ข่าว
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟันธง!!!เรื่องวัวเนื้อ  (อ่าน 29040 ครั้ง)
ิboo23
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 10:20:20 AM »

...ช่วงขาลงนี้ใครมีตังเก็บไว้เฉยๆ เอามาซื้อวัวเก็บไว้ ดีไหมครับ มีลงก็ต้องมีขึ้น

ต้องพจารณาปัจจัยเรื่อง เรามีปัญญาดูแลงัวได้ไหม

ราคางัวบราห์มัน คงไม่ขึ้นอีกยาว เพราะเปิด AEC ทำให้งัว - ควาย จาก พม่า บังคลาเทศ อินเดีย และ เนปาล ทะลักเข้ามายาวแน่ๆ ( อาจจะลงได้อีกเล็กน้อย ) ... ( ความเห็นส่วนตัวนะ .... ผมว่าคงไม่ขึ้นไปอีกอย่างน้อยร่วม 10 ปีแน่ๆ )

ส่วนพวก เล่ - แองกัส ถ้าเศรษฐกิจดีๆ น่าจะขึ้นได้อีกเยอะ แบะจะขึ้นเป็นเวลาต่อเนื่องร่วม 3 - 4 ปีแน่ๆ เพราะว่า เมื่อเศรษฐกิจฟื้น เนื้องัวแพงๆจะกลับมาขายดีอีกครั้ง แต่จะหาคนผลิตไม้ได้ ( เพราะหันไปผลิตบราห์มันกันหมด ) ... จากนั้นกระแสจะขึ้นต่อเนื่อง เพราะคนเห็นยุโรปราคาดี ( ในขณะที่บราห์มันราคาตก )  คนก็จะเรียกหาแม่งัวยุโรปมาเลี้ยงกันให้ควั้กไปหมด จนเกิดภาวะ ดีมานด์ สูงกว่า ซัพพลาย มากๆอยู่นานแน่ๆ ( เพราะกว่าจะผลิตแม่งัวได้ซักตัวจะต้องใช้เวลาอย่างน้อย 3 - 5 ปี )

หากว่าเราพอจะสามารถเลี้ยงงัวได้ ตอนนี้ซื้อลูกตัวเมียยุโรปเก็บไว้รอกระแส ... ได้ราคาดีแน่ๆ

... ต่อให้ไม่มีกระแส เราก็ยังได้ราคาไม่ต่างจากบราห์มันเท่าไหร่หรอก ... ช้วงนี้ก็เอาพ่อบราห์มันผสมลงไปก่อน เพื่อให้ลูกออกมาชิดไปทางบราห์มัน ราคาจะดีกว่า เล่ เล็กน้อย ( อาจจะน้อยกว่า บราห์มันเล็กน้อย )
เรียนถามคุณ markonikove
หากต้องการเลี้ยงที่ภาคอีสานตอนบน ควรใช้แม่พันธุ์เล่ย์เลือดสูงกี่เปอร์เซ็นดี ถึงจะเหมาะสมกับสภาพอากาศ หรือจะให้เลือดมันมากกว่าเล่ย์แล้วจะมีผลเรื่องโครงสร้างกับเนื้อหรือไม่

Liked By: sompol, mai12

markonikove
*

« ตอบ #225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 05:55:30 PM »

จากประสบการณ์ ได้เลี้ยงเอง และ พบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนกัน ได้ไปเห็นของคนอื่นๆ

เขตภาคเหนือ ( เลี้ยงเอง ) - อีสานเหนือ ( คุยกะเขา ) - กลาง .... คนที่เลี้ยงกันเเบบชาวบ้านทั่วๆไป เลี้ยงกันเพื่อหวังเงินกำไรจากการขายลูกงัวไปเข้ากระบวนการผลิตเนื้อ ให้งัวกินหญ้าตามฤดูกาล  .... เราเอาแม่เลือด 50 % มาผสมน้ำเชื้อเล่ ผลที่ได้คือ ลูกไม่โต

แต่ของ พวกเสือโหยปั่นกระแส  พวกนายทุน และ พวกเศรษฐีเล่นงัว  ที่เขาเลี้ยงงัวเพื่อเล่นสนุก  หรือ ลงทุนระดับหลายๆสิบล้าน  หรือ หลอกแดรกเงินคนอื่น ...  เขาเลี้ยงจนเลือดขึ้นเกิน 90 % ของเขาไม่มีปัญหาอะไรนะ ( เขาคุยอย่างนั้น แถมเอารูปมาโชว ) ....

Liked By: sompol, mai12
ิboo23
*

« ตอบ #226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 08:48:50 AM »

จากประสบการณ์ ได้เลี้ยงเอง และ พบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนกัน ได้ไปเห็นของคนอื่นๆ

เขตภาคเหนือ ( เลี้ยงเอง ) - อีสานเหนือ ( คุยกะเขา ) - กลาง .... คนที่เลี้ยงกันเเบบชาวบ้านทั่วๆไป เลี้ยงกันเพื่อหวังเงินกำไรจากการขายลูกงัวไปเข้ากระบวนการผลิตเนื้อ ให้งัวกินหญ้าตามฤดูกาล  .... เราเอาแม่เลือด 50 % มาผสมน้ำเชื้อเล่ ผลที่ได้คือ ลูกไม่โต

แต่ของ พวกเสือโหยปั่นกระแส  พวกนายทุน และ พวกเศรษฐีเล่นงัว  ที่เขาเลี้ยงงัวเพื่อเล่นสนุก  หรือ ลงทุนระดับหลายๆสิบล้าน  หรือ หลอกแดรกเงินคนอื่น ...  เขาเลี้ยงจนเลือดขึ้นเกิน 90 % ของเขาไม่มีปัญหาอะไรนะ ( เขาคุยอย่างนั้น แถมเอารูปมาโชว ) ....
แสดงว่างัวที่มีเลือดยุโรปไม่เหมาะเลี้ยงแบบบ้านๆทั่วไป และที่สำคัญอีสานไม่มีแหล่งอาหารขนราคาถูกถ้าจะเลี้ยงให้ได้เปอร์เซ็นเนื้อเหมือนภาคกลางหรือใต้จำเป็นต้องลงทุนสูงกว่า ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ สรูปต้องเลี้ยงบรามันลูกผสมต่อไปคิดเสียว่าลงทุนน้อยก็ได้กำไรน้อยขาดทุนก็ขาดทุนน้อย ขอถามอีกข้อนะครับถ้าเราเพิ่มให้บรามันเรามีเลือดสูงขึ้นระดับ90%ขึ้นจะมีผลดีผลเสียอย่างไรหรือไม่มีความจำเป็นต้องทำเพราะทำไปก็ไม่ได้อะไรเพิ่ม ขอบคุณครับ

Liked By: mai12
ช.วัฒนา
*

« ตอบ #227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 10:32:39 AM »

มุมมองส่วนตัวนะครับ ผมว่าถ้าเลี้ยงปล่อยใช้ลูกผสมพื้นเมืองบรามัน หรือวัวลูกกระทบที่คิดว่ากินหญ้าเก่งขายและขายง่าย เพราะพวกนี้เอาไปทำลูกชิ้นและเป็นวัวเนื้อประเภทที่เรารับประทานกันอยู่ตามตลาดทั่วไป  ถ้าเป็นลูกผสมวัวเมืองหนาว ผมคิดว่าน่าจะเป็นระบบฟาร์มและมีตลาดบนรองรับ พวกนี้จะเป็นพวกวัวขุนต้นทุนก็ว่ากันไป ราคาเนื้อเกรดวัวขุน ขึ้นตามห้าง ฉะนั้นผมว่าอยู่ที่เรามากกว่า ว่าจะตัดสินใจอย่างไร จะเลี้ยงต้นน้ำ กลางน้ำ ยังไงก็ได้อยู่ที่ว่าพื้นที่นั้นๆเขาเลี้ยงและขายได้ง่ายหรือเปล่าครับ..

Liked By: mai12, sompol
markonikove
*

« ตอบ #228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 01:25:27 PM »

มุมมองส่วนตัวนะครับ ผมว่าถ้าเลี้ยงปล่อยใช้ลูกผสมพื้นเมืองบรามัน หรือวัวลูกกระทบที่คิดว่ากินหญ้าเก่งขายและขายง่าย เพราะพวกนี้เอาไปทำลูกชิ้นและเป็นวัวเนื้อประเภทที่เรารับประทานกันอยู่ตามตลาดทั่วไป  ถ้าเป็นลูกผสมวัวเมืองหนาว ผมคิดว่าน่าจะเป็นระบบฟาร์มและมีตลาดบนรองรับ พวกนี้จะเป็นพวกวัวขุนต้นทุนก็ว่ากันไป ราคาเนื้อเกรดวัวขุน ขึ้นตามห้าง ฉะนั้นผมว่าอยู่ที่เรามากกว่า ว่าจะตัดสินใจอย่างไร จะเลี้ยงต้นน้ำ กลางน้ำ ยังไงก็ได้อยู่ที่ว่าพื้นที่นั้นๆเขาเลี้ยงและขายได้ง่ายหรือเปล่าครับ..

นั่นแหละคับ .... ใช่เลย

งัวทุกสายพันธุ์ มีข้อดี - ข้อด้อย ในตัวเอง ไม่มีพันธุ์ใหนดีกว่าใคร

ขึ้นอยู่กับตัวเราเป็นสำคัญว่าจะเลือกตรงใหน ... กับปัจจัยร่วมอื่นๆ โดยเฉพาะสภาพแวดล้อม ทรัพยากร เงินทุน ของเรา

........

ส่วนเรื่องเพิ่มระดับสายเลือดบราห์มัน สูงๆ งัวจะมีอัตตราการตอบสนองต่ออาหารคุณภาพสูงๆได้ดีขึ้น  

ปรกติแล้ว เกษตรกรเราจะสังเกตุระดับของสายเลือดงัว ว่าขึ้นสูงได้สุดแค่ใหน ด้วยการดูว่าเราเลี้ยงแม่งัวแล้วให้ผลผลิตดีแค่ใหน  ... ง่ายๆ คือ ตัวใหนเลี้ยงในแบบของการจัดการที่เราทำอยู่แล้ว ไม่ให้ลูก ก็คัดตัวนั้นออกไปเสีย สุดท้ายเราก็จะเหลือแต่งัวที่มีระดับสายเลือดพอดีกับการจัดการของเรา

หรือไม่ก็ .... เปลี่ยนการจัดการ เพิ่มต้นทุนค่าอาหาร ค่าสถานที่ เพื่อให้เข้ากับงัวใหม่ที่เราพัฒนายกระดับขึ้นมา ... แล้วจากนั้นก็ คัดงัวเก่าๆ ที่ให้การตอบสนองต่ออาหารคุณภาพสูงๆได้นอย ออกไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 01:27:41 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
jarungkit
*

« ตอบ #229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 11:33:28 PM »

วัวพันธุ์ใหนคืนทุนไวสุด เลือกพันธุ์นั้นแม้ไม่ใช่พันธุ์กระแสหลักก็ตาม บางคนเลี้ยงวัวคืนทุนตั้งแต่ลูกตัวแรก แต่บางคนได้ลูกวัวตัวที่ 2 พอเท่าทุนแต่ขาดทุนระยะเวลา บางคนต้องมานั่งคัดวัวทิ้งเพราะแม่วัวไม่ให้ลูกทุกปี ทุนหายกำไรหดเริ่มใหม่อีก นี้ไม่นับพวกมดลูกมีปัญหา วัวแม่ลูกตายเพราะคลอดลูกไม่ออก หรือแม้แต่ภาระค่าใช้จ่ายเพิ่มต่างๆเพียย
 ตลาดวัวยังมีช่องให้มือใหม่นะ พร้อมๆกับเป็นเหยื่อให้กับคนที่เลี้ยงอยู่เดิมเช่นกัน การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ^^

markonikove
*

« ตอบ #230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 08:06:30 AM »

วัวพันธุ์ใหนคืนทุนไวสุด เลือกพันธุ์นั้นแม้ไม่ใช่พันธุ์กระแสหลักก็ตาม บางคนเลี้ยงวัวคืนทุนตั้งแต่ลูกตัวแรก แต่บางคนได้ลูกวัวตัวที่ 2 พอเท่าทุนแต่ขาดทุนระยะเวลา บางคนต้องมานั่งคัดวัวทิ้งเพราะแม่วัวไม่ให้ลูกทุกปี ทุนหายกำไรหดเริ่มใหม่อีก นี้ไม่นับพวกมดลูกมีปัญหา วัวแม่ลูกตายเพราะคลอดลูกไม่ออก หรือแม้แต่ภาระค่าใช้จ่ายเพิ่มต่างๆเพียย
 ตลาดวัวยังมีช่องให้มือใหม่นะ พร้อมๆกับเป็นเหยื่อให้กับคนที่เลี้ยงอยู่เดิมเช่นกัน การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ^^

ถ้าเข้ามาแล้วคาดหวังแค่ ขายงัวเข้ากระบวนการผลิตเนื้อ จากนั้นก็สู้ราคาในระดับความคุ้มค่าที่เราคืนทุนได้ในเวลาแค่ ไม่เกิน 2 ปี .... ไม่มีทางเป็นเหยื่อเขาหรอกคับ ( มีแต่รวย กับรวย )

แต่ถ้าเข้าไปในส่วนไอ้พวกที่ทะเลาะกะผมเป็นประจำ .... ไม่ขอรับรองคับว่าคุณจะผูกคอตายเพราะหมดตัวไหม

ปล. งัว ไม่เหมือน กุ้ง ไก่ ปลา หรือต้นไม้ นะคับ เพราะในตลาดปรกติ ตัวนึงราคามันหลายหมื่นอยู่แล้ว ....  ซึ่งถ้าจะเล่นกระแสปั่นราคาเพื่อหลอกเชือดหมู ราคามันจะขยับไปในระดับที่ทำเราต้องเอาเงินของทั้งชีวิตมาลงกันเลยทีเดียว

Liked By: teppatut, mai12, sompol
ิboo23
*

« ตอบ #231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 08:32:48 AM »

ถ้าเข้ามาแล้วคาดหวังแค่ ขายงัวเข้ากระบวนการผลิตเนื้อ จากนั้นก็สู้ราคาในระดับความคุ้มค่าที่เราคืนทุนได้ในเวลาแค่ ไม่เกิน 2 ปี .... ไม่มีทางเป็นเหยื่อเขาหรอกคับ ( มีแต่รวย กับรวย )

แต่ถ้าเข้าไปในส่วนไอ้พวกที่ทะเลาะกะผมเป็นประจำ .... ไม่ขอรับรองคับว่าคุณจะผูกคอตายเพราะหมดตัวไหม

ปล. งัว ไม่เหมือน กุ้ง ไก่ ปลา หรือต้นไม้ นะคับ เพราะในตลาดปรกติ ตัวนึงราคามันหลายหมื่นอยู่แล้ว ....  ซึ่งถ้าจะเล่นกระแสปั่นราคาเพื่อหลอกเชือดหมู ราคามันจะขยับไปในระดับที่ทำเราต้องเอาเงินของทั้งชีวิตมาลงกันเลยทีเดียว
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ข้อคิด สำหรับผมมองแค่ขายราคาเนื้อและซาก แต่ก็มีความอยากที่จะพัฒนาให้วัวมีเปอร์เซ็นการแลกเนื้อมากขึ้นโดยเหมาะสมกับแหล่งอาหารและสภาพภูมิประเทศลดขั้นตอนการบริหารจัดการลดต้นทุนเพิ่มมูลค่า สำคัญที่แนวความคิดต่างคนต่างความคิด แค่เปลี่ยนแนวความคิดชีวิตก็เปลี่ยน 

Liked By: sompol
jarungkit
*

« ตอบ #232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 10:33:50 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ข้อคิด สำหรับผมมองแค่ขายราคาเนื้อและซาก แต่ก็มีความอยากที่จะพัฒนาให้วัวมีเปอร์เซ็นการแลกเนื้อมากขึ้นโดยเหมาะสมกับแหล่งอาหารและสภาพภูมิประเทศลดขั้นตอนการบริหารจัดการลดต้นทุนเพิ่มมูลค่า สำคัญที่แนวความคิดต่างคนต่างความคิด แค่เปลี่ยนแนวความคิดชีวิตก็เปลี่ยน 

อย่าเลยนะ พัฒนาสายพันธุ์ได้ไม่คุ้มเสีย เน้นต่อยอดดีกว่า พวกบรามันคนรุ่นก่อนเขาพัฒนามาถึงจุดที่เราเลือกเอาไปใช้ได้เลย แต่ถ้าเลี้ยงวัวบ้านๆ ก็มีน้ำเชื้อปศุสัตว์ให้เลือกเยอะแถมมีของเอกชนให้เลือกอีก ส่วนพันธุ์ก็คงให้เหมาะกัน
 เน้นสร้างรายได้  วัวเนื้อเป็นอะไรที่เซฟสุดอย่างคุณมาโคกล่าว แต่ต้องไปดูราคาท้องถิ่นประกอบ แต่ละภาคก็ไม่เหมือนกัน

Liked By: sompol, markonikove
markonikove
*

« ตอบ #233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 07:37:33 AM »

พัฒนาสายพันธุ์วันนี้เป็นเรื่องของ

1. เศรษฐีเขาเล่นขายของกัน 

2. อาชญากรใช้บังหน้าเพื่อฟอกเงิน

3. เสือโหย จับคนโง่กิน
markonikove
*

« ตอบ #234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 07:46:54 AM »

พวกเศรษฐี ก็แค่หาข้ออ้างไปเรื่อยเปื่อย เพื่อให้ตนเองได้มีกำลังใจในการเล่นสนุก เลย " ปลอบใจตัวเอง " ว่าที่ทำอยู่นั้นเป็นการสร้างคุณงามความดีต่อเกษตรกร  กำลังพัฒนาประเทศชาติให้เจริญก้าวหน้า .... แถมแต่ก่อนเคยมี คนอยู่กลุ่มนึง ถึงกับ ทวงบุญคุณเกษตรกร ว่าที่ตัวเองเล่นสนุก และ ก่อปัญหาให้เขาอยู่นั้น มันเป็นบุญ เป็นคุณ ต่อเกษตรกร

พวกเสือโหย ก็แค่จะหลอกคนโง่ ที่ชอบดูถูกเกษตรกร ( ว่าเกษตรกรโง่ ไม่รู้จักพัฒนา )  เพื่อให้คนโง่เหล่านั้น หลงเข้ามาให้มันเชือด ด้วยความมุ่งมั่นว่า ตนเองจะเข้ามาช่วยจูงมือเกษตรกพัฒนาไปสู่อณาคต

พวกอาชญากร  ก็แค่เอาข้ออ้างพวกนี้มาใช้หยิบงัวซักตัวนึง แล้วให้ราคาสูงไเกินจริงเยอะๆ เพื่อให้เกิดส่วนต่างในการซื้อขายเอาเงินผิดกฎหมายมาเป็นเงินถูกต้อง ( หรือ จ่ายส่วยให้เเก่เจ้าหน้าที่รัฐ ... ด้วยการซื้องัวของเจ้าหน้าที่คนนั้น )

Liked By: adulsri
11lee
*

« ตอบ #235 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 08:16:59 AM »

เมษาปีนี้ผมจะเลี้ยงวัวครบสองปีแล้วครับ มานั่งประมวนปัญหาต่างๆที่เจอและคาดว่ากำลังจะเจอในปีต่อไปคือเรื่องหญ้าครับ
หญ้าอะไรที่เหมาะและคุ้มค่ากับการลงทุนของเรายังหาไม่เจอ ค่าใช้จ่ายในการปลูกหญ้าของผมรวมค่าเช่าที่ค่าไฟสูบน้ำค่าปุ๋ย
ไม่รวมแรงงานตัดเพราะจ้างรายเดือนอยู่แล้วจะตกประมาณ 7,000/ไร่/ปี หญ้าอะไรที่มองดูน่าจะคุ้มค่ากับที่นาบ้างครับ
ใช้ตัดอย่างเดียวไม่ปล่อยลงแปลงครับ หญ้าแพงโกล่าผมปลูกอยู่ 5 ไร่ ทนดีผมชอบมากแต่ไม่รู้ว่าผลผลิตคุ้มค่ากับ 7,000/ไร่/ปี
หรือไม่ สูบน้ำใส่ปุ๋ยงามตลอดครับหน้าฝนปีที่แล้วน้้ำท่วมประมาณ1ฟุตอยู่ 3 เดือนคิดว่าตายหมดแล้วเตรียมจะปลูกหญ้าอะไรใหม่ดี
พอน้ำลดหญ้าแพงโกล่าขึ้นมางามอย่างเก่าครับ หญ้าขนผมปลูก 1 ไร่กว่าจะหาท่อนพันธุ์ได้เต็ม1ไร่แทบตาย มองดูขึ้นห่างๆแต่ขึ้นเร็วมาก
สูบน้ำไส่ปุ๋ยงามมากครับ แต่ไม่รู้ว่าผลผลิตคุ้มค่า 7,000/ไร่/ปี หรือไม่ หญ้าเนเปียร์ที่คิดว่าจะคุ้มค่าและคาดหวังไว้มากที่สุด
กลับมองดูสู้สองตัวแรกที่ปลูกไม่ได้ ผลผลิตอาจจะมากกว่าจริงแต่การจัดการค่อนข้างยุ่งยากมากกว่า เหมือนจะรอนานกว่าจะได้ตัด
ไม่รู้ว่าจะคุ้มค่า 7,000/ไร่/ปี หรือเปล่า ตอนนี้แบ่งที่(ที่เช่า)มาลองปลูกอะตราตั้มประมาณ 3 ไร่ ผ่านฝนนี้คงรู้กันครับ ถ้าเราไม่เช่าที่
เอาค่าเช่ากับค่าจัดการที่ไปเป็นค่าใช้จ่ายในการตัดต้นข้าวโพดสดที่เค้าหักฝักแล้ว รวมค่าน้ำมันและค่าต้นข้าวโพดแล้วจะตกลำรถละ 500 บาท
วัวกินได้ 1 วัน แต่ปัญหาคือมันจะไม่มีทั้งปีจะมีช่วงขาดรุ่น แต่ละรุ่นห่างกันประมาณ 7-10 วัน ทำให้เหนื่อยในการวิ่งหาอาหารอื่นให้กิน
เลยคิดว่าหาเช่าที่ปลูกหญ้าดีกว่าไม่ต้องวิ่งหาต้นข้าวโพด ตอนนี้ผมเช่าที่เค้าปลูกหญ้าอยู่ 22 ไร่ครับ เป็นที่นาทั้งหมดและรอบๆก็เป็นที่นา
ทุกท่านที่เข้ามาอ่านมีความเห็นว่างัยครับ ปลูกหญ้าอะไรดี,ควรเช่าที่ปลูกหญ้าต่อไหม(สัญญาปีต่อปี)หรืออื่นๆ แต่อย่าให้เลิกเลี้ยงวัวนะครับ
ของมันชอบไปแล้วครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ  ขอบคุณครับ

Liked By: adulsri
markonikove
*

« ตอบ #236 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 11:15:21 AM »

เมษาปีนี้ผมจะเลี้ยงวัวครบสองปีแล้วครับ มานั่งประมวนปัญหาต่างๆที่เจอและคาดว่ากำลังจะเจอในปีต่อไปคือเรื่องหญ้าครับ
หญ้าอะไรที่เหมาะและคุ้มค่ากับการลงทุนของเรายังหาไม่เจอ ค่าใช้จ่ายในการปลูกหญ้าของผมรวมค่าเช่าที่ค่าไฟสูบน้ำค่าปุ๋ย
ไม่รวมแรงงานตัดเพราะจ้างรายเดือนอยู่แล้วจะตกประมาณ 7,000/ไร่/ปี หญ้าอะไรที่มองดูน่าจะคุ้มค่ากับที่นาบ้างครับ
ใช้ตัดอย่างเดียวไม่ปล่อยลงแปลงครับ หญ้าแพงโกล่าผมปลูกอยู่ 5 ไร่ ทนดีผมชอบมากแต่ไม่รู้ว่าผลผลิตคุ้มค่ากับ 7,000/ไร่/ปี
หรือไม่ สูบน้ำใส่ปุ๋ยงามตลอดครับหน้าฝนปีที่แล้วน้้ำท่วมประมาณ1ฟุตอยู่ 3 เดือนคิดว่าตายหมดแล้วเตรียมจะปลูกหญ้าอะไรใหม่ดี
พอน้ำลดหญ้าแพงโกล่าขึ้นมางามอย่างเก่าครับ หญ้าขนผมปลูก 1 ไร่กว่าจะหาท่อนพันธุ์ได้เต็ม1ไร่แทบตาย มองดูขึ้นห่างๆแต่ขึ้นเร็วมาก
สูบน้ำไส่ปุ๋ยงามมากครับ แต่ไม่รู้ว่าผลผลิตคุ้มค่า 7,000/ไร่/ปี หรือไม่ หญ้าเนเปียร์ที่คิดว่าจะคุ้มค่าและคาดหวังไว้มากที่สุด
กลับมองดูสู้สองตัวแรกที่ปลูกไม่ได้ ผลผลิตอาจจะมากกว่าจริงแต่การจัดการค่อนข้างยุ่งยากมากกว่า เหมือนจะรอนานกว่าจะได้ตัด
ไม่รู้ว่าจะคุ้มค่า 7,000/ไร่/ปี หรือเปล่า ตอนนี้แบ่งที่(ที่เช่า)มาลองปลูกอะตราตั้มประมาณ 3 ไร่ ผ่านฝนนี้คงรู้กันครับ ถ้าเราไม่เช่าที่
เอาค่าเช่ากับค่าจัดการที่ไปเป็นค่าใช้จ่ายในการตัดต้นข้าวโพดสดที่เค้าหักฝักแล้ว รวมค่าน้ำมันและค่าต้นข้าวโพดแล้วจะตกลำรถละ 500 บาท
วัวกินได้ 1 วัน แต่ปัญหาคือมันจะไม่มีทั้งปีจะมีช่วงขาดรุ่น แต่ละรุ่นห่างกันประมาณ 7-10 วัน ทำให้เหนื่อยในการวิ่งหาอาหารอื่นให้กิน
เลยคิดว่าหาเช่าที่ปลูกหญ้าดีกว่าไม่ต้องวิ่งหาต้นข้าวโพด ตอนนี้ผมเช่าที่เค้าปลูกหญ้าอยู่ 22 ไร่ครับ เป็นที่นาทั้งหมดและรอบๆก็เป็นที่นา
ทุกท่านที่เข้ามาอ่านมีความเห็นว่างัยครับ ปลูกหญ้าอะไรดี,ควรเช่าที่ปลูกหญ้าต่อไหม(สัญญาปีต่อปี)หรืออื่นๆ แต่อย่าให้เลิกเลี้ยงวัวนะครับ
ของมันชอบไปแล้วครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ  ขอบคุณครับ

แมสซี่ มือแปด 1 คัน ราคา 1.2 - 2 แสน + ช๊อปเปอร์แพงโกล่า ( แถวๆบ้านผมเขาต่อเอง ใช้ต้นทุนราวๆ 5 หมื่นบาท ) ใช้ช่างแถวๆบ้านต่อกันเองง่ายๆ ไม่ต้องใช้ช่างมือดีๆแบบ ช๊อปเนเปียร์

อิเซกิ มือแปด ราคา 4 - 8 หมื่น + ช๊อปแพงโกล่า หน้าเล็ก ราคาเท่าๆกะหน้าใหญ่นั่นแหละ คือ 5 หมื่น ... แต่แบบนี้จะมีปัญหา ล้อรถเหยียบหญ้าในหน้าแรกๆ เพราะแนวปากตัดจะแคบ

คุ้มสุดคับ เพราะค่าแรงงานจะลดลงไปเกือบทั้งหมด
11lee
*

« ตอบ #237 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 07:44:09 PM »

ปัญหาของผมตอนนี้มันไม่ใช่เรื่องแรงงานนะครับท่าน ปัญหามันเป็นพันธุ์หญ้าที่จะปลูกตัดให้วัวกินนะครับ
เพราะเช่าที่ดินเขาปลูกหญ้าครับ 22 ไร่ เป็นที่นาครับ ที่ปลูกเป็นแพงโกล่า 5 ไร่ หญ้าขน 1 ไร่ เนเปียร์
13 ไร่ อะตราตั้ม(กำลังหว่านเมล็ด) 3 ไร่ แพงโกล่ากับหญ้าขนผมมองดูว่ารอบในการตัดเร็วกว่าเนเปียร์
แต่ปริมาณต่อไร่เนเปียร์คงเยอะกว่า กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะไถเนเปียร์ปลูกแพงโกล่ากับหญ้าขนดีหรือไถแพงโกล่า
กับหญ้าขนปลูกเนเปียร์อะไรมันจะดีกว่ากันครับ ส่วนวันอื่นๆที่หญ้ายังตัดไม่ได้ผมก็ไปตัดต้นข้าวโพดมาให้วัวครับ
วัวกินวันละลำรถนึงใส่แซงสูงเหมือนพวกขนผักขนผลไม้ครับ

markonikove
*

« ตอบ #238 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 07:49:54 PM »

จากประสบการณ์ในนาผมเอง ที่นาดินเหนียว เนเปียร์ ได้ผลผลิตต่อไร่พอๆกับแพงโกล่านี่แหละ ( เอารถวิ่งไปจอดบนกิโล ดูตัวเลขที่โชว แล้วเอามาคำนวณ นน. เติบโตในหนึ่งวัน ... จำตัวเลขไม่ได้ล่ะ แต่มันเท่ากะแพงโกล่าเลย )

ขน กะ แพงโกล่า มีดี มีด้อย ที่ผมให้เครดิตไกล้เคียงกันนะ ... แต่ แพงโกล่า กินอย่างเดียวนานๆมีปัญหา ผมเลยใช้ทั้ง 2 ตัวปลูกปนกันไปเลย

อะตราตั้ม ไม่เคย
11lee
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 07:58:26 PM »

ถูกเลยครับ ที่นาดินเหนียวเนเปีนร์ไม่ค่อยโตผมคิดว่าเป็นเพราะผมมือใหม่หรือเปล่าเลยปลูกไม่งาม
ใส่น้ำก็แล้วใส่ปุ๋ยอีกเพี๊ยบ แพงโกล่ากับหญ้าขนเขียวเอาเขียวเอาเลยมานั่งทบทวนดูนี่ละครับ ว่าเรา
ทำอะไรผิดที่ผิดทางหรือเปล่า หรือมัวแต่เชื่อข้อมูลทางวิชาการมากไปต้องมาถามกับคนปลูกจริงว่าเจอ
แบบเราหรือเปล่าครับจะได้ปรับให้เหมาะสมครับ  ขอบคุณครับ รอดูหน้าฝนปีนี้อีกปีครับ

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ขึ้นบน
  พิมพ์