หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาในระบบปิดน้ำหมุนเวียนบนพื้นที่เล็กๆของบ้านจัดสรร  (อ่าน 31587 ครั้ง)
rotorjj
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 02:26:30 PM »

บนพื้นที่เล็กๆของบ้านจัดสรร กับอาชีพพนักงานโรงงานครับ มีโครงการจะหารายได้เสริมที่พอจะใช้เวลาทำน้อยๆ หลังจากอยู่มาได้เกือบ8ปี ลองผิดลองถูกมาจนคิดว่าเลี้ยงปลานี่แหละ น่าจะเหมาะสมดี แต่ว่าพื้นที่มีน้อย เพื่อให้มีผลผลิตต่อหน่วยมีมากพอจึงต้องพึ่งพาระบบการเลี้ยงแบบน้ำหมุนเวียน

ถังเลี้ยงมีทั้งหมด 3 ถัง

มี Drum Micro Screen Filter 1 ตัวกรองตะกอน คาวมละเอียดสกรีนจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไร แต่ว่าเล็กกว่าเส้นผมเพราะลองแทงดูแล้วไม่เข้า

ชุดกรองชีวภาพวางยาวตลอดหลังบ้าน

rotorjj
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 03:23:24 PM »

ได้ลูกปลามาเมื่อวันอาทิตย์ ก็เอาลงบ่อเลย ซื้อกับฟาร์มไซด์ใบแค ตักมาให้ชั่งน้ำหนักได้รวมกันครึ่งโล แม่ค้าบอก 1000 ตัว

อาหารมื้อแรกสำหรับวันต่อมาคือหัวอาหารปลาดุกเล็ก พรมน้ำหมักEMจนอ่อนนำมาปั้นเป็นก้อน

พอกใส่กับเชือกแล้วหย่อนให้มาเล็มกินเอง

EM ที่หมักขยายใส่ถุง มีวาว์วปิดเปิดทำให้ไม่มีอากาศจากภายนอกเข้าไปได้

rotorjj
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 03:57:38 PM »

ลูกปลานิลตัวเล็กๆ นี่กินเก่ง เอาตะไคร่น้ำมามัดแขวนไว้ก็รุมกินกันจนหมด
<a href="https://www.youtube.com/v/iyYevZE6SVg" target="_blank">https://www.youtube.com/v/iyYevZE6SVg</a>

Liked By: chaiy, akkarapach, yaisee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2015, 04:10:31 PM โดย rotorjj » บันทึกการเข้า
mangsabman
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 10:03:55 PM »

ลงทุนประมาณเท่าไรครับ

Liked By: yaisee

เพื่อนบางคนคือของขวัญ  เพื่อนบางคนคือบทเรียน
Ssine
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 10:15:33 PM »

บ่อใสๆใช้อะไรทำครับ เลี้ยงกี่บ่อ แล้วข้างบ้านบ่อเล็กๆลงปลาอะไรมั่งครับ
rotorjj
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:04:06 AM »

ลงทุนประมาณเท่าไรครับ

ปะติดปะต่อมาเรื่อยก็น่าจะมากกว่า 3 หมื่นละครับ

Liked By: mangsabman
rotorjj
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:05:42 AM »

บ่อใสๆใช้อะไรทำครับ เลี้ยงกี่บ่อ แล้วข้างบ้านบ่อเล็กๆลงปลาอะไรมั่งครับ

มีชุดกรองครับ ข้างบ้านนั่นเป็นบ่อกรองทั้งหมดนะครับ
wat03
Moderator
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 09:28:38 AM »

ไม่ธรรมดาเลยครับ (ระบบกรอง หัวใจของการเลี้ยงปลาเลยนะเนี่ย )
rotorjj
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 12:11:17 PM »

แสดงบ่ออนุบาลปลาเล็ก และบ่อใหญ่สำหรับปลาใหญ่ วันนี้ลองขัดบ่อเพราะมีตะกอนตะไคร่น้ำสะสมมากเลยถ่ายคลิปใด้ดูตะกอนที่ออกจากบ่อมาเข้าเครื่องกรองไมโครสกรีน ดูน้ำที่ผ่านการกรองพร้อมกันด้วยว่าเป็นอย่างไร

<a href="http://www.youtube.com/v/3Kw-WGh-V0Q" target="_blank">http://www.youtube.com/v/3Kw-WGh-V0Q</a>
sombut_KOB
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 06:42:31 PM »

ทำน้ำดื่มบรรจุขวดขายดีกว่าครับพี่ สุดยอด  น่าจะไปอยู่การประปานครหลวงครับ

Liked By: nikomk, dollydiablo
Chawalkman
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:02:36 PM »

สุดยอดครับ นับถือ
แต่ดูแล้วปวดหัว ตาลาย ผมขอผ่านครับ....
 อายจัง อายจัง
tanakijj
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 09:37:44 PM »

Drum Micro Screen Filter ราคาเท่าไร แล้วซื้อที่ไหนเหรอครับ
rotorjj
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 10:04:02 PM »

Drum Micro Screen Filter ราคาเท่าไร แล้วซื้อที่ไหนเหรอครับ

ทำเองเลยครับ ของแท้เมืองนอกราคาไม่ต่ำกว่าครึ่งแสน
rotorjj
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 10:13:06 PM »

ทำน้ำดื่มบรรจุขวดขายดีกว่าครับพี่ สุดยอด  น่าจะไปอยู่การประปานครหลวงครับ

ขอบคุณครับ แต่ผมอยากเอาความรู้มาทดลองพัฒนาการเกษตรครับ เรื่องการเลี้ยงปลาแบบนี้กรมประมงก็มีการค้นคว้าวิจัยเป็นองค์ความรู้ให้เราได้ศึกษากันบ้างแล้ว เห็นมาเลเซียเค้าก้าวหน้าไปมากแล้วบ้านเราแทบไม่มีเลย คงเพราะน้ำท่ายังอุดมกันอยู่ เลยว่าทดลองทำดูก็แล้วกันเผื่อจะมีคนสนใจเพิ่มขึ้นอีกนะครับ
mangsabman
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 10:36:56 PM »

ชอบมากครับ  ตอนนี้ย้ายมาอยู่บ้านจัดสรรเหมือนกันครับ แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ โกรธ โกรธ โกรธ

เพื่อนบางคนคือของขวัญ  เพื่อนบางคนคือบทเรียน
wasan.ceo
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 08:37:07 AM »

น่าสนใจมากเลยครับ ขอความอนุเคราะห์เจ้่าของกระทู้ ช่วยบรรยายระบบทั้งหมดให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
เช่น ระบบนี้ทำงานอย่างไร มีบ่อไหนบ้าง อุปกรณ์พิเศษทำเองนั้นมันเป็ฯแบบไหนอย่างไร เพื่อเป็นประโยชน์
แก่ผม และสมาชิกทุกท่านที่สนใจและเสาะหาข้อมูลอยู่นะครับ ลองสะเก็ตภาพ ผังระบบมาก็ได้ครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์