หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มไอที ขอเอาดีทางเกษตร...ขอศึกษาจากที่นี่..เป็นหลักเลยนะครับ  (อ่าน 11365 ครั้ง)
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 07:39:24 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=124561.0

ผมพูดไปเยอะแล้ว ก็แล้วแต่ท่านนะคับ ... ประเด็นที่ท่านเจอ ผมก็พูดในกระทู้นี้ไปแล้วเช่นกัน .... ทุกคนต้องเรียนรู้

Liked By: muslin2557

bobmarley2527
*

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 03:43:34 PM »

จะกลับมาอยู่บ้านต้องเจอคนพูดประชดแน่ๆ จะทำอะไรต้องเจอประเภท"เขาว่า"แน่นอนนน อิอิ

ถ้างั้นแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันตรงๆเลยนะ ไม่ต้องโลกสวย

1. จะลาออกจากงานแล้วจะเอาอะไรกินคับ หรือว่าให้พ่อแม่เลี้ยง พออยู่พอกินแล้วลูกเต้าจะเอาอะไรส่งคับ พ่อแม่เจ็บป่วยจะเอาจากไหน
2. ต้องการรายได้จากการทำเกษตรเดือนละเท่าไร อะไรเป็นรายได้หลัก หรือว่าเอาแค่พอเพียง
3. เลี้ยงกุ้งกับเลี้ยงหมู เลี้ยงกุ้งไม่รู้ แต่หมูผมว่ารอดยาก (เพราะขนาดบ้านผมมีโรงสียังแทบไม่รอด แล้วอย่าคิดโลกสวยเอาผักเศษผักที่ปลูกเลี้ยงนะคับ ไม่โตง่ายๆคับ )

อันนี้แนะนำไม่รู้จะทำตามหรือไม่นะ
ถ้าอยากออกจากงานมาอยู่บ้านจริงๆ ขอเวลา 5 ปี วางแพลนเลย ซื้อแม่วัวลูกผสมบรามัน ซัก 10 แม่ ปลูกเนเปียร์ให้พ่อแม่ดูไว้ให้ ตัวเองก็แวะกลับบ่อยๆ ได้ลูกตัวเมียก็เก็บไว้ ตัวผู้ก็ขายไป 5 ปีข้างหน้าผมว่าน้องน่าจะกลับมายุบ้านได้ตามฝันนะ พวกกุ้งเอย พืชผักเอย ตามที่เพจแชร์กัน ค่อยลองทำควบคู่ไปด้วยในตอนนั้นยังไม่สาย

ธีญาดา
*

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 04:48:27 PM »

ผมก็จบคอม เช่นกัน จบมาทำงานออฟฟิต ไม่ถึงปี  ที่แรกคิดว่าจะไม่ทำเลยแม่บอกไปลองวิชาดูก่อน ที่ทำงานนี้ก็ดีจังทำงานหนึ่งปีให้ไปเที่ยวต่างประเทศฟรี
แต่มันไม่ใช่อยู่ไปก็ไม่รวย (งานเข้ากะ) ค่ากิน ค่าห้อง ค่ารถ  นั่งรอแค่วันไหนเงินจะออก   ลังเล   
ออกมาใหม่ๆ คนแถวบ้านบอก บ้าป่าว เงินเดือน 20,000 -30,000 ลาออกมาเลี้ยงไก่ไข่ได้วันละ 100 บาท   ยิ้มกว้างๆ
ตอนนี้ ออกมาแล้ว 2 ปี 
ทำมาหลายอย่าง แล้วก็เลิกมาหลายอย่างเหมือนกัน    คนที่ประสบความสำเร็จ เค้าลองผิดลองถูกนับไม่ถ้วน
จะสำเร็จนั้นต้องลองทำครับ ปัญหาไม่เกิดปัญญาก็ไม่เกิด    ยิงฟันยิ้ม
สู้ๆครับ ยิงฟันยิ้ม     
suksit1412
*

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 10:46:14 AM »

ผมก็จบคอม เช่นกัน จบมาทำงานออฟฟิต ไม่ถึงปี  ที่แรกคิดว่าจะไม่ทำเลยแม่บอกไปลองวิชาดูก่อน ที่ทำงานนี้ก็ดีจังทำงานหนึ่งปีให้ไปเที่ยวต่างประเทศฟรี
แต่มันไม่ใช่อยู่ไปก็ไม่รวย (งานเข้ากะ) ค่ากิน ค่าห้อง ค่ารถ  นั่งรอแค่วันไหนเงินจะออก   ลังเล   
ออกมาใหม่ๆ คนแถวบ้านบอก บ้าป่าว เงินเดือน 20,000 -30,000 ลาออกมาเลี้ยงไก่ไข่ได้วันละ 100 บาท   ยิ้มกว้างๆ
ทำมาหลายอย่าง แล้วก็เลิกมาหลายอย่างเหมือนกัน    คนที่ประสบความสำเร็จ เค้าลองผิดลองถูกนับไม่ถ้วน
จะสำเร็จนั้นต้องลองทำครับ ปัญหาไม่เกิดปัญญาก็ไม่เกิด    ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้เป็นหยังไงบ้างครับ
ลงตัวยัง...การเลี้ยงไก่
ธีญาดา
*

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 04:29:49 PM »

ตอนนี้เป็นหยังไงบ้างครับ
ลงตัวยัง...การเลี้ยงไก่
ไก่ไข่เลิกเลี้ยงแล้วครับ หาไก่ยาก
หันมาเลี้ยงไก่บ้านแทนครับ ตลาดเยอะดี

Liked By: sompol
suksit1412
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 04:15:30 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ผมกลับมาทำงานออฟฟิศเหมือนเดิมได้ 1 ปีแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทุนผมไม่พอจริงๆ เข้ามาอัพเดทความคืบหน้า

Liked By: powerup26, dib2000, sompol
teppatut
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 08:52:02 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ผมกลับมาทำงานออฟฟิศเหมือนเดิมได้ 1 ปีแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทุนผมไม่พอจริงๆ เข้ามาอัพเดทความคืบหน้า
เริ่มใหม่น้อง ค่อยๆ ลงทุนไป ของอ้าย ตอนนี้เริ่ม เลิกปลูกมัน มาปลูกหญ้าเลี้ยงัวว ในแปลงหญ้าปลูก ไม้ใหญ่ ไว้ให้ลูกหลายไว้ใช้ มีเงินเก็บกะจัง ค่อยเฮ็ดไป
อ้ายเฮ็ดเกษตรมา 10 ปี ค่อยๆ มีความคืบหน้าไปเลื่อยๆ
suksit1412
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 01:37:46 PM »

ขอบใจหลายๆอ้าย

เริ่มใหม่น้อง ค่อยๆ ลงทุนไป ของอ้าย ตอนนี้เริ่ม เลิกปลูกมัน มาปลูกหญ้าเลี้ยงัวว ในแปลงหญ้าปลูก ไม้ใหญ่ ไว้ให้ลูกหลายไว้ใช้ มีเงินเก็บกะจัง ค่อยเฮ็ดไป
อ้ายเฮ็ดเกษตรมา 10 ปี ค่อยๆ มีความคืบหน้าไปเลื่อยๆ

Liked By: sompol
Mebutsa
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 03:57:20 PM »

หลายคนคิดเหมือนท่านเลยครับ ทำงานประจำน่าเบื่อจะออกไปทำเกษตร
ผมก็คนหนึ่งที่อยากออก ทั้งๆเงินเดือน4หมื่นกว่า ทำมาหลายปีไม่มีเก็บสักบาท
ตอนนี้ได้แค่วางแผนทำไปทีละอย่าง ให้พ่อและแม่ทำไว้รอ
 ตอนนี้มีควายรวมสิบตัว กำลังปลูกหญ้าหนึ่งไร่ และจะขยายเป็นห้าไร่ในเร็วๆนี้และวางไว้จะซื้อควายเพิ่มอีก4-5แม่
ขุดสระไว้หนึ่งลูกแล้ว
 ต่อไปจะวางแผนเลี้ยงสัตว์น้ำ ยังไม่รู้จะเลี้ยงอะไร คิดไว้กบ กะปลาไหล
ตอนนี้อยากออกแต่กลัวเรื่องทุน เลยต้องรอเงินก้อนสิ้นปี
ผมเชื่อว่าการวางแผนก่อนทำจริงน่าจะไปรอด คิดให้รอบคอบ
สู้ๆครับ
pattaratowing
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 08:24:44 PM »

พื้นฐานแต่ละคนต่างกัน ให้มุมมองที่ต่างกัน  ส่งผลให้มีวิธีการ ในการดำเนินงานที่ต่างกัน คนมีเงิน คนมีความรู้ คนมีประสบการณ์ คิดต่างกัน
คนเหล่านี้ หลายคนศึกษาให้มากจึงเริ่มที่จะทำ  หลายคนคิดว่าทำได้เลย คิดว่าหากมีปัญหามาเราต้องแก้ได้ 
จุดแตกต่างตรงนี้     บางคนคิด หากไม่มีปัญหาเราจะรู้ไหม ถ้าเราไม่เริ่มทำ 
                        บางคนไม่คิด ปัญหาที่ต้องแก้มันมี แต่มันมีขอบเขตไหม ควบคุมได้หรือไม่ ส่งผลกระทบต่อเรื่องอื่นอย่างไร
เห็นถึงความหลากหลายไหม

ธุรกิจการเกษตรไม่เคยตกเทรนดฺ์  เพราะคนต้องกิน แต่วิธีการทำเกษตร มันมีเปลี่ยน ยุคสมัยต่อไป จะมีโรงงานผัก เนื้อสัตว์จะถูกสร้างจากแล็บ  แต่ไม่ต้องคิดอะไรมาก  เกษตรธรรมชาติยังดำเนินไปได้ด้วยดี

แต่อย่างไร  รู้สถานะตัวเองดี วางแผนดี ควบคุมได้ มุ่งมั่นไม่ถอย  ไปได้ครับ อวยพร

Liked By: sompol, Sanguan1965
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์