หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 954356 ครั้ง)
praditkhorn
เกษตรกรมือใหม่
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 08:37:16 PM »

รบกวนถามชื่อสัปปะรดสีด้วยคะ ได้มาจากพี่สาวใจดีท่านหนึ่งคะ  ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 03:31:40 PM »

รบกวนถามชื่อสัปปะรดสีด้วยคะ ได้มาจากพี่สาวใจดีท่านหนึ่งคะ  ยิงฟันยิ้ม
...............

.................

โอ้โหว พี่สาวท่านนี้ใจดีจังเลยค่ะ ตอนแรกเห็นภาพแรกก็ยังนิ่งๆ นึกว่าส่งไปรษณีย์...รู้แต่ว่าต้นใหญ่พอดู พอไล่ไปต้นสองตอบได้  ยิงฟันยิ้ม ชื่อ "เล็บสี" รู้มาจากเวปนี้แหละค่ะ ... K.น้องแว่น บอกไว้ในกระทู้ และล่าสุดทู้#12 K.ma2sabb ได้แจ้งเป็นชื่อแบบวิชาการ+มีภาษาอังกฤษแนบให้ด้วยค่ะ   ต้นอื่นๆ ต้องรอผู้รู้นะคะ เพราะไม่สันทัด พึ่งเป็นเด็กหัดเลี้ยงค่ะ

พอดูไปเรื่อยๆ โอ้ แม่เจ้า พี่สาวใจดี ประมาณโดน K.praditkhorn ลุยนำรถไปขนที่บ้านละป่าวนี่ เพราะแต่ละต้นไม่เล็กเลยนะคะ ... สวยค่ะ  อายจัง

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

ปล. เรียน K.ma2sabb (ผู้ก่อตั้งเวปชมรมสับปะรดสี) ........ I-Ko จะมาแปะภาพที่หายให้ภายหลังนะคะ ขออภัยเวปฝากภาพนั้นๆ เสีย เลยภาพหายหลายทู้ค่ะ
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 07:16:00 PM »

...............

.................

โอ้โหว พี่สาวท่านนี้ใจดีจังเลยค่ะ ตอนแรกเห็นภาพแรกก็ยังนิ่งๆ นึกว่าส่งไปรษณีย์...รู้แต่ว่าต้นใหญ่พอดู พอไล่ไปต้นสองตอบได้  ยิงฟันยิ้ม ชื่อ "เล็บสี" รู้มาจากเวปนี้แหละค่ะ ... K.น้องแว่น บอกไว้ในกระทู้ และล่าสุดทู้#12 K.ma2sabb ได้แจ้งเป็นชื่อแบบวิชาการ+มีภาษาอังกฤษแนบให้ด้วยค่ะ   ต้นอื่นๆ ต้องรอผู้รู้นะคะ เพราะไม่สันทัด พึ่งเป็นเด็กหัดเลี้ยงค่ะ

พอดูไปเรื่อยๆ โอ้ แม่เจ้า พี่สาวใจดี ประมาณโดน K.praditkhorn ลุยนำรถไปขนที่บ้านละป่าวนี่ เพราะแต่ละต้นไม่เล็กเลยนะคะ ... สวยค่ะ  อายจัง

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

ขอบคุณ คุณI-Koด้วยคะ พี่สาวใจดีขนมาให้ถึงบ้านเลยคะ ใจดีมากๆๆๆๆ ที่เห็นนี่ยังไม่หมดนะคะถ่ายมาลงเฉพาะสัปปะรดสีคะ ยิ้ม

Liked By: chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:40:55 PM »

ขอบคุณ คุณI-Koด้วยคะ พี่สาวใจดีขนมาให้ถึงบ้านเลยคะ ใจดีมากๆๆๆๆ ที่เห็นนี่ยังไม่หมดนะคะถ่ายมาลงเฉพาะสัปปะรดสีคะ ยิ้ม

อย่างนี้ต้องไปขอสมัคร เป็นน้องสาว ของพี่สาวใจดีท่านนั้นมั่งแล้วหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

น้องแว่น
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 06:07:20 AM »

ออกดอกแล้วค่ะ

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
ma2sabb
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:37:25 AM »

คุณ I-KO กับคุณน้องแว่นคะ  ยิงฟันยิ้ม แม่สองแสบขออนุญาติยกให้คุณทั้งสองเป็นผู้ก่อตั้งแทนเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเนื่องจากที่ร้านยุ่งมากค่ะ และยุ่งๆกับเจ้าสองแสบที่บ้านค่ะ

ขอเป็นแค่สมาชิกแทนนะคะ  จุมพิต ขอบคุณค่ะ

น้องแว่น
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 05:04:51 PM »

ทำไมเงียบจังคะ แจกสับปะรดก้านไม้ขีด 1 หน่อ
กติกา
เอารูปสับปะรดสีบ้านตัวเองมาลง 1 รูปพร้อมชื่อ
และส่งเฉพาะแสตมป์ 5 บาท 1 ดวงส่งมาที่อยู่ด้านล่างมีกล่องให้
ลงรูปแล้วแจ้งที่อยู่ pm เลย
 เจ๋ง

Liked By: o___O

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
chichanang
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 01:26:39 PM »

ที่บ้านมีแบบนี้คะ ที่รู้จักชื่อ คือ  สกุลคริพแอนธ์อัส (Cryptanthus ) zonatus  var. fuscus

พอจะรับสัปปะรดก้านไม้ขีด ได้มั๊ยคะน้องแว่น ตัวอื่นไม่ทราบชื่อคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 01:28:20 PM โดย chichanang » บันทึกการเข้า
น้องแว่น
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 02:05:31 PM »

ที่บ้านมีแบบนี้คะ ที่รู้จักชื่อ คือ  สกุลคริพแอนธ์อัส (Cryptanthus ) zonatus  var. fuscus

พอจะรับสัปปะรดก้านไม้ขีด ได้มั๊ยคะน้องแว่น ตัวอื่นไม่ทราบชื่อคะ
ได้เลยจ้า

chichanang
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 02:14:05 PM »

ขอบคุณคะ จะรีบส่งแสตมป์ไปให้คะ ชอบสัปปะรดสีคะ มาแอบอ่านเรื่อยแหละคะ แต่แถวบ้านไม่ค่อยมีขายคะ ส่งที่อยู่ให้ทาง Pm แล้วนะคะ ขอบคุณคะ เอ...หรือว่าต้องไปดูที่สวนเดียวกับโฮย่าที่คุณ I-KO เคยแนะนำ
น้องแว่น
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 03:18:01 PM »

สวนโฮย่าที่ราดรี หมายถึงบ้านแพ้วหรือเปล่าคะ น่าจะมีขายนะคะ เจอในเนตว่ามีหลายสวนอยู่เหมือนกัน ที่ระยองก็ยังแพงอยู่ น้องแว่นได้มาจากชลบุรีและเชียงใหม่ค่ะ ที่เชียงใหม่ไม่ค่อยแพง ที่ราดรีมีสวนลีลาวดีที่ขายกิ่งพันธุ์ละ 50 บาท มีหลายพันธุ์ว่าจะแวะไปดูอยู่ อยากได้สีชมพูเหลือง หอมๆ ประมาณสิ้นเดือนว่าจะไปราดรีอยู่เหมือนกันค่ะ ซื้อกระถางไว้มาทิ้งไว้ที่บ้านสวนผึ้ง แล้วจะแวะไปดูต้นไม้ที่สวนแก่นจันทน์ค่ะ ไปสวนแก่นจันทน์มาหรือยังคะ อยู่ไม่ไกลจะเจดีย์หักเท่าไหร่ ต้นไม้เยอะมาก ราคาไม่แพงค่ะ

chichanang
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:12:16 AM »

สวนโฮย่าที่ราดรี หมายถึงบ้านแพ้วหรือเปล่าคะ น่าจะมีขายนะคะ เจอในเนตว่ามีหลายสวนอยู่เหมือนกัน ที่ระยองก็ยังแพงอยู่ น้องแว่นได้มาจากชลบุรีและเชียงใหม่ค่ะ ที่เชียงใหม่ไม่ค่อยแพง ที่ราดรีมีสวนลีลาวดีที่ขายกิ่งพันธุ์ละ 50 บาท มีหลายพันธุ์ว่าจะแวะไปดูอยู่ อยากได้สีชมพูเหลือง หอมๆ ประมาณสิ้นเดือนว่าจะไปราดรีอยู่เหมือนกันค่ะ ซื้อกระถางไว้มาทิ้งไว้ที่บ้านสวนผึ้ง แล้วจะแวะไปดูต้นไม้ที่สวนแก่นจันทน์ค่ะ ไปสวนแก่นจันทน์มาหรือยังคะ อยู่ไม่ไกลจะเจดีย์หักเท่าไหร่ ต้นไม้เยอะมาก ราคาไม่แพงค่ะ

สวนโฮย่าราดรี ไม่ใช่ที่บ้านแพ้ว คะ อยู่เลยตัวเมืองราชบุรีไปทางบ้านไร่คะ เวลาเราไปแม่กลองจะผ่านสวนแต่ไม่เคยแวะ คือตอนแรกไม่ทราบน่ะคะ มีบ้านอยู่ที่สวนผึ้งหรือคะ ดีจัง ตอนนี้ที่สวนผึ้งบูมมาก ๆ คะ
ad
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 02:27:19 PM »

มาชมสัปปะรดสี  สวยมาก ๆ ค่ะ   ยังไม่เคยปลูก จะลองไปหาซื้อมาปลูกบ้างค่ะ
ma2sabb
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 09:05:49 PM »

ยิงฟันยิ้ม

ทำไมเอาแต่ใหญ่ ไม่แตกหน่อสักทีน้อ  ลังเล
ma2sabb
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 09:18:38 PM »

เอามาฝากค่ะ ขอบคุณเจ้าของภาพนะคะ

I-Ko
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 01:56:28 AM »

เอามาฝากค่ะ ขอบคุณเจ้าของภาพนะคะ

บอกได้คำเดียวว่า โอ้ โฮ  อายจัง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์