หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาในระบบปิดน้ำหมุนเวียนบนพื้นที่เล็กๆของบ้านจัดสรร  (อ่าน 31980 ครั้ง)
rotorjj
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 04:35:19 PM »

สำหรับปลากะพงเอาอาหารปลาดุกผสมกับเนื้อปลาทูสักหน่อยหย่อนยอลงไปให้กินพลางๆ ก่อน

แสดงว่ากินแล้ว ทิ้งอึไว้ให้ดูด้วย

Liked By: mangsabman, nikomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2015, 06:49:50 AM โดย rotorjj » บันทึกการเข้า

wasan.ceo
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 04:23:24 PM »

ปล่อยมาเรื่อยๆนะครับ กำลังจะทดลองลงกุ้งก้ามแดง ศึกษาอยู่ครับ ถ้าผ่านอาจจะเอาระบบแบบนี้มาใช้
บ้างครับ
รูดซิบปาก รูดซิบปาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

Liked By: nikomk, rotorjj
rotorjj
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 07:18:16 PM »

ปล่อยมาเรื่อยๆนะครับ กำลังจะทดลองลงกุ้งก้ามแดง ศึกษาอยู่ครับ ถ้าผ่านอาจจะเอาระบบแบบนี้มาใช้
บ้างครับ
รูดซิบปาก รูดซิบปาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

ทำใจกับสภาพคนโรงงานครับ ช่วงนี้เข้ากะดึก 2 อาทิตย์ มีเวลาดูบ่อน้อย กะลังรื้อ PC เครื่องเก่ามาทำโครงการควบคุมจากระยะใกล(ให้อาหาร หรือส่องกล้องดูบ่อ) พอดีเห็นแอปโทรศัพท์ที่จะรีโมท PC ที่บ้านด้วยมือถือผ่านอินเตอร์เนตได้ (น่าจะเวิร์คอยู่นะ)  ยิ้ม

Liked By: mangsabman, dollydiablo
wasan.ceo
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 08:26:21 AM »

บ้างครับ

ทำใจกับสภาพคนโรงงานครับ ช่วงนี้เข้ากะดึก 2 อาทิตย์ มีเวลาดูบ่อน้อย กะลังรื้อ PC เครื่องเก่ามาทำโครงการควบคุมจากระยะใกล(ให้อาหาร หรือส่องกล้องดูบ่อ) พอดีเห็นแอปโทรศัพท์ที่จะรีโมท PC ที่บ้านด้วยมือถือผ่านอินเตอร์เนตได้ (น่าจะเวิร์คอยู่นะ)  ยิ้ม

ปัญหาคือต้องทำ PC เป็น Server เปิดตลอด ซึ่งต้นทุนมันมาอีก แต่เอาไว้ใช้ยามต้องออกไปข้างนอกถือว่าดีทีเดียว
ดัดแปลงคุมอุปกรณืต่างๆ ให้เปิดปิดได้ ผ่านรีโมท อืมมมม เข้าท่าครับ
rotorjj
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 01:09:10 PM »

บ้างครับ

ปัญหาคือต้องทำ PC เป็น Server เปิดตลอด ซึ่งต้นทุนมันมาอีก แต่เอาไว้ใช้ยามต้องออกไปข้างนอกถือว่าดีทีเดียว
ดัดแปลงคุมอุปกรณืต่างๆ ให้เปิดปิดได้ ผ่านรีโมท อืมมมม เข้าท่าครับ

PC ไม่ต้องเปิดตลอดก็ได้ครับ ในสภาพ sleep PC จะกินไฟน้อยมาก ผมกะว่าจะตั้งโปรแกรมเพื่อปลุก PC ขึ้นมาตามเวลาที่กำหนด แล้วใช้มือถือส่องดูตอนนั้นเลยแล้วค่อยใช้มือถือกดปุ่มให้ PC Sleep เมื่อสั่งงานอะไรเสร็จแล้ว เดี๋ยวจะลอง App บางตัวที่อ้างว่ามันปลุก PC ได้ มันทำได้รึเปล่ายังสงสัยอยู่

Liked By: nikomk, kamsai2010
ohmohm
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 04:21:55 PM »

บ้างครับ

PC ไม่ต้องเปิดตลอดก็ได้ครับ ในสภาพ sleep PC จะกินไฟน้อยมาก ผมกะว่าจะตั้งโปรแกรมเพื่อปลุก PC ขึ้นมาตามเวลาที่กำหนด แล้วใช้มือถือส่องดูตอนนั้นเลยแล้วค่อยใช้มือถือกดปุ่มให้ PC Sleep เมื่อสั่งงานอะไรเสร็จแล้ว เดี๋ยวจะลอง App บางตัวที่อ้างว่ามันปลุก PC ได้ มันทำได้รึเปล่ายังสงสัยอยู่
เดี๋ยวนี้มี PC ขนาดจิ๋วๆ กินไฟน้อย ราคาไม่แพง เช่น Raspberry Pi, Banana Pi, Orange Pi, ODROID มาช่วยงานแบบนี้ได้ด้วยละครับ และมี GPIO ในตัว เอาไปต่อเปิดปิดโซลินอยด์ให้อาหารปลาก็น่าจะได้
ควบคุมระยะไกลผ่านเน็ต ก็ดูๆ แนวทาง DDNS, STUN
ถ้าจะต่อ USB webcam ผมเคยต่อได้แค่กล้องเดียวเพราะเจอปัญหา USB bandwidth เต็ม ต้องลด resolution ลง จึงต่อได้อีกตัว

ระบบกรองผมว่าเลี้ยงปลาสวยงามได้เลยนะครับผมว่า

Liked By: rotorjj, nikomk, wasan.ceo
rotorjj
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 07:20:18 AM »

ลูกปลานิลกินอาหารกันเก่งมาก แต่ช่วงนี้เข้ากะเช้า ไม่มีใครให้อาหารช่วงกลางวัน เลยต้องใช้เครื่องให้อาหารที่ทำเอง(ลดต้นทุน)
อุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมาก สำคัญที่แกนเกลียวเท่านั้น มอเตอร์ก็ใช้มอเตอร์รอบต่ำขับและใช้ Timer เป็นตัวควบคุม อาหารจ่ายมากน้อยก็กำหนดที่เวลาของ Timer เอา

newkit
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 10:02:09 AM »

อยู่แถวไหนครับ อยากไปชมระบบครับ
rotorjj
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 02:48:49 PM »

อยู่แถวไหนครับ อยากไปชมระบบครับ
อยู่ในเครือสหพัฒครับ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลยนะครับ ทำโอทีกว่าจะกลับถึงบ้านก็สองทุ่มกว่าๆแล้ว ไว้รอปลาโตอีกหน่อย

Liked By: mangsabman
akkarapach
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 04:51:01 PM »

อยู่ในเครือสหพัฒครับ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลยนะครับ ทำโอทีกว่าจะกลับถึงบ้านก็สองทุ่มกว่าๆแล้ว ไว้รอปลาโตอีกหน่อย
อยู่ใกล้ๆบ้านผมเลย ถ้าหากสะดวกวันไหนผมขออณุญาติเข้าไปเยี่ยมชมได้ไหมครับ
Rock Lak Lak
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 05:27:09 PM »

ขอถามเรื่องใบสกรูครับว่าทำยังไง สวยดีครับ ขอผมให้อาหารไก่ใช้แบบสกรูเหมือนกันแต่ ใช้ท่อลมเป็นใบสกรูก็พอใช้งานได้ ไม่สมบรูณ์แบบ ถ้าจะใช้เหล็ก
อาหารขอผมเป็นอาหารหมักด้วยกลัวสกรูเป็นสนิม

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
wasan.ceo
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 05:02:51 PM »

โอ้โห เกลียวพีวีซี พี่ท่านดัดเองใช่ไหม โมฯเก่งจริงๆ ผมโชคดีจริงๆ ที่ได้เข้ามาเจอคุณที่นี่
ขอแสดงความนับถือ  อายจัง อายจัง อายจัง
rotorjj
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 10:38:17 AM »

เวียนมาเข้ากะดึกอีกครั้ง เริ่มมีเวลามากขึ้น(ดึงมาจากเวลานอน ลังเล) ช่วงนี้สามารถให้อาหารด้วยตัวเองได้ แสงสว่างช่วงกลางวันทำให้สังเกตุอะไรได้ง่าย สังเกตุซะเพลินจนลืมเวลานอน PC ก็อืดโคตร ทำอะไรไม่ได้มาก อัพรูปอยู่ดีๆก็ดับไปเลย เพิ่งถอดมาดูก็พบว่าฮีทซิงมันหลุดไม่แนบกับซีพียู ซีพียูเลยร้อนเกินไป เลยไม่ได้อับเดทซะนาน

เอาล่ะ อัปเดทกันนิดนึงกับลูกปลานิลอาทิตย์ที่ 3-4

สำหรับเกลียวของเครื่องให้อาหารผมตัดเอาเกลียวจากท่อ 1 นิ้วโดยใช้กรรไกรตัดท่อค่อยๆตัดตามเส้นร่างเกลียวที่เขียนไว้ พอได้เส้นเกลียวก็เอามาทากาวช้างติดเป็นชั้นๆบนท่อ 4 หุนตามเส้นร่างเกลียว จนได้ขนาดตามที่ต้องการ

Liked By: wasan.ceo, kamsai2010
rotorjj
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 11:01:28 AM »

อาทิตย์ที่แล้วเกิดเหตุขึ้น ถุงเกลือที่วางในรางไว้เกิดลอยไปปิดทางน้ำไหล โกรธ น้ำในบ่อกรองเลยแห้งไปซะครึ่ง ไม่มีน้ำสูบเข้าบ่อเลี้ยงไปประมาณ1-2ชั่วโมง  ยังดีที่มีน้ำสำรองอยู่ให้เติมได้

อีกเรื่องที่ไม่คาดคิดว่า สกรีนสเตนเลสมันอุดตัน(ได้ยังงัย) น่าจะเป็นเพราะมีเมือกชีวภาพไปเกาะมาก ซึ่งก็น่าแปลก(มันเป็นสเตนเลสนะเฟ้ย) ต้องหยุดระบบแล้วถอดไปล้างด้วยน้ำยาล้างห้องน้ำถึงจะโอเค ล้างเสร็จภายในครึ่งชั่วโมงก็เปิดปั๊มให้ทำงานเดินระบบต่อ

พอระบบหมุนเวียนน้ำหยุดไป 2 ครั้ง ก็ได้เรื่องเลยซิครับ ตัวใซใหญ่ๆทั้งนั้น

เป็นเพราะว่ามีตัวติดเชื่้อโรคอยู่ในบ่อ พอปิดระบบน้ำไม่หมุนเวียนเชื้อเลยแพร่กระจายได้ง่าย ปรากฎปลาตายหลังการล้างสกรีนนี้ไป 1-2 วันและตายเยอะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แล้วก็ตัวไซกลาง-ใหญ่ทั้งนั้น เสียดายซิบ >: คาดว่ามันคงไปกินพุงกินลูกตาตัวที่ตายเลยติดเชื้อ( งานนี้ต้องวิ่งไปเอายาออกซีมาผสมอาหารให้กิน ผ่านไป 3 วัน ยังไม่มีปลาตายก็ค่อยยังชั่วหน่อย ยิ้ม

Liked By: nikomk, kamsai2010
nikomk
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 11:22:02 AM »

ปลาตัวจ่าฝูงในแต่ละรุ่นมักอ่อนไหวต่อการเปลี่ยนได้ง่ายครับ ระบบต่างๆ ยอมมีความผิดพลาดนอกเหนือความคาดหมายอยู่เสมอๆ ครับ

Liked By: rotorjj
rotorjj
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 11:26:07 AM »

ปลากะพงกินอาหารมากบ้างน้อยบ้าง อัตราการโตยังไม่ดีนัก

ด้วยความสงสัยเลยต้องลองคัดแยกตัวไม่กินอาหารเม็ดออกโดยดูจากพุงหลังการให้อาหาร ตัวที่พุงแฟบนี่แน่นอนเลยว่าไม่กินอาหารเม็ด ปรากฎว่าพวกที่กินอาหารเม็ดมีอยู่ 82 ตัว ที่เหลือ 50 กว่าตัวไม่กิน ลังเล คงเป็นความผิดของกระผมเองที่เอาลูกปลานิลที่ตายให้กิน โกรธ มันเลยติดใจไม่กินอาหารเม็ดอีกเลย ก็ต้องแยกใส่กระชังน้อยไว้ก่อน

แต่ก็น่าแปลก หลังการแยกแล้วกะพงที่กินอาหารเม็ดกลับกินอาหารกันมากขึ้นกว่าเดิม คิดว่าน่าจะเป็นพฤติกรรมร่วม ประมาณว่าตอนที่ยังรวมกันอยู่พวกปลาที่ไม่กินอาหารเม็ดน่าจะลอยนิ่งๆอยู่ก้นบ่อ(เหมือนระแวดระวังภัย)ทำให้พวกที่กินอาหารเม็ดเกิดการระแวงระวังภัยไปด้วยเลยไม่กล้าลอยขึ้นมากินอาหารเม็ด ช่วงนี้เลยสามารถให้อาหารได้ 3 - 4 ครั้งต่อวัน

สำหรับค่า แอมโมเนีย PH และไนไตรยังคงอยู่ในระดับปกติ

Liked By: kamsai2010, wasan.ceo
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์