หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟันธง!!!เรื่องวัวเนื้อ  (อ่าน 88107 ครั้ง)
jarungkit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 10:02:00 PM »

โห!!! มีอะไรๆมากกว่าที่คิดเยอะเลย ที่เห็นคนพูดเยอะๆเรื่องลูกวัวโตคลอดยาก นี้มีเรื่องลูกวัวน้ำหนักต่ำกว่ามาตราฐานอีก

เสียใจด้วยนะ ปนเสียดายด้วยอ่ะ

ฝากถามคุณMarkonikove หน่อยครับ พอดีมือใหม่มากๆเกี่ยวกับวัว

ตอนนี้มีวัวพื้นเมืองแม่+ลูก(เมีย) พึ่งจะได้ลูกตัวแรก(ซื้อยกแม่ลูก)ลูกวัว 3 เดือนกว่าๆแหละ ถ้าท้องต่อไปจะผสมเทียมเอาลูกพันธ์อะไรดี หรือใช้พ่อพันธ์ทั่วไปผสมไปก่อน คือกลัวลูกวัวโตเกินคลอดลำบาก ><"
  ส่วนอีกเรื่อง เนื้อทีเกือบ2ไร่น่าจะเลี้ยงได้ประมาณกี่ตัว ตั้งใจเก็บแม่วัว+ลูกอีกคู่พื้นบ้าน หรือวัวพื้นบ้านลูกผสมดีอ่ะ(ปีหน้า) ส่วน 1 ไร่ตั้งใจปลูกหญ้าเสริม อีกส่วนปล่อยเป็นลานว่างๆไว้ ไว้เอาวัวผูกหลัก ทำไปขำๆไว้เก็บขึ้วัวขาย 555 อีกอย่างเวลากลางคืนเราใช้ไฟเหลืองที่ไล่ยุงให้ไก่มาเปิดให้วัวได้ไหม ค่ำๆยุงเยอะพอสมควร
  ตอนนี้มึนๆงงๆ กะเลี้ยงสะสมไปเรื่อยๆ ไม่เน้นขาย เริ่มจากวัวพื้นเมืองช้าไปไหม แต่ที่ชอบวัวกินไม่เยอะ น่าจัดการง่ายแล้วค่อยๆขยับไปเล่นลูกผสมยุโรป โดยใช้แม่วัวพื้นเมืองเชพกว่าไหม หรือมีปัญหายุ่งยากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 10:05:12 PM โดย jarungkit » บันทึกการเข้า

11lee
*

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 05:36:27 AM »

ขอบคุณท่านSanguan สำหรับรถที่แนะนำ แต่ผมอยู่เชียงรายอะครับและใจก็เอนไปที่รถไถมากกว่าเพราะคิดว่าน่าจะใช้งานได้
หลากหลายกว่า แต่ไม่รู้จะเก็บตังค์ซื้อรุ่นไหนดี ขับก็ไม่เป็นซ่อมยิ่งไม่ต้องพูดถึงครับ

Liked By: sompol, Sanguan1965, Terjear
Sanguan1965
*

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 04:07:24 PM »

ลูกงัวตัวนี้เรียนรู้ไว้เป็นประสบการณ์คับ .... ว่าจ้างเขาเลี้ยง แล้วคนเลี้ยง มือไม่แน่จริง อย่าใช้แม่ติด บราซิล และ แม่บราห์มัน ชาวบ้านสายเลือดสูงๆ .... ปัญหานี้จะหนักสุด ในภาคอีสาน

เราอาจจะมีเงินเยอะ หรือ วางอณาคตไว้ว่า ถ้าเราพัฒนาแม่งัวดีๆ ได้ซักฝูง พอเราอิ่มตัวกับอาชีพรับจ้างเขากินแล้ว เราก็จะสามารถสร้างอณาคต จากทุนรอนที่เราลงไปกับงัวได้ .... ซักวันนึง วันที่ฝันไว้ต้องมาถึงแน่ๆ

เราอาจจะมองเห็นว่า แม่งัวดีๆ สวยๆ ติดพันธุ์ดีๆ ขนาดใหญ่ๆ จะมีอณาคตไกล ... จึงวางอณาคตไว้ตั้งแต่วันนี้ ด้วยการสะสมแม่งัวแบบนี้เอาไว้ เป็นต้นทุน .... ผมเห็น พลาดมาเยอะ

งัวพวกนี้เลี้ยงยากคับ  คนเลี้ยง ถ้ามือไม่แน่จริง เอาไม่อยู่ ... คนดีๆ มีความสามารถ เขาก็ไม่ค่อยอยากจะรับจ้างใครกิน ( เขาก็เหมือนเรานั่นแหละ ที่มุ่งหวังความก้าวหน้าในชีวิต ... สู้ไปสร้างอณาคตแบบที่เรากำลังทำอยู่ดีกว่า ) ... คนรับจ้างเลี้ยงงัว หรือ รับฝากเลี้ยงงัวเพื่อแบ่งกำไร  หายากมากๆ ที่จะมีความสามารถเอางัวเราอยู่

ตรงนี้ ถ้าจะเอาแม่งัวเพิ่ม ผมแนะนำ พวกติด ยุโรป หรือ พื้นเมือง ( เป็นลูกผสมเฟรมขนาดกลางๆ )  จะดีที่สุด เพราะพวกนี้ ..... ถูกพัฒนามา ให้ลูกงัวมีสัญชาติญาณการเอาตัวรอดสูง ..... ลูกงัวสามารถช่วยเหลือตัวเองได้ดี อัตตราการรอดสูง ( บราซิล นี่ไม่ต้องพูดถึง ลูกออกมา มีสภาพแบบที่เห็นนี่แหละ )

กับอีกอย่างคือ ใช้พ่อ ที่เป็นบราห์มันนอก หรือไม่ก็ ติดยุโรป จะสามารถช่วยแก้ไขปัญหาแม่ ให้ลูกแย่ๆ แบบนี้ได้ในระดับนึง
ขอบคุณครับ..คือใจจริงแล้วอยากกลับไปดูแลเองเต็มแก่แล้วครับ..ยังติดที่อุปกรณ์ยังได้ไม่ครบตามที่ตั้งใจใว้..คงต้องรับจ้างเขาอีกสักปีสองปีจะกลับแบบถาวร..งัวก็เพิ่งเลี้ยงปีแรก.ลูกชายดูแลซึ่งเขาก็ทำอะใรไม่เป็นเลยอยากให้เขาเดินทางนี้ครับ..ให้เขาได้เรียนรู้ครับ..แต่เสี่ยงสูงไปหน่อยก็จะพยายามปรับปรุงครับ....

Liked By: sompol, Terjear
11lee
*

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 07:17:01 AM »

สอบถามนะครับ..ท่านmarkonikoveหรือท่านใดมีข้อมูลการใช้งานจริงหรือรู้จักคนใช้งานจริงเกี่ยวกับรถไถรบกวนหน่อยครับ
ผมจะทำเทเลอร์แต่ไม่ติดช๊อปตัดหญ้านะครับ ลงไปขนหญ้าเนเปียร์ในแปลงหญ้า(แปลงนาเก่า)สภาพดินแฉะมีน้ำขังบางแห่ง
ผมจะใช้รถไถกี่แรงดีในการลากเทเลอร์ดีครับ หญ้าแต่ละเที่ยวที่ตัดหนักประมาณ 1-2 ตัน เพราะทุกวันนี้ฝนตกตลอด (เชียงราย)
หญ้าที่ปลูกไว้ห่างคอกประมาณร้อยเมตรลงตัดไม่ได้ ต้องวิ่งไปตัดเกือบ 20 กม.ทุกวัน วันละสองเที่ยวมาเกือบสองเดือนแล้วครับ
เท่าที่ผมสอบถามจากคนรู้จักบ้างก็ว่า 20Hp ก็ลากไหว บ้างก็ว่าไม่ไหวต้อง 47Hpขึ้น ใจผมอยากซื้อรถไถเล็กเพราะราคาถูกกว่าเยอะ
แต่ถ้าซื้อมาใช้ไม่ได้ก็จบเลย ที่คิดซื้อรถไถเพราะจะเอาไว้ดันขี้วัวในคอกด้วยครับ(คอกแฉะมาก) จ้างเค้ามาดันทีนึงก็พันถึงพันห้าแถม
ไม่ค่อยมาอีกตะหากงานน้อยมั้ง ใครมีข้อมูลการใช้งานรถไถจริงรกกวนหน่อยครับ....ขอบคุณครับ

sompol
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 05:05:00 AM »

...ผมว่าเพื่อเป็นการประหยัด ใช้รถไถมือสอง สัก 20 แรง 2 เพลา ได้อยูแล้ว ดินแฉะแต่พื้นดินแข็งล้อไม่จมโคลนก็ใช้ได้แล้วครับ รถคันใหญ่ติดหล่มได้ง่าย เอาขึ้นจากหล่มก็ยากครับ

Liked By: Sanguan1965, Terjear
Sanguan1965
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 08:41:23 AM »

จอร์น 36 แรง

Liked By: sompol
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 03:59:07 PM »

เป็นกระทู้ที่ดีมาก

Liked By: sompol, muslin2557
11lee
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 02:15:45 PM »

ครับ..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ผมได้ซื้อคูโบค้าL22มาครับ มีผาน,โรตารี่,เหล็กกันจม
ราคาห้าหมื่นกว่ารวมทุกอย่าง กำลังต่อเทเลอร์ลากหญ้าอยู่ครับ ต้องลองดูผลกันต่อไปครับ
แต่จะหมดฝนแล้ว คงต้องวางแผนต่อถึงฝนหน้าเลยครับ ถ้าลากไม่ไหวขายทิ้งก็คงไม่เจ็บตัวมาก
แต่คิดว่าน่าจะกำไรใช้ครับ ตอนนี้ก็กำลังวางแผนกับเรื่องน้ำปีหน้าอยู่ว่าจะขุดหลุมดักน้ำลึกซักเมตร
แล้วคอยดูดน้ำออกไม่ให้น้ำนองในนาไม่รู่ว่าจะดีไหม เพราะเนเปียร์ช๊อกน้ำไม่โตเลย 2 เดือนสูง 2 เมตร
บางจุดตายไปเลยครับ ปีหน้าว่าจะลองหญ้าอะตร้าตั้มซัก 2 ไร่ ไม่รู้จะดีไหมเขาว่าทนน้ำท่วม
ใครมีข้อมูลการปลูกจริงไหมครับ ทั้งปริมาณหญ้าและความชอบของวัว..แล้วจะรายงานความคืบหน้า
ให้ทุกท่านที่สนใจอาชีพเลี้ยงวัวได้ช่วยกันวิเคราะห์ครับ

Liked By: sompol, muslin2557, Terjear
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 11:07:00 AM »

สมมติ นะว่า มีที่ดิน 50 ไร่ น้ำดี(บาดาล)
มีทุน หนึ่งล้านบาทถ้วน

วัว กับ แพะ  ตัวไหนเวิร์คกว่า

Liked By: sompol
porpa282
*

« ตอบ #153 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:22:20 PM »

รถไถอยากแนะนำนะครับ ขับสี่ล้อน่าจะดีกว่า หน้าฝนมันลำบากยิ่งตัวเล็กแบบผม 24 แรงม้า
ไปมาลำบากมาก แต่ลุยตัดหญ้า พรวนดิน กำจัดวัชพืช โอเคครับ ส่วนวิธีขนหญ้าเนเปียร์
หน้าฝนกะจะใช้แบบนี้ครับผมจะลองพิสูจน์ดูว่า มันจะใช้ได้กับบ้านเรารึเปล่า

Liked By: sompol, Terjear
porpa282
*

« ตอบ #154 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:34:35 PM »

ลูกวัวน้ำเชื้อ SK 466 เหมือนกันแต่สีไม่เหมือนกัน แสดงว่ากรรมพันธุ์จากแม่เขา ยายเขามีส่วน
มากกว่าทางพ่อเขา หากจะอนุมานก็ ตามสุภาษิต ดูวัวให้ดูหาง ดูนางให้ดูแม่ ดูแน่ๆให้ดูถึงยาย
markonikove
*

« ตอบ #155 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 07:48:16 PM »

สมมติ นะว่า มีที่ดิน 50 ไร่ น้ำดี(บาดาล)
มีทุน หนึ่งล้านบาทถ้วน

วัว กับ แพะ  ตัวไหนเวิร์คกว่า

เงิน 1 ล้านบาท  เอาระบบเศรษฐกิจภาคเหนือ เหนือตอนล่าง ไล่มาจนถึงกลางตอนบนนะ

ซื้อแม่งัว ตัวเปล่าผอมๆ ตัวละ 3  หมื่นมา 20 ตัว เป็นเงิน 6 แสนบาท สร้างคอก เทปูน ใช้ไม้จริง ราคา 1.5 แสนบาท เพิงเก็บฟาง อีก 1 แสนบาท เพิงพักกลางวัน + รางอาหารอีก 1 แสนบาท  ค่าใช้จ่ายอุปกรณ์เสริมอื่นๆอีก 5 หมื่นบาท ..... เลี้ยง 1 ปี คลอดลูก อีก 1 ปีลูกหย่านม ขายลูกงัวเฉลี่ยตัวละ 2.5 หมื่นบาท เป็นเงิน 5 แสนบาท จากนั้นก็เก็บเกี่ยวไปเรื่อยๆ ปีละ 5 แสนบาท .... แต่จะใช้ที่ดืนแค่ไม่ถึง 30 ไร่ ในการจัดการแปลงหญ้า อีก 20 ไร่ปลูกพืชไร่ทำเงินเอาไว้ใช้จ่าย ( ยกเว้นจะขาดทุนกะพืชไร่ )

ซื้อลูกงัวหย่านมตัวเมีย มาตัวละ 2 หมื่นบาท จำนวน 30 ตัว ค่าคอก - โรงเรือน - อุกรณ์เสริม เท่ากัน ... ปีแรก ใช้ที่ดิน 20 ไร่ ลูกงัวเริ่มทับเมื่อสิ้นปีแรก ... ปี 2 ใช้ที่ดิน 30 ไร่ แม่งัวเราคลอดลูก ... ปี 3 ใช้ที่ดิน 40 ไร่ ขายลูกงัวตัวละ 2 หมื่น จำนวน 30 ตัว เป็นเงิน 6 แสนบาท ... ปี 4 ขึ้นไป ขายลูกงัว 30 ตัว ตัวละ 2.5 หมื่น เป็นเงิน 7.5 แสนบาท ทุกปีไปเรื่อยๆ  ( ที่ดิน ที่เหลือ ก็ปลูกพืชไร่ไป )

ซื้องัวคู่แม่ลูก ( ข้อแม้ว่า ต้องตีราคาแยกแม่ แยกลูก ... ห้ามซื้อในราคาแพคคู่เด็ดขาด )  ... คู่แม่ลูก ( ลูกอายุไม่เกิน 4 เดือน ) ตกคู่ละ 4 หมื่นบาท ได้ 15 แม่ เป็นเงิน 6 แสนบาท ค่าคอก และ อื่นๆ เท่ากัน ... จากนั้นก็เก็บเกี่ยวปีละ 3.5 แสนไปเรื่อยๆ แต่ใช้ที่ดินแค่ 20 ไร่ เท่านั้น

markonikove
*

« ตอบ #156 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 07:48:43 PM »

เเพะ แกะ ไม่ทราบคับว่าได้เท่าไหร่
markonikove
*

« ตอบ #157 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 08:29:19 PM »

แมนเดลเลี่ยน เจนเนติค .... ให้กำเนิดโดย หลวงพ่อ เกรเกอร์ โจฮาน เมนเดล  โดยศึกษาเรื่องลักษณะสีของดอก สีเปลือกเมล็ด และ ลักษณะผิวเปลือกเมล็ด ถั่วลันเตา จากนั้นก็เขียนบันทึกแล้วเก็บไว้ จนหลังจากหลวงพ่อตายลงไปนานมากๆ จึงมีคนมาพบงานครั้งนั้นแล้วนำมาศึกษาต่อ ... พัฒนาจนกลายเป็น วิชา Genetic ( พันธุศาสตร์ ) จวบจนวันนี้

พันธุศาสตร์เมนเดล  จะให้อธิบายการส่งต่อลักษะของบรรพชน สู่ลูกหลาน ในแบบที่คู่ของพันธุกรรม สามารถข่มกันได้อย่างสมบูรณ์

พื้นฐานเรื่องนี้ หาอ่านได้ตามเนทละกันคับ ( ขี้เกียจเขียน ) ... เพราะมันจะสามารถอธิบายลักษณะทางพันธุกรรม ว่าเกิดอะไรขึ้น กับสีของงัว

แต่นั่นก็เป็นแค่ 20 % ของคำอธิบายในเรื่องนี้ ส่วนอีก 80 % จะอยู่ที่ พันธุกรรมเชิงปริมาณ / มัลติเปิลอัลลีล / จีโนทายป์ / ฟีโนทายป์ / แลัอีกหลายๆอย่างของศาสตร์ความรู้ด้านพันธุกรรม

Liked By: muslin2557, Terjear
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
*

« ตอบ #158 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 08:33:36 PM »

แพะแกะโรคเยอะน่าดู
วงจรสั้น อุ้มท้องไม่นาน คลอดแล้วก็ใช้เวลาไม่มากนักก็ขายได้

เท่าที่ศึกษา เหมือน งัว  จะเสถียรกว่า

แต่ว่า ราคาลูงัว มันจะขายได้ขนาดนั้นเชียวรึ เกี่ยวกับสายพันธุ์ด้วยมั้ยครับ

Liked By: muslin2557
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2016, 08:36:22 PM โดย ผู้ใหญ่ดิ๊ค » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 09:03:23 PM »

ราคางัวภาคเหนือ และ กลางบน แม่ผอมๆ ตัวละ 3 หมื่น นี่ก็บราห์มัน แล้วล่ะ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18   ขึ้นบน
  พิมพ์