หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน คุณ ๆ ใจดี update 21-07-59  (อ่าน 16532 ครั้ง)
phen
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 10:09:54 AM »

ส่งการบ้านคุณ P.Sadrohman บอลลูน ติดดอกให้ได้ชมแล้วค่ะ
เพาะเมื่อ 12/3/59 จวบจนบานดอกแรกให้ได้ชม 19/7/59 รวมระยะเวลา 129 วัน (4 เดือนกว่า)
สวยงามมากเลยค่ะ ขอบคุณคุณ P.Sadrohman ที่มอบเมล็ดพันธุ์ให้ อีกครั้ง

aoy999
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 09:15:49 PM »

เย้ๆๆ ดอกไม้สวยๆ บานแล้ว เลยอดแกะเลยค่ะ คนปลูกฝีมือดีมากๆเลยจ้าา
phen
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 09:43:13 AM »

เย้ๆๆ ดอกไม้สวยๆ บานแล้ว เลยอดแกะเลยค่ะ คนปลูกฝีมือดีมากๆเลยจ้าา

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมน้องบอลลูนจ้าาาา  ยิ้มเท่ห์
P.Sadrohman
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 04:00:22 PM »

สวยงามกว่าต้นแม่อีกนะคะเนี้ย อีกหน่อยก็จะดกกว่านี้อิอิ ผสมเกสรให้เขาสักหน่อยทายาทบานแน่ค่ะคุณเพ็ญ
phen
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 04:13:04 PM »

สวยงามกว่าต้นแม่อีกนะคะเนี้ย อีกหน่อยก็จะดกกว่านี้อิอิ ผสมเกสรให้เขาสักหน่อยทายาทบานแน่ค่ะคุณเพ็ญ

เย้!!!! คุณครูมาตรวจการบ้านแล้ว  จุมพิต
k.pi
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:04:57 PM »

ทำไมรู้จักเว็บเกษตรพอเพียง ฮืม
อ่อ!!! นึก นึก เริ่มต้นด้วยสนใจปลูกอินทาผาลัม จึงได้สมัครเข้าชมรมคนปลูกอินทผาลัม
ตั้งหน้าตั้งตาเพาะเมล็ด จนสามารถปลูกลงดินได้ 100 กว่าต้น
เวลาผ่านไป ขวบปีกว่า
งานยุ่งมาก ไม่มีเวลาไปดู ปรากฎว่า คุณหนูแทะต้นเรียบเป็นหน้ากลอง  โกรธ
เลยสะดุด หยุดกึก อยู่ตรงนั้นเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ เลิกปลูก
--- --- --- --- --- ---
กลับเข้ามาในเว็บใหม่อีกที เลยได้มีโอกาสร่วมขอ ร่วมแลก ร่วมเล่นเกมส์ ร่วมอุดหนุน จากเพื่อน ๆ คุณ ๆ
ทำให้มีสิ่งเล็ก ๆ ได้แจ้งกลับให้ทราบถึงความเป็นไป งอกงามบ้าง นิ่ง ๆ บ้าง เดี้ยงตายบ้าง ยังไม่ได้เพาะบ้าง
ขอบคุณสำหรับทุกท่าน ๆ ที่ให้ความกรุณา ได้ร่วมจรรโลงโลกให้สวยงาม ด้วยสองมืองเรา ช่วยกันปลูกต้นไม้
กราบขออภัย ถ้าเอ่ยนามถึงไม่หมดทุกท่านนะคะ

รายการแรก - ยำ ดาวนายร้อย ขาว แดง ชมพู มอร์นิ่ง @ คุณ minja คุณ Ballfanclub คุณ mion4you ปลูก 5-11-58

ยำสีชมพู 28-12-58
[/url]

บัวดินพันธุ์ต่าง ๆ @ คุณChewbee คุณToMito คุณnokkinjuu กระถางซ้ายมือสุด พริกเม็ดกระจู๋ ของคุณอะไรน้า

บัวดินโบราณ @คุณ 3G family สด ๆ ร้อน ๆ ลงปลูกเมื่อวาน 13-12-58

พัฒนาการเมื่อ 28-12-58 รวม 15 วัน

เมล็ดพันธุ์บัวดิน + หัวบัวดินทดลองขยายพันธุ์ด้วยวิธีการผ่า @คุณChewbee เมื่อ 6-11-58

หัวบัวดินโบราณแบ่งมาทดลองผ่า @คุณ3G family 13-12-58

บัวฝรั่งดอกเหลือง @คุณChewbee ปลูก 5-11-58

เพิ่มเติมความก้าวหน้า 14-12-58

สตรอเบอรี่ 80 @คุณHero-coconut ลงปลูกเมื่อวาน 13-12-58 จะรอดไหมเนี่ย

เอาต้นแรกที่ปลูกมาอวดก่อน แก้มเธอแดงแล้ว 28-12-58

สับปะรดสี @ คุณโม

เมล็ดบัวดิน @ฺBallfanclub เพาะ 15-09-58

เพิ่มเติมความก้าวหน้า 17-12-58

บัวดินเยอะมาก สุดยอดค่ะคุณphen

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:29:49 PM »

ปลูกได้สิคะ นี่เลยตัวอย่าง

ยกรางปลูกไปทั้งรางเมื่อเดือนที่แล้ว ย้ายไปอยู่ปทุมธานี เธอก็ออกลูกให้ เพียงแต่เป็นพันธุ์เปรี้ยว และลูกจะไม่ใหญ่เหมือนกับทางเหนืออากาศเย็น ๆ ไม่ซีเรียสค่ะ ขอให้ได้ปลูกเห็นลูกจิ๊ด ๆ ก็ชื่นใจแล้ว

งามมากค่ะ

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:32:47 PM »

สีฟ้าก็สวยมั๊กมาก

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:34:36 PM »

มัวยุ่ง ๆ อยู่กับสตรอเบอรี่ งานอย่างอื่นเลยไม่ได้มรรคได้ผลเท่าไร  ยิงฟันยิ้ม

ของเล่นใหม่ จะรุ่งริ่งหรือปล่าววว.... เจ๋ง

มีบัวดินบานมาให้ชื่นใจ สองดอก แฮะ แฮะ เยอะอยู่  ตกใจ

มะเขือเทศ ก็ได้หลายเมนูแระ  ยิ้ม

ส่วนนี่งานหิน คุณแม่แมวส่งการบ้านมาทดสอบ งานนี้แตกหลายเสี่ยงแน่เบย  ตกใจ ตกใจ เศร้า
โอ้เจ้าบีโกเนียเอ๋ย จงงอก จงงอก มาเร็วไว

สวยหวานมากค่ะคุณphen

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:39:35 PM »

ส่งการบ้านคุณ P.Sadrohman บอลลูน ติดดอกให้ได้ชมแล้วค่ะ
เพาะเมื่อ 12/3/59 จวบจนบานดอกแรกให้ได้ชม 19/7/59 รวมระยะเวลา 129 วัน (4 เดือนกว่า)
สวยงามมากเลยค่ะ ขอบคุณคุณ P.Sadrohman ที่มอบเมล็ดพันธุ์ให้ อีกครั้ง

ดอกนี่แปลกดีจังค่ะ
สีม่วงนี้สวยมากค่ะ

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:47:36 PM »

ชอบการปลูกบัวดินของคุณเพ็ญมากค่ะ
การผ่าหัวเคยเข้าไปอ่านในชมรมบัวดินแต่ก็ไม่เคยผ่า และก็ไม่กล้าผ่าค่ะ
ตาลได้บัวดิน มา3สี 3หัวและมีลูกๆติดมาด้วย แอบกังวล
คิดว่าถ้าปลูกแล้วไม่รอดทำงัยดี จะลองผ่าก็กลัวเข้าไปอีกว่าจะไม่รอด
ตัดสินใจปลูกแล้ว....เป็นงัยเป็นกัน
  ถ้าจะผ่าหัว ขอมาปรึกษาคุณเพ็ญนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

K.pi
Maggie
*

« ตอบ #139 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 08:12:02 PM »

สวยๆ ทั้งนั้นค่ะคุณเพ็ญ ขอแจมด้วยคน อย่าว่ากันนะคะ แบบว่าโผล่ไปโน่น โผล่มานี่ กลัวจะโดนว่าเป็นแขกไม่ได้รับเชิญ เวลาว่างเยอะเกินค่ะ ฝนตกทุกวัน ไม่ได้รดน้ำต้นไม้ คนสวนตกงานเลยค่ะ  เคล็ดไม่ลับของการปลูกบัวดินคือ ใช้มูลสัตว์ ดิน ทรายหยาบ ผสมกัน ไม่มีอัตราที่ตายตัว แค่นี้บัวดินก็รอดตายแล้วค่ะ ที่สำคัญอย่าให้น้ำท้วมขัง(ในกรณีปลูกลงดิน) ถ้าปลูกในกระถางไม่มีปัญหาเพราะสามารถย้ายที่ได้ เคล็ดไม่ลับอีกอย่าง ถ้าอยากให้ออกดอกบ่อย ให้ขุดหัวขึ้นมา ตัดใบออก ผึ่งลมให้เหี่ยว (ห้ามตากแดด) 4-5วันค่อยปลูก ไม่ถึงเดือนเขาจะทยอยออกดอก แต่หัวที่พร้อมจะให้ดอกต้องเป็นสีน้ำตาลค่ะ

Liked By: ภัค, phen, mion4you
phen
*

« ตอบ #140 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:22:19 AM »

ชอบการปลูกบัวดินของคุณเพ็ญมากค่ะ
การผ่าหัวเคยเข้าไปอ่านในชมรมบัวดินแต่ก็ไม่เคยผ่า และก็ไม่กล้าผ่าค่ะ
ตาลได้บัวดิน มา3สี 3หัวและมีลูกๆติดมาด้วย แอบกังวล
คิดว่าถ้าปลูกแล้วไม่รอดทำงัยดี จะลองผ่าก็กลัวเข้าไปอีกว่าจะไม่รอด
ตัดสินใจปลูกแล้ว....เป็นงัยเป็นกัน
  ถ้าจะผ่าหัว ขอมาปรึกษาคุณเพ็ญนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

คุณตาลผ่าเลยค่ะ ไม่สำเร็จงานนี้มีซ่อม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: mion4you
phen
*

« ตอบ #141 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:28:17 AM »

สวยๆ ทั้งนั้นค่ะคุณเพ็ญ ขอแจมด้วยคน อย่าว่ากันนะคะ แบบว่าโผล่ไปโน่น โผล่มานี่ กลัวจะโดนว่าเป็นแขกไม่ได้รับเชิญ เวลาว่างเยอะเกินค่ะ ฝนตกทุกวัน ไม่ได้รดน้ำต้นไม้ คนสวนตกงานเลยค่ะ  เคล็ดไม่ลับของการปลูกบัวดินคือ ใช้มูลสัตว์ ดิน ทรายหยาบ ผสมกัน ไม่มีอัตราที่ตายตัว แค่นี้บัวดินก็รอดตายแล้วค่ะ ที่สำคัญอย่าให้น้ำท่วมขัง(ในกรณีปลูกลงดิน) ถ้าปลูกในกระถางไม่มีปัญหาเพราะสามารถย้ายที่ได้ เคล็ดไม่ลับอีกอย่าง ถ้าอยากให้ออกดอกบ่อย ให้ขุดหัวขึ้นมา ตัดใบออก ผึ่งลมให้เหี่ยว (ห้ามตากแดด) 4-5 วันค่อยปลูก ไม่ถึงเดือนเขาจะทยอยออกดอก แต่หัวที่พร้อมจะให้ดอกต้องเป็นสีน้ำตาลค่ะ

ดีจายยยย มีแขกคนสวย+ต้นไม้สวย มาเยี่ยมบ้านค่ะ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณสำหรับวิธีการปลูกบัวดิน และเทคนิคการเรียกดอกค่ะ ที่บ้าน ต้นไม้ อดบ้าง อิ่มบ้าง ตามแต่อารมณ์คนปลูกขยันมากขยันน้อยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
เข้ามาเยี่ยมชม สนใจตัวไหนไหมคะ ยินดีแบ่งปันเท่าที่ยังมีเหลืออยู่น้าาาาา    ยิ้ม

Liked By: ภัค, mion4you
Maggie
*

« ตอบ #142 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 06:11:51 PM »

ขอบคุณคะคุณเพ็ญ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดูๆไปก่อนค่ะ มีเกือบทุกอย่างแล้ว ถึงใกล้จะไม่มีที่เดิน แต่เรื่องต้นไม้ดอกไม้ ต้องยกให้ที่1 พอไม่เป็นซะที เจออะไรเตะตาเป็นไม่ได้
สงสัยต้องหาแว่นตาดำมาใส่แล้ว สีจะได้มืดลง ช่วยลดความอยากลงไปบ้าง  โกรธ โกรธ บีโกเนีย ถ้าต้นใหญ่แล้ว และมีใบจริง4-5ใบ สามารถตัดใบมาชำได้เลยนะคะ โตไวกว่าเพาะเมล็ด ชำแค่30-40 วัน เขาจะแตกต้นอ่อนมาเยอะเลย พออายุ50 วันก็ย้ายลงกระถาง พอ90วันต้นสวยและโต พาไปออกงานได้เลยค่ะ

Liked By: ภัค, mion4you
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ขึ้นบน
  พิมพ์