หน้า: 1 ... 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 [182] 183   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 840885 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2896 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 08:56:57 AM »

สวยงามทุกต้นเลยค่ะคุณI-ko  อายจัง

Liked By: ไก่นา, I-Ko, pen

pen
*

« ตอบ #2897 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:49:33 PM »

มีแต่แบบนี้ค่ะ ถ่ายภาพออกมาไม่ค่อยแดงเท่าไหร่ค่ะ

Liked By: I-Ko, Maggie, geenun
I-Ko
*

« ตอบ #2898 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 11:23:20 PM »

มีแต่แบบนี้ค่ะ ถ่ายภาพออกมาไม่ค่อยแดงเท่าไหร่ค่ะ

ขนาดไม่ค่อยแดง แต่ก็ได้สี สวยดีค่ะ ท่าทางช่วงนี้ K.pen จะชอบไม้โทนแดงๆ ส้มๆ

Liked By: pen, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #2899 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 11:46:08 PM »

เอาสับปะรดมาถามชื่อค่ะ ตอนแรกนึกว่าเป็น Bil. แต่คนขายบอกว่าเป็น Aecmea แต่ชื่อเต็มไม่รู้ หน้าตาเหมือนผลน้อยหน่ายักษ์มีหนาม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: pen, Maggie, geenun
Maggie
*

« ตอบ #2900 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 03:13:54 PM »

เอาสับปะรดมาถามชื่อค่ะ ตอนแรกนึกว่าเป็น Bil. แต่คนขายบอกว่าเป็น Aecmea แต่ชื่อเต็มไม่รู้ หน้าตาเหมือนผลน้อยหน่ายักษ์มีหนาม ยิ้มกว้างๆ

ไม้ตัวนี้ชื่อ Aechmea egleriana เป็นไม้ที่พบตามธรรมชาติที่บราซิล เฟรนช์เกียนา เวเนซุเอลา

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2901 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 12:46:57 AM »

ไม้ตัวนี้ชื่อ Aechmea egleriana เป็นไม้ที่พบตามธรรมชาติที่บราซิล เฟรนช์เกียนา เวเนซุเอลา

โอ้โฮ ไม้ตามธรรมชาติตัวนี้มีพื้นเพมาจากแดนไกล ขอบคุณสำหรับชื่อและข้อมูลค่ะ จุมพิต

Liked By: Maggie
phen
*

« ตอบ #2902 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 02:36:39 PM »

สวัสดีปีใหม่ ๒๕๖๒ เพื่อนสมาชิกทุก ๆ ท่าน ค่ะ

Liked By: Maggie, I-Ko, geenun
phen
*

« ตอบ #2903 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 02:41:58 PM »

ทายาทจากคุณเมตตา ใช่พันธ์ุเดียวกับของคุณ I-Ko ไหมคะ

Liked By: Maggie, I-Ko, geenun
Maggie
*

« ตอบ #2904 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 05:46:02 PM »

ทายาทจากคุณเมตตา ใช่พันธ์ุเดียวกับของคุณ I-Ko ไหมคะ
น่าจะคนละตัวค่ะคุณphen เพราะของคุณI-ko ใบเขาจะหักลงพื้นโดยธรรมชาติ ใบจะไม่ตั้งชูขึ้น ทรงอ้วนและใบสั้นกว่า กาบใบตรงโคนต้นเป็นสีน้ำตาลเหมือนใบแห้ง แต่ธรรมชาติเขาเป็นแบบนั้นเองจ้า และช่อดอกจะเป็นช่อสูงขึ้นมาเหนือยอด  ส่วนของคุณphen เป็น Neoregelia pendula x N.myrmecophila เวลาออกดอกใบตรงกลางยอดจะเป็นสีบานเย็น มีดอกสีขาวเล็กๆอยู่ในยอด โดยที่ช่อดอกจะไม่โผล่มาให้เห็นค่ะ มีอีกตัวหนึ่งที่คล้ายกันคือ Neoregelia pendula x N.eleutheropetala จะต่างกันที่สีของหนาม และสีของกาบใบ อีกตัวหนึ่งเป็นไม้ในกลุ่มเดียวกันแต่จากเพื่อนชัดเจนคือกาบโคนใบและหนาวเป็นสีชมพู เขาเลยชื่อว่า Neoregelia Morona x N.eleutheropetala pink และจะมีอีกตัวหนึ่งเป็นไม้ชนิดเดียวกันแต่ว่าใบด่าง อย่างเช่นในภาพจ้า ยังโดนแดดไม่พอ สียังไม่มาที ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko, geenun
phen
*

« ตอบ #2905 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 09:38:31 AM »

ขอบคุณ คุณ Maggie ค่ะ เห็นชื่อ ก็มึนไปหลายตลบแล้วค่ะ  ตกใจ จด ๆ เข้าทำเนียบก่อน
ได้รับความกรุณาจากคุณ minja มาเมื่อเดือน 9/59 ยังไม่ได้เห็นดอกค่ะ รอรอ

Liked By: I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #2906 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 12:32:59 AM »

น่าจะคนละตัวค่ะคุณphen เพราะของคุณI-ko ใบเขาจะหักลงพื้นโดยธรรมชาติ ใบจะไม่ตั้งชูขึ้น ทรงอ้วนและใบสั้นกว่า กาบใบตรงโคนต้นเป็นสีน้ำตาลเหมือนใบแห้ง แต่ธรรมชาติเขาเป็นแบบนั้นเองจ้า และช่อดอกจะเป็นช่อสูงขึ้นมาเหนือยอด  ส่วนของคุณphen เป็น Neoregelia pendula x N.myrmecophila เวลาออกดอกใบตรงกลางยอดจะเป็นสีบานเย็น มีดอกสีขาวเล็กๆอยู่ในยอด โดยที่ช่อดอกจะไม่โผล่มาให้เห็นค่ะ มีอีกตัวหนึ่งที่คล้ายกันคือ Neoregelia pendula x N.eleutheropetala จะต่างกันที่สีของหนาม และสีของกาบใบ อีกตัวหนึ่งเป็นไม้ในกลุ่มเดียวกันแต่จากเพื่อนชัดเจนคือกาบโคนใบและหนาวเป็นสีชมพู เขาเลยชื่อว่า Neoregelia Morona x N.eleutheropetala pink และจะมีอีกตัวหนึ่งเป็นไม้ชนิดเดียวกันแต่ว่าใบด่าง อย่างเช่นในภาพจ้า ยังโดนแดดไม่พอ สียังไม่มาที ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยกับ K.phen แต่ละชื่อ แต่ละลักษณะ อ่านแล้วต้องเก็บความรู้จากกระทู้นี้ไว้เลยหล่ะค่ะ โกะมีอยู่ 1 ตัว เธอออกดอกตรงตามที่คุณแม็กกี้บอกไว้ครั้งก่อนคือ ยอดใบเป็นสีบานเย็น และต่อมามีดอกสีขาวเล็กๆ ทุกวันนี้ก็ยังไม่หมดดอก ออกทีนานและทนจริงๆ ค่ะ เทียบเคียงชื่อตามที่คุณแม็กกี้ แจ้งไว้ น่าจะเป็น Neoregelia pendula x N.myrmecophila  แต่ใบมันสั้น ต้นป้อมๆ หรือเป็นเพราะยังเป็นไม้รุ่น จึงยังไม่โตมากหรือเปล่าคะ

Liked By: Maggie, geenun
I-Ko
*

« ตอบ #2907 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 12:45:05 AM »

ส่วนเจ้าอึมครึมที่เคยนำมาสอบถามว่าตัวเดียวกับไม้ คุณphen หรือไม่

แล้วคุณแม็กกี้ให้ชื่อพร้อมภาพกลุ่มสีม่วงมาให้วิเคราะห์ ไม่ว่าจะเป็น Neo Voodoo doll หรือ Neo midnight หรือ Neo Royal Burgunda
ปัจจุบันเจ้าอึมครึม สีเปลี่ยนไป แต่ดูๆ แล้วเจ้าอึมครึมห่างไกลความสวยไม้เหล่านั้นของคุณแม็กกี้

Liked By: Maggie, geenun
Maggie
*

« ตอบ #2908 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 02:41:10 PM »

เห็นด้วยกับ K.phen แต่ละชื่อ แต่ละลักษณะ อ่านแล้วต้องเก็บความรู้จากกระทู้นี้ไว้เลยหล่ะค่ะ โกะมีอยู่ 1 ตัว เธอออกดอกตรงตามที่คุณแม็กกี้บอกไว้ครั้งก่อนคือ ยอดใบเป็นสีบานเย็น และต่อมามีดอกสีขาวเล็กๆ ทุกวันนี้ก็ยังไม่หมดดอก ออกทีนานและทนจริงๆ ค่ะ เทียบเคียงชื่อตามที่คุณแม็กกี้ แจ้งไว้ น่าจะเป็น Neoregelia pendula x N.myrmecophila  แต่ใบมันสั้น ต้นป้อมๆ หรือเป็นเพราะยังเป็นไม้รุ่น จึงยังไม่โตมากหรือเปล่าคะ

ถ้าสับปะรดสีออกดอก แสดงว่าอายุมากแล้วค่ะ อย่างน้อย2ปีกว่าแล้วจ้า ยิงฟันยิ้ม ไม้ตัวนี้จะแค่นี้เอง ไม่โตไปกว่านี้แล้วค่ะ ดอกเขาอยู่นานหลายเดือนจ้า แต่เมื่อออกดอกแล้วต้นก็จะโทรม แต่กว่าจะกลับบ้านเก่าจะให้ต้นลูกหลายต้นพอสมควร แต่ก็ขึ้นอยู่กับสถานที่เลี้ยงด้วยค่ะ อย่างต้นด่างในภาพ ก็ปลูกจากต้นเดียว อายุ2ปีกว่า ต้นแม่กำลังจะออกดอก นับดูต้นลูกมี9ต้นค่ะ ไม่เคยตัด เขาเลยเป็นกอเป็นพุ่มใหญ่ อากาศดีเลยทำให้ขยันออกหน่อกันสนุกสนาน ยิงฟันยิ้ม ต้นในภาพคือสาวผมหยิก ชื่อ Neoregelia mooreana ต้นกำเนิดมาจาก เอกวาดอร์ ตอนนี้มีต้นนำไปผสมกับดิกเกียร์ กลายเป็นไม้ผมหยิกที่ทนแดด และเป็นต้น ไม่แตกตะเกียงกินพื้นที่เหมือนต้นดั้งเดิม ยังไม่มีตามท้องตลาดค่ะ สงสัยรอคัดสายพันธุ์ให้นิ่ง และพัฒนาให้มีสีสัน

Maggie
*

« ตอบ #2909 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 02:50:07 PM »

ส่วนเจ้าอึมครึมที่เคยนำมาสอบถามว่าตัวเดียวกับไม้ คุณphen หรือไม่

แล้วคุณแม็กกี้ให้ชื่อพร้อมภาพกลุ่มสีม่วงมาให้วิเคราะห์ ไม่ว่าจะเป็น Neo Voodoo doll หรือ Neo midnight หรือ Neo Royal Burgunda
ปัจจุบันเจ้าอึมครึม สีเปลี่ยนไป แต่ดูๆ แล้วเจ้าอึมครึมห่างไกลความสวยไม้เหล่านั้นของคุณแม็กกี้

กำลังสวยค่ะคุณI-ko ถ้าไม่เหมือนเลยแม้แต่ต้นเดียวตามรายชื่อ เขาน่าจะชื่อ Neo Lila var ก็ได้ค่ะ ไม้สีม่วงๆ ชมพูๆ มีหลายตัวมากตอนนี้ ลักษณะคล้ายกัน แต่ถ้าดูดีๆจะมีความแตกต่างอยู่ค่ะ ไม้ที่บ้านจะออกแววสวยตั้งแต่เด็ก เพราะได้แดดและความชื้นที่เหมาะสมจ้า ในภาพอายุ4-6เดือนค่ะ

Hem cr
*

« ตอบ #2910 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 09:41:22 AM »

เพิ่มชื่อไม้ม่วงให้อีกชื่อครับ Neo.Purple star

ลงท้าย var หรือ albo มันเป็นไม้ด่างนะครับ

Liked By: I-Ko

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  Jsd
I-Ko
*

« ตอบ #2911 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 08:33:26 PM »

ถ้าสับปะรดสีออกดอก แสดงว่าอายุมากแล้วค่ะ อย่างน้อย2ปีกว่าแล้วจ้า ยิงฟันยิ้ม ไม้ตัวนี้จะแค่นี้เอง ไม่โตไปกว่านี้แล้วค่ะ ดอกเขาอยู่นานหลายเดือนจ้า แต่เมื่อออกดอกแล้วต้นก็จะโทรม แต่กว่าจะกลับบ้านเก่าจะให้ต้นลูกหลายต้นพอสมควร แต่ก็ขึ้นอยู่กับสถานที่เลี้ยงด้วยค่ะ อย่างต้นด่างในภาพ ก็ปลูกจากต้นเดียว อายุ2ปีกว่า ต้นแม่กำลังจะออกดอก นับดูต้นลูกมี9ต้นค่ะ ไม่เคยตัด เขาเลยเป็นกอเป็นพุ่มใหญ่ อากาศดีเลยทำให้ขยันออกหน่อกันสนุกสนาน ยิงฟันยิ้ม ต้นในภาพคือสาวผมหยิก ชื่อ Neoregelia mooreana ต้นกำเนิดมาจาก เอกวาดอร์ ตอนนี้มีต้นนำไปผสมกับดิกเกียร์ กลายเป็นไม้ผมหยิกที่ทนแดด และเป็นต้น ไม่แตกตะเกียงกินพื้นที่เหมือนต้นดั้งเดิม ยังไม่มีตามท้องตลาดค่ะ สงสัยรอคัดสายพันธุ์ให้นิ่ง และพัฒนาให้มีสีสัน

วันนี้ว่าจะเข้านอนเร็ว รู้สึกเพลียๆ ไปแวะหน้าบ้านตรวจความเรียบร้อย แล้วก็เลยมาห้องชมรมฯ สักหน่อย แต่ก็อดเม้าส์ก่อนนอนไม่ได้ ไม่งั้นนอนไม่หลับค่ะ
ข้อมูลที่คุณแม็กกี้ให้ ถูกต้องทุกประการเลยค่ะ (วันก่อนถ่ายภาพเปรียบเทียบไว้แต่มาไม่ถึงห้องนี้เพลียหลับเสียก่อนน่ะค่ะ)
ไม่ว่าการเทียบต้นซ้าย Aechmea egleriana และตรงกลางคือ Neoregelia pendulaX  ส่วนขวาสุดคือกระบอกฉีดขนาด2ลิตรเอามาเทียบรุ่น

และตามทฤษฏี คุณแม็กกี้ กล่าวไว้ว่า สับปะรดสีออกดอก แสดงว่าอายุมากแล้ว เจ้าpendulaX กำลังออกดอก

แม้ว่าออกดอก ก็ให้ลูกอย่างคุณแม็กกี้ว่าค่ะ  โดยรวมๆ ดูสวยดี แต่ความเป็นจริงไม้คงจะเหนื่อยน่าดูเพราะทั้งออกดอกและให้หน่อลูก
หน้า: 1 ... 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 [182] 183   ขึ้นบน
  พิมพ์