หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาในระบบปิดน้ำหมุนเวียนบนพื้นที่เล็กๆของบ้านจัดสรร  (อ่าน 31031 ครั้ง)
wasan.ceo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 08:58:28 AM »

สอบถามนะครับ แล้วมอเตอร์หมุนดรัม กับปั้มน้ำแรงดัน ต้องทำงานตลอด มันจะมีปัญหาเรื่องค่าไฟหรือปล่าวครับ
หรือต้องเลี้ยงหล่ายๆบ่อ แล้วใช้ระดรัมตัวเดียว

rotorjj
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:38:17 AM »

น่าสนใจมากเลยครับ ขอความอนุเคราะห์เจ้่าของกระทู้ ช่วยบรรยายระบบทั้งหมดให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
เช่น ระบบนี้ทำงานอย่างไร มีบ่อไหนบ้าง อุปกรณ์พิเศษทำเองนั้นมันเป็ฯแบบไหนอย่างไร เพื่อเป็นประโยชน์
แก่ผม และสมาชิกทุกท่านที่สนใจและเสาะหาข้อมูลอยู่นะครับ ลองสะเก็ตภาพ ผังระบบมาก็ได้ครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

พอคร่าวๆนะครับ
rotorjj
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:51:56 AM »

สอบถามนะครับ แล้วมอเตอร์หมุนดรัม กับปั้มน้ำแรงดัน ต้องทำงานตลอด มันจะมีปัญหาเรื่องค่าไฟหรือปล่าวครับ
หรือต้องเลี้ยงหล่ายๆบ่อ แล้วใช้ระดรัมตัวเดียว

รายการตัวมอเตอร์และปั๊มนะครับมี
1.มอเตอร์ขับล้อสกรีน 15w 1 ตัว

2.มอเตอร์ส่ายหัวฉีด 9w 1 ตัว

3.ปั๊มแรงดัน DC 12v กิน 1 แอมป์กว่าๆ 1 ตัว

ลองคำนวนดูครับว่ากินไฟเท่าไร กรณีเลี้ยงตัวใหญ่มันจะทำงานอยู่เกือบตลอดเวลา(มีปลาเต็มทุกบ่อเลี้ยง) เพราะว่าผมติดตั้งสวิตช์แรงดันและตรวจเช็คระดับน้ำด้วย ถ้าฟิลเตอร์ยังไม่ตันก็ไม่ฉีดล้าง แต่มอเตอร์ขับล้อ 15w นั้นจะทำงานอยู่ตลอดเวลาครับ
นี่ สวิตช์แรงดัน

ตัวเช็คระดับน้ำเมื่อฟิลเตอร์เริ่มตันมันจะไป On วาว์วหัวฉีดให้เปิดพร้อมกับชุดขับส่ายหัวฉีด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:55:55 AM โดย rotorjj » บันทึกการเข้า
balloonb
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:54:23 AM »

น่าติดตามมากครับ ผมก็ชอบเลี้ยงปลา แต่ไม่เห็นรูปเลยนี่สิ  ยิ้มเท่ห์
rotorjj
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:58:33 AM »

น่าติดตามมากครับ ผมก็ชอบเลี้ยงปลา แต่ไม่เห็นรูปเลยนี่สิ  ยิ้มเท่ห์

รูปภาพผมใส่ไว้ที่ FaceBook นะครับบางที่ถ้าเป็นคอมบริษัทที่บลอก FaceBook ไว้อาจจะทำให้ไม่เห็นรูปได้นะครับ
nikomk
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 01:11:03 PM »

ระบบการเลี้ยงโอเคมากครับ มีข้อสงสัยที่อยากสอบถามครับ
Water Pump 100W 15ตัน/ช.ม. ทำงานเวลาไหนบ้างครับ
และมีการเติมน้ำจากภายนอกให้กับระบบนี้บ้างหรือไม่ครับ
(หมายถึงว่ากรณีน้ำพร่องหายไปจากระบบ)
ในระบบนี้มีการใช้ปั๊มลมหรือไม่ครับ

- ถังเลี้ยง 1.25และ2.5 ตัน เลี้ยงปลาได้กี่ตัวจนถึงโตสุดและใช้เวลากี่เดือนถึงได้ขนาดที่จำหน่ายครับ

rotorjj
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 02:17:47 PM »

ระบบการเลี้ยงโอเคมากครับ มีข้อสงสัยที่อยากสอบถามครับ
Water Pump 100W 15ตัน/ช.ม. ทำงานเวลาไหนบ้างครับ
และมีการเติมน้ำจากภายนอกให้กับระบบนี้บ้างหรือไม่ครับ
(หมายถึงว่ากรณีน้ำพร่องหายไปจากระบบ)
ในระบบนี้มีการใช้ปั๊มลมหรือไม่ครับ

- ถังเลี้ยง 1.25และ2.5 ตัน เลี้ยงปลาได้กี่ตัวจนถึงโตสุดและใช้เวลากี่เดือนถึงได้ขนาดที่จำหน่ายครับ

ตอบคุณ nikomk กระผมก็ติดตามคุณ nikomk อยู่นะครับ เคยลองผิดลองถูกมาแต่สุดท้ายก็ต้องเล่นจัดเต็มแบบที่เมืองนอกเขาทำ ตามผังผมจะไม่มีบ่อเกรอะเลยเพราะเห็นว่าบ่อเกรอะจะสะสมตะกอนเอาไว้และอาจทำให้แอมโมเนียเยอะขึ้น ผมเลยใช้ไมโครสกรีน Remove ตะกอนออกจากระบบให้ได้มากที่สุด จะมีเฉพาะตะกอนละเอียดยิบเป็นเม็ดฝุ่นเท่านั้นที่ผ่านไปได้ ก็ลองให้กรองชีวภาพเป็นตัวจัดการเอา

สำหรับปั๊มน้ำจะมีลูกลอยเป็นตัวปิดเปิดปั๊มนะครับ และแต่ละบ่อจะมีวาว์วไว้ปรับปริมาณน้ำจากรางส่งที่จะ Flow เข้าบ่อ เมื่อระดับน้ำในรางลดลงมากปั๊มก็จะทำงานนะครับ

ลูกลอย

ท่อจากปั๊มก็ทำวาว์วกันย้อนกลับขนาด 2.5"

ดังนั้นตัวปั๊มจะทำงานแบอัตโนมัติครับขึ้นอยู่กับอัตราการ Flow น้ำเข้าบ่อ ที่เคยทดลองเต็มที่ ปั๊มก็จะทำงานตลอดเวลานะครับ จะใช้สำหรับปลาโตมากแล้วเท่านั้น ตัวยังเล็กอยู่ก็ไม่ต้อง Flow มาก

น้ำต้องเติมเมื่อพร่องครับ ก็อาศัยน้ำจากเครื่องฉีดล้างไมโครสกรีนอีกที เพราะปั๊มแรงดันต่อดูดน้ำปะปาโดยตรงครับ

ระบบใช้ปั๊มลมครับ โดยรวมแล้วระบบการเลี้ยงแบบนี้จะใช้พลังงานเยอะ ถ้ามีงบก็ว่าจะถอยโซลาร์เซลล์ซัก 100-200 วัตต์ก็น่าจะคุ้มอยู่นะครับ

ความหนาแน่นก็ตั้งเป้าพอๆกับผลการวิจัยที่เคยอ่านหรือของต่างประเทศก็ควรอยู่ที่ประมาณ 40-50 ตัวต่อตันนะครับ(เพิ่งเริ่มเดินระบบครั้งแรกยังไม่รู้ผลผลิตจะได้เท่าไร)
wasan.ceo
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 09:21:12 AM »

เยี่ยมมากครับ เป็นระบบที่คิด ทำ แล้ว พัฒนา คิด ทำใหม๋ จนได้ระบบที่แฮนเมดแบบสมบูรณ์แแบบ
เป็ฯประโยชน์ต่อผู้ที่สนใจอย่างยิ่ง เห็นแล้วของขึ้น คันไม้คันมือ อยากปัดฝุ่นขึ้นมาทันที แต่ตอนนี้ไม่มีทุน
ไม่มีที่ ไม่มีอะไรเลย รำคาญหัวใจมากๆ

ขอแสดงความนับถือ นักคิด นักประดิษฐ์
wasan.ceo
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 09:38:44 AM »

ผมเห็นด้วยเลยครับ ว่าต้องได้โซล่าร์มาสัก 2 ลิตร เอ๊ยย สองแผง แผงละ 250 - 300 วัตต์ แบต 100 แอมป์
สักสองลูก มอเตอร์ ปั๊มน้ำ ไม่รู้ของท่านรับไฟ DC ได้ด้วยไหม ถ้าได้ แทบไม่ต้องใช้ อินเวอร์เตอร์ กันไฟดับ ลดค่าไฟ
แต่อาจต้องลงทุนเพิ่ม ราว 20000 แต่น่าสนใจ เพราะ ระบบนี้น่าจะรับได้อีก 2 ถังน็อก ทำให้คุ้มทุนได้เร็วขึ้นอีก
Rai Maneenop
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 09:58:45 AM »

โห...เก่งจังต้องมีความรู้เรื่องวิศวะกรรมด้วยนะเนี้ยถึงจะทำได้   อายจัง ขอให้ประสบผลสำเร็จนะครับจะรอติดตามความคืบหน้า ยิงฟันยิ้ม
rotorjj
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 08:18:30 AM »

Update นิด
พบว่ามีลูกปลาตาย น่าจะมีเชื้อโรคบางชนิดอยู่ในระบบ อาจจะทั้งเชื้อจากฟาร์มเพาะเองและในบ่อของเราด้วย เลยต้องรีบสร้างหลอดโอโซนเพื่อใช้ฆ่าเชื้อโรคในบ่อ
เริ่มประกอบหลอดโอโซน ซื้อจากอมรตึกคอมมาร้อยกว่าบาท 2 อัน อีก 1 หลอดรื้อมาจากงานเก่าพอใช้ได้อยู่บ้าง รื้อกรอบออกเพื่อจะเอามาบรรจุใส่ท่อ 3 นิ้ว

ท่อ 3 น้ิวก็ฉลุช่องติดกรอบอคลิลิกใสจะได้มองเห็นว่ามันทำงานหรือเปล่า

ติดตั้งโดยต่อคั่นกลางท่อจ่ายของปั๊มลมเข้าบ่อปลา เพื่อฆ่าเชื้อโรคในบ่อปลา

งานนี้ต้องลองเปิดตลอดเวลาก่อนจนกว่าจะเริ่มไม่มีลูกปลาตาย

รูปหลอดเก่าๆที่เคยใช้ทดลองเลี้ยงปลานิลแดงในชุดก่อนหน้าก่อน (3 ปีก่อนนู้น)

วิดิโอเก่า รำลึกถึงบ่อทดลองนิดนึง ตอนนั้นเป็นบ่อสี่เหลี่ยมปูผ้ายาง มีปั๊มดูดอยู่ตรงกลาง มีระบบกรองเล็กๆ เอาลูกพันธุ์จากกรมประมงขนาดใบมะขามมาเลี้ยง ในกระชังอนุบาลที่กรมประมงผมก็สังเกตุเห็นว่ามีลูกปลาลอยตายอยู่บ้าง พอลงบ่อที่บ้านก็มีทยอยตายวันละ 3-4 ตัวเรื่อยๆ มาเริ่มนิ่งก็ตอนที่สร้างหลอดโอโซนอัดเข้าทั้งในบ่อเลี้ยงและชุดกรองนั่นแหละครับ
<a href="https://www.youtube.com/v/ozy6VipJU3s" target="_blank">https://www.youtube.com/v/ozy6VipJU3s</a>

จำได้เลยว่าตอนนั้น(ยังไซใบมะขาม)หลังจากติดตั้งหลอดโอโซน เปิดตลอด 24 ชั่วโมง และตักปลาที่ตายออกให้เร็วอย่าให้เน่าคาบ่อ ไม่นานก็เริ่มควบคุมโรคได้ มาตายกันตอนอายุ 2 เดือนกว่าๆ ที่เริ่มกินอาหารเยอะขึ้นจนระบบกรองเอาไม่อยู่ เปลี่ยนน้ำปะปาใหม่ๆเข้าบ่อเต็มๆ ปลาปรับตัวไม่ได้เลยตายไปเยอะ

Liked By: mangsabman, kamsai2010
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2015, 08:20:45 AM โดย rotorjj » บันทึกการเข้า
rotorjj
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 08:30:02 AM »

เพิ่มเติมนะครับ ที่อยากเลี้ยงในระบบปิดน้ำหมุนเวียนนี่นะครับ เพราะเห็นข้อดีอยู่หลายประการถึงแม้จะลงทุนเริ่มต้นสูง แต่เราสามารถที่จะควบคุมผลผลิตได้ ควบคุมคุณภาพน้ำได้ ควบคุมเรื่องโรคปลาได้ ถ้าเรามีการแยกบ่อเลี้ยงหลายๆ บ่อ เมื่อบ่อใหนมีปัญหาเราก็สามารถปิดบ่อนั้นแล้วแก้ไขโรคเฉพาะบ่อนั้นได้เลย เช่นให้ยา เมื่อแก้ไขได้แล้ว ก็ค่อยเปิดระบบต่อไป

Liked By: nikomk
Rock Lak Lak
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 08:43:22 AM »

ไม่ทราบว่าไมโครฟินเตอร์ได้มาจากไหนครับ พอดีจะทำระบบกรองใหม่นะครับ

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
wasan.ceo
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 08:58:29 AM »

ถามหน่อยครับ เห็นวัสดุ พวก PVC แผ่นเรียบกับอะคลีลิค แผ่นหนาๆ ซื้อหาจากไหน ราคาแรงไหมครับ
rotorjj
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 10:33:42 AM »

ไม่ทราบว่าไมโครฟินเตอร์ได้มาจากไหนครับ พอดีจะทำระบบกรองใหม่นะครับ

ถามถึงตัวแผ่นตาข่ายสเตนเลสหรือเปล่าครับ ผมซื้อที่ชลบุรีนะครับดูจากรูปในแผนที่นะครับ จะอยู่ใกล้ๆกับ Big C

เอาไปทำกรองน้ำมันของไบโอดีเซลก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2015, 10:39:39 AM โดย rotorjj » บันทึกการเข้า
wat03
Moderator
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 10:40:29 AM »

น่าจะเลี้ยงปลากระพง / ปลากด / ปลาที่มีราคานะครับ ผมเห็นระบบกรองแล้วยอดเยี่ยมจริงๆๆๆ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์