออก แล้วใช้ท่อPVCตามในแบบเป็นตัวประสานค่ะ เคยใช้วิธีผ่าท่อPE ใช้กาวทาครอบรอยแตกแล้วเวลาเปิดน้ำปรากฏว่าหลุดค่ะ วิธีนี้ดีที่สุด
อาจจะเปลืองข้อต่อตรงนิดนึง แต่ทำแบบนี้มันจะล๊อคอยู่ เวลาเปิดน้ำจะไม่หลุด

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
kapompeek
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:14:03 PM »

ปัญหาที่เราเจอจากการทำสวนอีกอย่าง คือการจ้างคนมาช่วยงานค่ะ ต้องคัดนิดนึง ช่วงที่จ้างน้าเขยทำสวน เป็นอะไรที่พูดแล้วไม่ฟังมากมาย เขาคิดว่าเขามีประสบการณ์มากกว่าเรา บอกอย่างทำอีกอย่างตามความรู้เดิมๆของตัวเอง ผลคืองานเสีย ต้องรื้อต้องแก้ใหม่ ทนทำงานด้วยกันได้2เดือนต้องบอกลา งานได้แก้มากกว่างานเรียบร้อย  คราวนี้ขาดคนขับรถไถอีแต๊ก ไปปั่นปั้มรดไผ่ สามีเลยแก้ปัญหาด้วยการต่อท่อจากซับเมอร์สที่ใช้โซล่าเซล เชื่อมกับท่อเมนที่รดไผ่ค่ะ เธอหวังดีกลัวคนเหยียบ เนื่องจากขี้เกียจขุดดิน เลยทำเป็นนวัตกรรมใหม่ ตากผ้าได้ด้วย

ซับเมอร์สจะไม่ค่อยแรง น้ำทีออกจะเป็นน้ำหยด ไผ่เรามีทั้งหมด16แถว เปิดได้ครั้งละ 8แถว วันเว้นวันค่ะ แดดมาน้ำไหลโล้ดดด
สวัสดีครับพี่โบ......ผมขอดูหน้าตาของปั๊มน้ำชัดๆของพี่ได้มั้ยครับ...ขอบคุณมากครับ

Liked By: Taweekrit, tomnoynew
phalikhit
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:25:47 PM »

โบปลูกไผ่จะทำระยะให้รถเข้าได้แถวเว้นแถว

มีคนแนะนำหรือคิดได้เอง

Liked By: Taweekrit
phensiri
seller
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:42:05 PM »

โบปลูกไผ่จะทำระยะให้รถเข้าได้แถวเว้นแถว

มีคนแนะนำหรือคิดได้เอง
ไปดูงานที่สวนพี่เปีย แต่พี่เปียใช้รถอีแต๊กเข้า โบเลยวางแผนเอาความสบายให้ตัวเองค่ะ ที่จริงถ้าที่ไม่ลึกแบบโบหรือขับรถไถเดินตามหรืออีแต๊ก ปลูกที่ระยะ 3x3 เมตรก็ได้ แต่โบใช้ระยะคือ 3x4x3x4ค่ะ ให้รถยนต์วิ่งเข้าเลย สามีขับรถไถไม่เป็นและต้องการพึ่งตัวเองให้มากที่สุดค่ะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:50:02 PM »

สวัสดีครับพี่โบ......ผมขอดูหน้าตาของปั๊มน้ำชัดๆของพี่ได้มั้ยครับ...ขอบคุณมากครับ
[/quote]
โบใช้ปั้มหอยโข่ง ยี่ห้อมังกรทอง ตัวละ 5800บาท ค่ะ

ส่วนปั้มที่ใช้จากโซล่าเซลล์โบใช้ซับเมอร์สยี่ห้อ แฟร้งกิ้น 1.5แรง3เฟสค่ะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:00:42 PM »

เมื่อกี้ไฟดับ ถ้าท่านที่พอจะมีกำลังซื้อ จัดแผงโซล่าเซลล์ซักแผง แบตเตอรี่รถยนต์เก่าซักลูก หลอดไฟLED ซัก2-3หลอด ติดบ้านไว้บ้างก็ดีนะคะ กลางวันแดดมาก็ชาร์ตเข้าแบตไว้ ไฟดับก็เอามาต่อให้แสงสว่างโดยไม่ต้องจุดเทียนให้เสี่ยงกับไฟไหม้บ้านได้  ตอนนี้แผงโซล่าราคาไม่แพงค่ะ อยู่อุดรไฟดับบ่อยมาก ได้ใช้ประจำ คุ้ม  วิธีทำสาวแบตเตอรี่รถยนต์เก่า อ.นันท์ ภักดี ได้สอนและโพสต์คลิปไว้ในเน็ตหาดูได้ค่ะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:49:07 PM »

โบได้รับโอกาสจากพี่เปียชวนไปออกบูททดลองขายหน่อบงหวานและต้นพันธุ์ ที่พิพิธภัณฑ์เกษตรเฉลิมพระเกียรติ ได้เจอคนหลากหลายที่สนใจอาชีพเกษตร ส่วนใหญ่มักจะถามคำถามว่า ปลูกแล้วขายที่ไหน? ถ้าลูกค้าพอจะคุยเล่นได้ โบก็จะตอบว่าปลูกให้มันได้ก่อนแล้วค่อยหาที่ขาย ซึ่งโบก็เป็นแบบนั้นตอนนี้ปลูกแล้ว ผลผลิตเริ่มจะมาแล้ว โบก็มีแผนสำหรับตัวเองบ้างประมาณว่าแผน1-2-3-4-5 ซึ่งแต่ละแผนโบตั้งใจจะเป็นคนกำหนดราคาเอง  การที่เราปลูกอะไรแล้วต้องพึ่งพ่อค้าคนกลาง บอกเลยว่าโอกาสเสียเปรียบมาสูงมาก  สวนไผ่กิมซุงโบตอนหน้าฝน คนมาขอซื้อกิโลละ5บาทโบไม่ขายนะ ราคาต่ำสุดในหน้าฝนที่โบขายคือกิโลละ 10บาท แต่เราใช้วิธิแถมจะแถมมากแถมน้อยขึ้นอยู่กับคนซื้อ ถ้าคนซื้อพูดจาน่ารัก เราก็แถม2กิโล ถ้าไม่น่ารักประมาณว่าไปซื้อที่อื่นก็ได้ถ้าไม่ลด เราก็แถมซัก5ขีด ฮิ้ววว  ถ้าเขาไม่ยอมซื้อที่กิโลละ10บาท โบก็ให้น้าทำหน่อไม้ดองไว้ขาย ขายได้ทั้งปีนะคะ กิโลละ40บาท ปีที่แล้วทำไว้ได้100กว่ากิโล ตอนนี้หมดแว้ววววว
ปล.ถ้าใครเคยไปเดินพิพิธภัณฑ์เกษตรเมื่อปีก่อนๆ จะเจอบูทส้มตำหน่อไม้ เปิดขายตอน10.00 เลิกขายตอนบ่าย2 ต้องโทรจองด้วยนะเออ 555

phensiri
seller
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:06:07 AM »

เมื่อก่อนสามีทำงานออฟฟิตนะคะ จันทร์-ศุกร์ ใส่สูท ผูกเนคไท หลายคนเรียกอาจารย์  วันหยุดเป็นพ่อค้าค่ะเคยมีคนในออฟฟิตถามว่ามาขายของแบบนี้ไม่กลัวภาพพจน์บริษัทเสียเหรอ ไม่อายเหรอ คำตอบคืออายทำไม แฟนจะให้เกียรติบริษัทด้วยการไม่ใส่เสื้อที่มีตราของบริษัทไปขายของเลย วันหยุดมันคือเวลาของเรา55 หน่อบงหวานเคยขนใส่ถังน้ำแข็งขึ้นมอไซค์ไปขายที่สำเพ็งด้วยนะ 50บาทนั่นคือครึ่งกิโลจ้ะ  ขายดียังกะแจกฟรี

phensiri
seller
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:24:35 AM »

เห็นโบโพสต์เรื่องไผ่ อย่าหลงเชื่อแล้วปลูกตามโบนะคะ อยากให้ดูตลาดแถวบ้านตัวเองด้วย และที่สำคัญคุณพร้อมแค่ไหนที่จะทำตลาดหน่อไม้เอง โบปลูกไผ่เยอะ เพราะคนอิสานกินหน่อไม้ แต่ชาวบ้านติดหน่อขม สวนไผ่โบเลยมีทั้งหน่อขม หน่อกินสด ประมาณว่าสร้างทางเลือกให้ลูกค้า เช่นถ้าจะทำซุบหน่อไม้ ต้องเป็นหน่อชนิดนี้ถึงอร่อย ถ้าจะแกงจืดต้องหน่อแบบนี้ ถ้าจะทำส้มตำต้องแบบนี้เท่านั้น  หน่อไม้มีหลากหลายสายพันธุ์มาก เราต้องลองชิมให้ได้ทุกตัว หรืออย่างน้อยเราต้องรู้ว่าตัวนี้ใช้ทำอะไรได้บ้าง เราถึงจะตีตลาดแตก เอิ้กๆ

phensiri
seller
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:34:53 AM »

อดีตอาชีพหลักของโบคือทำถุงผ้าดิบขายค่ะ ตอนนี้ก็ยังเป็นอาชีพที่หาเงินมาหล่อเลี้ยงครอบครัวอยู่แต่รับงานน้อยลง เงินไม่มีนะคะ อยากมีเวลาให้สวน    โบทำสวนกลางวัน ส่วนกลางคืนจะทำลายไว้พิมพ์ลงถุงผ้าค่ะ เย็บจักรไม่เป็นนะคะ ไปจ้างชาวบ้านที่เขาเย็บเป็นเย็บให้

kapompeek
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 09:41:28 AM »

เห็นโบโพสต์เรื่องไผ่ อย่าหลงเชื่อแล้วปลูกตามโบนะคะ อยากให้ดูตลาดแถวบ้านตัวเองด้วย และที่สำคัญคุณพร้อมแค่ไหนที่จะทำตลาดหน่อไม้เอง โบปลูกไผ่เยอะ เพราะคนอิสานกินหน่อไม้ แต่ชาวบ้านติดหน่อขม สวนไผ่โบเลยมีทั้งหน่อขม หน่อกินสด ประมาณว่าสร้างทางเลือกให้ลูกค้า เช่นถ้าจะทำซุบหน่อไม้ ต้องเป็นหน่อชนิดนี้ถึงอร่อย ถ้าจะแกงจืดต้องหน่อแบบนี้ ถ้าจะทำส้มตำต้องแบบนี้เท่านั้น  หน่อไม้มีหลากหลายสายพันธุ์มาก เราต้องลองชิมให้ได้ทุกตัว หรืออย่างน้อยเราต้องรู้ว่าตัวนี้ใช้ทำอะไรได้บ้าง เราถึงจะตีตลาดแตก เอิ้กๆ
เมื่อเกือบ3ปีที่แล้วผมขับแท็กซี่ไปซื้อไผ่จากพี่ตอนที่พี่โบอยู่เพชรเกษมประมาณ17ต้น... ตอนนี้ผมขยายได้ร้อยกว่าต้นยังรอปรับพื้นที่เพื่อปลูก. ตลาดในท้องถิ่นที่ผมอยู่ไม่มีใครรู้จักไผ่บงหวานมากนัก...ผมลองเอาหน่อบงหวานไปให้คนที่เป็นโรคเก๊าชิมลองดูเขาก็ติดใจแกงกินแล้วไม่ปวดหัวเข่าผมเลยโม้ใหญ่เลย ;Dผู้เฒ่าผู้แก่แถวนี้เป็นโรคเก๊ากันแทบทุกหลังคาเรือนแต่ยังอยากกินแกงหน่อไม้มากๆแต่อดกินเพราะกลัวปวดเข่ามันทรมาน..เขาบอก...ผมว่าหน่อบงหวานน่าจะตอบโจทย์ตรงนี้ได้...เห็นสวนไผ่ของพี่แล้วผมได้แรงบันดาลใจขึ้นอีกเยอะเลยครับ...ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 09:47:32 AM โดย kapompeek » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์