หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาในระบบปิดน้ำหมุนเวียนบนพื้นที่เล็กๆของบ้านจัดสรร  (อ่าน 30657 ครั้ง)
rotorjj
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 10:18:26 AM »

ขอเข้าไปดู ขอความรู้บ้างได้มั๊ยครับ ผมก็อยู่ในเครือ ทำงานในแหลม
รออีกพักใหญ่นะครับ ช่วงนี้ปิดปรับปรุงระบบ(อย่างหนัก) ยิงฟันยิ้ม ไม่ได้หลับได้นอนกันเลยทีเดียว

ghostdevil
*

« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 03:47:47 PM »

รอชมอยู่ครับ

Liked By: nikomk
rotorjj
*

« ตอบ #98 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 03:05:26 AM »

รอชมอยู่ครับ

ช่วงนี้เรื่อยๆครับ มีการเปลี่ยนแปลงเยอะ แต่ยังสรุปได้ไม่หมดทุกอย่างเพราะยังไม่เสร็จดีตามประสาคนงบน้อย

เริ่มมีผลผลิตออกได้บ้างแล้ว แต่ยังไม่ได้ตามเป้า อยู่ที่ 20 กว่าตัวต่อเดือน(ผลผลิตน่าจะเพิ่มขึ้นตามการปรับปรุง) ผมคัดไซขนาด 7 ขีดขึ้นไปออกขาย

ขายตรงให้เพื่อนๆที่โรงงานผมบ้าง โรงงานแฟนบ้าง ปลานิลกิโลละ 70 ทับทิม 100 โดยน๊อกน้ำแข็ง แยกใส่ถุง ชั่งน้ำหนัก เขียนราคา ใส่รถไปที่โรงงานแจ้งลูกค้าแล้วเดินมาเอาที่กล่องโฟมตอนเลิกงาน

ในระบบนี้มีความหวังอยู่ที่คุณภาพเนื้อ จากลูกค้าที่ Feedback ให้ฟังบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าปลาเนื้อแน่นอร่อยไม่คาวไม่มีกลิ่นสาปโคลนเหมือนปลาที่ซื้อมาจากตลาด จึงเกิดการติดใจในรสชาติเกิดการซื้อต่อเนื่อง

ที่สำคัญคือปลาเราออแกนิคสุดๆ ยาหรือสารเคมีไม่ใช้ ปลอดภัยต่อผู้บริโภค นอกจากขี้ปลาแล้วไม่มีขี้สัตว์อื่นผสมในน้ำ จึงไม่ต้องกลัวเรื่องโรคพญาธิ

ข้นต่อไปก็คือต้องยกระดับฟาร์มขึ้นให้มีมาตรฐาน เป็นฟาร์มออแกนิค สามาร์ทฟาร์ม เช่นฟาร์มเกษตรแบบอื่นๆจะทำให้เราสามารถตั้งราคาเองได้

เรื่องอัตราแลกเนื้อคำนวณยาก เพราะไม่ได้เลี้ยงขายเป็นรอบ ผมเลี้ยงให้ขายได้ทุกเดือน เอาลูกปลามาเติมเมื่อขาด เลยคิสูงสุดไปเลย 1.5

ค่าไฟนี่แหละที่จะเป็นปัญหา รอปีใหม่น่าจะได้ถอยโซลาร์เซลล์มาใช้ซักชุด
nikomk
*

« ตอบ #99 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 12:58:45 PM »

ปลาตัวอ้วนดีจังเลยครับ

Liked By: rotorjj
rotorjj
*

« ตอบ #100 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 02:46:47 PM »

แรกๆปลาโตช้ามากครับ ใช้อาหารปลาดุกยี่ห้อนึง โปร 30 % ทำไซได้ไม่เกิน 5 ขีด  ร้องไห้ ลองเปลียนปลาดุก cp ปลากินดีมาก 3-4 ครั้งต่อวัน ไซเพิ่มไวกว่ายี่ห้อเดิมแต่ก็ยังช้า มีถึง 7 ขีดน้อยมาก ผมลองสังเกตุความแตกต่างอาหาาเม็ดสองยี่ห้อนี้ ของ cp จะบดละเอียดกว่า อีกยี่ห้อยังเห็นเป็นเกร๊ดข้าวโพดอยู่เลย แถมปลากินแล้วขี้ลอยเต็มบ่อเหมือนย่อยไม่หมด

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้อาหารกบ cp โปร 30-35% แล้วครับ ปลาอ้วนดี ขยับไซเร็วขึ้น จนได้ปลาไซถึง 1kg แต่จะมีปัญหาว่าแอมโมเนียพุ่งสูงมาก เทสแล้วเต็มmaxเลย ทำให้ปลากินอาหารน้อยลงวันละ 1-2 ครั้งต่อวัน แต่ก็ยังดีที่น้ำหนักยังเพิ่มขึ้นต่อเนื่อง ดีกว่าอาหารปลาดุกมาก
nikomk
*

« ตอบ #101 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 03:33:43 PM »

% โปรตีนlสูงมีผลต่อชัดเจนต่อการเติบโตของปลานิลอย่างเห็นได้ชัดครับ ที่คุณ rotorjj เลี้ยงปลานิลเริ่มปล่อยปลาที่ขนาดไซด์ประมาณไหนครับ และใช้เวลานานมั้ยครับกว่าจะได้ขนาด 0.7-1กก.
rotorjj
*

« ตอบ #102 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 04:23:20 PM »

% โปรตีนlสูงมีผลต่อชัดเจนต่อการเติบโตของปลานิลอย่างเห็นได้ชัดครับ ที่คุณ rotorjj เลี้ยงปลานิลเริ่มปล่อยปลาที่ขนาดไซด์ประมาณไหนครับ และใช้เวลานานมั้ยครับกว่าจะได้ขนาด 0.7-1กก.
ใบแคครับ กว่า 7 เดือนเลยครับ บางเดือนใช้อาหารยี่ห้อนั้นหมดไป 2กระสอบ โปรตั้ง30% ปากฎว่าน้ำหนักสุ่มมาแทบไม่เพิ่มขึ้นเลยครับ งงมว้าก  ลังเล

ลองชุดใหม่อาหารล่าสุดนี้ควรจะไม่เกิน 5 เดือน หวังว่านะครับ

Liked By: nikomk, sompol
Prantalay
*

« ตอบ #103 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 06:24:18 PM »

แรกๆปลาโตช้ามากครับ ใช้อาหารปลาดุกยี่ห้อนึง โปร 30 % ทำไซได้ไม่เกิน 5 ขีด  ร้องไห้ ลองเปลียนปลาดุก cp ปลากินดีมาก 3-4 ครั้งต่อวัน ไซเพิ่มไวกว่ายี่ห้อเดิมแต่ก็ยังช้า มีถึง 7 ขีดน้อยมาก ผมลองสังเกตุความแตกต่างอาหาาเม็ดสองยี่ห้อนี้ ของ cp จะบดละเอียดกว่า อีกยี่ห้อยังเห็นเป็นเกร๊ดข้าวโพดอยู่เลย แถมปลากินแล้วขี้ลอยเต็มบ่อเหมือนย่อยไม่หมด

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้อาหารกบ cp โปร 30-35% แล้วครับ ปลาอ้วนดี ขยับไซเร็วขึ้น จนได้ปลาไซถึง 1kg แต่จะมีปัญหาว่าแอมโมเนียพุ่งสูงมาก เทสแล้วเต็มmaxเลย ทำให้ปลากินอาหารน้อยลงวันละ 1-2 ครั้งต่อวัน แต่ก็ยังดีที่น้ำหนักยังเพิ่มขึ้นต่อเนื่อง ดีกว่าอาหารปลาดุกมาก

ปัญหาแอมโมเนีย ลองใช้โปรตีนสกิมเมอ์น่าจะช่วยได้

Liked By: nikomk, rotorjj
wat03
Moderator
*

« ตอบ #104 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:59:52 AM »

ของผมให้ไฮเกรดเม็ดใหญ่ครับ แต่ราคาก็เอาเรื่องเหมือนกัน 3 โล 100 ไม่ได้เลี้ยงในเชิงพาณิชย์นะครับ

Liked By: nikomk, rotorjj, sompol
farmer by finger
*

« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 10:40:39 PM »

ไปเริ่มที่ปลาราคาถูก ทำกำไรยากหน่อยครับ ระบบดีๆแบบนี้ น่าจะลอง กะพงขาว หรือ ปลาช่อนดู
กรมประมงเขาก็เคยทดลองระบบแบบนี้ ไปขาดทุนที่เงินลงทุนครับ ระบบดีๆต้องเลี้ยงปลาแพงๆ
เขาเล่นไปถึง ปลาเก๋าลายจุด โน่นเลย ถึงจะคุ้มกัน
https://www.youtube.com/watch?v=Vq1VwWz1A84

แต่ก็ขอชื่นชมครับ ท่านเป็นนักสู้จริงๆ

Liked By: rotorjj, nikomk, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 10:54:55 PM โดย farmer by finger » บันทึกการเข้า
rotorjj
*

« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 02:22:09 AM »

ปัญหาแอมโมเนีย ลองใช้โปรตีนสกิมเมอ์น่าจะช่วยได้

ขอบคุณครับ น้ำผมจืด มีเกลือเล็กน้อยคงปั่นให้เป็นฟองยาก
rotorjj
*

« ตอบ #107 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 02:24:45 AM »

ของผมให้ไฮเกรดเม็ดใหญ่ครับ แต่ราคาก็เอาเรื่องเหมือนกัน 3 โล 100 ไม่ได้เลี้ยงในเชิงพาณิชย์นะครับ

อาหารกบ cp เม็ดใหญ่ 550 ครับ แพงกว่าอาหารปลาดุก 100 นึง
rotorjj
*

« ตอบ #108 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 02:31:04 AM »

ไปเริ่มที่ปลาราคาถูก ทำกำไรยากหน่อยครับ ระบบดีๆแบบนี้ น่าจะลอง กะพงขาว หรือ ปลาช่อนดู
กรมประมงเขาก็เคยทดลองระบบแบบนี้ ไปขาดทุนที่เงินลงทุนครับ ระบบดีๆต้องเลี้ยงปลาแพงๆ
เขาเล่นไปถึง ปลาเก๋าลายจุด โน่นเลย ถึงจะคุ้มกัน
https://www.youtube.com/watch?v=Vq1VwWz1A84

แต่ก็ขอชื่นชมครับ ท่านเป็นนักสู้จริงๆ

พัฒนาต่อ เดี๋ยวคงถึงจุดนั้น พื้นที่มันน้อยผมยังแก้เรื่องขี้ปลาจะไปทิ้งใหนถ้ามันเค็ม น้ำยังจืดสามารถทิ้งเป็นปุ๋ยต้นไม้ได้ ปลากะพงน่าจะเป็นรอบต่อไป เริ่มได้ประสบการณ์บ้างแล้วละครับ
*

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:11:34 PM »

ลงปลาใหม่หรือยัง ครับ
จะมาส่งข่าว ว่า กุ้ง ตอนนี้เขาก็เอาลงบ่อระบบหมุนเวียนแล้วนะครับ
ได้ผลไม่น้อยทีเดียว
https://www.youtube.com/watch?v=0DmLu8of4uk

Liked By: rotorjj
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:40:13 PM โดย farmer by finger » บันทึกการเข้า
rotorjj
*

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 06:42:46 PM »

ลงปลาใหม่หรือยัง ครับ
จะมาส่งข่าว ว่า กุ้ง ตอนนี้เขาก็เอาลงบ่อระบบหมุนเวียนแล้วนะครับ
ได้ผลไม่น้อยทีเดียว
https://www.youtube.com/watch?v=0DmLu8of4uk

ยังครับ กำลังรอลูกปลา ลองลงกุ้งก้ามกรามไว้อยู่ครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

ผลผลิตปลายังคงคัดขายเรื่อยๆครับยังไม่หมด เด๋วต้องลองทำปลาเผาขายบ้างแล้วเพื่อเพิ่มมูลค่า เราจะได้ไม่จำเป็นต้องเลี้ยงเยอะมากเพื่อขายมากๆ

*

« ตอบ #111 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 03:17:55 PM »

ตัวเลข ปริมาตรบ่อเลี้ยง ต่อ ปริมาตรบ่อบำบัด ใช้เท่าไรครับ

ของกรมประมง บ่อเลี้ยง1 ต่อ บ่อบำบัด 1.4เท่า ผลออกมายังไม่ค่อยดี อัตราแลกเนื้อยังสูง ค่าแอมโมเนียสูง ใช้โปรตีนสกิมเมอร์ด้วย
ผมว่าเอาน้ำไปไหลผ่านร่องปลูกผักยาวๆ ยังได้ตัวเลขดีกว่าอีก
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์