หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามว่า สมาชิกท่านใดปั๊มน้ำบาดาลด้วยโซลาร์เซลล์บ้าง  (อ่าน 568 ครั้ง)
pangpong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:24:31 PM »

บ้านผมอยู่ อ.โพธิ์ชัย จว.ร้อยเอ็ดครับ คือมีที่ประมาณ 10 ไร่อยู่ห่างหมู่บ้านไม่มีไฟฟ้าใช้งานจะสูบน้ำขึ้นมาเพื่อใช้รดน้ำผัก ผลไม้ ทำการเกษตร กำลังชั่งใจว่าจะสูบน้ำบาดาลขึ้นมาใช้งานในไร่โดยใช้ระบบอะไรดี ระหว่างเครื่องปั่นไฟ  กับติดตั้งอุปกรณ์โซลาร์เซลล์  และค่าใช้จ่ายเท่าไหร่  แบบไหนคุ้มกว่ากัน  บ่อบาดาลึก 40 ม. ตาน้ำหน้าแล้งที่ประมาณ 10-15 ม. รบกวนสมาชิกด้วยครับ  ท่านใดใช้ระบบอะไรช่วยแชร์ข้อดีข้อเสีย และค่าใช้จ่ายด้วยครับ

AGRO7
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 05:10:29 PM »

head 40 m ปั๊มต้องอย่างน้อย 1 แรงม้า หรือ 800 w ผมว่า ราคา แผง ประมาณ 2 หมื่น ไม่รวมอุปกรณ์อื่นๆ
เป็นผม ใช้ เครื่องปั่นไฟครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์