หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาวมีสีสนิม  (อ่าน 7752 ครั้ง)
คม
เกษตรกรมือใหม่
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 12:46:22 PM »

ราสนิมครับ ไม่เป็นอันตรายต่อคน ไม่ทำให้ขนาดหรือจำนวนผลผลิตลดลง แค่ทำให้ผิวไม่สวย ราคาตกหรือเป็นมากๆก็ขายไม่ได้ 
วิธีป้องกันแก้ไข : ใช้สารชีวภัณฑ์ เชื้อราไตรโครเดอร์ม่าฉีดพ่น ขณะใช้สามารถรับทานผลได้ตามปกติครับ

Liked By: wanvan987

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***

wanvan987
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2018, 01:45:43 PM »

ผมว่าราน้ำหมาก หรือเมลาโนสครับ

ผมเคยเห็นราน้ำหมากจะเกิดกับมะนาวโดยเฉพาะแป้นพิจิตร
แต่ราสนิมผมยังไม่เคยเห็น และก็ไม่ทราบว่าตัวเดียวกันไหม

ส่วนราเขม่าดำไม่น่าจะใช่เพราะจะเป็นเขม่าสีดำเหมือนฝุ่น

วิธีแก้ไม่มีหรอกครับ เป็นแล้วก็เป็นเลย
ต้องใช้วิธีป้องกันไม่ให้เกิดขึ้น ด้วยสมุนไพรต่างๆ และบำรุงต้นให้แข็งแรง

สรุปแล้วก็คือเชื้อราเหมือนกัน
ใช้สมุนไพรเผ็ดจัด ร้อนจัด ฉีดพ่นบ่อยๆ

ถ้าเป็นนิดหน่่อยไม่มากก็ปล่อยไปก็ได้
บำรุงต้นให้แข็งแรงดีแล้วเมลาโนสหรือราน้ำหมากก็จะไม่มาเยือน

เพราะ90เปอร์เซ็นต์ ของต้นพืชที่แข็งแรงดีแล้ว
ไม่ว่าเชื้อราหรือแบคทีเรีย ฯลฯ ก็ไม่อยากเข้าใกล้ ครับผม

yoo
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 09:48:11 AM »

ต้นที่ผมปลูกก็เป็นครับ แต่ไม่ได้ทำอะไรกับมัน ก็แค่เด็ดลูกมันออกเพราะเห็นว่าเป็นแค่ 3-4 ลูกครับ
domain
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 10:24:32 AM »

ลองวิธีธรรมชาติใช้ไคโตเดอร์ม่า ดูครับไม่รู้ว่าเอาอยู่ไหม

Liked By: laihan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2018, 10:28:21 AM โดย domain » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์