หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาในระบบปิดน้ำหมุนเวียนบนพื้นที่เล็กๆของบ้านจัดสรร  (อ่าน 31424 ครั้ง)
nikomk
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 12:12:12 PM »

อัตราการโตปลากะพงในสภาวะปกติ 1 -2 อาทิตย์ โตเห็นความแตกต่าง และ
ปลากะพงในขนาดที่ต่างกัน ปลาตัวเล็กจะไม่เข้ารวมกลุ่มกินอาหารกับปลาตัวใหญ่ ทำให้บางตัวไม่ได้กินอาหาร หรือเป็นพันธุ์ปลาเองที่โตช้าอยู่แล้วโดยพันธุกรรม พฤติกรรมปลากะพงโดยธรรมชาติเป็นปลานักล่า เมื่อได้กินปลาสดย่อมเลือกกินมากกว่าอาหารเม็ด เพราะกลิ่นคาวของเหยื่อ
แนวทางแก้ไข ควรคัดปลาขนาดที่ใกล้เคียงกันเลี้ยงรวมในบ่อเดียวกันครับ

ปลาจ่าฝูงของรุ่นมักจะเติบโตโดดเด่นกว่าปลาตัวอื่นๆ การกินอาหารของปลาบางวันกินดีบางวันไม่ค่อยกินถือว่าปกติครับ แต่ถ้าไม่เกินอาหาร 3-4วันต่อเนื่องถือว่าผิดปกติต้องรีบแก้ไขครับ อาจกระตุ้นการกินอาหารด้วยการเติมน้ำใหม่เข้าไปบางส่วน

Liked By: rotorjj, kamsai2010

auonline2
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 04:13:44 PM »

ซื้อลูกพันธ์ปลากะพงมาจากที่ใหนหรอครับ ผมอยู่ที่นนทบุรียังหาไม่ได้เลย.
rotorjj
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 08:29:08 PM »

ซื้อลูกพันธ์ปลากะพงมาจากที่ใหนหรอครับ ผมอยู่ที่นนทบุรียังหาไม่ได้เลย.

ฉะเชิงเทราครับ ลองค้นหาใน Face book ก็มีนะครับ ต้องการเยอะรึเปล่าครับ

Liked By: nikomk
nikomk
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 11:02:08 AM »

บ้านสองคลอง บางปะกง มีลูกปลากะพงขายทั้งปีเลยครับ
auonline2
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 07:21:03 PM »

ฉะเชิงเทราครับ ลองค้นหาใน Face book ก็มีนะครับ ต้องการเยอะรึเปล่าครับ
อยากได้แค่30-40ตัวเองครับ ่ ว่าจะทอดลองเลี้ยงในถังน้ำขนาดสองร้อยลิตร. สามถังครับ
ขอบคุณครับ
auonline2
*

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 07:23:47 PM »

บ้านสองคลอง บางปะกง มีลูกปลากะพงขายทั้งปีเลยครับ
ขอบคุณครับ. อยากได้ 30-40. ตัว ครับ มันไกล้ไปหน่อย. ส่งสัยต้องเปลี่ยนเป็นปลาทับทิมแทน
Rock Lak Lak
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 06:52:05 PM »

เวียนมาเข้ากะดึกอีกครั้ง เริ่มมีเวลามากขึ้น(ดึงมาจากเวลานอน ลังเล) ช่วงนี้สามารถให้อาหารด้วยตัวเองได้ แสงสว่างช่วงกลางวันทำให้สังเกตุอะไรได้ง่าย สังเกตุซะเพลินจนลืมเวลานอน PC ก็อืดโคตร ทำอะไรไม่ได้มาก อัพรูปอยู่ดีๆก็ดับไปเลย เพิ่งถอดมาดูก็พบว่าฮีทซิงมันหลุดไม่แนบกับซีพียู ซีพียูเลยร้อนเกินไป เลยไม่ได้อับเดทซะนาน

เอาล่ะ อัปเดทกันนิดนึงกับลูกปลานิลอาทิตย์ที่ 3-4

สำหรับเกลียวของเครื่องให้อาหารผมตัดเอาเกลียวจากท่อ 1 นิ้วโดยใช้กรรไกรตัดท่อค่อยๆตัดตามเส้นร่างเกลียวที่เขียนไว้ พอได้เส้นเกลียวก็เอามาทากาวช้างติดเป็นชั้นๆบนท่อ 4 หุนตามเส้นร่างเกลียว จนได้ขนาดตามที่ต้องการ

โอโห้ขั้นตอนการทำนี้ต้องอดทนมากผมคงทำไม่ได้หรอกครับ นับถือ อายจัง อายจัง อายจัง

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
wasan.ceo
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 07:31:56 PM »

ความรู้ทั้งนั้น เหนือคำบรรยาย นับถือจริงๆ
rotorjj
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 03:44:10 PM »

5 ธันวาคม เดินทางไปที่พนัสนิคมเพื่อเอาปลานิลหมันมาลงเพิ่ม ชุดนี้เป็นไซใบมะขาม

ทำกระชังเล็กให้อยู่ไปก่อน และวางไว้ในบ่อใหญ่

หัวทรายใส่แค่ 1 หัวพอ เบาๆ เดี๋ยวปลาเวียนหัว

Liked By: mangsabman
rotorjj
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 03:59:01 PM »

ปลาคาร์ฟ 2 ตัว อายุน่าจะ 4-5 เดือนแล้ว กินอาหารปลาดุก ยังไม่รู้ว่าจะย้ายไปไว้ที่ใหน เนื่องจากจะต้องคัดปลานิลจากบ่อเล็กลงบ่อใหญ่แล้ว และปลานิลเป็นฝูงนี่ค่อนข้างโหดซะด้วยนะครับ เคยมีคัดตัวหางๆ ไปอยู่รวมกับตู้เลี้ยงปลาทอง-ปลานกยูง พอมันโตได้ 1 นิ้ว ก็ไล่กัดปลาทองตัวหนึ่งอาการร่อแร่ เลยกลัวว่าปลาคาร์ฟจะพบชะตากรรมเดียวกันแน่ถึงจะตัวใหญ่กว่าก็ตาม

ใครสนใจรับไปอุปถัมทักได้นะครับ อิอิ เศร้า

Liked By: kamsai2010
rotorjj
*

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 04:15:17 PM »

42 วันแล้วกับลูกปลานิลหมันไซใบแค(เริ่มปล่อยเมื่อวันที่ 1 พ.ย.) โตได้เท่านี้ ยังไม่รู้จำนวนว่าเหลืออยู่กี่ตัว

ทดลอง Aquaponics ผักบุ้งจีนน่าจะรอดดันเน่าตายไปแล้ว แต่ผักบุ้งน้ำท่าจะโอเค ที่จริงอยากลงผักตบชวาแต่น้ำมันเป็นน้ำกร่อยเลยลงไม่ได้

เคยอ่านว่า Aquaponics มักขาดธาตุเหล็ก มีตะแกรงเหล็กขึ้นสนิมไม่ได้ใช้เลยวางใส่ในรางน้ำซะเลย

Liked By: mangsabman, kamsai2010
avc4000
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 10:13:51 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ว้าว  สุดยอดคนไทย

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
auonline2
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 07:18:35 PM »

ผมได้ปลาทับทิมมาและ40ตัวเลี้ยงในถัง300ลิตร ขี้ปลาเยอะมาก น้ำยังไม่ใสเลย สงสัยต้องหาผักตบชวามาใสมั่งซะและ

ว่าแต่ จขกท ตรงมอเตอร์ต่อไฟบ้านเข้าไปตรงเลยหรอครับ ผมมีมอเตอร์รอบต่ำ220v ac เหมือน จขกท อยู่อันนึงว่าจะทำเครื่องให้อาหารปลาบ้าง แต่ไม่กล้าต่อไฟ. ขอถามอีกนิด ตัวตั้งเวลานี่ตั้งได้7วันมั้ยครับ
rotorjj
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 09:14:55 AM »

ผมได้ปลาทับทิมมาและ40ตัวเลี้ยงในถัง300ลิตร ขี้ปลาเยอะมาก น้ำยังไม่ใสเลย สงสัยต้องหาผักตบชวามาใสมั่งซะและ

ว่าแต่ จขกท ตรงมอเตอร์ต่อไฟบ้านเข้าไปตรงเลยหรอครับ ผมมีมอเตอร์รอบต่ำ220v ac เหมือน จขกท อยู่อันนึงว่าจะทำเครื่องให้อาหารปลาบ้าง แต่ไม่กล้าต่อไฟ. ขอถามอีกนิด ตัวตั้งเวลานี่ตั้งได้7วันมั้ยครับ

มอเตอร์ 220v ac ครับ เป็นมอเตอร์พวกหมุนจานไมโครเวฟ ตัวไทเมอร์ตั้งเวลาถ้าเป็นแบบจอดิจิตอลจะตั้งได้ 7 วัน(จันทร์-อาทิตย์) และตั้งได้ 8 โปรแกรมครับ
auonline2
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 06:44:08 PM »

ขอบคุณครับ
Rock Lak Lak
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 07:15:46 AM »

คุณ rotorjj ตอนนี้โครงการเป็นไงบ้างครับ ถ่ายรูปความคืบหน้าให้ดูหน่อยครับ ผมก็เริ่มเลี้ยงในถังแบบหนาแน่นเช่นกันครับ

Liked By: rotorjj

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์