หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาวมีสีสนิม  (อ่าน 7017 ครั้ง)
jumzkung
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 06:08:25 PM »

เรียนสอบถามท่านสมาชิกครับ มะนาวผมมีลักษณะติดสนิม แก้ไขอย่างไรดีครับ ไม่รู้ว่าจะแก้ไขทันไหมนะครับ ขอบคุณครับ

karn.b
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 09:09:33 AM »

เป็นเหมือนกันครับ หาวิธีแก้ไขอยู่เช่นกัน ขอติดตามกระทู้นี้ รอผู้รู้ชี้แนะด้วยคน   ลังเล

Liked By: A-lekk, laihan, up2uloveu
panuwat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 01:39:41 PM »

ปัญหาราสนิมนี้มีผู้ตอบหลายท่านแล้วครับ

ลองค้นๆดูคำตอบเก่าๆน่าจะเจอหลายกระทู้ครับ
เห็นกระทู้แห้งไม่มีท่านใดมาตอบผมสรุปให้ก็แล้วกันครับ

สำหรับราสีสนิมนี้ เป็นปัญหายอดนิยมสำหรับมะนาว
ที่มีใบหนาแน่น ส่วนมากจะเป็นปีที่สองหรือสามของ
วงจรการปลูกมะนาว ที่เจ้าของตัดแต่งกิ่งใบออกน้อยเกินไป
หรือไม่ได้แต่งกิ่งใบออกเลย ทำให้เกิดการระบายอากาศที่ไม่ดีครับ

การเกิดราสนิมมีประเดนใหญ่ๆอยู่สองประเดนครับ

1.ใช้สารยาฆ่าแมลงในกลุ่มที่มีตัวทำละลายเป็นน้ำมัน
เป็นส่วนผสมเช่นอะบาแม็กตินใช้น้ำมันเป็นตัวทำละลาย
อยู่ในกลุ่มของยาฆ่าแมลงที่มีน้ำมันเป็นส่วนผสม สังเกตุได้
มีอักษรว่า EC พิมพ์อยู่ข้างกล่อง(EC =Emulsipiable Concentrate )
เวลาฉีดพ่น พยายามเลี่ยงอย่าให้โดนลูกมะนาวโดยตรง หรือฉีดตอนที่มะนาว
ยังไม่มีลูกครับ ถ้ามะนาวกำลังมีลูกควรหลีกเลี่ยงใช้ยาตัวที่ไม่ใช้
น้ำมันเป็นตัวทำละลายครับ
ถ้าพ่นโดนลูก โดยตรง มันจะไปเคลือบต่อมน้ำมันที่ผิวลูกมะนาว
เมื่อโดนแดดเผาต่อมน้ำมันระเหยหายใจไม่ได้ ผิวของผลมะนาวจะค่อยๆ
เปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล
มองดูไม่สวยและบริเวณนั้นจะเกิดเป็นโรคราได้ง่ายแล้วลามไปเรื่อยๆ
จนมะนาวเหี่ยวและฝ่อในที่สุด ครับ
วิธีแก้ถ้าต้องการกำจัดแมลงในช่วงมะนาวกำลังมีลูกควรใช้ยาฆ่าแมลง
ตัวอื่นที่ไม่มีส่วนผสมของน้ำมัน เช่นไซเปอร์แมทริน หรือไซแอ่มชนิดผง และ
ไม่ผสมสารจับใบ ครับ
2. ปีที่สองเป็นต้นไปหลังจากเก็บผลมะนาวแล้ว ท่านต้องแต่งกิ่ง ตัดใบครับ
กิ่งโคน กิ่งแทงเข้า กิ่งที่ไม่เป็นระเบียบต้องตัดออกไม่ต้องเกรงใจต้นเลยครับ
ผมอยากให้ท่านเห็น อ.ระวี ท่านแต่งกิ่ง ท่านตัดแบบไม่มีเกรงใจต้นเลยครับ
ให้นึกในใจตัดออกเยอะแค่ใหนจะมีกิ่งที่แตกใหม่ ดอกยิ่งเยอะเท่านั้นครับ
ตัดให้โล่งโปร่งมากที่สุดครับ โดยเฉพาะผู้ที่ปลูกมะนาวในบ่อวง ครับ

ถ้าเป็นสีน้ำตาลแล้วทางแก้ก็ต้องเด็ดลูกและใบใกล้เคียงทิ้งเผาไฟครับ
ถึงแม้ระยะแรกจะไม่ทำให้เนื้อมะนาวภายในเสีย แต่ถ้าทิ้งไว้นานจะเกิดรา
ลามไปทั้งลูกและลูกที่อยู่ข้างเคียงได้ครับ และต้องฉีด แมนโคเซบ
เพื่อกำจัดราไม่ให้ลามต่อไปด้วย สามถึงสี่ครั้งแต่ละครั้งห่างกันสี่วันครับ

ลูกที่ออกใหม่ก็จะไม่เป็นแล้วครับ

ที่สวนผมใช้ตัวนี้ฉีดครับ

ฉีดสี่รอบ ห่างกันรอบละสี่วัน

ตอนที่ผมเป็น เก็บเผาทิ้งไปประมาณเจ็ดพันลูกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2016, 10:53:51 PM โดย panuwat » บันทึกการเข้า
Pinho
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 09:21:12 AM »

มันราเขม่าดำหรือเปล่าครับ ไม่น่าใช่สนิม รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ศึกษาโรคให้ดีจะได้ไม่เสียเงินกับยาโดยไม่จำเป็นครับ

Liked By: A-lekk, laihan

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
Supachai007
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 09:05:19 PM »

การฉีดน้ำส้มควันไม้ทำให้เกิดราสนิมด้วยหรือเปล่าครับ เห็นสีเหมือนกีน

mangmum2011
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 09:14:45 PM »

ปล่อยไปเถอะ อย่าไช้สาร เคมี ใด้เท่าไร่เอาแค่นั้น...สงสารคนกิน...

theera saensena
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 08:47:41 AM »

เพลี้ยไฟครับเพลี้ยงไฟ  เพลี้ยไฟจะเข้าเล่นงานผลอ่อนของมะนาวช่วงติดผลเล็กๆผิวเปลือกอ่อนๆเหมือน ช่วงใบของมะนาวที่เพิ่งผลิใบไหม่ๆเเล้วโดนหนอนชอนใบเล่นงานทำให้ใบหงิกงอนั้นแหละครับ ผลรสชาติของมะนาวภายในก็เดิมๆดีๆนี่แหละ แต่สีสนิมภายนอกดูไม่น่ารับประทานเป็นยังงั้นเอง ตอนนี้แก้ไขทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะครับ สายไปแล้ว ต้องรอติดผลล๊อตหน้าแล้วกันนะ คือช่วงที่มะนาวติดผลเล็กๆลูกอ่อนๆให้ใช้ไซเปอร์เมททรินฉีดพ่นตรงช่อผลซัก3-4ครั้งห่างกัน3-4วันถ้ายังไม่วางใจก็พ่นจนกะว่าผลเปลือกมะนาวเริ่มแก่พอที่เพลี้ยไฟจะแทงไม่เข้าแล้วน่ะครับ

สวนสุวรรณพันธุ์มะนาว เลขที่ 212 หมู่ที่ 4 บ้านโนนป่าหว้าน ต.กุดผึ้ง อ.สุวรรณคูหา จ.หนองบัวลำภู 39270
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 02:20:12 PM »

มันมีผลต่อเนื้อหรือน้ำมะนาวไหมครับ
theera saensena
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 06:11:50 PM »

ไม่มีผลครับ น้ำเนื้อปกติ เพลี้ยไฟทำลายแค่ผิวภายนอกเท่านั้น

สวนสุวรรณพันธุ์มะนาว เลขที่ 212 หมู่ที่ 4 บ้านโนนป่าหว้าน ต.กุดผึ้ง อ.สุวรรณคูหา จ.หนองบัวลำภู 39270
HOT
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 06:29:22 PM »

เท่าที่สังเกตุที่สวนผมอาการแบบนี้จะเกิดกับแป้นพิจิตร
น่าจะเกิดจากสารเคมี ถ้าเพลี้ยหรือแมลงเข้าทำลายไม่น่าจะขนาดนี้
ผมลองปล่อยให้ติดลูกโดยที่ไม่พ่นยาฆ่าแมลงเลย ผลมะนาวมีลายบ้างแต่สีจะไม่ดำขนาดนี้
ท่านที่ปลูกพันธุ์อื่นมีอาการแบบนี้ไหมครับ
phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 11:49:51 PM »

แป้นพิจิตร เปลือกหนาน้ำน้อย เมล็ดเยอะ  เป็น (ราสนิม)
แป้น ไม่ใช่พิจิตร  เปลือกบาง น้ำเยอะ  ก็เป็น
ตาฮิติ  ไม่เป็น

ballloon24
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 12:11:35 AM »

เพลี้ยไฟครับเพลี้ยงไฟ  เพลี้ยไฟจะเข้าเล่นงานผลอ่อนของมะนาวช่วงติดผลเล็กๆผิวเปลือกอ่อนๆเหมือน ช่วงใบของมะนาวที่เพิ่งผลิใบไหม่ๆเเล้วโดนหนอนชอนใบเล่นงานทำให้ใบหงิกงอนั้นแหละครับ ผลรสชาติของมะนาวภายในก็เดิมๆดีๆนี่แหละ แต่สีสนิมภายนอกดูไม่น่ารับประทานเป็นยังงั้นเอง ตอนนี้แก้ไขทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะครับ สายไปแล้ว ต้องรอติดผลล๊อตหน้าแล้วกันนะ คือช่วงที่มะนาวติดผลเล็กๆลูกอ่อนๆให้ใช้ไซเปอร์เมททรินฉีดพ่นตรงช่อผลซัก3-4ครั้งห่างกัน3-4วันถ้ายังไม่วางใจก็พ่นจนกะว่าผลเปลือกมะนาวเริ่มแก่พอที่เพลี้ยไฟจะแทงไม่เข้าแล้วน่ะครับ

เห็นด้วย ว่าเป็นเพลี้ยไฟ ที่บ้านก็เป็นเหมือนกันTT
pari1978
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 01:32:41 PM »

เป็นเชื้อราเมลาโนส หรือโรคราน้ำหมาก เป็นโรคที่เกิดจากเชื้อรา Cercospora citri ครับ เป็นที่กิ่งก่อนแล้วจะค่อยมาระบาดที่ลูก หากต้นมะนาวหรือส้มเป็นอาการจะแสดงออกที่ใบ ใบจะไม่สมบูรณ์เหลืองเหมือนขาดธาตุแมกนีเซียม กิ่งเริ่มมีสีลายน้ำตาลเป็นหนักขึ้นจะออกดำ ใบหลุดร่วงง่ายเหมือนใบแก่เร็ว เป็นที่ลูกในกรณีของแป้นพิจิตรจะแสดงอาการเหมือนคนแก่กินหมากมาบ้วนน้ำหมากใส่ลูกมะนาว หากเป็นมะนาวพวกแป้นรำไพในกรณีที่ลูกโตใหญ่ต้นสมบูรณ์ก็จะเป็นเหมือนแป้นพิจิตรทุกอย่าง แต่หากแป้นรำไพลูกเล็กจะทำให้ลูกมะนาวเหลืองแก่เร็ว ลูกไม่ได้ไซด์ครับ ส่วนหากเป็นมาก กิ่งจะเหลือง ใบเล็ก และแห้งตายในที่สุดครับ 
nongparei
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 08:18:10 PM »

วิธีแก้ละครับ
pari1978
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 10:20:18 AM »

วิธีแก้แบบปลอดสารพิษให้ใช้จุลินทรีย์บาซิลลัส ซับทิลิส หรือใช้สารสกัดสมุนไพรที่สกัดมาจากขมิ้นครับ
หากใช้สารเคมี ให้ใช้สารโพรพิเนบ และคาเบนดาซิม ฉีดสลับครั้งกันไม่นำมารวมกันครับ
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 01:46:24 PM »

แป้นพิจิตร เปลือกหนาน้ำน้อย เมล็ดเยอะ  เป็น (ราสนิม)
แป้น ไม่ใช่พิจิตร  เปลือกบาง น้ำเยอะ  ก็เป็น
ตาฮิติ  ไม่เป็น

ตาฮิติ  ก็ไม่เหลือ  ครับ

เพิ่งเจอวันนี้  เดี๋ยวนี้เอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์