หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาในระบบปิดน้ำหมุนเวียนบนพื้นที่เล็กๆของบ้านจัดสรร  (อ่าน 31430 ครั้ง)
rotorjj
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 09:14:38 AM »

คุณ rotorjj ตอนนี้โครงการเป็นไงบ้างครับ ถ่ายรูปความคืบหน้าให้ดูหน่อยครับ ผมก็เริ่มเลี้ยงในถังแบบหนาแน่นเช่นกันครับ

ช่วงนี้กำลังรื้อบ่อกรองทำใหม่อยู่ครับ(ยังไม่ถูกใจ) เริ่มรื้อตอนหยุดปีใหม่ยังไม่เสร็จใช้เวลาสร้างใหม่เยอะ มีเวลาเล่นเน็ตก็ตอนมาทำงานที่โรงงานนี่แหละครับ ไว้เสร็จแล้วจะแจ้งความคืบหน้าอีกทีครับ

Liked By: mangsabman, sompol

Rock Lak Lak
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 01:32:05 PM »

คุณ rotorjj ตอนนี้โครงการเป็นไงบ้างครับ ถ่ายรูปความคืบหน้าให้ดูหน่อยครับ ผมก็เริ่มเลี้ยงในถังแบบหนาแน่นเช่นกันครับ

ช่วงนี้กำลังรื้อบ่อกรองทำใหม่อยู่ครับ(ยังไม่ถูกใจ) เริ่มรื้อตอนหยุดปีใหม่ยังไม่เสร็จใช้เวลาสร้างใหม่เยอะ มีเวลาเล่นเน็ตก็ตอนมาทำงานที่โรงงานนี่แหละครับ ไว้เสร็จแล้วจะแจ้งความคืบหน้าอีกทีครับ

ผมก็ค่อยหาไอเดียจากคุณ rotorjj นี้แหละ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พอดีว่าจะเพิ่มถังเลี้ยง เป็นถัง 2000 ลิตร คุณ rotorjj  พอจะบอกได้ไหมว่าสามารถลงไปได้เท่าไร แบบปลูกผักไปด้วย

Liked By: mangsabman

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
rotorjj
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 02:43:56 PM »

ผมก็ค่อยหาไอเดียจากคุณ rotorjj นี้แหละ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พอดีว่าจะเพิ่มถังเลี้ยง เป็นถัง 2000 ลิตร คุณ rotorjj  พอจะบอกได้ไหมว่าสามารถลงไปได้เท่าไร แบบปลูกผักไปด้วย
ระบบ Aquaponics เท่าที่เห็นฝรั่งเขาทำกันจะไม่เลี้ยงแบบหนาแน่นมาก ตอนไปเอาปลานิลที่กรมประมงเจ้าหน้าที่แนะนำว่าถ้าปล่อยบ่อดินควรปล่อยที่อัตรา 5 ตัวต่อตารางเมตร ผมก็ประมาณเอาเองว่าแบคทีเรีย 1 ตารางเมตรบ่อดินนั้นรับมือกับของเสียจากปลา 5 ตัวได้ สำหรับ Aquaponics เราเพิ่มมีเดียให้แบคทีเรียเกาะ เราก็คงต้องมาคำนวณว่ามีเดียเรามีพื้นที่ผิวเท่าไร   ดูแล้วน่าปวดหัวผมว่าใช้ปลาเท่าที่คุณRock Lak Lak linkมีเหลือนี่แหละครับลองก่อนถ้าปลาเริ่มโตมากแล้วเห็นระบบชักจะรับมือไม่ไหวก็เอามาปิ้งกินซะส่วนหนึ่ง ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nikomk
Rock Lak Lak
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 03:13:47 PM »

โอเคครับ

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
anundar
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 08:19:11 PM »

สวัสดีครับพี่rotorjj

ไม่คิดว่าจะมีคนทำระบบ RAS จริงจังเหมือนกัน

อยากขอคำปรึกษาเรื่องการทำดรัมครับ  สนใจมากๆเลย

รบกวนด้วยนะครับ

Liked By: mangsabman, nikomk
rotorjj
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 04:02:00 PM »

สวัสดีครับพี่rotorjj

ไม่คิดว่าจะมีคนทำระบบ RAS จริงจังเหมือนกัน

อยากขอคำปรึกษาเรื่องการทำดรัมครับ  สนใจมากๆเลย

รบกวนด้วยนะครับ
รออีกพักหนึ่ง กำลังว่าจะถอดมาปรับปรุงเพิ่มใหม่คงจะมีโอกาสรีวิวได้ตอนนั้นนะครับ
rotorjj
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 12:38:48 AM »

ช่วงปิดปีใหม่ได้งบมาเลยเริ่มปรับปรุงระบบใหม่

ไปซื้อพลาสติกปูบ่อหนา 0.15 มา 1 ม้วนใหญ่ ความกว้าง  360 cm ยาว 40 หลา สีขาวขุ่น เนื่องจากเคยใช้สีดำแล้วหาจุดรั่วยาก

พื้นที่หลังบ้านไม่ปล่อยให้เสียเปล่า แปรรูปให้เป็นบ่อเก็บน้ำสำรอง ยาวกว่า 7 เมตร กว้างประมาณ 1 ฟุตกว่าๆ

รองพื้นด้วยทราย และปรับให้เป็นร่องเพื่อกรณีมีการตกตะกอนแล้วตะกอนจะได้ไปรวมกันตรงกลางร่อง

ตรงด้านปลายก่อปูนปิดเอาไว้ครับ

ปูพลาสติกเรียบร้อย

Liked By: mangsabman
rotorjj
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 12:57:30 AM »

ช่วงปิดปีใหม่ก็เริ่มรื้อบ่อกรองเดิมออก

บ่อกรองเดิม

บ่อกรองใหม่

ก่อบลอกปูนเพื่อเป็นฐานปูพลาสติกเท่านั่น(เฉพาะข้างใน) และรองพื้นด้วยทรายพร้อมทำเป็นร่อง

และวางท่อ 1" เป็นราวไว้พาดขอบของพลาสติกปูบ่อ

เริ่มปูพลาสติกไปทีละช่องกรอง

ก่อนปูบ่อจะต้องปูพื้นก่อน 1 แผ่น กันทรายบาดพลาสติก

วางเหล็กเพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้ท่อ 1"เพราะต้องวางแผ่นไม้เพื่อใช้เป็นทางเดิน

rotorjj
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 01:13:16 AM »

การเชื่อมต่อบ่อกรองแต่ละช่องเข้าด้วยกัน-->

-ทดลองการเชื่อมพลาสติกด้วยเตารีดกันซะก่อน เพื่อปรับตั้งความร้อนให้เหมาะสม อุปกรณ์ตามรูป

-เป้าหมายคือจะเชื่อมให้เป็นวงกลม เพื่อจะฉลุรูขนาดเท่ากับท่อ 3" เลยใช้ข้อต่อตรง 3" มาเป็นพื้นรอง และต้องรองด้วยผ้าอ้อมเด็กซะก่อนที่จะรีด

-เห็นว่าเชื่อมติดดีแล้วจึงฉลุออก

-ซ้อมมือดีแล้วของจริงๆ ต้องซ่อมซะหลายรอบเป็นบางอัน มานึกออกภายหลังว่าน่าจะลองเอาน้ำมันทาเตารีดบางซะหน่อยละก็แหล่มเลย เพราะว่าพลาสติกมักละลายติดเตารีด พอทาน้ำมันแล้วมันจะไม่ติด

rotorjj
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:53:24 PM »

ทำเช็ควาล์ว ไปได้ฝาปิดกระปุกพลาสติกมา เป็นพลาสติกเนื้ออ่อน อ่อนเกือบเท่ายาง เวลาปิดจะถูกน้ำดันให้แนบกับท่อใหญ่ได้สนิทดี

ลูกลอยสวิทช์ไฟฟ้า ตั้งไว้ใกล้ๆกัน

ปั๊ม HA25

ที่เห็น(เช็ควาล์วทองเหลือง)คือใส่ไว้ถ่วงน้ำหนักเท่านั้นครับ มันเบาจนปิดไม่ทัน

rotorjj
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 09:00:14 PM »

มีเดียบ่อกรองช่องแรกเป็นหลอดกาแฟตัด กะจะให้เป็น Moving bed ตอนนี้ใส่ไว้ก่อน ยังไม่ได้เพิ่มการเติมอากาศ

ในสองช่องกลาง เป็นอวนเก่า 10 กิโลกรัม วางไว้เฉยๆ กับไบโอบอล

rotorjj
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 10:24:54 PM »

ได้ปลาทับทิมรุ่นขนาดลงกระชังมาเพิ่มอีก 100 ตัว ใส่รวมกันในบ่อใหญ่ไว้ก่อน

Liked By: mangsabman, kamsai2010
nikomk
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 08:48:41 AM »

ยอดเยี่ยมมากครับ
ไม่ทราบว่าระบบกรองนี้รองรับน้ำได้ประมาณกี่คิวครับ

Liked By: kamsai2010
rotorjj
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 09:22:51 AM »

ไม่ทราบว่าระบบกรองนี้รองรับน้ำได้ประมาณกี่คิวครับ

ประมาณ 5.5 Q ครับ ผมสร้างเผื่อไว้เพิ่มบ่อเลี้ยง

Liked By: nikomk
nikomk
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 11:12:19 AM »

ประมาณ 5.5 Q ครับ ผมสร้างเผื่อไว้เพิ่มบ่อเลี้ยง

ดีครับ ออกแบบขนาดกรองให้ใหญ่ไว้ก่อนจะทำอะไรภายหลังได้ง่ายกว่า

Liked By: rotorjj
loveland
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 05:02:31 PM »

ขอเข้าไปดู ขอความรู้บ้างได้มั๊ยครับ ผมก็อยู่ในเครือ ทำงานในแหลม
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์