หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากเลี้ยงจิ้งหรีด  (อ่าน 2235 ครั้ง)
joe22032526
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 10:17:39 PM »

ตอนนี้ออกจากงานประจำแล้วครับอยากเป็นนายของตัวเองทำงานสิบสองปีเงินเดือนเก้าพันคิดแล้วเหนื่อยดูท่าจะไม่รุ่ง อยากเป็นนายของตัวเองเลยอยากปรึกษาสมาชิกว่าถ้าผมจะเลี้ยงจิ้งหรีดเนี่ยมันจะเข้าท่ามั๊ย อยู่สรีสะเกษครับ ตอนนี้ลงทุนทำโรงเรือนแล้ว สั่งไข่มาลงแล้ว แต่ลงน้อยๆก่อนเพราะยังไม่มีตลาดอนาคตข้างหน้าถ้ามีตลาดอาจจะขยายเพิ่ม ว่างๆเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูนะครับ สมาชิกท่านใดมีประสพการณ์หรือคำแนะนำดีๆก็บอกด้วยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ

Rock Lak Lak
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 07:03:29 AM »

โซนศรีสะเกตุก็น่าจะไปได้นะครับ แถมลงทุนซื้อพันธ์มาแค่ครั้งเดียวในการเริ่มต้น ทุนต่อไปก็คงเหลือแค่ค่าอาหารครับ ถ้าเทียบกับทำงานประจำเดือน 9,000
ผมว่าเลี้ยงจิ๊งหรีดน่าไปได้กว่านะครับ

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
joe22032526
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 07:55:17 PM »

สมาชิกท่านใดพอจะรุ้ตลาดขายบ้างครับ
HOT
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 10:22:32 AM »

สมาชิกท่านใดพอจะรุ้ตลาดขายบ้างครับ

ถ้าไม่เยอะทอดขายตามตลาดนัด ขายตามหมู่บ้าน ถ้ามีเยอะขายส่งมีพ่อค้ามารับอันนี้ต้องลองหาดู

ช่วงนี้อากาศหนาวดูแลยังไงให้ไข่ฟักเป็นตัวครับ ศัตรูที่สำคัญมดกับจิ้งจกป้องกันให้ดี
sss18
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 03:58:40 PM »

ตลาดสีเขียว แถวที่ทำงาน แม่ค้าขายรวม ทั้งหนอน มีทั้งจิ้งหรีด ขายรวมๆกัน จานละ20บาท 3จาน 50 บาท  ลองถามดูแล้วครับหมดเกือบทุกที่ๆไปขาย
Annny2099
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 10:19:29 PM »

สนใจคะ อยากเป็นนายตัวเองบ้างจัง
แถว นนทบุรี พอมีที่รับพ่อ/แม่พันธุ์ หรือไข่สักขัน ไหมคะ

ขอคำแนะนำคร้า ขอบคุณล่วงหน้าคะ

เดินตาม...รอยเท้าพ่อ
nota-i
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 09:59:47 AM »

ผมก็ทำงานประจำ อยากลองเลี้ยงเหมือนกันครับตอนนี้กำลังทำบ่อเลี้ยงลองดูสักบ่ แต่ยังไม่ได้ถึงไหนเลย

พันคิดว่าจะไปซื้อตัวสดที่ตลาดมาเลี้ยงเก็บไข่ลองดู พอได้ไข่แล้วก็ค่อยเอามากินต่อ

ลองดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์