หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยแลกเปลียนหาซื้อที่ทำการเกษตร์?  (อ่าน 4099 ครั้ง)
guang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 11:06:21 AM »

ตั้งกระทู้นี้ไม่มีอะไรมากก็ไปดูที่ดินทำการเกษตรปลูกต้นไม้กันครับเลยคิดว่าอยากเอามาแชร์กันครับ
มีพี่ๆคนไหนมีเรื่องที่ไปเจอมาก็เอามาเหล่าไห้ฟังหน่อยครับเจออะไรมาบ้างครับ...?

pongsakmake
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:44:41 PM »

จากประสบการณ์ การซื้อที่ดินร่วมกัน  ก็มีข้อดีข้อเสียครับ แต่ผมตัดสินใจมาซื้อร่วมกัน เพราะไม่อยากเหงา 555

ข้อดี
  1.สำหรับคนที่ไม่ต้องการที่ดินแปลงใหญ่นัก(เป็น 10 ไร่ขึ้นไป) มีโอกาสได้ที่ดินง่ายขึ้น

2.ที่ดินแปลงเล็กมักมีราคาต่อไร่สูงกว่าแปลงใหญ่มาก

3.ประหยัดค่าใช้จ่ายบางอย่างลงได้ถ้าวางแผนดีๆ ทำพร้อมกัน  เช่น ขุดบ่อ  ขุดน้ำบาดาล (อันนี้อาจจะมีปัญหาภายหลังถ้าตกลงกันไม่ดี)

4.ถ้ามีสักคนไปอยู่ในพื้นที่เลยก็จะยิ่งดีเพราะพอจะฝากฝังกันได้บ้าง

5.สำหรับบางท่านที่ซื้อแล้วยังไม่ไปอยู่เลย(ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้) ก็จะไม่เหงา

6.หลายคนก็จะมีความรู้ความถนัดกันคนละด้านก็จะมาช่วยแชร์กันได้ เช่น บางท่านพอเคยทำสวนมาบ้างก็จะมีความรู้เรื่องการเพาะปลูก  บางท่านเป็นวิศวกร ก็อาจจะมีความรูเรื่องปํ๊ม ระบบรดน้ำ การก่อสร้าง เป็นต้น  บางคนถนัดเรื่องการตลาด เผื่อจะแนะนำวิธี ค้าขายได้

7.หลังจากผมได้มาซื้อกับเพื่อนๆรวมกัน 4-5 คน รู้สึกว่าการมาสวน เพื่อสร้างมันขึ้นมาเป็นเรื่องสนุก  ได้มาเจอคนที่มีแนวคิดคล้ายๆกัน  ตอนแรกเคยจะไปซื้อเดี่ยวๆ ถ้าซื้อไปคงเหงา 555

ข้อเสีย

1.เนื่องจากรู้จักันทางอินเตอร์เนต ก็ยากที่จะทราบอุปนิสัยใจคอที่แท้จริงกัน ถ้าโขคดีก็ไม่มีปัญหา แต่ส่วนใหญ่คนในเวปนี้ อัธยาศัยดี ทำให้ผมได้รู้จักเพื่อนดีๆหลายคน

2.จะต้องระวังเรื่องปัญหา ที่ดิน ตาม พรบ.จัดสรรแบ่งได้ไม่เกิน 9 แปลง (เพราะฉะนั้นอย่าให้จำนวนคนเยอะเกินไป)

3.อาจจะไม่ได้ที่ดินดั่งใจทุกอย่าง เพราะเป็นเรื่องยากที่มาซื้อที่รวมกัน จะถูกใจในทุกเรื่องสำหรับทุกคน

นึกได้แค่นี่นะ

ตอนนี้ก็ได้ที่ดินละ ร่วมซื้อกัน 5 คน   

เดี๋ยวว่างๆ มาเล่าต่อครับ

guang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 05:58:20 AM »

ยินดีด้วยครับที่มีเพื่อนไม่เหงาอีกต่อไป แล้วการหาที่ดินต้องตัดสินใจจากอะไรบ้างครับ...?

Liked By: Bensir, Ekachaiyan
pongsakmake
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 10:12:14 AM »

การเลือกซื้อที่ดิน แบ่งเป็นซื้อที่ดินคนเดียวกับซื้อที่ดินร่วมกัน ถ้าซื้อคนเดียวก็เลือกตามจุดประสงค์ของตัวเองเลย ถ้าซื้อร่วมกันอันนี้จะให้ถุกใจทุกอน่างคงเป้นเรื่องลำบาก ได้สัก 70-80 % ก็น่าจะโอเคแล้ว ที่อธิบายนี่ผมก็มือใหม่นะครับ อธิบายเท่าที่มีประสบการณ์ ผิดถูกอย่างไรท่านอื่นช่วยเสริมด้วยนะครับ

1.อันดับแรกเอกสาร มีตั้งแต่ สปก.,ภบท.5, นส3ก,โฉนด,นิคมสร้างตนเอง เป็นต้น ส่วนตัวผมไม่ใช่คนพื้นที่ผมจะเลือกเป็นโฉนดที่ดินแม้ราคาจะสูงกว่าเอกสารทุกอย่าง โดญเฉพาะอย่างยิ่งไม่มีความรู้ความชำนาญในการตรวสอบเอกสารสิทธิ์ และซื้อแล้วยังไม่ได้ไปอยู่อีกนาน เคยมีประสบการณ์เจอที่แปลงหนึ่งเป็น นส3ก ประกาศขาย 25 ไร่ ไร่ละ 6.5 หมื่น ไปดูที่ วิวสวย หน้าฝนมีลำธารไหลผ่าน พอเชคกับแผนที่ดามเทียม อ้าวทางน้ำเปลี่ยน พื้นที่หายไป 8 ไร่ โทรไปถาม สนง.ที่ดินได้รับคำตอบว่าเป็นเขตหวงห้ามทหาร เปลี่ยนเป็นโฉนดไม่ได้(วันดีคืนดีจะโดนยึดคืนหรือเปล่าไม่รู้) แต่ถ้าซื้อแล้วไปอยู่เลย นส3ก ก็โอเคครับ แต่ต้องเชคเอกสารให้ดี ตั้งแต่เรื่อง เขตอุทยาน เขตป่าสงวน  เขตหวงห้ามทางทหาร  สปก  ป่าชายเลน เป็นต้น

2.เรื่องดิน วัตุประสงค์ก็แล้วแต่ละคนจะปลูกอะไร กรมพัฒนาที่ดินจะแผนที่ดินให้เราเข้าไปตรวจเชคเบื้องต้นว่าดินบริเวณนั้นเป็นดินอะไร  ถ้าซื้อไว้สร้างรีสอร์ทความสำคัญคงน้อยลงไป หรือถ้าอยากได้จริงด้วนเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ยังมีวิธีปรับปรุงดินได้อีก แต่จะมีค่าใช้จ่าย และพืชที่มีรากลึกก็อาจจะปรับปรุงดินลำบากฃ

3.แหล่งน้ำ มีความสำคัญมากในการทำเกษตร บางพื้นที่แล้งขึ้นชื่ออย่างอำเภอเลาขวัญ กาญจนบุรี(ขอโทษที่ยกตัวอย่าง) ก็ต้องดูพืชที่เราจะปลูกว่าต้องการใช้น้ำมากไหม ถ้าไม่แหล่งน้ำเลย แถวนั้นขุดบ่อแล้วเก็บน้ำได้ไหม สุดท้ายถ้าไม่มีจริงๆคงต้องบาดาล ค่าเจาะบาดาลแถวนั้นมันแพงไหมแต่ละที่ไม่เท่ากัน(บางที่ขุดบ่อ4 นิ้ว 20000 อีกที่ 1 แสน) ปริมาณน้ำที่ได้ก็ไม่เท่ากัน บางแห่งได้น้ำ1 คิว/ ชม บางแห่ง 10 คิว/ชม คุณภาพน้ำก็ไม่เหมือนกัน สามารถตรวจสอบเบื้องต้นได้ที่กรมน้ำบาดาล

4.น้ำท่วม บางคนลงขายที่โหทำเลดี ใกล้กรุงเทพ ราคาถูก พอเชคไปเชคมาน้ำท่วมเกือบทุกปี ที่ดินแบบนี้คงไม่เหมาะกับทำสวน ไปเชคข้อมูลเบื้งต้นได้ใน เวป thaiflood

5.ทาง เข้า-ออก ในเอกสารสิทธิ์ โฉนด หรือ เอกสารสิทธิ์ ต้องดูว่ามีทางสารธารณะไหม ถ้าไม่มีก็ตาบอด แต่มีบางที่ก็ไม่มีบอกทางสาธารณะ แต่จริงมีทาง-ออก สาธารณะ เช่น หน้าที่ดินเป็นคลองชลประทาน ทางชลประทานก็จะกันที่ไว้เป็นถนนสาธารณะ แต่ในเอกสารสิทธิ์มักไม่บอก (ผิด-ถูก อย่างไรผู้รู้ท่านอื่นๆช่วยเสริมด้วย)

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ
guang
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 11:52:22 AM »

ข้อมูลแน่นมากครับ...เอเเล้วที่ดินป่าสะง่วนแห่งชาติ ที่ดินทหาร ที่ดินกรมกองต่างๆละครับ เขาเอามาหลอกขายบ้างหรือป่าวครับ
แล้วพวกสปก เขาขายกันได้ด้วยหรือครับ....
pongsakmake
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 02:18:06 PM »

ที่ดินที่นำมาหลอกขาย น่าจะเป็นที่ดินตาบอด  ที่ดินที่ไม่สามารถแปลงเป็นโฉนดได้ แต่จะบอกว่าทำได้  ทีดินที่ีขนาดที่ดินหายไปไม่ตรงกับแปลงที่ดิน  ถ้าเป็นโฉนด ส่วนใหญ่ไม่มีปัญหาจะมีปัญกาพวกที่ดินติดแม่น้ำ จะซื้อต้องรังวัดก่อน แต่ถ้ากลัวไม่ทัน อยากได้มากถูกมาก ก็ดูหมุด ถ้าไม่มีจริงก็วัดขนาดจาก google map  ถ้า นส3ก ต้องระวังเรื่องที่ดินหายแล้วกับแปลงเป็นโฉนดไม่ได้  การทำธุรกรรมเรื่องที่ดินต้องทำที่สำนักงานที่ดิน เท่านั้น  หากที่ดินติดจำนองอยู๋ต้องทำสัญญาซื้อ ขาย ตอนไปปลดจำนองให้ เพื่อป้องกันปัญหา ปลดจำนองแล้วหาย   

เคยเจอที่ดินแปลงหนึ่งอยู่ อ.โคกสำโรง เป็น นส3ก เชคแล้วไม่ติดปัญหา น้ำท่วม เขตป่าสงวน อุทยาน แต่ไปค้นดูเป็นเขตห้วงห้าม ไม่สามารถแปลงเป็นโฉนดได้

Liked By: Ekachaiyan, Steve_Jeab
pongsakmake
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 10:47:10 AM »

อ้อ การนัดโอนซื้อ ที่ดินทุกครั้ง ควรจะให้เจ้าของที่ดินที่มีชื่ออยู่ในโฉนดทุกท่านไปด้วยนะครับ ถ้ามอบอำนาจไปอาจมีปัญหาที่หลัง ถ้ามีภรรยาจดทะเบียนสมรสก็ต้องควรให้มาด้วย
pongsakmake
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 09:09:14 PM »

หลังจากเล็งที่ดินแปลงที่ต้องการได้แล้ว ก็จัดตัวแทนแกนนำไปดูที่ดิน เลือกคนชำนาญแต่ละด้านไปดู หรือถ้ามีคนหนึ่งรู้มันทุกเรื่องก็ดีครับแต่ควรไปกันสัก 2-3 คนเป็นอย่างน้อย จะได้เกืดมุมมองที่หลากหลาย  ก่อนจะไปดูเดี๋ยวนี้มันมี GOOGLE STREET VIEW, GOOGLE EARTH เราควรใช้ให้เป็นประโยชน์   คนส่วนใหญ่อาจจะใช้เป็นแล้วแต่ก็มี สว หลายคนอาจยังไม่เคยใช้

http://www.google.co.th/intl/th/earth/download/ge/agree.html

pongsakmake
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 09:21:18 PM »

หน้าตาแบบนี้นะครับ เราก็พิมพ์สถานที่จะค้นหา แล้วกดรูปแว่นขยาย มันก็จะพาไปที่จุดนั้น  ยกตัวอย่าง เช่น พิมพ์  อ.พัฒนานิคม ลพบุรี ก็จะปรากฎดังภาพ  ซึ่งจะแสดงให้เราเห็นภาพถ่ายดาวเทียม  เห็นถนน  เห็นภูมิประเทศ ในรูปด้านขวาเป็นเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์  มุมล่างขวา แสดงระดับความสูงของพื้นทีจากระดับน้ำทะเล เวลาเราเอาเคอร์เซอร์ชี้ไปที่ไหนมันก็จะแสดงตรงนั้น   ในภาพผมไปโหลดข้อมูลน้ำท่วมมามันจะลงใน GOOGLE EARTH เลยแล้วเดี๋ยวจะบอกในกระทู้ต่อๆไป

pongsakmake
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 09:22:26 PM »

หน้าตาแบบนี้นะครับ เราก็พิมพ์สถานที่จะค้นหา แล้วกดรูปแว่นขยาย มันก็จะพาไปที่จุดนั้น  ยกตัวอย่าง เช่น พิมพ์  อ.พัฒนานิคม ลพบุรี ก็จะปรากฎดังภาพ  ซึ่งจะแสดงให้เราเห็นภาพถ่ายดาวเทียม  เห็นถนน  เห็นภูมิประเทศ ในรูปด้านขวาเป็นเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์  มุมล่างขวา แสดงระดับความสูงของพื้นทีจากระดับน้ำทะเล เวลาเราเอาเคอร์เซอร์ชี้ไปที่ไหนมันก็จะแสดงตรงนั้น   ในภาพผมไปโหลดข้อมูลน้ำท่วมมามันจะลงใน GOOGLE EARTH เลยแล้วเดี๋ยวจะบอกในกระทู้ต่อๆไป

Liked By: Ekachaiyan, Steve_Jeab
dindum
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 09:21:20 AM »

ปักหมุด ไว้ติดตาม กระทู้ๆ ดี ความรู้เพียบ
pongsakmake
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 09:01:48 PM »

ต่อไปก็ใช้ google street view เพื่อจะได้รู้สภาพพื้นที่เบื้องต้นก่อนไปดูที่จริง  ด้านมุมขวาจะมีสัญญลักษณ์ รูปคนเราก็แตะแล้วลากมาวางตรงที่เราอยาดู แต่ตรงนั้นต้องมีเส้นสีน้ำเงินนะไม่งั้นดูไม่ได้

Liked By: vichia, Tommy_LA, Ekachaiyan
Tommy_LA
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 01:46:55 AM »

ที่ดินขนาดราว 10 ไร่ +- กำลังดีครับ ราคาไม่ควรเกิน ไร่ละ 3 แสนบาทครับ ไม่งั้นทำไม่ไหว สำหรับผมนะครับ

Liked By: Ekachaiyan
tre
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 04:38:44 PM »

สนใจทีดินแบ่งขาย สำหรับคนสนใจทำเกษตร โครงการดำเนินการเรื่องน้ำ ไฟฟ้า ให้เรียบร้อยคะ ต้องการเพื่อนบ้านที่ต้องการทำเกษตร ไม่ซื้อไปแล้วปล่อยรกร้าง ที่ดิน นส 3 ก อ.สวนผึ้ง จ. ราชบุรี แบ่งขายไร่ละ 220,000 บาท สนใจติดต่อ อัจ 0851625299

Liked By: Ekachaiyan
TEACHER
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 10:58:30 AM »

สนใจทีดินแบ่งขาย สำหรับคนสนใจทำเกษตร โครงการดำเนินการเรื่องน้ำ ไฟฟ้า ให้เรียบร้อยคะ ต้องการเพื่อนบ้านที่ต้องการทำเกษตร ไม่ซื้อไปแล้วปล่อยรกร้าง ที่ดิน นส 3 ก อ.สวนผึ้ง จ. ราชบุรี แบ่งขายไร่ละ 220,000 บาท สนใจติดต่อ อัจ 0851625299
ขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยค่ะ เรื่องถนน แผนผังที่ดิน รูปถ่าย ช่วยอินบ็อกมาก็ได้ค่ะ
pongsakmake
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 02:05:11 PM »

ที่ดินขนาดราว 10 ไร่ +- กำลังดีครับ ราคาไม่ควรเกิน ไร่ละ 3 แสนบาทครับ ไม่งั้นทำไม่ไหว สำหรับผมนะครับ

เห็นด้วยครับถ้าแพงกว่า สามแสนคงไม่คุ้มค่าที่จะมาการเกษตร  ยกเว้นมีตังค์ 555  สามแสนนี่หมายถึง รวมค่าพัฒนาแล้วนะครับ บางที่ลุ่มแต่อยากทำสวนก็ต้องบวกค่า ขุดบ่อถมที่ไปอีก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์