ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการถมดินเพื่อทำแปลงเกษตรครับ  (อ่าน 1461 ครั้ง)
paveen
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 10:18:39 PM »

คือผมกำลังจะไปซื้อที่ดิน ซึ่งเดิมทีเป็นที่นา ต่ำกว่าถนน ผมต้องการนำมาปลูกผัก ปลูกไม้ยืนต้น ปลูกอะไรหลายๆอย่างแบบผสมๆ ผมต้องเลือกถมดินแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

viras2
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 10:31:39 AM »

ดินที่ใช้ถมที่บางทีก็ไม่มีโอกาสได้เลือกมากนัก มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย แล้วแต่จังหวะ เช่น กรณีของผม ต้องรอว่าในละแวกข้างเคียงรัศมี 1-3 กม. มีใครขุดดินบ้าง (ปกติจะขุดที่นาที่เป็นเนินสูงให้เป็นที่ราบต่ำเพื่อทำนาได้) หากปีใดไม่มีคนขุดก็ต้องรอไปก่อน  ตอนนี้ถมไปเรียบร้อยแล้วได้เป็นดินท้องนาเป็นดินร่วนปนทรายละเอียดมีอินทรีย์วัตถุอยู่บ้าง

Liked By: FUJI, Oreona, Ekachaiyan
NaiKhaowhom
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 08:59:56 PM »

ถ้ารอได้ก็ตามความเห็นข้างบนเลยครับ..
ของผมก็เป็นที่นาเก่าเหมือนกัน ผมขุดสระเอาดินถมที่ ที่เหลือใช้ดินชั้น2(แถวบ้านหน้าดินหายากและแพง) 10ล้อเที่ยวละ1200ถมครับ จะปลูกต้นไม้เหมือนกัน โชคดีครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 01:50:29 AM »

ปลูกผักรากไม่ลึกก็โซนนึง ใช้หน้าดินปู
ปลูกไม้ยืนต้นรากลึกก็โซนนึง ดินถมพอได้ครับ

Liked By: phatai, FUJI, Oreona, Ekachaiyan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์