ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 40   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Health for Life ... สวนคนบ้า... ดี  (อ่าน 36541 ครั้ง)
Khwanjai111
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 07:18:36 PM »

สวนดูอุดมสมบูรณ์มากๆเลยค่ะ ขอลอกหน่อยนะคะ พึ่งเริ่มทำเกษตรได้3เดือน ค่อยๆปลูกไปเรื่อยๆค่ะ ช่วงนี้ยังไม่มีไฟฟ้าใช้ ไม่มีปั้มน้ำ หิ้วน้ำจากบ่อไปรดทีละต้นกล้ามขึ้นเลยค่ะ 55
ถ้ามีเมล็ดพันธุ์พืชพื้นบ้าน ขอแบ่งมาปลูกด้วยนะคะ ^^  ยิ้มเท่ห์

piniyo
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 01:28:10 PM »

นึกไม่ออกจริงๆว่าสวนนี้ยังขาดอะไรอีก.... อายจัง  อายจัง  อายจัง จะคอยติดตามเรื่อยๆนะครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ไว้มาอัปเดตใหม่ครับ ^^

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
piniyo
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 02:11:48 PM »

คนแถวบ้านบอกว่าปลูกอะไรเละเทะ มั่วไปหมด จะได้เรื่องหรือ....... สู้ปลูกมะขามสามต้นได้เงินกว่า55555+(ขำลุงมากบอกตรงๆ)  แล้วเรามาคอยดูกันนะครับ ความยั่งยืนมันไม่ได้เกิดขึ้นระยะสั้นๆแบบเกษตรไม่ปราณีต แล้วได้เงินใช้แบบง่ายๆแบบทุนนิยม (เข้าถึงความสุขงั้น หรือผมคิดแล้วที่ผมทำ) ความยั่งยืนแบบพอเพียงต่างหากที่หลายคนไม่เข้าใจ ผมไม่เน้น เกษตรแบบปฎิวัติเขียวนะครับ555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 05:40:42 PM โดย phniyo13 » บันทึกการเข้า

piniyo
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 02:13:54 PM »

สวนดูอุดมสมบูรณ์มากๆเลยค่ะ ขอลอกหน่อยนะคะ พึ่งเริ่มทำเกษตรได้3เดือน ค่อยๆปลูกไปเรื่อยๆค่ะ ช่วงนี้ยังไม่มีไฟฟ้าใช้ ไม่มีปั้มน้ำ หิ้วน้ำจากบ่อไปรดทีละต้นกล้ามขึ้นเลยค่ะ 55
ถ้ามีเมล็ดพันธุ์พืชพื้นบ้าน ขอแบ่งมาปลูกด้วยนะคะ ^^  ยิ้มเท่ห์

ครับเดี๋ยวหาให้นะครับ ไม่ค่อยได้เล่นอินเตอร์เน็ตเลย^^

piniyo
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 02:06:12 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 09:07:12 AM โดย phniyo13 » บันทึกการเข้า

piniyo
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 11:22:17 AM »

พื้นที่หน้าบ้าน ร้อนและแล้ง มาก     จะชี้ให้เห็นแปลงข้าวโพดทางซ้ายมือ  มีเกษตรกร เช่าที่ไร่ละ5000 ในตอนแรก9000 ลดเหลือ5000 ทำเผือกสลับกันข้าวบ้างข้าวโพดบ้าง "พูดว่า  ทำข้าวโพดรักษาหน้าดิน55 ได้ยินนี่แอบขำในใจ ปุ๋ยปริมาณมากที่ใส่ลงไป ยังไงเผือกก็ใช้ไม่หมด ปลูกข้าวโพดยังใส่เพิ่ม
แถมต้นข้าวโพดก็ขายออกนอกพื้นที่       อินทรีย์วัตถุถูกเอาออกจากพื้นที่ ไม่มีการเติม ยานี่ฉีดบ่อยมาก    อยากถามจริงๆว่า ต่อไปจะเป็นยังไง มองเห็นภาพ ของความเสื่อมโทรมเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 09:02:48 AM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

palsonpn
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 12:43:18 PM »

ปลูกพืชหลากหลายมากเลยครับ รอติมตามต่อครับ ยิงฟันยิ้ม
piniyo
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 01:20:01 PM »

ปลูกพืชหลากหลายมากเลยครับ รอติมตามต่อครับ ยิงฟันยิ้ม

ปลูกทวนกระแสสังคมครับ      ทั้งอินทรีย์   ทั้งผสมผสาน

piniyo
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 01:24:55 PM »

อากาศร้อนมากเป็นประวัติศาสตร์ คนชทบทก็ช่วยกันปลูกต้นไม้สิครับ มัวหลงแต่ทำพืชเชิงเดี่ยว กัน    โลกจะได้เย็นสบาย  ไผ่ นี่ราคาตอนนี้40ได้แต่ออกน้อ ย สำคัญคือ มันบำรุงดิน และ ลมเย็นสบาย คนที่ปลูกขายเลิกไปหลายคนไถทำเชิงเดี่ยวกัน   ผมทวนกระแสครับ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

piniyo
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 01:27:30 PM »

บ้านดินทำไม่เสร็จสักที ไม่ใช่ไม่มีแรง             แต่แดด เหมือนไฟป่า    ร้อนระอุ      เหมือน  แถว ซาอุ ไม่เคยไปนะครับ555    ใครสู้ไหวสู้ไป กลับไปบบ้านนอนเป็นไข้แดด จะหาว่าไม่เตือนนะ   โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

piniyo
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 01:32:58 PM »

รู้ๆว่าเกษตร และคนคิดทำเกษตรส่วนใหญ่หันมาปลูกมะนาวกันเป็นหมื่นเป็นแสนรายแล้วแต่มะนาวยังรุ่น1ถึง2ปีน่าจะเป็นได้ ราคาต่อไปน้ำตาตกแน่ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

มะนาวตอบสนองต่อสารเคมี ที่คนบางคนว่า แป้นรำไพ โรคแคงเกอร์เยอะ  ลังเล ลังเล ลังเล  ต้องใช้ปุ๋ยยาถึงขีดสุดถึงจะออกลูก  

แต่ที่บ้านทำให้เห็นแล้วว่าการไม่ใช่ยาปุ๋ยเคมี ฮอร์โมนสังเคราห์ ต่างๆ มะนาวก็มาสารถออกลูกดกได้ เช่นกัน  อายจัง อายจัง อายจัง  แถมมะนาวพันธ์นี้ยังมีลักษณะที่ดีคือความต้องการตลาด หอม เปลือกบาง ลูกก็ดกไม่แพ้กัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ สิ่งสำคัญคือการใส่ใจมากกว่าสิ่งอื่น ไม่ใช่ ตอบสนองด้วย ตัวช่วย ที่ผลาญเงินในกะเป๋า อย่างเดียว   แต่เพราะความสมดุลมันจะยั่งยืนขึ้น โดยใช้เพียงแค่ปุ๋ยอินทรีย์และสารอินทรีย์หรือชีวภาพ หรืออาจไม่จำเป็นด้วยซ้ำ นี่แหละความยั่งยืนของคำว่าอินทรีย์ ที่ต้องใช้เวลา 555555555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 03:51:02 PM โดย phniyo13 » บันทึกการเข้า

piniyo
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:57:51 AM »

สิ่งที่ อยากบอก      เกษตร ตะกอน  เกษตรกร   ข้านี่สิตัวจริง     อย่าทำตัวเองให้เป็นตะกอนให้ทำตัวเองให้เป็น ภูเขา อย่าให้คนมองว่าเราเป็นแค่ คนทำการเกษตร ธรรมดาๆ มองให้ตัวเองเป็น นักวิชาการไร่สวนของตัวเองสิ  ผมว่าเกษตรเป็นวิชาที่คิดมากที่สุด เพราะ ว่า รวมศาสตร์ ของ กายภาพ ชีวภาพ และเคมี รวมไว้ครบถ้วน รวมถึง เป็นหนี้เยอะด้วยนะอันนี้เลยต้องคิดหนัก (ไม่ใช่แล้วครับ) โกรธ      แกล้งโง่บ้าง หูทวนลมบ้าง ก็พอ  และสำคัญที่สุดคือทวนกระแส  ข่าวมีทุกวัน ปลูกมะกรูด รำไรต่อปี 8แสน  ปลูกมะละกอกำไรต่อปี4แสน  ปลูกมะนาวกำไรต่อปี เป็นล้าน   ปลูกเมล่อนกำไรเหยียบล้าน  ปลูกพริกไทย ฟันกำไร 8แสน ไผ่ปลูกแล้วกำไรหลักล้าน ปลูกกล้วยหอมส่งต่างประเทศ รวยหลักล้านต่อปี ฯลฯ ข่าวเหล่านี้มีที่มา สามารถหาเหตุผลมูลข่าวความจริงๆได้เพราะเขาอ้างอิง คนๆนั้น       หากพิจารความจริงหาเหตุและผล       การคิดมีหลายรูปแบบ ตัวอย่างเช่น SWOT ANALYSIS แบบง่ายๆเลย
จริงๆคิดไม่ต้องยึดหลักก็ได้แต่ มันขึ้นอยู่กับการคิด การอ่านไม่ใช่ว่าเราจะไม่ล้ม แต่มันสามารถทำให้เราวิเคราห์และต่อยอด หาเหตุผลความจริง ของการเกษตรที่เป็นอยู่ได้ 

S = STRENGTH
หมายถึง จุดแข็ง
มีความรู้พอหรือยัง เป็นนักจัดการที่ดีหรือยัง  ทุนพอไหม ที่ดินดีไหม ทำเล สภาพภูมิอากาศ ทำของไปขายใคร กำไรขาดทุน ฯลฯ

W= WEAKNESS
หมายถึง จุดอ่อน

ดินถมเป็นดินชั้นล่าง น้ำบ่อรอน้ำฝน สภาพอากาศแย่แล้งหนัก รอบข้างใช้ยาฆ่าแมลงเถื่อน  ที่เป็นที่ลุ่ม ปลูกแค่พืชอย่างเดียว เชิงเดี่ยวมะนาว  ลงทุนไป10ล้าน ณ ตอนนี้   การคมนาคมไม่ดี  ยังหาตลาดไม่ได้ ฯลฯ

O= OPPORTUNITY
หมายถึง โอกาศ
ตลาดอตอนนี้มะนาวกำลังบูม  มะนาว ต้องใช้ในส้มตำ ยำ  น้ำยาล้างจาน สามารถต่อรองราคาได้ ฯลฯ

T= THREAT
หมายถึง อุปสรรค์

คนหันมาปลูกเยอะ ราคาเริ่มตก  อนาคตคงไม่คืนทุน

ไม่มีบริษัทมารับซื้อทำน้ำยาล้างจาน

แม่ค้ามีเจาเดียว ต่อรองราคาไม่ได้เลย T^T

ความจริงกับความฝันมันต่างกัน สิ้นเชิงมันเป็นมายา ไม่สวยหรู  หันมาทำแบบผสมผสาน ดีกว่าไหม

คำพูดของ เกษตรกรที่ชื่อว่าตัวจริงแถวบ้าน พูดว่า "ปลูกมะขามสามต้นได้เงินกว่า เขาคิดอะไร เหรอ ผมรู้นะว่ามีคนคิดแบบนี้เยอะ

ทวนกลับ อย่าฟังใคร  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

piniyo
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:04:40 AM »

ฟักทองเอ้ยไม่ใช่  ฟักแม้ว เอ้ยไม่ใช่     ฟักเขียว เอ้ยไม่ใช่ ฟักข้าวเอ้ยไม่ใช่     ...ถูกแล้ว      ฟักข้าว ร้อนๆแล้งๆเยี่ยงนี้ตองแปรรูปเป็นน้ำดื่มแก้กระหาย มีคนแถวบ้านเป็นมะเร็งแม่เอาไปฝาก  หวังว่าพี่เขาคงหายดีนะครับ    ช่วงนี้อากาศร้อนไม่ค่อยติดลูกเลย ขยิบตา

piniyo
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:07:38 AM »

หม่อนเปรี้ยวๆ    แปรรูปเป็นน่ำหม่อน ชาหม่อน กินผลสด     ขยายพันธ์ง่าย ปักชำ   โตไว    ทนน้ำท่วม ทนแล้ง  เป็นพืชที่มีประโยชน์เยี่ยงนี้ ไม่ปลูกจะรอไหวเหรอ  ปลูกสิครับ คนละร้อยต้น เพิ่มออกซิเจนในกับโลก            ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 09:52:55 AM โดย phniyo13 » บันทึกการเข้า

piniyo
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:10:25 AM »

ก่อนหน้านี้  ไปกินก๋วยเตี๋ยวใส่ตำลึง ชามละ40  ใส่ตำลึงให้แค่3-4 ใบ พระเจ้าจะงกอะไรเยี่ยงนี้     เห็นรั่วของบ้านแล้วจะทำเองใส่สัก1 กิโล 555555

ลืมไป แม่ทำกับข้าว แกงกะทิ  ลูกตำลึง  จัดว่าเด็ด รสชาตินี่      หามิได้ ที่แห่งหนตำบลใดแล้ว     พูดแล้วหิววววว ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2016, 01:48:10 PM โดย phniyo13 » บันทึกการเข้า

piniyo
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:13:20 AM »

ภาพที่เห็นอาจไม่ง่าย แต่ไม่ยาก         เกินความสามารถ    ของมนุษย์        เพราะ มีขั้นตอนในการทำเงินตรงนี้ยากมากพอสมควร      กิโลกรัมละ40บาท

หากแม้แต่ขุดด้วยจอบเสียม จอบหลุดไป 3รอบ ดินแข็งจังนะ    โกรธ โกรธ ไม่เลิก   สู้ต่อได้มา จับล้างน้ำ ตัดรากออกให้เกลี้ยงเกลา   สวยงามสดใส ไร้ที่ติแม่ค้าตำนิมิได้     นี่แหละผู้ชนะ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 06:18:32 PM โดย phniyo13 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 40   ขึ้นบน
  พิมพ์