กบนา..ภูมิปัญญาท้องถิ่น

<< < (4/21) > >>

kerojung:
ท่านมีสูตรอาหารกบบ้างไหมครับแบบทดแทนอาหารเม็ดได้เลยอะมีไหมท่าน
แล้วท่านมีเทคนิคให้กบกินอาหารสม่ำเสมอไหมครับแบบกินเยอะหนะครับขอบคุณครับ

tangpan:
ครับ...
 ..อาหารกบตอนเล็กขนาดก่อนลูกอ็อด ก็ใช้เป็นถุงสำเร็จรูป
    หรือใช้ไข่ไก่ตีกวนกับน้ำร้อนแล้วรอให้เย็นก่อน สาดลงบ่อ
   บางท่านใช้ไข่ต้ม  แล้วเอาเฉพาะไข่แดง ก็ได้

..อาหารเสริม วิตามิน ก็ให้เพิ่มได้  สำคัญต้องที่เรา คุมน้ำไม่ให้
  ขุ่นมาก ช่วงเติมก็ฉีดฟอยๆๆให้เกิดฟองอากาศ

..ต่อจากนั้นเน้นอาหารถุงสำเร็จ  เพราะมีเรื่อง แคลเซียม โครงสร้างกระดูก
  กับแสงแดดมาเกี่ยวข้อง  เลยไปซักขึ้นโต  บางท่านก็ผสมอาหารให้เอง
  หากมีข้าวต้มสุกผสมอยู่ก็ให้ระวังเรื่องน้ำ  หากมีเนื้อดิบปลาดิบให้ระวัง
  ทางเดินอาหารและพยาธิ  หากมีกล้วยน้ำว้าผสมก็ช่วยลดแผลในปาก
  ทั้งนี้  เป็นไปเพราะประหยัดต้นทุน   แต่ไม่แนะนำให้ผสมอาหารให้เองตลอด
  นอกจากท่านได้ศึกษาเรื่องวัตถุอาหารสัตว์มาก่อน  ผมยกตัวอย่าง
  ใบมันสำปะหลัง ใบกระถิน  หากไม่ตากแห้งสัตว์กินปริมาณมากก็อันตราย
  หากผมทดสอบสูตรอาหาร ผ่านปลอดภัยได้ผลก็จะบอกให้ท่านครับ

..เทคนิคให้อาหารกบ
  เอาเป็นที่ผมเลี้ยงนะครับ ส่วนที่อื่นคงแตกต่างไป
  1..ให้ตรงเวลา  เช้า6.30น  เย็น4.30น  ไม่ถือเป็นบรรทัดฐาน
      บ่อของท่านก็เคลื่อนเวลาให้ตรงกับกิจวัตรประจำวันก็ได้
  2..ให้พอสมควรกับปริมาณกบก่อนนะแล้วอีกซักพัก10นาทีค่อยมา
      เสริมอีกเล็กน้อย
 3..สมุนไพรบางอย่างช่วยให้สัตว์เลี้ยงเจริญอาหารเช่น บอระเพ็ด ฟ้าทะลายโจร
 4..บ่อกบก็เหมือนบ้าน  หากน้ำไม่สกปรกเกินไป ที่อยู่ไม่อึดอัด   อุณหภูมิไม่เปลี่ยน
     รวดเร็ว  ไม่มีเสียงหรือคน สัตว์เลี้ยงอื่นรบกวน  เช่น นก สุนัข หรือ ยุงรบกวน
    อาหารกบที่ซื้อไว้ไม่ควรให้ตากแดดจัด  เก็บที่ร่ม ไม่มีกลิ่นของแมลงสาปรบกวน
    หากเป็นถุงใส่แบ่งขาย  ก็หาถัง  กระติกใส่ปิดฝามิดชิด..ก็จะทำให้กบกินได้ดีขึ้นครับ 
5..บางท่านอาจคุกหรือฉีดพ่น  อีเอ็มพอหมาดๆแบบฉีดผ้าก่อนรีด  แล้วนำไปให้กบ
   ก็ได้ครับ20ซีซ๊ต่อน้ำ15ลิตรที่เหลือก็ฉีดพ่นบ่อ  7ถึง10วันครั้ง

tangpan:
เกือบลืมครับ...
..  ช่วงนี้ผมเริ่มลงมือทำ กบหลุม  เริ่มงานไปตั้งแต่วันเสาร์ที่ผ่านมา
  วัสดุศึกษาเเละหาเตรียมไว้เกือบครบหมด
  ทำเลก็ใช้ได้ดีพอควร  ขนาดกบเตรียมไว้แล้ว
  สูตรการเตรียมวัสดุหมักบ่มเตรียมแล้ว
  วางไว้ 4 หลุม  อีกหนึ่งหลุมจะทดลองเลี้ยงกุ้งฝอยหลุม
 ส่วนกบหลุม คาดว่าหลังสงการนต์คงรายงานผลให้ทราบได้เบื้องต้น
  เวลาอาจจะเลื่อนไปบ้างเพราะขุดดินเองครับ  ที่คิดทำเพราะ
  บ่อบนดินค่าใช้จ่ายมากและที่สำคัญ  ปีนี้ค่าความร้อนต่อวันเกือบ37องศา
 โลกร้อน กบร้อนครับ หลุมกบทำแนวเส้นตรงกับสนามแม่เหล็กโลก
 เพราะต้องการศึกษา กายภาพกบกับที่อยู่ด้วย  ผมศึกษาไปเรื่อยๆครับ
 เคยทำกระโจมไม้ไผ่ทำมุมเท่ากับปิรามิด  แล้วใช้ไก่ขังในสุ่มข้างในสามเหลี่ยม
ผลที่ได้หรือครับ  ความคิดเห็นส่วนตัวนะ  ไก่ชนแข็งแรงขึ้น ...เล่าสู่กันฟังครับ

..

..ตัวแปร กบหลุมที่สำคัญคือวัสดุรองพื้น
 ส่วน อาหาร น้ำ นั้นไม่น่าจะกระทบตรงนี้เท่าไร
อีกอย่างหนึ่งก็คือ  ยุง  ตอนนี้จะใฃ้สมุนไพรแบบผง
ผสมโคลนดิน ฉาบด้านข้างบ่อกันยุง
..  แล้วจะมาเล่าสู่กันฟัง ครับ  ขอบคูณครับ

kerojung:
ขอบคุณมากครับท่านจะรอติดตามครับอยากเห็นรูปบ่อกบของท่านมากเลยประกอบด้วยแหล่มเลยท่าน :-[

tangpan:
ครับ.
  จะได้จัดรูปลงให้ครับ.ที่น่าจะเป็นประโยซน์ก็จะมี
1 บ่ออนุบาลลูกอ็อด  แบบประหยัดต้นทุน
2 บ่อบนดิน  แบบไม่ต้องขุดหลุมใส่น้ำ
3 บ่อกบหลุม เป็นรูปร่างแล้วเมื่อวานเสร็จไปหนึ่งบ่อ
   บังเอิญสังเกตุเจอเลยทำบันใดดินให้กบในบ่อ
ไปพร้อมกัน  ทีแรกจะทำแพไม้ไผ่ไว้เวลาฝนตก
น้ำซึมลงดินช้า  กบจะมีที่เกาะพักแรง  ที่นี้ก็ให้กบขึ้น
บันใดดินมาอยู่ขอบบ่อด้านบนได้ ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว