หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดินโดนกัดเซอะ สร้างเขื่อนกันน้ำแบบไหนดีค่ะช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 837 ครั้ง)
Lalitwongsakun
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 08:44:31 PM »

สวัสดีค่ะนู๋มี่ที่อยู่แปลงหนึ่งอยู่ติดคลองค่ะ แล้วที่แปลงนี้โดนน้ำแซาะออกไปเรื่อยๆจนทีดินแปลงนี้หายไปเกือบครึ่ง  ตอนนี้นู๋อยากจะทำเขื่อนเพื่อทำที่ใหม่  อยู่ระหว่างการหาข้อมูลเกี่ยวกับการสร้างเขื่อน โดยส่วนตัวแล้วชอบเขื่อนไม้มากกว่าแต่กลัวว่าจะไม่ยั้งยืน  สรุปเลยแล้วกันค่ะว่านู๋อยากจะทราบว่าเขื่อนปูนกับไม้มีข้อแตกต่างกันอย่างไร...อยู่ได้นานกว่ากัน....แล้วทำอย่างไรดีค่ะที่จะทำที่ใหม่ให้ได้ประโยชน์สูงสุด  ขอบคุณมากค่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์