หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มไอที ขอเอาดีทางเกษตร...ขอศึกษาจากที่นี่..เป็นหลักเลยนะครับ  (อ่าน 13569 ครั้ง)
suksit1412
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 05:53:19 PM »

ยิงฟันยิ้ม สวัสดีครับ ชื่อต้น นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ผมเกิดที่ อ.ศรีธาตุ จบปริญาตรีคอมพิวเตอร์   อายจัง
มาทำงานออฟฟิศ ด้านไอที ดูแลระบบคอมพิวเตอร มา4ปีกว่าๆ  แลบลิ้น ตกใจ
ผมรู้สึกเหนื่อยหน่ายซะแล้ว ก็เลยปรึกษากับแฟน จะกลับไปอยู่บ้าน
 เศร้า ติดตามเพื่อนๆในเว็บนี้มานาน...เก็บเกี่ยวความรู้ก็พอสมควร   เจ๋ง
ผมคิดว่าคงจะถึงเวลาแล้ว ที่จะเปลี่ยนจากทำงานห้องแอร์เย็นๆ เพื่ออาบแดดไห้ตัวดำบ้าง อิอิ
จึงตัดสินใจลาออกจากงาน แต่ผมยังไม่ไห้แฟนออกพร้อมกัน อยากไห้อะไรมันชัวร์หรือลงตัวก่อน ค่อยจะไห้เขาออก กลัวพลาดไม่เหลือตังสักบาท//
 ยิ้ม ยิ้ม จะเริ่มทำเกษตรแบบเต็มรูปแบบ ต้นเดือนมีนานี้แล้วนะ อย่าลืมติดตามไห้กำลังใจด้วยนะครับ  อายจัง อายจัง
ว่าแต่ ผมยังตัดสินใจไม่ได้ ว่าจะเลี้ยงอะไรเป็นหลัก ที่สามารถ สร้างรายได้ ทำเงินไห้ครอบได้ดีที่สุด แบบพลิกชีวิตไปเลย...(ความฝัน)  รูดซิบปาก รูดซิบปาก
แต่ที่แน่ๆ ผมจะปลูกและเลี้ยงหลายๆ แบบผสมผสาน อย่างเท่าที่ทำได้
 ยิ้ม ยิ้ม........ฝากเนื้อฝากตัว ช่วยแนะนำเกษตร (มือใหม่) ด้วยนะครับ........ ยิ้ม ยิ้ม

อายจัง ดูหนังหน้าคนจะทำสวนสิครับ จะไหวไหมน้อ อายจัง

ความฝันของผมตอนนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 10:58:16 AM โดย suksit1412 » บันทึกการเข้า

worraphot
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:59:02 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ทำเรีมจากน้อยไปหามากด้วยการขยายพันธ์เองจะทำให้เกิดความมั่นใจเพีมขึ้นหากสำเร็จ เมือสำเร็จมั่นใจดีแล้วใส่เค็มสูบเลยครับ
Rock Lak Lak
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 10:00:15 PM »

เป็นกำลังใจสำหรับผู้กล้า แต่ค่อยๆเดินนะครับ ถนนเส้นนี้ขวากหนามมันเยอะจนอาจจะหมดกำลังใจก็ได้ครับ

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
suksit1412
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 12:55:20 PM »

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ
นายต่อครับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 01:59:57 PM »

ผมก็กำลังวางโครงสร้างจะทำเกษตรเหมือนกันครับ แต่ผมคงจะเริ่มปี 60 ขอเก็บทุนก่อนสักปี อยากเดินตามคำสอนพ่อหลวงครับพอเพียง พึ่งพาตัวเองครับ  ผมก็จบวิศกรรมคอมพิวเตอร์มาครับ  แต่รู้สึกว่าการแข่งขันในเมืองหลวงชั่งยากลำบากครับ หาเงินมาได้ก็มาชื้อข้าวกินทั้งที่เป็นลูกชาวนา ก็เลยคิดว่าขอกลับไปพัฒนาบ้านเกิดดีกว่าครับ  เอาใจช่วยเกษตรรุ่นใหม่ทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 02:02:22 PM โดย darkstory » บันทึกการเข้า
suksit1412
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 02:33:21 PM »

ผมก็กำลังวางโครงสร้างจะทำเกษตรเหมือนกันครับ แต่ผมคงจะเริ่มปี 60 ขอเก็บทุนก่อนสักปี อยากเดินตามคำสอนพ่อหลวงครับพอเพียง พึ่งพาตัวเองครับ  ผมก็จบวิศกรรมคอมพิวเตอร์มาครับ  แต่รู้สึกว่าการแข่งขันในเมืองหลวงชั่งยากลำบากครับ หาเงินมาได้ก็มาชื้อข้าวกินทั้งที่เป็นลูกชาวนา ก็เลยคิดว่าขอกลับไปพัฒนาบ้านเกิดดีกว่าครับ  เอาใจช่วยเกษตรรุ่นใหม่ทุกท่านครับ

ความคิดคุณคล้ายๆผมเลย น่าจะหัวอกเดียวกัน ตอนนี้ไม่ไหวแล้ว สุขภาพจิตเริ่มแย่ สิ้นเดือนนี้ก็จะเริ่มทำไปเรื่อยๆ ข้าวก็มีกิน บ้านก็มีนอน จะมาลำบากอยู่ทำไม พัฒนาสิ่งที่เรามีไห้ได้ สู้อยู่ตรงนั้นดีกว่าครับ เป็นกำลังให้ครับ

Liked By: sompol
markonikove
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 08:59:01 PM »

บางทีเรารับ propaganda ผ่านสื่อต่างมา แล้วคิดว่าตรงนี้มันสวนหรู แต่เอาเข้าจริงๆ มันอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่เราวาดฝันก็ได้นะคับ

การมองสิ่งที่อยู่ไกลๆ ผ่านสายตาคนอื่น ที่เขาเอามาบอกเล่าเราอีกต่อนึง กับ การที่เรามาอยู่ตรงนั้น มันอาจจะต่างกันก็ได้นะคับ

ชีวิตมนุษย์เงินเดือน ถูกกดดันด้วยภาระหน้าที่ ของงานที่ ถึงเวลาต้องทำ มีงานส่งมาให้ต้องรีบคว้า ( ไม่งั้นเขาจะหาคนอื่นมาทำแทนเรา )  เจ้านายก็จะเอาแต่ตัวเลข เพื่อนร่วมงานก็จะรอแย่งงานเรา

ทำงานทั้งวันเพื่อเอาเงินแลกกับ ค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน ที่ต้องเอาเงินจากน้ำพักน้ำแรงเรามาจ่าย  มองดูตัวเลขรายได้เหมือนจะสวยหรู เงินทองฟู่ฟ่า แต่เงินที่ได้มาก็ต้องควักจ่ายออกไป

ชีวิตประหนึ่งว่า เราเป็นเพียงสิ่งไร้ตัวตนใน โลกใบนี้ ที่ล่องลอยอยู่ในห้วงแห่งกาลเวลาเพียงเพื่อให้ช่วงชีวิตเราผ่านพ้นไปวันๆนึง  ในกิจวัตรประจำวันแบบซ้ำๆเดิมๆ  วนๆ เวียนๆ อย่างไร้ซึ่งจุดหมายแห่งชีวิต

เช้าลืมตาตื่นบนที่นอนสี่เหลี่ยม  ในห้องสี่เหลี่ยม  อาบน้ำ แต่งตัว แล้วรีบกุลีกุจอ ออกมายังทางเดินสี่เหลี่ยม  สู่ถนนหนทางสี่เหลี่ยม เพื่อมานั่งทำงานในโตะสี่เหลี่ยม  เอกสารแผ่นกระดาษสี่เหลี่ยม เพื่อให้เวลาล่วงผ่านเลยไปถึงตอนเที่ยง  ก็ออกมากินอาหารบนโตะสี่เหลี่ยม .... พอตกเย็นก็ต้องกลับไปยังห้องสี่เหลี่ยม เพื่อรีเซท วงจรชีวิต ให้วนลูป กลับสู่วิถีเดิมๆ วนๆ ซ้ำๆ ในห้วงเวลาอันว่างเปล่าแห่งชีวิต
..........

บางที สิ่งที่เรามองเห็นจากความฝัน กับสภาพกดดันที่เราต้องจำทน มันอาจจะมีบางแง่มุมที่เลวร้ายไม่ได้ต่างกันเลย
suksit1412
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 10:36:21 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ลังเล ลังเล อายจัง อายจัง อายจัง
jarungkit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 12:28:33 AM »

งานนี้ไม่หมูนะ แต่อย่างไรก็สู้ๆนะครับ เมื่อตัดสินใจแบบนี้แล้ว

แต่ถ้ายังไม่ลาออกจากงาน ขอให้ทำงานต่อไปดีกว่า แต่กันเงินเดือนส่วนหนึ่งทำเกษตรทางไกล โดยใช้เทคโนโลยีเข้ามาช่วย สมัยนี้ต้นทุนต่ำและถูกลงมามากแล้ว ระบบต่างๆวางไว้กึ่งอัตโนมัติ เข้าไปดูบ้างในวันหยุดอาจมีคนคอยดูแลบ้างในการแก้ปัญหา ทำควบคู่ไปก่อนสร้างทุนในสวนให้สมดุลและทำรายได้ส่วนเกินจากการหักค่าใช้จ่าย

ไม่ว่าพืชและสัตว์เลี้ยงล้วนมีต้นทุน ระยะเวลา บางอย่างต้องดูแลเยอะ และต้องมีปัญหาให้แก้ตลอด

ถ้าคิดว่าองค์ความรู้ เทคนิคต่างๆ ครบถ้วนแล้วก็ลุยเลย โชคดีครับ
markonikove
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 01:08:52 AM »

Arduino mini สั่งจากจีน ตัวละ 60 - 70 บาท

Carmera module ตัวละ 60 - 70 บาท

Sim800 module ตัวละ 500 บาท

เนท รายเดือน ระบบโทรศัพท์ 230 บาท ( เอามาต่อกับ sim module  )

vibration sensor module ตัวละ 40 บาท

pir sensor module ตัวละ 30 บาท

Soil moisture sensor ตัวบะ 40 บาท

Thermistor ntc ตัวละ 2 บาท

LDR ตัวละ 2 บาท

Air humidity sensor  ตัวละ 30 บาท

DC pump ตัวละ 100 บาท

Relay module ตัวละ 20 บาท

อ๊อปโต้ ตัวละ 2 บาท

รีซิสเตอร์ ตัวละ 0.5 บาท

จำเวบไม่ได้ละ ที่ใช้เขียน แอปสั่งงาน Arduino ผ่านมือถือ
markonikove
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 01:14:26 AM »

ตอนนี้จีน และ ญี่ปุ่น เข้ามาเช่าที่ดินประเทศเพื่อนบ้านเรา ด้วย สัญญาทาส 50 ปีเพื่อทำเกษตรกรรม เทคโนโลยี ขั้นสูงแบบ ใช้เซนเซอร์ ตรวจจับสภาพแวดล้อม ในการควบคุมการบริหาร การดูแล แบบความแปรปรวนต่ำ เพื่อให้ พืช หรือ สัตว์ เติบโตได้อย่างลงตัว และต่อเนื่อง ไม่มีชงัก เพราะสภาพแวดล้อมเปลี่ยนแปลง

ถ้าเราไม่พัฒนาตาม .... มีตายโหงกันมั่งแน่ๆ

ตอนนี้ ภาคเกษตรกรรมของเรา ขาดแคลน บุคคลากรทางด้าน  ไอที ที่จะช่วยพัฒนาโปรแกรมควบคุมอุปกรณ์ และ เซนเซอร์ ต่างๆ ในการควบคุมสภาพแวดล้อม
superboyed
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 08:54:58 AM »

สวัสดีครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ... พอดีผมก็พึ่งทำเกษตรครั้งแรกเหมือนกันครับ อยู่โรงงาน 3-4 ปี แล้ว ก่อนหน้านี้ก็ทำงานในห้างสรรพสินค้า 5 ปี รู้สึกว่าปวดหัวครับ ประเมิณตัวเองแล้วคิดว่าเครียดมาก ก็เลยตัดสินใจว่าจะไปทำเกษตรดู .... พึ่งปลูก ไผ่เลี้ยงหวาน ประมาณ 100 กอครับ(ธ.ค. 58) กลับบ้านปีไหม่ ไม่ไปใหนเลยครับ อยู่สวนไผ่อย่างเดียว ตอนนี้ลาออกจากงานแล้วครับ กลับบ้าน สิ้นเดือนครับ หาข้อมูลข่าวสารและปรึกษาพี่ๆ จากเกษตรพอเพียงตลอด ยังไงก็เป็นกำลังใจให้กันและกันด้วยนะครับ ...... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
suksit1412
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 10:56:49 AM »

สู้ๆ สู้ไปด้วยกัน ตอนนี้ก็เคลียดมาก ยิ่งจะออกจากงาน งานยิ่งเคลียด อยากออกเร็วๆ ไม่รู้จะทนถึงสิ้นเดือนไหม คนใหม่ก็ยังไม่มาแทน ใบลาออกก็ยังไม่อนุมัติ
suksit1412
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 01:00:49 PM »

Arduino mini สั่งจากจีน ตัวละ 60 - 70 บาท

Carmera module ตัวละ 60 - 70 บาท

เนท รายเดือน ระบบโทรศัพท์ 230 บาท ( เอามาต่อกับ sim module  )

vibration sensor module ตัวละ 40 บาท

pir sensor module ตัวละ 30 บาท

Soil moisture sensor ตัวบะ 40 บาท

Air humidity sensor  ตัวละ 30 บาท

จำเวบไม่ได้ละ ที่ใช้เขียน แอปสั่งงาน Arduino ผ่านมือถือ

นี่คื่ออะไรครับ ตอบผิดหัวข้อป่าว
suksit1412
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 01:08:42 PM »

เพื่อนๆครับ แฟนผมอยากปลูกเห็ด ช่วยแนะนำเห็ดสำหรับมือใหม่หัดปลูกหน่อยครับ
markonikove
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 04:17:32 PM »

นี่คื่ออะไรครับ ตอบผิดหัวข้อป่าว

เรียนไอทีมา ลองศึกษาอุปกรณ์เทคโนโลยีพวกนี้ไว้นะคับ เพราะวันนี้มันจะเป็นตัวแปรหลัก ที่จะทำให้เราก้าวไปข้างหน้าได้

ถูกหัวข้อแน่นอนคับ ... เพียงแต่ท่านจะมีความสามารถเอามันมาใช้ประโยชน์ได้แค่ใหน

ปล. เพาะเห็ด ใช้อุปกรณ์พวกนี้ช่วย จะลดต้นทุน และเพิ่มผลผลิต ได้โขเลยนะ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์