ข่าว
หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Health for Life ... สวนคนบ้า... ดี  (อ่าน 32559 ครั้ง)
piniyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #592 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:59:49 AM »

สมัยเก่าๆ ไผ่หวานๆยังไม่บูม ต้นนี้ไผ่ที่ผมกินตั้งแต่เด็ก ขมมากหากไม่ต้มทิ้ง แต่กินได้ ขายได้ สมัยก่อน ไม้อย่างดี ทำกระปุก ทำสารพัดเลย เคยทับเท้าผมด้วย จำจนตายเลย

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก

piniyo
*

« ตอบ #593 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:43:25 AM »

ปลูกทุเรียนไว้ไม่มีใครสนใจ ดีที่ไม่ตายเลยหาขวดน้ำไปช่วยบรรเทาชีวิต เดี่ยวจะทำให้อีก5ขวด      ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

piniyo
*

« ตอบ #594 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 04:46:30 PM »

สายลมหนาวพัดโบกโบย พริ้วดูแล้วสวยใสใส
<a href="https://www.youtube.com/v/Es1lvcSUEgE&amp;list=#t=2" target="_blank">https://www.youtube.com/v/Es1lvcSUEgE&amp;list=#t=2</a>

สายลมหนาวพัดโบก เหมาะกับการฟังเพลงนี้มาก ฝนตกหน้าหนาว ผลของธรรมชาติที่จะเอาคืน ช่วยกันเถอะครับ

piniyo
*

« ตอบ #595 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 04:51:03 PM »

ปลูกแปปเดียวโตไวขนาดนี้ไม่ต้อง ไปหาพันธ์ไม้อะไรแปลกๆมากมาย สะเดาที่มันเกิดเอง แม่เล่าให้ฟังว่า สมัยบรรจุใหม่ๆ แถบอิสาน ด้วยความว่าเงินเดือนข้าราชการนั้นน้อยนิดไม่พอ ยาไส้

ก็อาศัยเก็บสะเดา ตามข้างทางไปกินประทังชีวิน    ร้องไห้

piniyo
*

« ตอบ #596 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 05:02:50 PM »

ผมไม่ใช่คนขี้งกอะไรมากมาย แต่ผมเป็นคนที่ประหยัดในบางเรื่อง

จำได้สมัยแรกๆที่ทำเกษตร ผมวิ่งหาหญ้าแฝก เห็นในเน็ตขายก็แพงผมจนเนอะ  วิ่ง ทั่วเลยไปกรมพัฒนาที่ดิน เกษตร อำเภอ  เกษตร ตำบล     ก็ไม่มี   แต่แล้ว โชคเข้าข้างผม   ผมไปวิ่งออกกำลังกายที่แถวหมาลัยที่ศึกษา เห็น  หญ้ากอนึง  คล้ายๆตะไคร้    มั่นใจว่าใช่แน่ๆ     จึงดึงมา 1ต้น  เพื่อมาขยายพันธ์ แถมยังดึงไปปักริมๆสระน้ำหน้ามหาลัยด้วย เต็มเลย555

ผมนี่เข้าข่ายขโมยของหลวง แต่ผมไปถามอาจารย์ ภาควิชา ปฐพีแล้วท่านบอก เอาไปเถอะขยายพันธ์ เพื่อความเจริญของประเทศ  เพราะดินที่เราเหยียบก้ของหลวงเช่นกัน

เมื่อผมนำมาปักใส่ขวดพลาสติกใส่ดิน ปลูกเลี้ยงไว้ และนำมาลงดินที่บ้าน จนปัจจุบัน  บ้านผมมี  หญ้าเทวดา  เยอะมาก  จึงจะอยากบอกพี่น้องเกษตรกร ที่รวยว่า ไม่ต้องใจร้อนลงเงินตู้มๆ    ทำโน้นทำนี่  ค่อยๆเป็นค่อยๆไป   เดี๋ยวก็จะดีเอง สวัสดี  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 05:07:30 PM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

piniyo
*

« ตอบ #597 เมื่อ: วันนี้ เวลา 01:35:02 PM »

ยางนาพืชน่าปลูกชื่อก็บอก ยางนา บ้านผมเป็นนา  ยางนี้อายุหลายปีแล้วนะ แต่ต้นแคระ เนื่องจากไม่ได้รับแสงแดด55+  เหมือนผมเลยความเตี้ย อายุอานามก็น่าจะ3ปี 4ปีได้ ปลูกไว้ระหว่างไผ่  แต่พอตัดสางกิ่งไผ่เท่านั้นแหละ โตไวเลย น่าปลูกๆ   ยอมรับในความเจริญเตืบโต

สวนป่า ยางนาน่าสนใจ ยิ่งครับ  หลังๆเห็นแม่ค้าปรับราคาต้นพันธุ์ เพราะความต้องการของตลาด     เซ็งเหมือนกัน แต่ผมคงไม่ซื้อแต่ถามไว้เป็น ความอยากรู้     ยังไงฝากด้วยครับ อินเดียปลูก ต้นไม้เกือบ50ล้านต้นในวันเดียว

คนไทย หากมีที่คนละ 1ไร่ไปถึง ร้อยไร่ ปลูกคนละ10%ของพื้นที่ ก็ชนะอินเดียครับ5555 อย่าเอาชนะใครเลย ชนะตัวเองก็พอ เริ่ม

piniyo
*

« ตอบ #598 เมื่อ: วันนี้ เวลา 03:43:05 PM »

ปลูกมั่วๆยังรอดเลย หามาสักต้น ค่อยเป็นค่อยๆไป

Liked By: UNCLE HUB, tomnoynew, laihan

หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38]   ขึ้นบน
  พิมพ์