หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านเล็กๆมาเสนออาจารย์  (อ่าน 24655 ครั้ง)
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 05:17:13 AM »

ที่สีแดงๆ ทางขวามือพันธุ์อะไรอ่ะครับ แบนๆ แปลกดีครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ปล.ขอขั้นตอนการเสียบหรือรูปตอนผ่าเสียบยอดด้วยนะครับ จะไปลองทำบ้างคับผม ขอบคุนค๊าบบบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0

Sae2519
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:26:25 PM »

ต้องขออภัยคุณup2uloveuด้วยครับที่ดันเสียบไปก่อนต้ังแต่วันอาทิตย์แล้วครับ ;Dเพราะรูปที่ลงเมื่อวานถ่ายไว้หลายวันแล้วครับแต่ไม่ได้เอาลง
เอาเป็นว่าวันอาทิตย์ผมจะเสียบยักษ์ญี่ปุ่น แล้วจะถ่ายตอนเสียบมาให้ครับ ยิงฟันยิ้ม
ส่วนตอไทยนี้เสียบไป7เสียบครับ ไม่รู้จะรอดกี่เสียบ ยิงฟันยิ้ม

เป็นกิ่งจาก2ต้นนี้ครับ นามว่า บิ๊กแฮรี่ และกุหลาบวาเลนไทน์ ยิงฟันยิ้ม

[url=http://www.mx7.com/view2/ySzLdsIIiNCCUREW]
\

\
Ballfanclub
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:40:14 PM »

คุณเสรี ปลูกชวนชมได้งามมากๆครับ

มาร่วม...แบ่งปันกันเถอะ ^ ^
Sae2519
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:43:55 PM »

คุณเสรี ปลูกชวนชมได้งามมากๆครับ

อิอิ ขอบคุณสำหรับคำชมครับคุณบอล เห็นของคุณบอลก็มีดอกสวยๆ ถ่ายมาแบ่งให้ชมบ้างนะครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ballfanclub
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:48:55 PM »

อิอิ ขอบคุณสำหรับคำชมครับคุณบอล เห็นของคุณบอลก็มีดอกสวยๆ ถ่ายมาแบ่งให้ชมบ้างนะครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

งั้นขอฝากคอชวนชมด้วยภาพไม้สีที่บ้านละกันครับ อนาคตกะเสียดยอดนั่งแท่นให้มีหลายสีในต้นเดียวเหมือนกันครับ
รอติดตามทู้ถ่ายทอดวิชาจากคุณเสรี ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Sae2519
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:53:16 PM »

งั้นขอฝากคอชวนชมด้วยภาพไม้สีที่บ้านละกันครับ อนาคตกะเสียดยอดนั่งแท่นให้มีหลายสีในต้นเดียวเหมือนกันครับ
รอติดตามทู้ถ่ายทอดวิชาจากคุณเสรี ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดอกสวยงามมากเลยนะครับ สวยทุกต้นครับ อายจัง  อายจัง อายจัง
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 10:14:10 PM »

ดอกสวยงามมากเลยนะครับ สวยทุกต้นครับ อายจัง  อายจัง อายจัง
งามขนาดคับ สอบถามคับปกติถ้าเพาะเม็ด ใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะออกดอกคับผม ยิ้มเท่ห์

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
Ballfanclub
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 07:03:53 AM »

งามขนาดคับ สอบถามคับปกติถ้าเพาะเม็ด ใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะออกดอกคับผม ยิ้มเท่ห์

ที่บ้านมีเพาะอยู่ ตอนนี้อายุ8 เดือนก็ยังไม่ออกดอกเลยอะครับ สงสัยจะต้อง1ขวบ-2ขวบแน่ๆเลยอะครับ
ตอนนี้กำลังฝึกผสมเกสรอยู่อะครับแต่ยังไม่สำเร็จเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

up2uloveu
seller
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 07:59:42 AM »

ที่บ้านมีเพาะอยู่ ตอนนี้อายุ8 เดือนก็ยังไม่ออกดอกเลยอะครับ สงสัยจะต้อง1ขวบ-2ขวบแน่ๆเลยอะครับ
ตอนนี้กำลังฝึกผสมเกสรอยู่อะครับแต่ยังไม่สำเร็จเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นานแบบนี้ต้องหายอดมาเสียบบ้างแล้วครับ น่าจะให้ดอกเร็วกว่าเยอะเรยยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุนค๊าบบบ ยิ้มเท่ห์

Sae2519
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 03:04:28 PM »

ครับ การเสียบยอดเป็นวิธีที่เห็นผล(ดอก) ;Dเร็วครับ แต่การเสียบก็มีโอกาสเสี่ยงอยู่พอสมควรครับ ต้นตอก็ต้องแก่ครับอาจจะอายุระมาณปีอัพๆ
ส่วนกิ่งที่เสียบก็ต้องแก่หรือข้อนข้างแก่ด้วยครับกิ่งที่เสียบถึงจะมีโอกาสติดได้ดีครับ ส่วนอุปกรณ์ที่ใช้ต้องสะอาดและคม(มีด)ครับ
แต่ถ้าเสียบติดแล้วเราจะรู้สึกมีความสุขมากๆเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ผมก็ลองศึกษาตามกูเกิลนี่แหละครับ ติดบ้างเน่าบ้างก็ไม่เป็นไรครับ ถือเป็นการฝึกสมาธิไปในตัว ยิงฟันยิ้ม
ส่วนการเพาะเมล็ดกว่าจะออกดอกก็ใช้เวลาพอสมควรครับบางต้นประมาณ ปีกว่าๆ บางต้นสองกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม ส่วนมากจะเพาะเลี้ยงแบบโชว์หัวครับ ยิงฟันยิ้ม
Sae2519
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 04:14:03 PM »

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ;Dอยากเรียนถามท่าน up2uloveu นักวิชาการ ศาสดาจารย์ดอกเตอร์ เรื่องกล้วย ;Dครับ พอดีสนใจจะปูกกล้วยหอมทอง และน้ำว้า ว่าควรจะปลูกเดือนไหนพื้นที่ที่ปลูก ขนาดของหน่อกล้วย หลุมที่ปลูก วิธีปลูก ตลอดจนการดูแลรักษาเลยครับท่าน ยิงฟันยิ้ม คือสนใจจะปลูกบนเนื้อที่ประมาณ2ไร่ครับ เอาเป็นว่าอย่างละไร่ครับ พื้นที่เป็นดินทราย ปกติจะปลูกข้าวโพดครับ ยิงฟันยิ้ม ขอรายละเอียดด้วยนะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ยิงฟันยิ้ม
ลองหาความรู้ก่อนว่าจะปลูกอย่างไหนดี ระหว่างกล้วย แก้วมังกร หรือไม่ก็เสาวรสครับ ยิงฟันยิ้ม
 ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 08:05:42 PM โดย Sae2519 » บันทึกการเข้า
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 02:27:31 PM »

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ;Dอยากเรียนถามท่าน up2uloveu เรื่องกล้วย ;Dครับ พอดีสนใจจะปูกกล้วยหอมทอง และน้ำว้า ว่าควรจะปลูกเดือนไหนพื้นที่ที่ปลูก ขนาดของหน่อกล้วย หลุมที่ปลูก วิธีปลูก ตลอดจนการดูแลรักษาเลยครับท่าน ยิงฟันยิ้ม คือสนใจจะปลูกบนเนื้อที่ประมาณ2ไร่ครับ เอาเป็นว่าอย่างละไร่ครับ พื้นที่เป็นดินทราย ปกติจะปลูกข้าวโพดครับ ยิงฟันยิ้ม ขอรายละเอียดด้วยนะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ยิงฟันยิ้ม
ลองหาความรู้ก่อนว่าจะปลูกอย่างไหนดี ระหว่างกล้วย แก้วมังกร หรือไม่ก็เสาวรสครับ ยิงฟันยิ้ม
 ขอบคุณครับ
ส่วนตัวผมชอบปลูกกล้วยน้ำว้ามากกว่าเพราะกล้วยหอมต้องคอยค้ำไม่งั้นต้นจะหัก แต่ราคากล้วยหอมดีกว่าครับ ถ้าจะปลูกขายให้ได้ราคาเวลาตกเครือต้องใช้ถุงคลุมเพื่อให้ผิวสวยและป้องกันแมลงด้วย จะปลูกเดือนไหนดี ต้องถามว่าเรื่องน้ำเป็นไงครับถ้าไม่มีก็ต้องหน้าฝน ถ้ามีน้ำก็ปลายฝนต้นหนาว ขนาดของหน่อมีผลกับเวลาตกเครือ ปกติน้ำว้าถ้าหน่อเล็กก็ประมาณ 12-14 เดือนตกเครือแรก แต่ถ้าได้หน่อใหญ่มาปลูกอาจ 9-11 เดือน ตกเครือแรก หลุมควรปลูกลึก 50 ซม. บางท่านขี้เกียจขุดเอาแค่ตื้นๆ ผลคือ 1 ตกเครือต้นหัก 2 โคนลอย รุ่นลูก , หลานหน่อไม่สวยเครือจะเล็กลีบ หลุมควรผสมดินรองก้นหลุมใช้ดิินผสมแกลบดิบ ขี้ไก่ ขี้วัว ตีหลุมใหญ่หน่อย กล้วยชอบน้ำถ้าขาดน้ำลูกจะเล็กปลีตัดให้เร็วถ้าสุดตีนเต่าตัดเลยอย่ารอ เพราะอาหารจะไปเลี้ยงปลีแทนที่จะเลี้ยงเครือกล้วยเต็มๆ ดินทราบที่ว่าคือทรายมากหรือน้อยครับ ข้อดีดินไม่แน่น้ำผ่านได้ดี ข้อเสียไม่อุ้มน้ำ+ถ้าขาดน้ำช่วงแล้งด้วยจบข่าวครับ จริงๆ ต้องบอกว่าการปลูกกล้วยเขาจะปรับสภาพดินให้เราเอง คือ เวลาพอตัดเครือต้นใบก็เอาคลุมหน้าดินพอย่อยสลายก็จะเป็นอินทรีย์วัตถุ ให้ขี้ไก่ขี้วัว 6 เดือนครั้ง ดินจะค่อยๆ สมบูรณ์ขึ้นเองครับ สิ่งที่ควรระวังคือหน่อน้ำว้าต้องหาจากแหล่งที่ปลอดโรคตายพราย เพราะโรคนี้ถ้าเป็นแล้วตรงจุดเดิมจะปลูกไม่ได้อีกเลยแก้ไม่หาย มีดสำคัญถ้าตัดต้นที่เป็นต้องล้างให้สะอาดเลยห้ามตัดต้นที่เป็นแล้วไปตัดต้นอื่นต่อโดยไม่ล้างมันจะติดไปที่ต้นอื่น น้ำว้าที่นิยมปลูกส่วนใหญ่ไส้เหลือง ไส้ขาวรองมา ไส้แดงจะแข็ง ถ้าจะปลูกกล้วยให้รวยแนะนำต้องขายเองด้วยนะครับ เพราะถ้าส่งคนกลางโดนกดราคายับเลย อ้างสาระพัดแต่สุดท้ายผู้บริโภคไม่เคยได้กินต่ำกว่า 30-35 เลย ตกหล่นข้อมูลตรงไหนสอบถามได้เลยค๊าบบบ เด๋วจะลองดูหน่อน้ำว้ากับหอมให้ถ้าสนใจ เด๋วให้เอาไปลองปลูกครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 03:30:47 PM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

ภัค
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 02:47:04 PM »

สุดตีนเต่า คือ อัลไล
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 03:32:17 PM »

สุดตีนเต่า คือ อัลไล
หวีสุดท้ายจร้าาา

Sae2519
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 04:16:53 PM »

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ;Dอยากเรียนถามท่าน up2uloveu เรื่องกล้วย ;Dครับ พอดีสนใจจะปูกกล้วยหอมทอง และน้ำว้า ว่าควรจะปลูกเดือนไหนพื้นที่ที่ปลูก ขนาดของหน่อกล้วย หลุมที่ปลูก วิธีปลูก ตลอดจนการดูแลรักษาเลยครับท่าน ยิงฟันยิ้ม คือสนใจจะปลูกบนเนื้อที่ประมาณ2ไร่ครับ เอาเป็นว่าอย่างละไร่ครับ พื้นที่เป็นดินทราย ปกติจะปลูกข้าวโพดครับ ยิงฟันยิ้ม ขอรายละเอียดด้วยนะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ยิงฟันยิ้ม
 ขอบคุณครับ
ส่วนตัวผมชอบปลูกกล้วยน้ำว้ามากกว่าเพราะกล้วยหอมต้องคอยค้ำไม่งั้นต้นจะหัก แต่ราคากล้วยหอมดีกว่าครับ ถ้าจะปลูกขายให้ได้ราคาเวลาตกเครือต้องใช้ถุงคลุมเพื่อให้ผิวสวยและป้องกันแมลงด้วย จะปลูกเดือนไหนดี ต้องถามว่าเรื่องน้ำเป็นไงครับถ้าไม่มีก็ต้องหน้าฝน ถ้ามีน้ำก็ปลายฝนต้นหนาว ขนาดของหน่อมีผลกับเวลาตกเครือ ปกติน้ำว้าถ้าหน่อเล็กก็ประมาณ 12-14 เดือนตกเครือแรก แต่ถ้าได้หน่อใหญ่มาปลูกอาจ 9-11 เดือน ตกเครือแรก หลุมควรปลูกลึก 50 ซม. บางท่านขี้เกียจขุดเอาแค่ตื้นๆ ผลคือ 1 ตกเครือต้นหัก 2 โคนลอย รุ่นลูก , หลานหน่อไม่สวยเครือจะเล็กลีบ หลุมควรผสมดินรองก้นหลุมใช้ดิินผสมแกลบดิบ ขี้ไก่ ขี้วัว ตีหลุมใหญ่หน่อย กล้วยชอบน้ำถ้าขาดน้ำลูกจะเล็กปลีตัดให้เร็วถ้าสุดตีนเต่าตัดเลยอย่ารอ เพราะอาหารจะไปเลี้ยงปลีแทนที่จะเลี้ยงเครือกล้วยเต็มๆ ดินทราบที่ว่าคือทรายมากหรือน้อยครับ ข้อดีดินไม่แน่น้ำผ่านได้ดี ข้อเสียไม่อุ้มน้ำ+ถ้าขาดน้ำช่วงแล้งด้วยจบข่าวครับ จริงๆ ต้องบอกว่าการปลูกกล้วยเขาจะปรับสภาพดินให้เราเอง คือ เวลาพอตัดเครือต้นใบก็เอาคลุมหน้าดินพอย่อยสลายก็จะเป็นอินทรีย์วัตถุ ให้ขี้ไก่ขี้วัว 6 เดือนครั้ง ดินจะค่อยๆ สมบูรณ์ขึ้นเองครับ สิ่งที่ควรระวังคือหน่อน้ำว้าต้องหาจากแหล่งที่ปลอดโรคตายพราย เพราะโรคนี้ถ้าเป็นแล้วตรงจุดเดิมจะปลูกไม่ได้อีกเลยแก้ไม่หาย มีดสำคัญถ้าตัดต้นที่เป็นต้องล้างให้สะอาดเลยห้ามตัดต้นที่เป็นแล้วไปตัดต้นอื่นต่อโดยไม่ล้างมันจะติดไปที่ต้นอื่น น้ำว้าที่นิยมปลูกส่วนใหญ่ไส้เหลือง ไส้ขาวรองมา ไส้แดงจะแข็ง ถ้าจะปลูกกล้วยให้รวยแนะนำต้องขายเองด้วยนะครับ เพราะถ้าส่งคนกลางโดนกดราคายับเลย อ้างสาระพัดแต่สุดท้ายผู้บริโภคไม่เคยได้กินต่ำกว่า 30-35 เลย ตกหล่นข้อมูลตรงไหนสอบถามได้เลยค๊าบบบ เด๋วจะลองดูหน่อน้ำว้ากับหอมให้ถ้าสนใจ เด๋วให้เอาไปลองปลูกครับ ยิ้มเท่ห์

-ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับที่ช่วยชี้แนะครับ ดูแล้วเรื่องของกล้วยไม่ได้กล้วยเหมือนชื่อเลย ยิงฟันยิ้ม เนื้อที่เป็นดินทรายครับปกติจะปลูกข้าวโพดครับ สำหรับน้ำก็อาศัยเทวดาท่านมาโปรดครับ ยิงฟันยิ้ม ถ้าปลูกได้ตอนหน้าฝนก็คงต้องเปลี่ยนแผนโดยการปลูกข้าวโพดต่อไปก่อนหลังเก็บเกี่ยวรอบนี้ก็คงจะพอดีกับการเตรียมดินไว้ปลูกกล้วยส่วนพันธุ์กล้วยคงต้องคิดอีกทีครับระหว่างกล้วยหอมกับน้ำว้าครับ
ขอบพระคุณอีกครั้งครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 04:20:32 PM โดย Sae2519 » บันทึกการเข้า
ภัค
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 08:14:21 PM »

อยากกินข้าวโพดปิ้ง  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์