หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มไอที ขอเอาดีทางเกษตร...ขอศึกษาจากที่นี่..เป็นหลักเลยนะครับ  (อ่าน 12872 ครั้ง)
suksit1412
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 05:13:45 PM »

ออ โทษทีนะครับ
ผมไม่ได้อ่านดูดีๆ กำลังดูทีละตัวอยู่ ถ้าทำได้สุดยอดเลย 555+

Liked By: sompol, muslin2557

นายต่อครับ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 10:01:37 AM »

เพื่อนๆครับ แฟนผมอยากปลูกเห็ด ช่วยแนะนำเห็ดสำหรับมือใหม่หัดปลูกหน่อยครับ

แนะนำครับถ้าอยากปลูกเห็ดแนะนำให้ศึกษาก่อนครับ เอาให้มีองค์ความรู้ก่อนครับจะได้จับต้นชนปลายถูก  ถ้ามีเวลาก็ศึกษาตาม Youtube เลยครับเอาตั้งแต่เพราะเชื้อเองเลย ศึกษาให้เยอะๆ ตอนแรกอาจจะซื้อมาลองเลี้ยงดูก่อนแต่ถ้าเลี้ยงแล้วรอด เพราะเชื้อเห็ดเองเลยครับเพราะไม่ยาก ลองศึกษาดูครับเป็นกำลังใจให้ครับ
suksit1412
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 03:03:05 PM »

คิดว่าจะหาลูกหมู มาเลี้ยงด้วยสัก 10 ตัว เพื่อนๆคิดว่าไงครับ มีใครพอมีไห้ผมไหม...ขอซื้อหน่อย
markonikove
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 08:41:00 PM »

คิดว่าจะหาลูกหมู มาเลี้ยงด้วยสัก 10 ตัว เพื่อนๆคิดว่าไงครับ มีใครพอมีไห้ผมไหม...ขอซื้อหน่อย

หมู คือประตูตายที่ง่ายที่สุดของการเกษตรกรรม ( ตายที่ง่ายที่สุด คือ เราหาเรื่องตายได้ง่ายที่สุด )

หมู  ถ้าใช้อาหารลดต้นทุน จะส่งผลเสียหายต่อคุณภาพเนื้ออย่างรุนแรง ราคาจะเป็นปัญหา  ... ถ้าผสมสูตรอาหารเอง เพื่อให้ได้คุณค่าเท่ากะอาหารถุง เราก็หนีไม่พ้นไปซื้อวัตถุดิบเขามา ในราคาที่เขากดเครื่องคิดเลขเอาไว้แล้ว ว่าขายให้เราในแบบเป็นวัตถุดิบ หรือ อาหารถุง ผลที่ได้ก็ราคาเท่ากันอยู่ดี

จะใช้อาหารถุงไปเลย ... ชีวิตเราก็เหมือนกับหมูใน กะทอ ที่รอให้นายทุนมันมาเชือดเรา .... ถ้านายทุน มันยังเอ็นดูเรา มันก็ปล่อยให้เราระเริงไปกะรายได้จากการเลี้ยงหมูไปก่อน ... วันดีคืนดี มันเห็นว่าเราเเริ่มเยอะเกินไปละ  ถ้าปล่อยให้เราเติบโตไปกว่านี้ จะเป็นอันตรายต่อมัน  มันก็ขึ้นราคาอาหารสัตว์ซัก 3 - 4 เดือน แล้วหลังจากนั้นก็ลดราคา หมู ในท้องตลาด .... แค่นี้เราก็ตายสนิท

เลี้ยงหมู กำไร 5 รุ่น ไม่เท่าขาดทุน 1 รุ่น ... นะจะบอกให้

Liked By: sompol
markonikove
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 08:57:35 PM »

เห็ด .... กำไร แบบวันต่อวัน ให้ผลหน่วยการลงทุนน้อยมากๆ  

เหมือน เอาเงินหมื่นมาลงทีเดียว จากนั้นก็เก็บเกี่ยววันละ ไม่กี่สิบ เก็บไปเรื่อยๆ ทุกวัน เก็บไม่หยุด แต่เก็บเป็นปีๆ ลอมเงินทีละ ยี่สิบ สามสิบ ห้าสิบ เพื่อให้ได้เงินหมื่นเราคืนมา

ถ้าเราเลือกวัตถุดิบไม่ดี เก็บมาก็หลายเดือนแล้ว ยังได้เงินเราคืนมาไม่ครบ อาหารในขี้เลื่อยดันหมดซะงั้น เก็บต่อไม่ได้อีก ... ขาดทุนซะงั้น

ในยุคเก่าๆ การคุมโรงเรือน  ระบบควบคุมสภาพแวดล้อม ระบบเทคโนโลยี ราคาแพงมากสำหรับเกษตรกร ... เป็นเรื่องเกินเอื้อมสำหรับเกษตรกรคนนึง .... เมื่อไม่มีปัญญา ควบคุมสภาพเเวดล้อมให้นิ่งได้ ก็ส่งผลเสียหายต่อก้อนเห็ด สุดท้าย ผลผลิตลด เก็บเกี่ยวไม่ได้ ..... ขาดทุน

แต่วันนี้ เทคโนโลยีเปลี่ยน ... Arduino พัฒนาตรงนี้มาให้เราใช้ เราก็เอามาใช้และพัฒนาซะซิ .... ระบบเซนเซอร์ ระบบเทคโนโลยีควบคุมสภาพแวดล้อม ราคาถูกลงมากๆ  ไม่ต้องใช้คนที่มีความสามารถสูงๆอีกต่อไป .... แค่เกษตรกร ก็ทำเองแบบ DIY  ในราคาถูกๆได้แล้ว

วัสดุอุปกรณ์ ก็นำเข้าจากจีนด้วยตัวเอง ไม่ต้องผ่านพ่อค้านกลาง ยิ่งราคาถูกเข้าไปใหญ่ ( แถมเด๋วนี้ Aliexpress ปรับระบบส่งของใหม่ ส่งทางไปรษณี ถึงบ้านเราได้เลย ไม่ต้องไปให้เขาส่งต่ออีกรอบแล้ว )

ท่านจบ ไอที มาผมว่าตรงนี้เข้าทางท่านอย่างแรงเลยนะนั่น ....

ปล. พัฒนาเสร็จแล้วเอามาแบ่งปันกันมั่งนะคับ ร่วมกันสร้าง ร่วมกันพัฒนา เพื่อสร้างประเทศชาติให้เจริญ

ปล. โปรเจค ของผม รอทดลองใช้งานจริงซักระยะ แล้วจะเอามาแบ่งกัน เพื่อพัฒนาประเทศชาติร่วมกันคับ
suksit1412
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 09:41:29 PM »

ได้เลยครับ กำลังศึกษาอยู่

Liked By: tomnoynew
suksit1412
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 01:46:06 PM »

ฝากติดตามเพจ ตามมาดูมือใหม่ลุยสวน แนะนำด้วยนะครับ
https://www.facebook.com/%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%95%E0%B8%A3-%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9D%E0%B8%B1%E0%B8%99-960433037368574/
suksit1412
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:32:23 PM »

อิสานข่อย..เอ๊ย
แต่ก่อนเคยหลากหลายล้น ไปก่นปูได้ฮอดกบ
เต้นโคบๆเลาะโพนหว้า หัวนาพุ่นจั่งแมนหลาย
คือมาตายเหมิดจ้อย ย้อนคนคอยฉีดยาใส่
ไล่แมลงโตน้อยๆ ปูปลาสร้อยกะตายนำ

อยากเห็น...เด้
อยากเห็นคนมีความฮู้ มาฟื้นฟูความรู้ใหม่
บ่ต้องใช้ยาฆ่าหญ้า หันมาใช้เกษตรอินทรีย์
ชีวภาพที่เขาเว้า ไห้นำมาพัฒนาต่อ
สร้างความรู้ให้เพียงพอ บ่ต้องใช้เคมีนั้น..
สารปนเปื้อนมาฮอดคน สิตายซ้ำแมนนำกัน พี่น้อง...เอ้ย
https://www.facebook.com/%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%95%E0%B8%A3-%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9D%E0%B8%B1%E0%B8%99-%E0%B8%9F%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%A1-960433037368574/

http://www.mx7.com/i/51b/nh2d3Y.jpeg[/img]]

เริ่มต้น หาข้อมูลผู้ขาย

Liked By: muslin2557, jew007
markonikove
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 08:30:44 AM »

คือ .... ไม่ได้จะดูถูก ไม่ได้จะปากเสีย ไม่ได้จะปรามาศอะไร  .... แค่เห็นแล้วเป็นห่วง

..... ผมว่า น้อง ก็เหมือนก็เหมือนๆกับคนอีกนับหมื่นคน นับแสนคน ( หรือาจจะนับล้านเลยก็ได้ )  ที่ออกจากเมืองมาได้ซักพัก ก็ต้องกลับเข้าเมืองไปรับจ้างเขากินดังเดิม ทั่วๆไปนั่นแหละ .....

น้องรวยแล้ว หรือ พ่อแม่ น้องรวยจนน้องแค่ใช้ชีวิตไปวันๆ โดยไม่ต้องทำอะไร หรือ มีรายได้อะไรเข้ากระเป๋า แม้แต่บาทเดียวก็อยู่ได้สบายโดยไม่เดือดร้อน หรือยังคับ ..... ถ้ายัง ถ้าน้องยังต้องทำมาหากิน หาเงินเลี้ยงครอบครัว  ยังต้องใช้เงินซื้อหาจับจ่ายใช้สอยต่างๆอยู่

ฟันธงคับ ว่าน้องไปไม่รอด ..... ผมเตือนตั้งแต่แรกสุดของโพสท์ในกระทู้นี้แล้วว่า   รับข่าวสารลวงๆจากสื่อ แล้วฝันหวานตามสื่อ  มีแต่ตายกับตาย  

น้องทำแบบนี้สำเร็จ มีทางเดียวเท่านั้นครับ คือ เปิดเป็นท่องเที่ยว ให้คนมาดูสิ่งที่น้อง โกหกใครๆว่าทำสำเร็จ หรือ ทำแบบนี้จริงๆ ทั้งที่ไม่ได้ทำหรอก แค่หลอกแดรกเขาไปวันๆ .... ยิ่ง น้อง คอนเนค กับสื่อต่างๆ  หรือ ส่วนราชการเพื่อให้เขามาศึกษาดูงาน  โดยรายได้หลักมาจาก งบพัฒนาท้องถิ่น งบศึกษาดูงาน  .... นั่นแหละคับถึงจะรุ่ง .... โดยมีคนแบบน้องนี่แหละ เข้ามาดูงาน แล้วก็กำเงิน ออกมาตายที่บ้านนอก แบบที่น้องกำลังจะเป็นอยู่

...... หรือไม่ก็รวยแล้ว จนไม่ต้องหาเงินใช้อีกต่อไป ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 08:40:17 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 08:34:18 AM »

เสียดาย คนรุ่นใหม่ๆ ที่มีความรู้ความสามารถมากมาย ที่ทุกคนมีความฝัน มีความมุ่งมั่น .... แต่ขาดประสบการณ์ ให้เขาหลอกจนชีวิตต้องล่มลงไป

หากคนเหล่านี้ เขาไม่ถูกหลอกให้ออกมาทำเกษตรในแนวทางที่ผิด  .... พวกเขาจะเป็นกำลังสำคัญยิ่งในการพัฒนาภาคเกษตรกรรมของประเทศไทยให้เจริญก้าวหน้าได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียว

.... หรืออย่างน้อยก็ได้มีโอกาสก้าวหน้าในชีวิต มีหน้าที่การงานดีๆในฐานะมนุษย์เงินเดือนในเมือง  .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 08:38:05 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
suksit1412
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 11:06:54 AM »

นี่ผมโดนหรอกมาตลอดรึนี่..อ่านแล้วผมใจเสียเลยพี่..ที่จริงผมแค่อยากทำงานไกล้บ้าน ได้ไปมาหาสู่ดูแลท่านบ้าง
อาจจะแค่พักสมอง ไปทำเกษตร ปล่อยปลา เลี้ยงไก่ ปลูกผัก ไว้เป็นแนวทางไห้พ่อแม่ดูแลต่อไป
ผมยังไม่ทิ้งงานไอทีหรอก แต่อาจจะหางานไกล้บ้านหน่อย วันหยุดจะได้ไปดูสวน กินข้าวกับครอบครัวบ้างครับ
"พ่อแม่ผมก็เป็นชาวนา ปลูกข้าว อ้อย มันสำปะหลัง ทำงานเกษตรส่งผมและน้องเรียนจนจบปริญญานะครับ ทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่"
(ผมหมู่บ้านผมก็ทำไร่ทำสวนทั้งหมู่บ้าน เกษตรคงไม่แย่ขนาดนั้นหรอกครับ)

markonikove
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:27:56 PM »

ที่โดนๆ กันมานั่นก็ลูกเกษตรกรกันทั้งนั้น ...

Pinho
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 03:07:46 PM »

มั่นใจในตัวเองครับ   ยังไงก็ทำได้หากคุณมั่นใจ เมืองไทยเมืองเกษตร ถ้าไม่ดีในหลวงท่านคงไม่สอนไม่บอกไม่ทำให้ดูมาถึงขนาดนี้  แต่ทุกอย่างมันต้องค่อยเป็นค่อยไป ต้องอดทน มันเห็นผลช้า อย่าคิดฝันเกินความจริงๆกับตัวเงินที่เขาพูดกัน ต้องลองเองทำน้อยๆ เริ่มๆน้อยเพื่อสร้างประสบการณ์ของตัวเอง

อย่างที่เขาโปรโมทอะไรเขาทำได้จริง แต่......ต้องคิดด้วยกว่าเขาจะได้ขนาดนี้ล้ม มาที่ครั้ง พราดมากี่หน ถึงจะสำเร็จแบบที่มาโชว์ ไม่ใช่ทุกคนจะดวงดีประสบความสำเร็จหมด  อยากเลี้ยงหมูแนะนำลองดู 1ตัวพอ  อยากปลูกเห็ดลองดูซัก100ก้อน ก้อนละ6-7 แค่นั้นหากแพงกว่านี้คิดดีๆก่อน   ทำอะไรไม่ต้องรีบ  แนะนำว่าลองปลูกผักโตไว ปลูกสลับ รอบอย่าให้ในแปลงไม่มีของเก็บ  มีตังค์ใช้อยู่ชนบทก็เหลือเก็บ ถึงน้อยแต่ถ้าประหยัดก็เพียงพอ ตามหลักปรัชญาพอเพียง  นะครับ ทำทีละอย่างสองอย่าง อย่าเพิ่งรีบ กำๆๆๆอะไรอย่างมันจะไม่หมด คนอื่นที่เขาทำเขาก็ทำทีละอย่างแต่เราไปเห็นตอนเขาทีพร้อม    หมูเลีย้งไม่ยากหรอก จะขุนหรือจะเลี้ยงแม่ ถ้าเลี้ยงแม่ ต้องศึกษาให้ดี อัตราการอยู่รอดของลูกหมูนั่นคือกำไร หมูตายง่ายมาก ถ้าเลี้ยงแม่แล้วเลี้ยงลูกขุนขายพอได้แต่ ต้องลดต้นทุนนะลองไปติดต่อร้านแถวบ้าน ขอเศษอาหาร ไปตลาดขอเศษผัก อย่าอายทำกิน มีกินแน่นอน  ส่วนเห็ด ถ้าลงเยอะมันจะขาดทุนเก็บไม่ทันต้นทุนที่ลงไป หากอยากมีกำไรแนะนำทำเห็ดฟางหรือทำก้อนเองซื้อเชื้อมาเขี่ยครับ ศึกษาก่อน   (ให้มากแต่แถวบ้านจบวิศวะทำดรงงานยังออกมาทำก้อนเห็ดขายได้ไม่ยาก)

คนเรามีต้องการปัจจัยสี่  อาหารถ้าทำเกษตรยังไงก้มีกินกินของตัวเอง  เครื่องนุ่งห่มใช้เท่าที่มีก็เพียงพอ ที่อยู่อาศัยบ้านไม่ต้องเช่าข้าวไม่ต้องซื้อ ยารักษาโรคผักผลไม้ปลูกกินเองเป็นยาของคุณเอง    ศึกษาการทำของใช้พวก ยาสีฟัน สบู่  ยาสระผม น้ำยาซักผ้า เพราะยังไงก้ต้องซื้อใช้หากหมด ถ้าทำเองคงลดต้นทุนในครัวเรือนได้   

อย่างกุ้งที่ซื้อมา1000 บาท ผมเองคิดว่ามันไม่สมควรนะแต่ซื้อมาแล้วช่างมันครับ ต้องสู้  หากคุณไม่มีทุนมากพอ ลดค่าใช้จ่ายก่อน น่าจะซื้อตัวเล็กๆลองมาเลี้ยงหากรอดจะได้ปริมาณมากกว่า ครับ

จะเลี้ยงไก่ก่อนเลี้ยงต้องศึกษาโรคของมันมันจะตายไหมเป็นยังไง วิธีการยังไง  เพื่อให้มันรอดเราไม่ขาดทุน แต่ไข่ยังไงก็ขายได้แต่กำไรน้อยหน่อย หากขายตามหมู่บ้านก็ขายได้ เพราะผมก็ขายได้ แต่ลดต้นทุนหาอะไรก็ได้มาผสมให้มันกินกับอาหารลดอาหารข้น แต่ต้องฝึกมันแต่เล็กอย่าไปซื้อไก่พร้อมไข่นะครับ

เลียงปลา อยากขายได้กำไรก็ไม่ยาก แต่ถ้าเลี้ยงอาหารเม็ดคงขาดทุนหรือเฉียดเกือบขาดแน่นอน เลี้ยงธรรมชาติหาวัสดุเหลือๆตามตลาดมาให้มันกิน หากไม่มีก็ตามธรรมชาติ การแปรรูปสำคัญ ปลาสวายโลละ10กว่าบาทพอทำชิ้นตากสักหน่อย 30-40 ทำเกษตรต้องแปรรูป  หากลงทุนสูง ไม่งั้นก็ต้องลดต้นทุนให้ต่ำ เจ้าของกระทู้ต้องหาวิธี     ปลูกเห็ดขายดอก โลละ30-40 แต่ปลูกเห็ด    แปรรูปน้ำพริก ไอติม ยำ ชามกระปุกละ50 กระบุกละ30 ฯลฯ

ผมเชื่อนะครับว่าภาคอิสานอุดมสมบูรณ์มาก แต่ขาดการจัดการที่ดี  แต่หากทำเกษตรแล้วยังไม่รุ่ง อย่าเพิ่งถอย มันต้องให้สุดครับ เริ่มที่ใจ

แนะนำเลยว่าปลูกผักผลไม้อายุสั้น ขาย แต่ต้องคิดว่าระหว่างนั้นจะมีรายได้อะไร   เพราะทำเกษตรทำอย่างเดียวไม่รอด แต่จะต้องเหนื่อย แต่ดูจากอายุ ขยันทำตอนนี้ต่อไปสบาย ๆ       แถวบ้านผม มีเกษตรกรมาพูดว่า   ปลูกมะขามสามต้นได้เงินกว่าผมก็เฉยๆ เพราะสวนผมมันสมรมณ์ มันมีเกือบทุกอย่าง

ปลูกข้าวไม่ฉีดยาใส่ปุ๋ย  80ถัง       คนผ่านไปมา พูดว่าจะได้ข้าวเหรอ หญ้าเยอะแบบนี้     กินหญ้าแล้วแบบนี้ พอเกี่ยวมา80ถัง ผมว่าเขาสิกินหญ้า55+

ข้าวก็ฝากไว้กิน  กินก่อนเหลือขาย ไม่ใช่ชาวนาสมัยนี้ปลูกข้าวขาย ไปซื้อข้าวกิน คิดได้ยังไง   ตลกมาก

ทำอะไรคนเดียวมันเหนื่อยนะครับถ้าไม่มีเพื่อนหรือใครช่วยอย่าเพิ่งท้อละ    แค่ทำแปลงผักสักยาว10เมตรกว่าง1.3เมตรดูแปลงก่อนครับ  แต่มันดีกับตัวคุณนะร่างกายคุณจะแข็งแรง   ถ้าเปรียบกับคนรุ่นเดียวกัน 

ถ้ากลัวก็ทำควบคู่กับไปยังไงก็รุ่งครับ    แต่งานชนชทหยุดเสาร์อาทิตย์จะหายาก     ไม่งั้นต้องทำธูรกิจเองคับ

เมืองไทยเมืองเกษตรประเทศของคนไทย ไอพวกต่างด้าวเข้ามาก็เพราะคนไทยขายชาติ    ไม่มีประเทศอยู่จะรู้สึกทำเกษตร เรียนเกษตรไม่เคยทำให้ใครอดตายแน่นอน   ผมเชื่อ เกษตรกรถ้าประหยัดมีเงินมากว่าพนักงาน รัฐเอกชน หรือราชการด้วยซ้ำ      มันขึ้นอยู่กับการจัดการของตัวเองไป

ขอให้โชคดีผมจะมาติดตามนะครับ อายจัง อายจัง อายจัง

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
ืืlerm
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:12:08 PM »

นี่ผมโดนหรอกมาตลอดรึนี่..อ่านแล้วผมใจเสียเลยพี่..ที่จริงผมแค่อยากทำงานไกล้บ้าน ได้ไปมาหาสู่ดูแลท่านบ้าง
อาจจะแค่พักสมอง ไปทำเกษตร ปล่อยปลา เลี้ยงไก่ ปลูกผัก ไว้เป็นแนวทางไห้พ่อแม่ดูแลต่อไป
ผมยังไม่ทิ้งงานไอทีหรอก แต่อาจจะหางานไกล้บ้านหน่อย วันหยุดจะได้ไปดูสวน กินข้าวกับครอบครัวบ้างครับ
"พ่อแม่ผมก็เป็นชาวนา ปลูกข้าว อ้อย มันสำปะหลัง ทำงานเกษตรส่งผมและน้องเรียนจนจบปริญญานะครับ ทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่"
(ผมหมู่บ้านผมก็ทำไร่ทำสวนทั้งหมู่บ้าน เกษตรคงไม่แย่ขนาดนั้นหรอกครับ)
  น้องต้องถามตัวเองว่าต้องการอะไรครับ ถ้าเรื่องเงิน ได้ลดลงเเน่ๆ เเต่ถ้าความสุขพี่ว่ามีมากเเน่นอนเพราะเราได้อยู่กับครอบครัวเรามีพ่อเเม่เป็นกำลังใจ เชื่อมั่นในตัวเองเเละอดทน ทำได้เเน่นอน
vaja
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:44:36 PM »

สู้ๆๆๆ ครับเป็นกำลังใจให้
suksit1412
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 11:04:42 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ ที่ไห้กำลังใจ ไห้ความรู้และเตือนสติ เป้าหมายผมคือความสุขที่แท้จริง
ผมตัดสินใจออกจากงานแล้วครับ ไม่ไหม กะจะพักสมองทำเกษตรสัก 2-3 เดือน ค่อยหางานไกล้บ้านทำครับ

Liked By: teppatut, sompol
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์