หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 20000 เจาะบาดาล ท่อ 4นิ้ว-5นิ้ว ลึก 60 ได้ไหมครับ  (อ่าน 9562 ครั้ง)
Apisith
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 09:01:30 AM »

เข้าร่วมโครงการบ่อบาดาลเพื่อการเกษตรของกรมทรัพยากรน้ำบาดาลไม่มีค่าใช้จ่ายครับบ่อ 6 นิ้วใส่ปั้มช่างหนูเมืองพิจิตรให้ด้วย 42 เมตร

มีด้วยหรือครับ
ช่วยชี้ช่องให้หน่อยครับ
ขอข้อมูลนิดครับ
สอบถามทรัพยากรน้ำบาดาลภาคที่จังหวัดท่านอยุ่ บ้านผม โคราช ชัยภูมิ บุรีรัมย์ สุรินทร์ เป็นภาค 5 ครับ
ผมอยู่ชัยภูมิครับ สำนักงานฯภาค 5 อยู่ที่ไหนครับ  หรือว่าติดต่อที่ชัยภูมิได้เลย
ขอบคุณครับ

Uncle Paun
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 03:00:35 PM »

ที่พิษณุโลก ผมเคยติดต่อ ขุดบ่อขนาด ๔ นิ้วลึก๗๐เมตร คิด ๑๒๐,๐๐๐ เลยต้องพักเอาไว้ก่อน

Liked By: nattapon2560
yominwo
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 11:31:59 AM »

อยากหาช่างเจาะเหมือนกันครับ มีช่างที่ไหนแนะนำได้บ้างครับ ผมอยู่ชัยภูมิ อำเภอเนินสง่าครับ

tsit
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 03:42:35 PM »

อยากหาช่างเจาะเหมือนกันครับ มีช่างที่ไหนแนะนำได้บ้างครับ ผมอยู่ชัยภูมิ อำเภอเนินสง่าครับ

ผมอยู่ ต.หนองฉิม เนินสง่า ที่เคยคุย ช่างเจก 084-139-6498  อยู่จัตุรัส
ราคาคร่าวๆ 5" 18,000   6" 23,000
ลองติดต่อดูครับ มีไลน์

yominwo
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 03:55:02 PM »

ผมอยู่ ต.หนองฉิม เนินสง่า ที่เคยคุย ช่างเจก 084-139-6498  อยู่จัตุรัส
ราคาคร่าวๆ 5" 18,000   6" 23,000
ลองติดต่อดูครับ มีไลน์

ขอบคุณมากครับ คุณ tsit

viras2
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 02:17:15 PM »

มาหาข้อมูลเหมือนกันครับ  ยากทราบว่าปลอกท่อ(ปลอกบ่อ) ปกติจะต้องใส่ลึกลงไปประมาณไหน  ใส่จนสุดก้นบ่อ หรือว่าใส่จนถึงชั้นหิน หรือว่าใส่เฉพาะส่วนบนแค่ไม่กี่เมตรป้องกันดินปากบ่อพัง ขอความรู้ด้วยครับ

teppatut
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 03:30:37 PM »

มาหาข้อมูลเหมือนกันครับ  ยากทราบว่าปลอกท่อ(ปลอกบ่อ) ปกติจะต้องใส่ลึกลงไปประมาณไหน  ใส่จนสุดก้นบ่อ หรือว่าใส่จนถึงชั้นหิน หรือว่าใส่เฉพาะส่วนบนแค่ไม่กี่เมตรป้องกันดินปากบ่อพัง ขอความรู้ด้วยครับ
มันแล้วแต่ดินบริเวณที่ขุดครับ
รองไปถามพื้นที่ข้างเคียงที่เขาเจาะมาก่อนดูครับ

teppatut
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 03:32:09 PM »

แถวบ้านผม ประมาณ 8-10 ท่อน

viras2
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 01:43:41 AM »

รองไปถามพื้นที่ข้างเคียงที่เขาเจาะมาก่อนดูครับ

ที่ข้างเคียงยังไม่มีใครเจาะ  ในหมู่บ้านมีบ่อที่ทางการเจาะให้เมื่อ 20-30 ปีมาแล้ว ถ้าไปถามก็คงไม่มีใครรู้ 

หากท่านใดมีข้อมูลช่วยอนุเคราะห์ด้วย  อยากรู้ดังนี้ครับ
1. กรณีใส่ปลอกจนสุดก้นบ่อ เพื่อไม่ให้ดินข้างล่างพังทลายลงบ่อทำให้บ่อตื้นเขิน แล้วน้ำจะไหลเข้าบ่อยังไง เพราะตัวปลอกจะปิดกั้นตาน้ำไว้หมด
2. กรณีใส่ปลอกจนถึงชั้นหิน และตัวบ่อเจาะลึกทะลุชั้นหินลงไปอีก หากตาน้ำอยู่ลึกกว่าชั้นหินน้ำก็จะไหลเข้าบ่อได้ แต่ตาน้ำที่ตื้นกว่าชั้นหินคงไหลเข้าบ่อไม่ได้ และดินที่อยู่รอบๆ บ่อข้างล่างไม่มีโอกาสพังและไหลลงบ่อได้
3. กรณีสมมติว่าเจาะบ่อลึกสัก 40 เมตรทะลุชั้นหินลงไป แต่ใส่ปลอกแค่ 12 เมตรยังไม่ถึงชั้นหิน แบบนี้น้ำคงจะไหลเข้าบ่อได้มาก แต่ก็มีข้อสงสัยว่าหากสูบน้ำมากๆ ดินทีอยู่ข้างล่างรอบๆบ่อมันจะพังลงบ่อทำให้บ่อตื้นเขินหรือเปล่า

อยากรู้แค่นี้ละครับ โดยทั่วไปเขาใส่ปลอกแค่ไหน อย่างไร ด้วยเหตุผลอะไรครับ

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 04:00:22 PM »

ที่ข้างเคียงยังไม่มีใครเจาะ  ในหมู่บ้านมีบ่อที่ทางการเจาะให้เมื่อ 20-30 ปีมาแล้ว ถ้าไปถามก็คงไม่มีใครรู้ 

หากท่านใดมีข้อมูลช่วยอนุเคราะห์ด้วย  อยากรู้ดังนี้ครับ
1. กรณีใส่ปลอกจนสุดก้นบ่อ เพื่อไม่ให้ดินข้างล่างพังทลายลงบ่อทำให้บ่อตื้นเขิน แล้วน้ำจะไหลเข้าบ่อยังไง เพราะตัวปลอกจะปิดกั้นตาน้ำไว้หมด
2. กรณีใส่ปลอกจนถึงชั้นหิน และตัวบ่อเจาะลึกทะลุชั้นหินลงไปอีก หากตาน้ำอยู่ลึกกว่าชั้นหินน้ำก็จะไหลเข้าบ่อได้ แต่ตาน้ำที่ตื้นกว่าชั้นหินคงไหลเข้าบ่อไม่ได้ และดินที่อยู่รอบๆ บ่อข้างล่างไม่มีโอกาสพังและไหลลงบ่อได้
3. กรณีสมมติว่าเจาะบ่อลึกสัก 40 เมตรทะลุชั้นหินลงไป แต่ใส่ปลอกแค่ 12 เมตรยังไม่ถึงชั้นหิน แบบนี้น้ำคงจะไหลเข้าบ่อได้มาก แต่ก็มีข้อสงสัยว่าหากสูบน้ำมากๆ ดินทีอยู่ข้างล่างรอบๆบ่อมันจะพังลงบ่อทำให้บ่อตื้นเขินหรือเปล่า

อยากรู้แค่นี้ละครับ โดยทั่วไปเขาใส่ปลอกแค่ไหน อย่างไร ด้วยเหตุผลอะไรครับ

ทำความเข้าใจใหม่นะครับ โดยปกติท่อที่อยู่จากบนดินท่อนที่ 2หรือ 3 ลงไปถึงก้นบ่อจะเป็นท่อที่มีรูรอบๆท่อเรียกว่าท่อกรุ ซึ่งน้ำ มันสมามรถไหลเข้าไปในท่อได้แต่หินหรือกรวดมันจะผ่านเข้าช่องของท่อกรุไม่ได้ การใส่ท่อกรุจะใส่ตลอดทั้งบ่อเพื่อป้องกันบ่อทรุด ทั้งนี้ใส่มากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่ผนังของบ่อว่าเป็นหินแข็งหรือดินปนกรวด ถ้าเป็นหินและช่างเจาะบ่อดูก็จะบอกได้จำเป็นต้องใส่ท่อกรุไหมแค่ไหนเพราะราคาท่อกรุจะแพงกว่าท่อที่ไม่ได้เจาะรูรอบๆท่อ ก็จะประหยัดเงินได้มากแต่ส่วนใหญ่เจาะแล้วใส่ท่อกรุจะดีที่สุดเพราะป้องกันการทรุดของบ่อได้ 100%  ครับ
 ส่วนท่อปลอกนี่จะใส่ไม่เกิน 1 ท่อน ป้องกันดินทรุดเข้าหาท่อกรุ ครับ

viras2
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 01:55:09 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล  ผมดูในยูทูปช่างขุดเจาะจะเอาท่อ PVC ทั่วไปที่ไม่ได้เจาะรูรอบๆ ท่อใส่ลงไปหลายๆ ท่อน ก็เลยสงสัยว่าน้ำจะไหลเข้าบ่อได้อย่างไร ท่อที่ใส่ลงไปคงปิดกั้นตาน้ำที่อยู่ด้านข้างบ่อหมด  มีทางเดียวที่น้ำจะไหลเข้าบ่อได้ก็คือปลายท่อด้านล่างสุด ใช่ไหมครับ

! No longer available

และอีกอย่างที่อยากรู้คือ ท่อ PVC ท่อนสั้นๆ ที่ช่างใส่ครั้งแรกสุด ในคลิปเรียกมันว่าท่อกันทรุด มันจะไปอยู่ส่วนไหนของบ่อ ใส่เพื่ออะไร และทำไมไม่เชื่อมต่อกับท่อท่อนยาวที่ใส่ทีหลัง (ไม่เห็นมีการทากาวให้เชื่อมติดกับท่อท่อนยาว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2015, 02:07:29 PM โดย viras2 » บันทึกการเข้า
teppatut
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:50:04 AM »

สรุป จบด้วยงบ 22000 ครับ บ่อ 5 นิ้ว กันทรุด 2 ท่อน จะลึก 38 เมตร แรงดันน้ำ ดันจนเครื่องแอร์เจาะต่อไม่ได้ น้ำจับระดับที่ 5 เมตร ใช้ปั๊มเพลารอย
ท่อ 2 นิ้ว รถไถนาดึง 48 ชั่วโมงน้ำลดลง 1 เมตร ถือว่าใช้ได้ครับ คนเจาะเขารับประกัน ใน 1 ปีน้ำหมด เจาะให้ใหม่ไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ
ลุง อารี
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:33:57 PM »

ขอเบอร์ของชางได้มั๊ยครับ อยากจาะเหมือนกันเป็นทีเนินเขา

Janlapa
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 08:06:45 PM »

ที่บ้านเจาะเมตรละ 1,000 บาทครับที่สวนเป็นป่าหินให้ระบบแอร์ ความลึก 80 เมตร ขนาด 1.5 Hp
อ.คลองลาน จ.กำแพงเพชร @สวนลำไย ไร่จันลภา

teppatut
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 09:25:43 AM »

ขอเบอร์ของชางได้มั๊ยครับ อยากจาะเหมือนกันเป็นทีเนินเขา
ลุงอารีอยู่ที่ไหนครับผมกลัวอยู่ไกลช่างจะไม่ไป อาทิตย์หน้าผมถามให้ครับเพราะช่างมาจากเมืองเลย เขามาอยู่เป็นเดือน
ไม่แน่ใจเดือนหน้าเขาจะย้ายไปขุดที่จังหวัดไหน

ลุง อารี
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 12:08:10 AM »

ผมอยู่อำเภอเมืองเพชรบูรณ์ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์