หน้า: 1 ... 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 [178] 179 180 181   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 831928 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2832 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 11:45:38 AM »

เด็กๆ แพร่ บุกเข้า กทม.ไวมากๆ ทางนี้ยังงมถ่ายภาพตัวที่สงสัยจะเอามาถาม แต่ไหนๆ ถ่ายแล้ว รบกวนพิจารณาว่ามีแนวโน้มจะเหมือน Neo Hybrid
ตัวบนไหมคะ  คือถ่ายด้วยกล้องใบก็ไม่ยอดดำอมม่วง สะท้อนเป็นเขียวมันๆ แต่พอจับมือถือมาถ่ายก็กลายใบสีด้านๆ ออกเขียวปนชมพูเหลือบม่วงไปซะงั้น
ถ้ามองตาเปล่ามันออกอึมครึมม่วงดำน่ะค่ะ แต่ตัวนี้ไม่ได้อยู่แดดตั้งอยู่ในร่มมา3-4ปีแล้วค่ะ เลยจำไม่ได้ว่าคือ Neo.ของใคร หรือ เป็นNeo.ตัวใด

ถามได้ถูกคนมาก ๆ เลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ไม่สันทัดจริง ๆ ยิ่งชื่อนางทั้งหลายจำไม่ได้เลย ต้องบันทึกช่วยจำไว้ จากการเพ่งพินิจ มีความคิดว่าคล้ายกันมาก แต่ไม่น่าจะใช่ตัวเดียวกันค่ะ อย่างไรก็ส่งตัวจริงไปประกบแล้วค่ะ ตั้งไว้ที่เดียวกัน รอระยะเวลาช่วยตอบอีกที

บันไดไม้ไม่เลวเลยค่ะ ทำให้โกะนึกถึงเตียงไม้ 2 ชั้นที่โดนน้ำท่วมไม่รู้บันได กับฝากันด้านข้างเพื่อไม่ให้ตกเตียงยังอยู่หรือเปล่า จะได้นำมาประยุกต์ใช้
ผลงานดูสวยสะอาดตาดีจังค่ะ แบบโน่นนิด นี่หน่อย เอามารวมๆ อย่างละต้น-สองต้น ดูสบายตา มีศิลปะ ขอชมจากใจว่าบ้านน่าอยู่ สะอาดไม่รกดีค่ะ ชอบๆ
แอบเห็น Chantinii เขียวลายๆ 2 กระถางอยู่หน้าสุดซ้ายขวา เกือบไปแล้วค่ะ เพราะรุ่นที่จะนำเสนอต่อถ้าไม่ชอบไม้ชุดก่อนที่สวยใบสวยดอก ก็จะจัดแบบดุไปเลย คือ เจ้าChantiniiแบบคุณphen ค่ะ

ไม่สงวนไอเดียค่ะ ของเหลือใช้จับมาครีเอทได้หมด ขอบคุณสำหรับคำชม มุมรก ๆ โดนแบนห้ามออกสื่อค่ะ ยิ้มกว้างๆ chantinii ก็ต้องขอบคุณ คุณMaggie อีกนั่นแหละค่ะ ไม้ที่บ้านส่วนใหญ่ ได้รับความกรุณาจากเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้แทบทั้งนั้น

เกรงใจคุณโกะจัง ต้องเหน็ดเหนื่อยลงรูปไม้มาให้เลือก พอแล้วค่ะ ขอเลือกเป็น
1. Alcantarea Glaziouana
2. Ace. Lucdemaniana
3. Ace. wittmackiana
ขอเป็นหน่อลูกนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขอยืนยันอีกเสียงค่ะ ว่าเป็นคนละตัวกัน ของคุณphen ใบหนา แข็ง ปลายใบโค้ง จำนวนใบน้อย สีม่วงออกดำ ถึงอยู่แดดก็ไม่ม่วงสดใส จะออกไปทางคล้ำๆมากกว่า และจำนวนใบไม่หนาแน่น ส่วนของคุณI-ko ใบบาง ปลายใบแหลมพลิ้ว จำนวนใบแน่นกว่า ถ้าอยู่แดดมากขึ้นสีจะออกม่วงชมพูสดใส แต่ไม้ตัวนี้ไม่ชอบแดดแรงค่ะ น่าจะเป็นตัวเดียวกับในภาพ ตรงกลางแถวบนคือ Noe purple star และตัวลายเสือน่าจะตัวเดียวกันคือ Neo Groves Rad Tiger ส่วนAce chatinii ของคุณphen น่าจะแดดน้อยไป ใบเลยกางออก เพราะปกติเขาจะใบสั้นกอดกันแน่น และทรงกระปุกลุก อ้วนๆค่ะ แต่ถ้าชอบทรงบานๆก็ไม่ว่ากัน  ยิงฟันยิ้ม ;Dสงสัยเลี้ยงดีไปหน่อย สับปะรดสีชอบอยู่แบบทรมานค่ะ

Liked By: I-Ko

Maggie
*

« ตอบ #2833 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 02:16:56 PM »

ตามที่คุณ I-ko ถามไว้ เรื่องสับปะรดสีมัดกับตอไม้ค่ะ  ต้นแรกค่อนข้างบอบบาง ไม่ค่อยสู้แดด เป็นไม้กอเล็กๆความสูงแค่10เซน  ช่อดอกจะไม่โผล่ขึ้นมา ดอกอยู่ตรงกลางสีม่วงหวานๆ ไม่แนะนำให้เกาะตอ เพราะมีความเสี่ยงในฤดูร้อนค่ะ ตัวที่2 เกาะตอได้สบาย เป็นไม้ที่ทนแดดทนฝน แตกกอเก่ง ดอกจะโผล่สูงพ้นใบ แบนออกคล้ายพัด สีชมพูหวานๆ มีกลิ่นหอมค่ะ ปลูกตามธรรมชาติจะใช้เวลาหลายปีกว่าจะออกดอก แต่ตามร้านขายเขาใช้เคมีหยดตรงกลางยอด เพื่อให้ไม้ออกดอกพร้อมกันค่ะ ภาพที่3คือตระกูลทิลแอนด์เซีย Tillansia อันนี้เกาะตอได้สบายค่ะ เท่าที่ลองดูสามารถเกาะได้ทุกตัวค่ะ อยู่ร่มหรือแดดรำไรจะสวยกว่าอยู่แดดจัดค่ะ ขอให้สนุกกับสวนสวยๆจ้า

I-Ko
*

« ตอบ #2834 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 11:47:24 PM »

เด็กๆ แพร่ บุกเข้า กทม.ไวมากๆ ทางนี้ยังงมถ่ายภาพตัวที่สงสัยจะเอามาถาม แต่ไหนๆ ถ่ายแล้ว รบกวนพิจารณาว่ามีแนวโน้มจะเหมือน Neo Hybrid
ตัวบนไหมคะ  คือถ่ายด้วยกล้องใบก็ไม่ยอดดำอมม่วง สะท้อนเป็นเขียวมันๆ แต่พอจับมือถือมาถ่ายก็กลายใบสีด้านๆ ออกเขียวปนชมพูเหลือบม่วงไปซะงั้น
ถ้ามองตาเปล่ามันออกอึมครึมม่วงดำน่ะค่ะ แต่ตัวนี้ไม่ได้อยู่แดดตั้งอยู่ในร่มมา3-4ปีแล้วค่ะ เลยจำไม่ได้ว่าคือ Neo.ของใคร หรือ เป็นNeo.ตัวใด

ถามได้ถูกคนมาก ๆ เลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ไม่สันทัดจริง ๆ ยิ่งชื่อนางทั้งหลายจำไม่ได้เลย ต้องบันทึกช่วยจำไว้ จากการเพ่งพินิจ มีความคิดว่าคล้ายกันมาก แต่ไม่น่าจะใช่ตัวเดียวกันค่ะ อย่างไรก็ส่งตัวจริงไปประกบแล้วค่ะ ตั้งไว้ที่เดียวกัน รอระยะเวลาช่วยตอบอีกที

บันไดไม้ไม่เลวเลยค่ะ ทำให้โกะนึกถึงเตียงไม้ 2 ชั้นที่โดนน้ำท่วมไม่รู้บันได กับฝากันด้านข้างเพื่อไม่ให้ตกเตียงยังอยู่หรือเปล่า จะได้นำมาประยุกต์ใช้
ผลงานดูสวยสะอาดตาดีจังค่ะ แบบโน่นนิด นี่หน่อย เอามารวมๆ อย่างละต้น-สองต้น ดูสบายตา มีศิลปะ ขอชมจากใจว่าบ้านน่าอยู่ สะอาดไม่รกดีค่ะ ชอบๆ
แอบเห็น Chantinii เขียวลายๆ 2 กระถางอยู่หน้าสุดซ้ายขวา เกือบไปแล้วค่ะ เพราะรุ่นที่จะนำเสนอต่อถ้าไม่ชอบไม้ชุดก่อนที่สวยใบสวยดอก ก็จะจัดแบบดุไปเลย คือ เจ้าChantiniiแบบคุณphen ค่ะ

ไม่สงวนไอเดียค่ะ ของเหลือใช้จับมาครีเอทได้หมด ขอบคุณสำหรับคำชม มุมรก ๆ โดนแบนห้ามออกสื่อค่ะ ยิ้มกว้างๆ chantinii ก็ต้องขอบคุณ คุณMaggie อีกนั่นแหละค่ะ ไม้ที่บ้านส่วนใหญ่ ได้รับความกรุณาจากเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้แทบทั้งนั้น

เกรงใจคุณโกะจัง ต้องเหน็ดเหนื่อยลงรูปไม้มาให้เลือก พอแล้วค่ะ ขอเลือกเป็น
1. Alcantarea Glaziouana
2. Ace. Lucdemaniana
3. Ace. wittmackiana
ขอเป็นหน่อลูกนะคะ ขอบคุณค่ะ

กว่าจะมาถึงห้องชมรมปาเข้าไป 5 ทุ่มครึ่ง รีบตรงมาห้องนี้ก่อนเลยเพราะมีงานค้างตอบเยอะเลยค่ะ
เรื่องความเหมือนหรือต่าง ไม่สันทัดกันทั้งคู่ แต่ผู้เชี่ยวชาญในการเลี้ยงสับปะรดสีมาเม้นท์แบบเปรียบเทียบให้เห็นความต่างให้พวกเราดูด้วยว่าคนละตัวกัน
เดี๋ยวถ้าเด็กแพร่มา โกะจะเอาตัวที่คล้ายกันนี้ไว้ใกล้กันค่ะ ถ้ามีพัฒนาการที่น่าสนใจจะเอามาส่งการบ้าน  ต้องขออภัยตัวที่นำมาถามยังไม่มีหน่อไม่งั้นจะส่งไปให้คุณphen ตั้งประกบคู่ และช่วยกันดูค่ะ  เจ้าสับปะรดสีหรือไม้อื่นๆ เท่าที่สังเกตสมัยอยู่บ้านเก่ามีการเติบโต แต่พอย้ายบ้านและให้เทวดาเลี้ยงเกือบ2ปีไม่น่าเชื่อว่าปัจจุบันไม้บางตัวนิ่งไม่แตกกอ ไม่โต อย่างเจ้าตัวที่นำมาถามนี้ก็อยู่ในกลุ่มที่ว่านี้ค่ะ แต่เดี๋ยวพอเราเริ่มจับเค้าย้ายที่และดูแลคิดว่าต้องมีพัฒนาการชัวร์

ไม่ต้องเกรงใจหรอกค่ะ อยากให้ คุณphen ได้ไม้ถูกใจน่ะค่ะ (คนชื่อphen, pen น่ารักทุกคนเลย) แต่โกะน่ะช้า กว่าจะลงรูปได้บางทีเพื่อนๆ เค้าตอบกันไปถึงไหนๆ แล้ว 3ตัวที่คุณphen เลือกแล้วนั้น เดี๋ยวโกะจัด Aec.malva ไปให้ด้วย ไม่ต้องรอหน่อลูกหรอกค่ะ เพราะแค่เจ้า 3 ตัวที่เลือกก็ต้องใส่กล่อง ก่อนหน้าเราคุยกันว่า Aec.malva จะลงขวด/ลงซองไม่ได้ แต่ตอนนี้ลงกล่องสบายมากค่ะ ระหว่างนี้ก็ต้องให้คุณphen เล็งพื้นที่ให้เจ้าmalvaกางใบ ยิ่งแดดเค้าจะแดงอมดำ เคยเห็นต้นแม่พันธุ์ที่ร้านขายสวยมากค่ะ

Liked By: Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #2835 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 12:02:21 AM »

ขอยืนยันอีกเสียงค่ะ ว่าเป็นคนละตัวกัน ของคุณphen ใบหนา แข็ง ปลายใบโค้ง จำนวนใบน้อย สีม่วงออกดำ ถึงอยู่แดดก็ไม่ม่วงสดใส จะออกไปทางคล้ำๆมากกว่า และจำนวนใบไม่หนาแน่น ส่วนของคุณI-ko ใบบาง ปลายใบแหลมพลิ้ว จำนวนใบแน่นกว่า ถ้าอยู่แดดมากขึ้นสีจะออกม่วงชมพูสดใส แต่ไม้ตัวนี้ไม่ชอบแดดแรงค่ะ น่าจะเป็นตัวเดียวกับในภาพ ตรงกลางแถวบนคือ Noe purple star และตัวลายเสือน่าจะตัวเดียวกันคือ Neo Groves Rad Tiger ส่วนAce chatinii ของคุณphen น่าจะแดดน้อยไป ใบเลยกางออก เพราะปกติเขาจะใบสั้นกอดกันแน่น และทรงกระปุกลุก อ้วนๆค่ะ แต่ถ้าชอบทรงบานๆก็ไม่ว่ากัน  ยิงฟันยิ้ม ;Dสงสัยเลี้ยงดีไปหน่อย สับปะรดสีชอบอยู่แบบทรมานค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบ และหลักการในการสังเกตความแตกต่าง พอคุณแม็กกี้แจงแต่ละจุด ไล่ดูตามก็เริ่มเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนค่ะ แต่หวังว่าคงจะไม่ได้พลิกผันตามสภาพการเลี้ยงอย่างที่คุณแม็กกี้เคยนำภาพสับปะรดสีพันธุ์เดียวกัน เลี้ยงในร่ม กับ กลางแจ้ง จะมีลักษณะที่แทบจำไม่ได้ว่าตัวเดียวกัน

ไม่น่าจะเป็นตัวเดียวกับ Neo purple star เพราะ สี หรือ ชื่อประมาณ purple star ไม่มีอยู่ในสมาชิกสับปะรดสีที่บ้าน ไม่ว่าจะซื้อ แลก แจกจากเพื่อนๆ  แต่ก็อาจจะอยู่ในกลุ่มสีอาจจะสวยค่ะ ยังไงจะพยายามฟื้นฟูให้เค้ากลับมามีสภาพสีและความสมบูรณ์  ตัวลายเสือคือ Neo Groves Rad Tiger หมายถึงของคุณphen หรือของโกะคะ ถ้าของโกะชื่อนี้ไม่มีค่ะ  Tigerมีอยู่แค่ 2 ตัว คือ Neo. Sport x Tiger กับอีกตัว Neo. Carcharodon Tiger จนป่านนี้หลายปีแล้วยังโตไม่สุดก็เลยยังไม่มีหน่อ

อย่าว่าแต่ Ace chatinii ของคุณphen ที่บ้านโกะน่ะยิ่งกว่า กางใบอร่างฉ่างเพราะตั้งร่มเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #2836 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 12:26:12 AM »

ตามที่คุณ I-ko ถามไว้ เรื่องสับปะรดสีมัดกับตอไม้ค่ะ  ต้นแรกค่อนข้างบอบบาง ไม่ค่อยสู้แดด เป็นไม้กอเล็กๆความสูงแค่10เซน  ช่อดอกจะไม่โผล่ขึ้นมา ดอกอยู่ตรงกลางสีม่วงหวานๆ ไม่แนะนำให้เกาะตอ เพราะมีความเสี่ยงในฤดูร้อนค่ะ ตัวที่2 เกาะตอได้สบาย เป็นไม้ที่ทนแดดทนฝน แตกกอเก่ง ดอกจะโผล่สูงพ้นใบ แบนออกคล้ายพัด สีชมพูหวานๆ มีกลิ่นหอมค่ะ ปลูกตามธรรมชาติจะใช้เวลาหลายปีกว่าจะออกดอก แต่ตามร้านขายเขาใช้เคมีหยดตรงกลางยอด เพื่อให้ไม้ออกดอกพร้อมกันค่ะ ภาพที่3คือตระกูลทิลแอนด์เซีย Tillansia อันนี้เกาะตอได้สบายค่ะ เท่าที่ลองดูสามารถเกาะได้ทุกตัวค่ะ อยู่ร่มหรือแดดรำไรจะสวยกว่าอยู่แดดจัดค่ะ ขอให้สนุกกับสวนสวยๆจ้า

ข้อมูลสุดยอดมากๆ ค่ะ  อายจัง

ตัวแรก ขอถามต่อว่า ทำไมเวลาเราซื้อมาตอนแรก ทรงเค้าสวยมากๆ ใบสั้นๆ ต้นป้อมๆ เหมือนในภาพของคุณแม็กกี้ตัวด้านหน้าที่อยู่ตรงกลาง และตัวขวาสุด
แต่พอเรานำมาเลี้ยง พอแตกหน่อใหม่ใบจะยาวแบบต้นหน้าซ้ายและต้นหลัง ซึ่งปัจจุบันไม่เคยมีต้นไหนกลับสู่สภาพเหมือนตอนซื้อเลยค่ะ

ตัวสอง พึ่งจะรู้วันนี้เองว่า เป็นไม้ที่ใช้เวลาหลายปีกว่าจะออกดอก แต่ตามร้านขายใช้เคมีหยดเร่งให้มีดอก ถึงว่าเวลาไปซื้อไม้จะออกดอกกันสวยงาม แต่พอเราเอามาเลี้ยงดอกหายหมด  ตัวในภาพเลี้ยงมาตั้งแต่ปี13 ได้เห็นดอกหนเดียว และจนปัจจุบันยังไม่เคยแตกหน่ออีกเลย นิ่งสนิท

กลุ่มที่สาม สวยเลยค่ะ อายจัง อายจัง  วันหน้าคงนำมาจับมัดตอแน่ๆ ค่ะ ทุกวันนี้มีแต่ห้อยต่องแต่ง  วันนี้นำภาพมาขอบคุณคุณแม็กกี้อีกครั้งสำหรับวิธีการไล่มด และวันนี้เด็กได้รับจาก K.tuana ปลอดภัยแล้ว เวลาถ่ายภาพจะเอาด้านภาพซ้ายโชว์เพราะภาพขวาก้น(ใบ)ถูกถอดออกไปหลายใบจนแหว่ง ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2018, 10:01:48 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #2837 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 09:03:23 AM »

ไม้ต้นเล็กๆที่คุณI-ko ถาม ว่าทำไมต้นทางซ้ายถึงใบยาวและกางออก ส่วนต้นกลางใบสั้นทรงกระชับ  ฮืม คำตอบคือ ต้นทางซ้ายคือหน่อลูกเพิ่งงอกมาไม่กี่เดือน ใบเลยยาวและบานออก เมื่ออายุข้ามปีไปแล้วใบจะสั้นลงและทรงกลมสั้นค่ะ ส่วนต้นกลางคือต้นที่อยู่ทรงได้ที่แล้วและพร้อมจะออกดอกแล้วค่ะ

และต้นลายเสือสีแดงที่พูดถึง คือต้นที่คุณI-ko ถามแลกกับคุณphen ค่ะ เพราะดูลักษณะจะคล้ายกับต้นในภาพ ยิงฟันยิ้ม

และภาพที่3 คือไม้ชนิดเดียวกัน ต้นซ้ายเลี้ยงที่ร่ม ต้นขวาเลี้ยงแดดเต็มวันค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ความงามที่แตกต่าง

Maggie
*

« ตอบ #2838 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 09:25:16 AM »

สวยทั้งลาย สวยทั้งดอก แต่ละต้น สีและลวดลายจะแตกต่างกันไป บางต้น ลายใหญ่ ลายเล็ก ลายถี่ ลายห่าง สีเขียว สีดำ สีเหลือง สีน้ำตาล แตกต่างกันไป กลีบดอกก็ต่างกัน บางต้นสีส้ม บางต้นสีแดง บางต้นก็สีชมพู บางต้นทรงสูงใบทรงยาวมีใบน้อย บางต้นทรงป้อมๆอวบๆ ใบกอดกันแน่น บางต้นทรงใบแบนแผ่ออก บางต้นใบตรงตั้งขึ้น

Maggie
*

« ตอบ #2839 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 10:15:31 AM »

วันนี้นำลูกไม้ที่ผสมเกษรเองมาให้ชมค่ะ เมล็ดที่เก็บจากต้นเดียวกัน ลูกไม้ที่ได้แต่ละต้นจะแตกต่างกันไป ไม้ชุดนี้เพาะจากเมล็ดอายุปีกว่าเกือบ2ปี ฟอร์มเต็มที่แล้ว และกำลังจะให้หน่อ ไม้ชุดเดียวกัน มีทั้งสวยและไม่สวย บางต้นออกม่วงๆ บางต้นออกเขียวๆ บางต้นใบเรียวสูง บางต้นใบแน่นกว้าง ต้นไหนสวยก็ผสมต่อ จนกว่าจะได้แบบสวยที่สุด ต้นไหนไม่สวยหรือไม่ถูกใจก็แอบๆไว้ข้างรั้วค่ะ

Maggie
*

« ตอบ #2840 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 10:46:22 AM »

ไม้ทั้ง2ชนิดอยู่กลางแดดทั้งวันค่ะ มีเงาต้นปาล์มบังแดดเล็กน้อยเฉพาะช่วงเช้า แต่ช่วงเที่ยงไปหาบ่ายรับแดดไปเต็มๆ กลุ่มแรกอยู่แดดเต็มๆ สีเลยออกส้มๆ แต่ถ้าเลี้ยงในร่มใบจะยาวเกือบเมตร และเป็นสีเขียวค่ะ กลุ่มที่2 มัดติดกับตอมะพร้าว เมื่อก่อนมีต้น และมะพร้าวให้ลูกหลายรอบแล้ว แต่โดนหนอนเจาะกลางยอด เลยตัดลงและเหลือตอไว้ นำสับปะรดสีมามัดก็สวยดีค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #2841 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 12:37:21 AM »

วันนี้มาดึกกว่าเมื่อวาน ไม่พูดพล่ามทำเพลง โชว์ตัวเด็กๆ แพร่ เข้าบ้านโกะเรียบร้อยแล้วค่ะ
เด็กๆ น่ารัก สวยงามมาก ไม่ว่าสี หรือความสมบูรณ์ของต้น แถมเห็นความปราณีตในการแงะถอดกระถาง ขอบคุณค่ะ
Neo. Valentineday

Neo. Hyb.

Neo. Cherub's blush

ปล. เดี๋ยวดูเด็กโกะบ้าง รับรอง ตกใจ ขะมุกขะมอม หัวทิ่ม หัวตำ หงายท้องตีลังกากันไปเลยหล่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ดูท่าจะไม่สามารถให้เด็กๆ ไปกันแบบเรียบร้อยอย่างเด็ก K.phen ที่เดินทางมาน่ะค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2018, 12:42:23 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #2842 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 01:20:43 AM »

และไม่พลาดที่จะนั่งจ้องดูเจ้า Hyb.ทั้งของ I-Ko และ ของ K.phen  
วิเคราะห์ และตรวจทีละฉ๊อตตามที่ คุณแม็กกี้ ได้กล่าวไว้ เห็นความต่างโดยรวม ขอบคุณคุณแม็กกี้อีกครั้งค่ะ
ลองนำภาพมาเทียบให้เห็นกันตรงนี้ก่อน เพราะจะรอให้ Hyb. ไอโกะแตกหน่อ แล้วส่งให้คุณphen เทียบก็คงจะอีกนาน

ฉ๊อตแรก ดูรุ่นตัวเล็ก ตัวใหญ่ 555 ตรงนี้แซว เทียบไม่ได้ค่ะ ... จริงๆ จะเอามาเทียบฟอร์มต้นในภาพรวมให้เห็นว่า
เด็ก K.phen ได้รับการเลี้ยงดูมาอย่างดี ผิวผู้ดีไม่มีตำหนิอย่างเด็กไอโกะ ยิงฟันยิ้ม  แข็งแรงสีสรรสวยงามนี่ขนาดเด็กสีโดนใจมากๆ ค่ะ ชอบมาก
ในขณะคุณนู๋ของไอโกะหลบแต่ร่มประหนึ่งคนกลัวผิวเสีย ตอนตั้งเดี่ยวก็สวยดีแต่พอเด็กคุณphenมา เด็กโกะชิดซ้ายไปเลยยิ่งดูไม่สวยเข้าไปใหญ่ ยิงฟันยิ้ม

เทียบใบของแต่ละต้น
็Hyb. คุณเพ็ญ
จะใบแข็งหนา หนามใหญช่องไฟห่าง เวลาลูบไม่ค่อยดุถ้าไม่รูดแรงๆ ปลายใบทรงตัว Uคว่ำมีติ่งแหลมที่กลางก้นตัวU ปลายม้วนไปข้างหลัง
สีม่วงอมแดงโทนหม่นอย่างกะชมพู่มะเหมี่ยว

Hyb. ไอโกะ จะใบบางทำให้สัมผัสแล้วนิ่มกว่าภาพบน หนามถี่เวลาลูบถ้าไม่ระวังถลอกแน่ๆ ปลายใบทรงเกือบเป็นตัว Vคว่ำมีติ่งแหลมยาวกว่าตัวภาพบน
ปลายใบพริ้ว สีชมพูอมแดงโทนสดถ้าเทียบก็คล้ายๆ ชมพูแก้มแดง

สรุปโดยรวมเป็นไปตามที่ คุณแม็กกี้ วิเคราะห์มาทั้งสิ้น ที่หวังคือ อยากให้ต้นของไอโกะสีม่วงแปร๋นแบบ Noe purple star แต่ความจริงไม่เคยมีหรือเคยแลก purple star ดังนั้นไม่มีโอกาสฉายแววสีดังกล่าว คาดว่าสีไม่น่าจะทิ้งสีเดียวกับปลายใบคือ ออกชมพูแดงๆ แต่จะทั้งใบหรือไม่ต้องรอลุ้นตอนนำเข้าแดดว่าจะสีออกมาขนาดไหน แล้วจะมารายงานต่อไปค่ะ ยิ้มเท่ห์ ... ตายๆ ตีหนึ่งกว่าเพลินไปหน่อย ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2018, 10:51:28 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
phen
*

« ตอบ #2843 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 11:08:28 AM »

[
กว่าจะมาถึงห้องชมรมปาเข้าไป 5 ทุ่มครึ่ง รีบตรงมาห้องนี้ก่อนเลยเพราะมีงานค้างตอบเยอะเลยค่ะ
เรื่องความเหมือนหรือต่าง ไม่สันทัดกันทั้งคู่ แต่ผู้เชี่ยวชาญในการเลี้ยงสับปะรดสีมาเม้นท์แบบเปรียบเทียบให้เห็นความต่างให้พวกเราดูด้วยว่าคนละตัวกัน
เดี๋ยวถ้าเด็กแพร่มา โกะจะเอาตัวที่คล้ายกันนี้ไว้ใกล้กันค่ะ ถ้ามีพัฒนาการที่น่าสนใจจะเอามาส่งการบ้าน  ต้องขออภัยตัวที่นำมาถามยังไม่มีหน่อไม่งั้นจะส่งไปให้คุณphen ตั้งประกบคู่ และช่วยกันดูค่ะ  เจ้าสับปะรดสีหรือไม้อื่นๆ เท่าที่สังเกตสมัยอยู่บ้านเก่ามีการเติบโต แต่พอย้ายบ้านและให้เทวดาเลี้ยงเกือบ2ปีไม่น่าเชื่อว่าปัจจุบันไม้บางตัวนิ่งไม่แตกกอ ไม่โต อย่างเจ้าตัวที่นำมาถามนี้ก็อยู่ในกลุ่มที่ว่านี้ค่ะ แต่เดี๋ยวพอเราเริ่มจับเค้าย้ายที่และดูแลคิดว่าต้องมีพัฒนาการชัวร์

มาดึกจัง หลับแล้วค่ะ ผู้เชี่ยวชาญตอบได้กระจ่างชัดเลยค่ะ Neo purple stare สีหวานสวยมว๊ากกก

ไม่ต้องเกรงใจหรอกค่ะ อยากให้ คุณphen ได้ไม้ถูกใจน่ะค่ะ (คนชื่อphen, pen น่ารักทุกคนเลย) แต่โกะน่ะช้า กว่าจะลงรูปได้บางทีเพื่อนๆ เค้าตอบกันไปถึงไหนๆ แล้ว 3ตัวที่คุณphen เลือกแล้วนั้น เดี๋ยวโกะจัด Aec.malva ไปให้ด้วย ไม่ต้องรอหน่อลูกหรอกค่ะ เพราะแค่เจ้า 3 ตัวที่เลือกก็ต้องใส่กล่อง ก่อนหน้าเราคุยกันว่า Aec.malva จะลงขวด/ลงซองไม่ได้ แต่ตอนนี้ลงกล่องสบายมากค่ะ ระหว่างนี้ก็ต้องให้คุณphen เล็งพื้นที่ให้เจ้าmalvaกางใบ ยิ่งแดดเค้าจะแดงอมดำ เคยเห็นต้นแม่พันธุ์ที่ร้านขายสวยมากค่ะ

ขอบคุณค่ะ ค่าจัดส่งหมดไปเท่าไร แจ้งนะคะ จะส่งแสตมป์ไปให้

วันนี้มาดึกกว่าเมื่อวาน ไม่พูดพล่ามทำเพลง โชว์ตัวเด็กๆ แพร่ เข้าบ้านโกะเรียบร้อยแล้วค่ะ
เด็กๆ น่ารัก สวยงามมาก ไม่ว่าสี หรือความสมบูรณ์ของต้น แถมเห็นความปราณีตในการแงะถอดกระถาง ขอบคุณค่ะ

ดึกมากขึ้นไปอีก  ยิ้มกว้างๆ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ วัยเรา ควรไม่เกิน 4ทุ่มครึ่งพอแล้วค่ะ เด็ก ๆ ยังดูสดชื่นดีทุกตัวเลย ดีใจที่ชอบค่ะ

ปล. เดี๋ยวดูเด็กโกะบ้าง รับรอง ตกใจ ขะมุกขะมอม หัวทิ่ม หัวตำ หงายท้องตีลังกากันไปเลยหล่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ดูท่าจะไม่สามารถให้เด็กๆ ไปกันแบบเรียบร้อยอย่างเด็ก K.phen ที่เดินทางมาน่ะค่ะ

ป.ลิง มาถึง จับอาบน้ำ แต่งตัว ขุนต่อ คงจะงามสมใจค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

และไม่พลาดที่จะนั่งจ้องดูเจ้า Hyb.ทั้งของ I-Ko และ ของ K.phen 
วิเคราะห์ และตรวจทีละฉ๊อตตามที่ คุณแม็กกี้ ได้กล่าวไว้ เห็นความต่างโดยรวม ขอบคุณคุณแม็กกี้อีกครั้งค่ะ
ลองนำภาพมาเทียบให้เห็นกันตรงนี้ก่อน เพราะจะรอให้ Hyb. ไอโกะแตกหน่อ แล้วส่งให้คุณphen เทียบก็คงจะอีกนาน

ฉ๊อตแรก ดูรุ่นตัวเล็ก ตัวใหญ่ 555 ตรงนี้แซว เทียบไม่ได้ค่ะ ... จริงๆ จะเอามาเทียบฟอร์มต้นในภาพรวมให้เห็นว่า
เด็ก K.phen ได้รับการเลี้ยงดูมาอย่างดี ผิวผู้ดีไม่มีตำหนิอย่างเด็กไอโกะ ยิงฟันยิ้ม  แข็งแรงสีสรรสวยงามนี่ขนาดเด็กสีโดนใจมากๆ ค่ะ ชอบมาก
ในขณะคุณนู๋ของไอโกะหลบแต่ร่มประหนึ่งคนกลัวผิวเสีย ตอนตั้งเดี่ยวก็สวยดีแต่พอเด็กคุณphenมา เด็กโกะชิดซ้ายไปเลยยิ่งดูไม่สวยเข้าไปใหญ่ ยิงฟันยิ้ม

หนูเล็กจริง ๆ ค่ะ มวยคนละรุ่นเลย  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Maggie, I-Ko
phen
*

« ตอบ #2844 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 12:03:25 PM »

ใช่ Ace.Wittmackiana ที่ขอแลกกับคุณโกะ ไหมคะ

ไม้ทั้ง2ชนิดอยู่กลางแดดทั้งวันค่ะ มีเงาต้นปาล์มบังแดดเล็กน้อยเฉพาะช่วงเช้า แต่ช่วงเที่ยงไปหาบ่ายรับแดดไปเต็มๆ กลุ่มแรกอยู่แดดเต็มๆ สีเลยออกส้มๆ แต่ถ้าเลี้ยงในร่มใบจะยาวเกือบเมตร และเป็นสีเขียวค่ะ กลุ่มที่2 มัดติดกับตอมะพร้าว เมื่อก่อนมีต้น และมะพร้าวให้ลูกหลายรอบแล้ว แต่โดนหนอนเจาะกลางยอด เลยตัดลงและเหลือตอไว้ นำสับปะรดสีมามัดก็สวยดีค่ะ

ยังคิดไม่ตกเลยค่ะ ที่บ้านสภาพแวดล้อมไม่ค่อยเอื้อ แดดแรงมาก แดด 100 ก็ใบไหม้ หลบร่ม สีก็ไม่ค่อยออก หามุมไม่ลงตัวเลย มีไม้ใหญ่เป็นหูกระจง 1 ต้น ก็มีปัญหาใบร่วงใส่ ทำให้สับปะรดไม่สวย  กำลังคิดจะบอนหูกระจงออก แล้วลงจิกน้ำแทน จะดีไหมหนอ

วันนี้นำลูกไม้ที่ผสมเกษรเองมาให้ชมค่ะ เมล็ดที่เก็บจากต้นเดียวกัน ลูกไม้ที่ได้แต่ละต้นจะแตกต่างกันไป ไม้ชุดนี้เพาะจากเมล็ดอายุปีกว่าเกือบ2ปี ฟอร์มเต็มที่แล้ว และกำลังจะให้หน่อ ไม้ชุดเดียวกัน มีทั้งสวยและไม่สวย บางต้นออกม่วงๆ บางต้นออกเขียวๆ บางต้นใบเรียวสูง บางต้นใบแน่นกว้าง ต้นไหนสวยก็ผสมต่อ จนกว่าจะได้แบบสวยที่สุด ต้นไหนไม่สวยหรือไม่ถูกใจก็แอบๆไว้ข้างรั้วค่ะ

น่าสงสารนางขี้เหร่จัง ดีนะยังไม่ออกนอกรั้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Maggie, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #2845 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 07:55:02 AM »

ใช่ Ace.Wittmackiana ที่ขอแลกกับคุณโกะ ไหมคะ

ยังคิดไม่ตกเลยค่ะ ที่บ้านสภาพแวดล้อมไม่ค่อยเอื้อ แดดแรงมาก แดด 100 ก็ใบไหม้ หลบร่ม สีก็ไม่ค่อยออก หามุมไม่ลงตัวเลย มีไม้ใหญ่เป็นหูกระจง 1 ต้น ก็มีปัญหาใบร่วงใส่ ทำให้สับปะรดไม่สวย  กำลังคิดจะบอนหูกระจงออก แล้วลงจิกน้ำแทน จะดีไหมหนอ

น่าสงสารนางขี้เหร่จัง ดีนะยังไม่ออกนอกรั้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ต้นในภาพเป็น Ace chatinii เพาะเมล็ด อายุ3ปีค่ะ กำลังทยอยออกดอก แต่ละต้นลายและสีจะแตกต่างกันไป บางต้นก็จับเกษรผสม บางต้นก็ปล่อยเป็นหมันไป เพราะเยอะแล้วปลูกไม่ไหว ที่เพาะไว้ก็โตพอแยกปลูกแล้ว (ไม่รู้จะแฝงไว้มุมไหน) ;Dแต่เล็งไว้คือหน้าผาข้างบ้าน ตอนนี้เถาเสาวรสและดอกเล็บมือนางกำลังออกดอกหอมฟุ้งเลยค่ะ จะรื้อทิ้งก็เสียดาย หลังบ้านทางทิศเหนือก็จะเป็นมะนาว สับปะรด กล้วย ให้มีผลไม้ไว้รับประทานบ้าง จะมีแต่ไม้ประดับคงจะไม่ดีแน่ ๆ;D ยิงฟันยิ้ม ที่บ้านก็มีต้นหูกระจงค่ะ เอาไว้แขวนเคราฤาษี ส่วนด้านล่างก็ปลูกพรมญี่ปุ่นและบีโกเนียค่ะ สวยงามเข้ากันได้ดี พวกสับปะรดสีก็จะเอาไว้ใต้ต้นปาล์ม เพราะไม่ต้องกวาดใบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม้ด้านล่างก็ได้รับแสงแดดพอดีค่ะ สับปะรดสีจะสีสวยสดใสที่สุดในเดือนหน้าไปจนถึงเดือนมีนา เพราะอากาศจะเย็นๆ บางวันมีหมอกลง แสงแดดไม่ร้อนมาก และอากาศไม่แปรปรวนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ;Dบางทีไม้ที่ไม่ตั้งใจเลี้ยง กลับสวยงามกว่าไม้ที่ตั้งใจปลูกซะอีกจ้า ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #2846 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 11:17:22 PM »

ต้นในภาพเป็น Ace chatinii เพาะเมล็ด อายุ3ปีค่ะ กำลังทยอยออกดอก แต่ละต้นลายและสีจะแตกต่างกันไป บางต้นก็จับเกษรผสม บางต้นก็ปล่อยเป็นหมันไป เพราะเยอะแล้วปลูกไม่ไหว ที่เพาะไว้ก็โตพอแยกปลูกแล้ว (ไม่รู้จะแฝงไว้มุมไหน) ยิงฟันยิ้ม ............

ขอถาม คุณแม็กกี้ ค่ะ .... การปล่อยต้นเป็นหมัน ทำอย่างไรคะ หรือหมายถึงการที่สับปะรดสีติดดอกแต่เราไม่ผสมเกสร ซึ่งมันก็อาจจะติดเมล็ดจากการผสมเองได้ไม่ใช่หรือคะ

ขอตอบ K.phen ค่ะ .... Aec. chantinii ต่างจาก Ace. wittmackiana ค่ะ
ลักษณะ Chantinii ใบจะลาย อื่นๆ ให้เทียบจากรูปที่ คุณแม็กกี้ แปะ หรือเทียบจาก Chantinii ที่บ้าน คุณเพ็ญ ค่ะ
ส่วน Wittmackiana ตอนเด็ก ถึงวัยรุ่น ใบจะมีลายจนแทบจะแยก Chantinii กับ Wittmackiana ไม่ได้
แต่พอเริ่มโตขึ้นเรื่อยๆ ลายจะหาย กลายเป็นใบเกลี้ยงๆ

ตอนเข้าหน้าหนาวปีที่แล้ว แต่อากาศจะเย็นๆ เฉพาะตอนกลางคืนกับเช้า พอสายๆ ก็แดด จนกระทั่งปลายๆ ปีที่แล้วมีหนาวอยู่ไม่กี่วัน สีเป็นแบบในภาพค่ะ
พันธุ์นี้จะใบไม่ค่อยกาง เกะกะเกเร ใช้พื้นที่ไม่เยอะค่ะ ความสูงไล่เลี่ยกับ Chantinii  ก็ไม่รู้ทำไมสีใบจะแดงก็แดงไม่ทั่ว จะมีเขียว หรือ เหลือง เป็นช่วงๆ
แต่ก็ดูสวยดีค่ะ โดยเฉพาะดูตอนกลางคืนมันจะสว่าง และสีตรงเขียวๆ เหลืองๆ ปลายใบจะสะท้อนตัดกับสีทั้งใบที่อมแดงเหลือง ดูสวยดีค่ะ 
K.phen ได้รับลองบ่มสีดูนะคะว่าจะออกมาสวยไหม เพราะที่บ้านแดดน้อยส่องไม่ทั่ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2018, 11:23:42 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #2847 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 11:26:18 AM »

ภาพดอก และผล สับปะรดสี Ace Chantinii ช่อใหญ่สมบูรณ์ดีมากค่ะ ในจำนวน1ช่อดอก จะมีฝักมากกว่า100ฝัก และใน1ฝักจะมีเมล็ดมากกว่า50เมล็ดขึ้นไป อันนี้คือกรณีที่เอาเกษรมาผสมกันค่ะ แต่ถ้าปล่อยให้ติดเมล็ดตามธรรมชาติมีโอกาสน้อยมาก เพราะดอกของเขาเล็กมากและไม่บานออก แมลงไม่สามารถเข้าไปผสมเกษรให้ได้ และเวลาที่ดอกบานก็แค่ไม่กี่ชั่วโมง หลังจากนั้นก็เหี่ยวและหุบเข้าหากัน เคยปล่อยทิ้งโดยไม่ผสมเกษร ใน1ช่อดอกจะติดเมล็ดไม่เกิน10ฝัก และ1ฝักมีเมล็ดแค่2-5เมล็ดเท่านั้น หรือบางช่อก็ไม่มีเมล็ดเลย แต่ถ้าผสมเกษรรับรองติดเมล็ดทุกฝักที่ผสมค่ะ หลังจากที่ผสมแล้วจะใช้เวลา1-2เดือน ฝักที่ติดเมล็ดก็พร้อมที่จะนำมาเพาะ ข้อสังเกตฝักที่ติดเมล็ดจะผิวย่นๆเล็กน้อยและมีสีออกม่วงดำนิดๆเมื่อบีบดูจะนิ่มๆ  แต่ผลที่ไม่ติดเมล็ดก็จะแข็ง ผิวเป็นสีครีมไม่เปลี่ยน  แม้ก้านช่อดอกเหี่ยวผลก็ยังเป็นแบบนั้นค่ะ ลองสังเกตดู

หน้า: 1 ... 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 [178] 179 180 181   ขึ้นบน
  พิมพ์