หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามการเลี้ยงสัตว์ในนาข้าวครับ  (อ่าน 588 ครั้ง)
ModTaN0Y
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 08:56:13 PM »

มีความคิดว่า จะทำตามโครงการ 1 ไร่ 1 แสนเห็นในเน็ตเขาทำได้กัน เลยว่าจะลองทำดู เลยอยากถามว่า  เราสามารถเลี้ยง ปลาดุก กุ้งก้ามแดง กบ เป็ด ในที่นาเดียวกันได้ไหมครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Henry
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 11:23:46 AM »

เลั้ยงได้ครับ แต่เป็ดต้องขังไว้หรือว่ามีที่ให้อย่างจำกัด

ถ้าปล่อยไว้รวมกัน ปลาดุก กุ้งและ กบ จะกลายเป็นอาหารของเป็นอาหารของเป็ดครับ

Liked By: ModTaN0Y
NumCha
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 11:44:25 AM »

เลั้ยงได้ครับ แต่เป็ดต้องขังไว้หรือว่ามีที่ให้อย่างจำกัด

ถ้าปล่อยไว้รวมกัน ปลาดุก กุ้งและ กบ จะกลายเป็นอาหารของเป็นอาหารของเป็ดครับ

ใช่ค่ะอันนี้เห็นด้วยค่ะ ลองแยก ปลาดุก  กบ มาเลี้ยงแยกกันในวงปูนจะดีกว่าไหม๊ค่ะ แล้วเราก็ต่อท่อน้ำทิ้งปล่อยลงในนา เวลาเราถ่ายน้ำ จะได้เป็นการใส่ปุ๋ยไปในตัว

boyk3
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 01:09:50 AM »

ลองเสียสละเวลาไปอบรมดูครับสองวันเองที่ พิพิฑภัณท์เฉลิมพระเกียติคลองหลวง

ModTaN0Y
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 03:31:40 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ตอนนี้ยังมีข้อกำกัดของพื้นที ต้องขออนญาติทานพ่อท่านแม่อีกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์