หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Health for Life ... สวนคนบ้า... ดี  (อ่าน 61165 ครั้ง)
Pinho
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #592 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:59:49 AM »

สมัยเก่าๆ ไผ่หวานๆยังไม่บูม ต้นนี้ไผ่ที่ผมกินตั้งแต่เด็ก ขมมากหากไม่ต้มทิ้ง แต่กินได้ ขายได้ สมัยก่อน ไม้อย่างดี ทำกระปุก ทำสารพัดเลย เคยทับเท้าผมด้วย จำจนตายเลย

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก

Pinho
*

« ตอบ #593 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:43:25 AM »

ปลูกทุเรียนไว้ไม่มีใครสนใจ ดีที่ไม่ตายเลยหาขวดน้ำไปช่วยบรรเทาชีวิต เดี่ยวจะทำให้อีก5ขวด      ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Pinho
*

« ตอบ #594 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 04:46:30 PM »

สายลมหนาวพัดโบกโบย พริ้วดูแล้วสวยใสใส
<a href="https://www.youtube.com/v/Es1lvcSUEgE&amp;list=#t=2" target="_blank">https://www.youtube.com/v/Es1lvcSUEgE&amp;list=#t=2</a>

สายลมหนาวพัดโบก เหมาะกับการฟังเพลงนี้มาก ฝนตกหน้าหนาว ผลของธรรมชาติที่จะเอาคืน ช่วยกันเถอะครับ

Pinho
*

« ตอบ #595 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 04:51:03 PM »

ปลูกแปปเดียวโตไวขนาดนี้ไม่ต้อง ไปหาพันธ์ไม้อะไรแปลกๆมากมาย สะเดาที่มันเกิดเอง แม่เล่าให้ฟังว่า สมัยบรรจุใหม่ๆ แถบอิสาน ด้วยความว่าเงินเดือนข้าราชการนั้นน้อยนิดไม่พอ ยาไส้

ก็อาศัยเก็บสะเดา ตามข้างทางไปกินประทังชีวิน    ร้องไห้

Pinho
*

« ตอบ #596 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 05:02:50 PM »

ผมไม่ใช่คนขี้งกอะไรมากมาย แต่ผมเป็นคนที่ประหยัดในบางเรื่อง

จำได้สมัยแรกๆที่ทำเกษตร ผมวิ่งหาหญ้าแฝก เห็นในเน็ตขายก็แพงผมจนเนอะ  วิ่ง ทั่วเลยไปกรมพัฒนาที่ดิน เกษตร อำเภอ  เกษตร ตำบล     ก็ไม่มี   แต่แล้ว โชคเข้าข้างผม   ผมไปวิ่งออกกำลังกายที่แถวหมาลัยที่ศึกษา เห็น  หญ้ากอนึง  คล้ายๆตะไคร้    มั่นใจว่าใช่แน่ๆ     จึงดึงมา 1ต้น  เพื่อมาขยายพันธ์ แถมยังดึงไปปักริมๆสระน้ำหน้ามหาลัยด้วย เต็มเลย555

ผมนี่เข้าข่ายขโมยของหลวง แต่ผมไปถามอาจารย์ ภาควิชา ปฐพีแล้วท่านบอก เอาไปเถอะขยายพันธ์ เพื่อความเจริญของประเทศ  เพราะดินที่เราเหยียบก้ของหลวงเช่นกัน

เมื่อผมนำมาปักใส่ขวดพลาสติกใส่ดิน ปลูกเลี้ยงไว้ และนำมาลงดินที่บ้าน จนปัจจุบัน  บ้านผมมี  หญ้าเทวดา  เยอะมาก  จึงจะอยากบอกพี่น้องเกษตรกร ที่รวยว่า ไม่ต้องใจร้อนลงเงินตู้มๆ    ทำโน้นทำนี่  ค่อยๆเป็นค่อยๆไป   เดี๋ยวก็จะดีเอง สวัสดี  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 05:07:30 PM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

Pinho
*

« ตอบ #597 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 01:35:02 PM »

ยางนาพืชน่าปลูกชื่อก็บอก ยางนา บ้านผมเป็นนา  ยางนี้อายุหลายปีแล้วนะ แต่ต้นแคระ เนื่องจากไม่ได้รับแสงแดด55+  เหมือนผมเลยความเตี้ย อายุอานามก็น่าจะ3ปี 4ปีได้ ปลูกไว้ระหว่างไผ่  แต่พอตัดสางกิ่งไผ่เท่านั้นแหละ โตไวเลย น่าปลูกๆ   ยอมรับในความเจริญเตืบโต

สวนป่า ยางนาน่าสนใจ ยิ่งครับ  หลังๆเห็นแม่ค้าปรับราคาต้นพันธุ์ เพราะความต้องการของตลาด     เซ็งเหมือนกัน แต่ผมคงไม่ซื้อแต่ถามไว้เป็น ความอยากรู้     ยังไงฝากด้วยครับ อินเดียปลูก ต้นไม้เกือบ50ล้านต้นในวันเดียว

คนไทย หากมีที่คนละ 1ไร่ไปถึง ร้อยไร่ ปลูกคนละ10%ของพื้นที่ ก็ชนะอินเดียครับ5555 อย่าเอาชนะใครเลย ชนะตัวเองก็พอ เริ่ม

Pinho
*

« ตอบ #598 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 03:43:05 PM »

ปลูกมั่วๆยังรอดเลย หามาสักต้น ค่อยเป็นค่อยๆไป

Pinho
*

« ตอบ #599 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 10:18:17 AM »

ใครก็อยากรวย     อยากมั่ง อยากมี ทั้งนั้น      มีเรื่องมาเหลา     ถ้าแหลมก็ทิ่มแทงกันเองแหละครับ

เรื่องมีอยู่ว่า

มีโทรศัพท์เข้ามา กริ้งงงงง......                   กริ้ง.....

เรา: เบอร์ใครแปลกๆ ไม่รับดีกว่า 55+

สักพักกริ๊งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง  ..........     

เรา: เออรับหน่อยแล้วกัน สงสัยขายประกัน

เรา:รับแล้ว สวัสดีครับ   

ฮัลโหลสวัสดีจ๊ะ น้องเพชรใช่ไหม

เรา:อ๋อใช่ครับ  นี่ใครเหรอครับ

สรุปเป็นญาติผมเอง ทำงานเป็นบัญชี ให้กับร้านปุ่ยร้านยาแถวบ้าน

ร้อยวันพันปีไม่โทรมาเราก็งง     

ได้เรื่องว่าจะเปิดร้านปุ๋ยยา มองทำเลไว้ขาดความรู้พื้นฐานในการแนะนำสินค้า    และตัวยาต่างๆ อยากหาหนังสือ  เราก็ครับอย่างเดียวไม่มีหลวมเลย

ร้านปุ๋ยยา เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว เจ้งบ้างรอดบ้างตามประสา    ถามว่าการใช้ยาปุ๋ยสังเคราห์ไม่ผิดหรอกครับ  หากใช้ให้พอสมควร

แต่เกษตรกร แท้ๆ  ไม่ใช่แบบนั้นสิครับ    ใช้แบบล้างบาง ไม่เหลือสิ้นชีวิน สรรพสัตว์ รวมถึง มนุษย์ Animal Kingdom

Pinho
*

« ตอบ #600 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 10:30:38 AM »

หน้าหนาว ส้มออกดอกแส ดง    ว่า   เป็นมงกุฎดอกส้มเลย ส้มคงชอบหนาวๆสิน๊ะ

Pinho
*

« ตอบ #601 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 11:41:37 AM »

ความชื่นใจของคนทำเกษตรด้วยกัน ที่นาหน้าบ้าน ...

ปัจจุบัน เขาให้คนเช่าปลูกข้าวอยู่ ...แต่สิ่งที่ผมจะ พูดคือ ลุงคนทำเขาจำผมไม่ได้หรอก

แกเป็นพ่อของเพื่อนผม  เป็นชาวนาจริงๆ ทำนาอย่างเดียว  ตั้งแต่ผมเห็นคนทำนามาแถวๆบ้านนะ มีแกนี่แหละทำนาได้เรียบ เสมอกันดีมาก ปลูกข้าวไม่มีล้มเลย หากเทียบกับไร่ข้างๆ

แถมยังไม่เผาฟาง อีกทั้ง หลังเกี่ยวเสร็จไถปลูกถั่ว เขียวด้วย     รอบที่แล้ว ถามแกได้กำไร เท่าไรเบ็ดเสร็จ แกบอก เอาจริงๆ น่าจะตกไร่ละ 5000หมายถึงหักต้นทุนแล้ว  ที่นานี้แกเช่า 10ไร่ แกมีรถไถเอง  จ้างแค่รถเกี่ยวกับแรงงาน ฉีดพ่นยา 2ครั้งเท่านั้น  ผมได้กลิ่น น่าจะฉีดอบาเม็กตินกับตอนคุมเลนหรือคุมเปียก และแกก้บอกว่าใช่  ถ้าชาวนา ทั่วประเทศทำแบบนี้ได้ คงรวยแน่ๆ   เคยถามชาวนา หลายๆที่ เผาฟางทำไม เขาบอกว่ารถไถมันไถไม่ลง แต่ทำไมพ่อเพื่อนผม ไถลง 55+
ลืมแล้วแกอัดฟางแค่ 5ไร่ นะอีก5ไร่ไถกลบ      

ผมรู้วัตถุประสงค์แกเลย      ชาวนาส่วนใหญ่ อัดหมดแถมไม่ไถหลบ ไม่หมักฟาง ไม่หว่านถั่ว หากข้าวไม่งามต้องซื้อปุ๋ยหลายกระสอบกว่า ชาวนาที่ทำแบบนี้   ต้นทุนก็ต้องใช้มากกว่ากำไรน้อย เหนื่อยมากกว่า      
ข้าว1ต้นจะสร้างเมล็ด ลำต้น  ต้องใช้อินทรีย์วัตถุแร่ธาตุอาหาร จำนวนมาก ต้นข้าวไม่ได้ใช้ สารเคมีสังเคราห์สร้างโครงสร้างของต้น  เพียงอย่างเดียว

คำถามสุดท้ายที่ผมถาม ใช่พ่อของเพชรไหมครับ ลุงแต่ตอบว่าใช่55+  ผมรู้คำตอบอยู่แล้วแค่แกล้งถาม  ปล. สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2017, 11:44:09 AM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

Pinho
*

« ตอบ #602 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 03:24:28 PM »

สำหรับผม ความสุขล้วนแล้วแต่อยู่กับการเกษตร ในบางครั้งทำให้ผมลืมเลือนเพื่อนฝูง สำหรับคนวัยแบบผม   เพราะผมอยากอยู่กับการเกษตรมากกว่าออกไปเที่ยวตามร้านอาหาร  

สำหรับผลผลิตที่ได้ผมได้รับความรู้สึกที่มันมากกว่าคำว่า รสชาติความอร่อย   แต่มันบอกรสสัมผัสเปี่ยมไปด้วย ความสุขที่แท้จริง ว่า เป็นอย่างไร

ครั้งสมัยที่เรียนได้มีโอกาสไปฝึกงานที่สถานีวิจัยดอยปุย    ผมได้ชิมรสชาติ ของมัลเบอรี่ หรือหม่อนเชียงใหม่ของแท้  แบบเต็มท้อง เพราะว่า1 ต้น ผมว่าสามารถเก็บได้เป็น เข่งๆ  

หากหลับตา แล้วกินมันลงไปนึกถึงบรรยากาศวันนั้น  คงเป็นความสุข ที่ดีเยี่ยมมากๆ  วันนั้นผมยังมีโอกาสกินกับเพื่อนๆ ที่อยู่ร่วมกัน แต่วันนี้ ผมนั่งกินคนเดียว หวนนึกถึง   มิตรไมตรี ที่มีต่อกัน  ตลอด      

พวกผมได้รับคำชมกับการฝึกที่ไม่ย่อท้อ จากหัวหน้าสถานี    ถือเป็นคำปราศัยที่ทำให้เรารู้ว่า เกษตรมีมากกว่าคำว่า ขุดดินดายหญ้า มันคือความอดทน ความมานะวิริยะ รวมถึงความสามัคคีของพวกเราไม่มีแบ่งพักแบ่งพวก   งานที่ได้มาก็บ่งวัดความสำเร็จ ในความตั้งใจ มันตรึงใจผมตลอดจนทุกวันนี้ เมื่อนึกถึง  โอกาสดีๆ ที่เราได้ ทำงานในโครงการหลวงของพระองค์ท่าน พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช                    แต่ท่านทำเพื่อเรา
ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2017, 07:12:50 PM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

Pinho
*

« ตอบ #603 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 11:40:06 AM »

การทำสาว ชะมวงของผม ง่ายๆไม่มีขั้นตอนหรือ ทฤษฎีอะไรมาก

เอาปากก้มไปที่ยอดแล้วกัดกินเลยครับ 555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เลือกทำกับตนที่กินได้นะครับ เอิ๊กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 11:43:38 AM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

Pinho
*

« ตอบ #604 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 09:41:44 AM »

หลายคนมองว่า วัชพืชเป็น สิ่งที่รกกวนใจ ต้องถูกกำจัด โดยวิธ๊ใดวิธีหนึ่ง หากมองเรื่องของ ชีวิต

หลายคนมุ่งไปแต่ความรวยมั่งคั่ง  จนลืมคำว่า เผื่อแผ่กันหมด   ฉุกคิดให้ผมเห็นว่าความจริง เกษตรกรผู้เลี้ยงวัว

หลายๆบ้านนั้น ไม่มีแปลงอาหารสำหรับวัว     ที่บ้านมักให้เกี่ยวและตัด มองในแง่ จิตวิทยาเราทำดีเขาก็ดีกับเราเช่นกัน

เขาก็เขาผักผลไม้มาฝากอยู่บ่อย แต่เรารับไว้ เพียงคำว่าขอบคุณเพราะ เรารู้ถึงการผลิตที่ค่อนข้างอันตราย  จึงเลือกที่จะกิน  ยิ้มเท่ห์

Pinho
*

« ตอบ #605 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 02:13:37 PM »

อาชีพที่หลายๆ คนใฝ่ฝัน  ความฝัน หรือเพียงแค่ฝัน หลายครั้งมันอาจเป็นแค่ๆ มโนภาพก็ได้

ไปดูตรงที่รับซื้อกดราคากัน แบบว่าเกษตรกรคนทำแทบไม่มีอะไรไปต่อรอง ทำเหนื่อยแถมได้น้อย

บางท่านยังไม่เคยปลูกแต่เห็นตลาดมีความต้องการเพิ่มจะเริ่มปลูก โดยไม่ทราบวิธีการจัดการ

แล้วปลูกเป็นไร่ๆหลายๆไร่ ลงทุนไปเยอะเลย พอถึงเวลา 7-8เดือนช่วงอายุเก็บ ตลาดราคาอาจจะปรับลดลง

และไม่คุ้มค่ากับการลงทุนเพราะกำไรส่วนใหญ่ที่ควรจะได้ไปลง อยู่กับคนกลาง   แต่ทำยังไงได้ ต้องขาย จะถูกจะแพงก็ขอให้ได้ขาย เพื่อจ่ายค่าปุ่ย และใช้จ่ายในครอบครัว

เคยทำไป ข่าแก่ๆ โลละ10บาท วันหนึ่งทำทั้งวันถึงมืดได้ เพียง 15โล เป็นเงิน150บาท เราว่าเราทำสะอาดแล้ว แต่คำว่า คนกลาง ก็สามารถจะติสินค้าเพื่อกดราคา เพิ่มกำไรกับตัวเขาได้ เหมือนเดิม  

บางคนบอกว่าไปนั่งขายเองคงไม่ไหวสำหรับคนทำเป็น10ไร่  เพราะผมเคยไปนั่งขายตลาดนัด ขายคนงานต่างด้าว พวกพริกมะกรูด ข่าตะไคร้ เอาไปอย่างละนิดละหน่อย ได้ตังค์มากกว่าขาย ข่า15โลอีก    

เพียงเท่านี้ก็สามารถบอกได้แล้วว่า    หนทางการทำเกษตร ควรทำอย่างไร

Pinho
*

« ตอบ #606 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 05:03:34 PM »

น่าแปลกใจ ทำไม ความต้องการของมนุษย์ไม่มี ที่สิ้นสุด  อยากจะเหลา    ญาติกัน แต่ก่อนมีที่เยอะ แต่ห่างไกลจากบ้านขึ้นไปทางข้างบน แต่คิดไว ..ลงทุนโดยซื้อต้นไม้ไปปลุกจากร้านต้นไม้ปลูกเยอะหลากหลายต้นไม้มาก ซึ่งขาดในขั้นคิดว่าต้นไม้ต้องเติบโตจากการดูแลจริงๆ เพราะยังไม่เข้าใจพืช     และเขาขาดการดูแล ก็ทำให้ขาดทุนไปเยอะมากเนื่องจากต้นไม้ตาย เหลือไม่ถึงครึ่งเลย เช่นกัน    แต่เขาคิดเก่งผมยอมใจ  ในความคิดกับความจริงในบางครั้งผมมองว่ามันสวนทางกันมากจริงๆ  ถึงแม้เขาจะทำงานตำแหน่งใหญ่โตก็เถอะนะ เคยแนะนำไปแล้วว่า  มันทำยากดูแลยากมันไกล ให้หาคนดูแล หน่อย  หลังจากนั้นมา เขาประสบปัญหาหนี้สิน ที่มากขึ้นประกอบกับต้องมีการใช้จ่ายภายในครอบครัว ต้องส่งลูกเรียน คำถามอยากถามทำไมต้องส่งลูกไปเรียนในโรงเรียนที่ ค่าเทอมแพงกว่าผมเรียนหมาลัย ทั้งๆที่ฐานะ ไม่ได้อำนวยขนาดนั้น    เนื่องจากหนี้สิ้นที่พอกพูนมากจนจะไม่ไหว จากที่มีทรัพย์สินที่ดิน ก็ขาย ทั้งทาวเฮาที่ดินมรดกของป้า ก็ต้องยอม เพื่อบรรเทาหนี้ไป   ตัดตรงโน้นไป ใส่ตรงนั้น   ไม่วายหาซื้อที่แถวบ้านคราวนี้หนักกว่าเดิม ที่ไม่กี่ไร่เล่นไปหลายล้านบาท  เพราะความโลภโดยแท้  ไม่อยากให้เรื่องนี้เกิดกับพี่น้องเกษตร    "พอเพียง''   หลายคนบอกอยากทำเกษตรไม่มีที่ ทำเกษตร 1งานหรือหลังบ้านในห้องน้ำก็ทำได้ นิดเดียวก็ทำได้   ถ้าคิดว่าทำเกษตรรวย  ลงทุนเงินล้านเก็บเงินหมื่น ลงหมื่นเก็บพัน บางทีเก็บเงินร้อยด้วยซ้ำ   เพราะไม่พอเพียง แค่ซื้อที่ก็เกินไปแล้วกับความเหมาะสม ถ้ารวย10ล้าน ซื้อที่5ล้าน แบบนี้ยังพอไหว ยังพอเพียง นี่เกือบจะติดลบหรือติดลบ ผมว่ามันไม่ใช่นะ    คนทำเกษตรพอเพียงบ้านมีที่น้อยก็ปลูกแค่ความสุข เห็นต้นไม้เติบโต ไม่ต้องขวนขวาย หาหนี้มาทับถมตัวเองจนจะลุกไม่ไหว เห็นแบบนี้แล้วหดหู่จริงๆ      กับ คนที่อยากทำเกษตร ทำให้พอกินก็พอครับเหลือค่อยขาย ถ้าคิดจะขายๆ ยังไง ก็ไม่พอ   อนิจจัง ร้องไห้ ร้องไห้  เกษตรคือการผลิตอาหาร 1ตารางวาก็ผลิตอาหารได้ทั้งปี ใจเย็น ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่เคยบังคับให้ใครชอบผม  แต่ผมพูดความจริง  ที่มันเกิดขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 05:05:57 PM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

deemeechai
*

« ตอบ #607 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 08:17:35 AM »

นานาจิตตัง นะครับ
ความคิดของคนหลากหลายนัก
ส่วนตัวผมเองจะลงมือในสวนโดยไม่พยายามไปบอกญาติหรือคนในชุมชน
แต่พวกเขาก็พยายามที่จะมารู้เองว่าเรากำลังทำอะไร
เมื่อก่อนพวกเขาพุดว่า ผักหวานป่าปลูกยากมันไม่ขึ้นหรอก
แต่ปัจจับันผมทำให้พวกเขาได้เห็นด้วยตาแล้วครับ
มีแต่จะมาถามว่า...มีกล้าผักหวานขายไหม ฮืม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 08:24:04 AM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40   ขึ้นบน
  พิมพ์