หน้า: 1 ... 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 [134] 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 892020 ครั้ง)
ภัค
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2128 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 09:45:30 AM »

เข้ามาอัพเดทการบ้านคุณบี้ค่ะ ตอนนี้กางแขนกันใหญ่ ต้องวางให้ห่างๆ กันไว้หน่อยค่ะ อีกหน่อยจะสอนให้คาบไม้บรรทัดด้วย

ต้นนี้ชอบมากค่ะ มาอยู่ด้วยกันประมาณเดือนกว่า ดูดีมีสกุลขึ้นไม๊คะ

I-Ko
*

« ตอบ #2129 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 03:44:36 PM »

Brom.ตัวอื่นขอยอมแพ้ครับ เลี้ยงยังไงก็ไม่สวย ยกเว้น Dyckia ที่ตอนนี้โล๊ะให้คนอื่นไปปลูกหมดแล้ว เพราะปลูกเยอะๆก็ไม่ไหวกับหนามเค้าเหมือนกัน ทำความสะอาดทีต้องย้ายกระถางบ้าง เสียเลือดเสียเนื้อไปมากมาย พี่ๆในห้องนี้หลายท่านก็เคยได้รับหน่อไม้หนามจากผมไป ไม่ทราบว่าออกหน่อขยายแบ่งปันไปมากน้อยเท่าไหร่แล้ว
ที่บ้านไม่มีที่กางสแลน พวกทิลนี่อาศัยเลี้ยงใต้ร่มไม้ ได้แสงแดดรำไรตามฤดูกาล เลือกตำแหน่งที่เลี้ยงแล้วแต่สายพันธุ์ชอบแดดมากน้อย เลี้ยงง่ายกว่าBrom.ตัวอื่นมากมาย (สำหรับผม)  ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้เลี้ยงยากมากในเมืองไทยนะครับ ผมก็ส่งต่อไปให้เพื่อนชาวลาวเรียบร้อย

ที่ส่งไปลาวนี้หมายถึงรูปแรกใช่ไหมคะ  ตัวนี้เราก็มีอยู่ต้นนึงค่ะ  ปลูกมาเป็นปีแล้ว  ไม่โตแต่ก็ไม่ตาย  แต่ขนปุยๆเริ่มไม่ค่อยปุยแล้วค่ะ  ตัวนี้สวยมากเลยนะคะ  เราเห็นแล้วอดใจไม่ไหวเลยซื้อมา  คิดอยู่ว่าน่าจะยาก  แต่ก็ไม่ว่ายอยากลองละค่ะ ยิ้มกว้างๆ
ตัวอื่นของคุณ Bewlandsia มีก็สวยไทั้งนั้นเลยค่ะ  เลี้ยงได้งามมาก

ส่วนดิกเกียเราก็ขอยอมแพ้เหมือนกันค่ะ  ที่มีอยู่ตอนนี้ก็ไม่ทำอะไร  นอกจากรดน้ำเท่านั้น  เนื่องจากหนามของเธอดุมากเลยไม่สามารถเปลี่ยนดินเปลี่ยนกระถางหรือแยกหน่อได้  รอให้ตายกันไปเอง  แต่เค้าก็ทนมากเลยนะคะ  ไม่ตายสักที ยิงฟันยิ้ม คงจะได้อยู่ด้วยกันไปอีกนานค่ะ  นอกจากจะมีคนมาขอไปนะคะ  แต่ขอบอกว่าขนาดจะจับกระถางเพื่อเปลี่ยนที่ยังได้แผลเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

......................
ตัวที่สามตอนนี้ไม่มี เนื่องจากไม่ได้เข้าสวนนาน เจอเป็นซากแห้งตายเสียดาย มีโอกาสต้องหามาใหม่ ตอนนี้ที่มีตัวในภาพป้ายชื่อหาย K.Bewlandsia
ทราบชื่อไหมคะ

ตัวที่สี่ไม่รู้ว่าของ I-Ko ใช่พันธุ์เดียวกับของ K.Bewlandsia ไหมคะ คือเทียบจากภาพในอดีตตอนรับจากห้องแลกเข้าบ้านมาใหม่ๆ ยังไม่ค่อยเหมือน
..............................
หน้าตาเริ่มคล้ายของ K.Bewlandsia มาก

แต่ปัจจุบันเธอเหมือนกระปุกตั้งฉ่ายไปแล้วค่ะ ยิ้มกว้างๆ

ตัวที่พี่ I-ko ถามชื่อนั้น ชื่อ Till.carput-medusae ครับ ในภาพผมว่ายังไม่ตายนะครับแค่เป็นลักษณะไม้ขาดน้ำ หรือว่าภาพเก่าเอ่ย

ส่วนตัวที่ใบหงิกๆ  Till.streptophylla ตัวนี้เหมือนกับรูปที่ผมลง แต่อาจจะเป็นคนละฟอร์มกน เจ้าตัวนี้ฝรั่งเค้ายกให้เป็น Queen of tillandsia เลยนะครับ แต่ถ้า King ก็ต้องเป็นเจ้า Xerographica แน่นอน

ขยายความก่อน จากภาพที่สามของ K.Bewlandsia ตอนตอบไล่อ้างอิงถึงไม้ตัวนั้นว่าของ I-Ko น่ะหาไม่เจอคิดว่าตายแล้ว ไปจำว่าไม้ตัวที่สามคือ
ตัวที่สมัยเคยแลกกับ K.filmblack ชื่อ Till.seleriana และไม่ได้คิดว่าตัวที่สามของ K.Bewlandsia คือ Till.carput-medusae

ตอนนำภาพเจ้าเมดูซ่าของพี่มาแสดง ไม่ได้หมายถึงตัวนี้ตาย แต่เจ้าselerianaคงสาบสูปคงตายแน่แล้ว ยิ่งไปรื้อภาพกรุมาแปะวันนี้รู้สึกเสียดายมากๆ ร้องไห้
สรุปเมดูซ่าของพี่ที่ถามชื่อเพราะป้ายติดอยู่ด้านหลังแบบแขวนลืม พอเค้าโตมาเรื่อยๆ 2 ปีเมื่อวานจะเดินเข้าไปหยิบมาติดป้ายตามที่ได้ชื่อ
จากK.Bewlandsia ถึงกับอึ้ง(ใจเสียพอดู)คือเค้าส่งกลิ่นเน่าจากยอด เข้าใจว่าข้างในคงเน่า ก่อนหน้าไม้อยู่แบบแห้งแล้งไม่มีคนรดน้ำ รอน้ำฝนน้ำค้าง
ครั้นพอพี่เริ่มเข้าสวนรดน้ำ เค้าคงสำลักน้ำจากสภาพที่เคยแห้งมากๆ เพราะอโลบางต้นอยู่มา 2 ปีเครื่องอย่างแห้งยังทน เจอพี่รดน้ำไม่กี่วันเน่าตายเสียดาย

ขอคำแนะนำด้วยค่ะว่า จะทำอย่างไรดี เค้ามีโอกาสรอดไหม ตอนนี้พี่จับเค้าตีลังกาห้อยหัวไว้เผื่อมีน้ำขัง แต่ไม่มีน้ำออกมา และเผื่อรดน้ำใหม่จะได้ไม่ขัง

I-Ko
*

« ตอบ #2130 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 03:51:28 PM »

โชว์ยัยกระปุกตั้งฉ่าย  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม  เอ็นดูเธอมากๆ เป็นไม้ที่แลกกับ K.tuana พูดแล้วคิดถึงเจ้าของเดิมจัง

นี่ถ้าเจ้า Till.seleriana ของ K.filmblack ยังอยู่รับรองกินขาดเพราะตอนมาก็หัวเบ้อเริ่มแล้ว  ส่วนเจ้าเมดูซ่าตอนซื้อมา 50 บาทเอง ขนาดปกติแต่ถ้าตายก็
เสียดายมากๆ อุตส่าห์อยู่มาตั้งนาน จนโตยาวเกือบเลยๆ ฝ่ามือ   อีกใจยังสงสัยว่าตอนสร้างบ้านเมื่อ2ปีก่อนชอบมีคนงานวัยรุ่นคนหนึ่งชอบแอบไปดูต้นไม้พี่
โดยเฉพาะอโลไม่รู้ไปเห็น seleriana ซึ่งเด่นกว่า Till.ตัวอื่นๆ จะสอยไปหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 03:53:55 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Bewlandsia
*

« ตอบ #2131 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:07:28 AM »

งั้นแสดงว่าผมเข้าใจผิด แหะๆ ในรูปที่3ของผมเป็น Till.carput-medusae ครับ แต่เป็นไม้เพาะเมล็ดฟอร์มเลยดูแปลกตาออกไปบ้าง
เทคนิคเลี้ยง Till.seleriana ลองใช้หินภูเขาไฟลองใส่กระถางดูครับ แขวนไว้ที่สูงๆ ผมรดน้ำทุกวัน แดดรำไรใต้ต้นสะเดา งามดีครับ

Liked By: phen, kew, chewbee, I-Ko, ภัค
Bewlandsia
*

« ตอบ #2132 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:43:34 PM »

อากาศเริ่มเย็น ทางเหนือ อีสานไม้คงสวยน่าดู ต้นนี้เพื่อนขอหน่อไปปลูกที่จันทร์ สวยไม่แพ้กันเลย

อากาศเปลี่ยนแบบนี้ สับปะรดชอบออกดอกกันจัง เหตุการณ์แบบนี้ผมไม่ชอบเลยเมื่อเกิดกับทิล เพราะไม่อยากปั้นหน่อเล็กๆ กว่าจะสวยเหมือนแม่ ใช้เวลานานจัง   ลังเล

อากาศเย็นๆ ต้นนี้ให้ความรู้สึกได้ดีครับ Till.fuchsii v.fuchsii

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:45:41 PM โดย Bewlandsia » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #2133 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:01:45 AM »

งั้นแสดงว่าผมเข้าใจผิด แหะๆ ในรูปที่3ของผมเป็น Till.carput-medusae ครับ แต่เป็นไม้เพาะเมล็ดฟอร์มเลยดูแปลกตาออกไปบ้าง
เทคนิคเลี้ยง Till.seleriana ลองใช้หินภูเขาไฟลองใส่กระถางดูครับ แขวนไว้ที่สูงๆ ผมรดน้ำทุกวัน แดดรำไรใต้ต้นสะเดา งามดีครับ

ขอบคุณสำหรับเทคนิคการเลี้ยงค่ะ คงจะต้องหา Till.seleriana มาเลี้ยงใหม่

Liked By: phen, ภัค, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #2134 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:02:20 AM »

อากาศเริ่มเย็น ทางเหนือ อีสานไม้คงสวยน่าดู ต้นนี้เพื่อนขอหน่อไปปลูกที่จันทร์ สวยไม่แพ้กันเลย

อากาศเปลี่ยนแบบนี้ สับปะรดชอบออกดอกกันจัง เหตุการณ์แบบนี้ผมไม่ชอบเลยเมื่อเกิดกับทิล เพราะไม่อยากปั้นหน่อเล็กๆ กว่าจะสวยเหมือนแม่ ใช้เวลานานจัง   ลังเล

อากาศเย็นๆ ต้นนี้ให้ความรู้สึกได้ดีครับ Till.fuchsii v.fuchsii

งามมากๆ เลยค่ะ อายจัง อายจัง
I-Ko
*

« ตอบ #2135 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:10:35 AM »

ขอสอบถามว่า Till.ที่เริ่มเกาะกันเป็นช่อกลมๆ เราจำเป็นต้องแยกเค้าไหม

แล้วพันธุ์ข้างล่างนี้ต้องแยกไหม

Liked By: phen, geenun, ภัค, chewbee
Bewlandsia
*

« ตอบ #2136 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:51:16 AM »

ทิลที่แตกหน่อเป็นกอแน่น จะแยกมั้ย...ตรงนี้ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ
อย่างแรกเลยถ้าคนปลูกชอบเลี้ยงเป็นกอแน่นๆ ออกดอกพร้อมกันดูสวยงาม เทคนิคคือต้องดูแลเค้านิดนึงครับ ดึงใบชั้นล่างที่แห้ง ต้นแม่ที่ให้หน่อจนแห้งตายไป ตัดรากบ้าง หรือเศษใบไม้ที่ปลิวไปติดอัดแน่นในกอ พวกนี้หน้าฝนอาจจะเป็นต้นเหตุของเชื้อราและทำให้เน่าได้ และเสริมด้วยการแขวนในที่สูงๆ ลมโปร่งๆช่วยให้ภายในกอแห้งไวก็ดีครับ

แต่ข้อดีสำหรับการแยกเลี้ยงคือ ต้นแม่ให้หน่อได้เยอะกว่าเลี้ยงกอ โอกาสเน่าน้อยกว่า

ปล.ล่างสุดชื่อtill.bulbosa งามมากเลยครับ

Liked By: phen, ภัค, chewbee, I-Ko
phen
*

« ตอบ #2137 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:57:01 AM »

ถามหน่อยค่ะ น้องทิลถ้าออกดอกแล้ว ต้นแม่จะตายหรือคะ

Liked By: ภัค, chewbee, I-Ko
Bewlandsia
*

« ตอบ #2138 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:47:35 AM »

ถามหน่อยค่ะ น้องทิลถ้าออกดอกแล้ว ต้นแม่จะตายหรือคะ

พืชในวงศ์ Bromeliad ทุกชนิดเป็นไม้ล้มลุกครับ แต่ไม่ใช่ทุกชนิดที่จะออกดอกแล้วตาย อย่างเช่น Dyckia ออกดอกได้หลายครั้ง เนื่องจากเค้าแทงช่อดอกจากข้างลำต้น บรอมเค้าเติบโตด้วยการแตกยอดใหม่จากแกนกลางของลำต้น ดังนั้นเมื่อเค้าออกดอกจากด้านบนสุดของต้นนั่นหมายถึงการสิ้นสุดการเจริญเติบโต ซึ่งธรรมชาติก็มีทางเลือกในการดำรงเผ่าพันธุ์ต่อไปด้วยการแตกหน่อครับ คล้ายๆกับกล้วยไม้ส่วนใหญ่ที่ออกดอกจากส่วนยอดบนสุดของต้น (พวกเอื้องต่างๆ) ต้นแม่ก็จะแตกหน่อใหม่และตัวเองจะค่อยๆโทรมลง ต่างจากพวกช้าง แวนด้าที่ออกดอกด้านข้างลำต้น พวกนี้ยอดเค้าจะเติบโตต่อไปได้อีก

กลับมาที่คำตอบครับ ต้นแม่ก็จะสิ้นสุดการเจริญเติบโตและให้หน่อจนตัวเองหมดแรงและแห้งตายไปครับ

Liked By: phen, ภัค, chewbee, I-Ko
phen
*

« ตอบ #2139 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:19:08 AM »

ผ่านไป 35 วัน พัฒนาการของลูกสาว คุณchewbee ค่ะ

Ananas - sunset

Neo - Hybrid

Neo - Valentineday

Fire cracker

พัฒนาการ ลูกสาวคุณ geenun 38 วันค่ะ

Liked By: geenun, ภัค, chewbee, I-Ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:19:35 AM โดย phen » บันทึกการเข้า
Bewlandsia
*

« ตอบ #2140 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 04:01:24 PM »

เกาะตอก็สวยดีนะครับ Queen of Tillandsia 'Tillandsia Streptophylla'

ตัวนี้มีนักสะสมจากมาเลย์ขอซื้อไปหมดเลย เหลือไว้ต้นเดียวกลับเน่าซะงั้น ตอนนี้ไปเดินสวนจตุจักรไม่มีแล้วทั้งๆที่เมื่อก่อนเป็นไม้เกลื่อนตลาดตัวนึงเลย Tillandsia Capitata 'red'

Liked By: phen, geenun, chewbee, ภัค, I-Ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 04:07:47 PM โดย Bewlandsia » บันทึกการเข้า
chewbee
*

« ตอบ #2141 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 06:31:36 PM »

เข้ามาอัพเดทการบ้านคุณบี้ค่ะ ตอนนี้กางแขนกันใหญ่ ต้องวางให้ห่างๆ กันไว้หน่อยค่ะ อีกหน่อยจะสอนให้คาบไม้บรรทัดด้วย

ต้นนี้ชอบมากค่ะ มาอยู่ด้วยกันประมาณเดือนกว่า ดูดีมีสกุลขึ้นไม๊คะ

คุณครูมาตรวจการบ้านแล้วจ้า...สวยงากทุกต้นเลยค่ะ  อีกสักหน่อยถ้าได้แสงสักหน่อยคงจะสีสวยนะคะ 

ว่าแต่อยากเห็นต้นไม้คาบไม้บรรทัดจังค่ะ  จะเป็นไงน้า.... เจ๋ง

Liked By: phen, ภัค, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2142 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 06:35:18 PM »

นีโอ.รูปแรกเลี้ยงได้งามมากเลยค่ะ  สีสันสดในแถมเงาวิ้งๆอีกตะหาก

ตอนพวกทิลออกดอกเราชอบนะคะ  เราว่าสวยดี  แต่พอบอกว่าต้องมาเลี้ยงรอให้โตกว่าเข้าฟอร์มสวยให้เราได้ดูก็พอจะเข้าใจเลยค่ะ  เพราะบ้างตัวกว่าจะโตนานแสนนาน

chewbee
*

« ตอบ #2143 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 06:37:25 PM »

ขอบคุณสำหรับเทคนิคการเลี้ยงค่ะ คงจะต้องหา Till.seleriana มาเลี้ยงใหม่

ต้นนี้เราก็หาอยู่เหมือนกันค่ะ  แต่แถวอุดรไม่ค่อยมีใครเอา Till. มาขายเลยยังไม่ได้สักที  รอต่อไป  เผื่อรอนานๆราคาจะได้ถูกลงเยอะๆ

หน้า: 1 ... 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 [134] 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์