ข่าว
หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 230098 ครั้ง)
minja
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #848 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 04:08:49 PM »

ส่งไม้ให้ทุกท่านเรียบร้อยแล้วนะครับ

ก่อนอื่นต้องกล่าวขอโทษสำหรับกล่อง ผมไปช้า มีร้านขายกระเป๋าเหมากล่องขนาดใหญ่ไปเหลือใหญ่สุดคือขนาด ค. ซึ่งอาจจะแน่นไปสักเล็กน้อยสำหรับ Aec.blanchestiana ผมก็หวั่นๆว่าใบจะเสีย แต่เป็นไม้ไซด์หน่อไม่นานก็จะมีใบใหม่ไล่ขึ้นมา

รอบนี้ผมจัดเต็มในทุกกล่องหวังว่าจะถูกอกถูกใจคนรักบรอมนะครับ โดยเฉพาะน้อง Freshy ผมจัดพิเศษเป็นของขวัญนักศึกษาใหม่ ลองเปิดกล่องลุ้นเอานะครับ

สำหรับหน่อดิ๊กเกีย อย่างที่ผมเคยแนะนำสำหรับคนชำรากครั้งแรก ง่ายที่สุดคือ ดิน ถ่านหุงต้มทุบหยาบๆ กาบมะพร้ามสับชิ้นเล็ก  ลองเอาใส่กระถางเปล่าๆเคาะๆให้ดินเซทตัวในกระถางซักหน่อยแล้งลองรดน้ำดู ซึ่งถ้าน้พไหลปรู๊ดลงไปไม่เอ่อขัง ระบายออกไปช้า ก็ถือว่าใช้ได้ ให้เอาหน่อปักลงตรงกลางกระถางไม่ต้องลึก ซึ่งถ้าปักไม่ลึก หน่อใหญ่ๆบางทีอาจจะโอนเอนได้ ให้ใช้หินก้อนเล็กๆ3-4ก้อนวางล้อมรอบหน่อเพื่อช่วยพยุง แล้วนำกระถางไปแช่ในถาดที่ใส่น้ำลึกซัก1นิ้วแล้วนำไปวางในที่ร่ม ไม่อบอ้าว เป็นอันเสร็จพิธี ประมาณ1-2อาทิตย์รากเค้าก็จะชอนไชลงดิน ใบเหี่ยวๆจะกลับมาเต่งตึง ถึวเวลานั้นค่อนยกออกแดดได้ครับ

แนะนำอีกอย่างครับ ก้นกระถางใช้ถ่านหุงข้าวชิ้นเล็กๆ หรือเศษโฟมหักๆรองก้นก่อนใส่เครื่องปลูกที่ผสมไว้เพื่อให้น้ำระบายดีจะเป็นผลดีต่อการปลูกดิ๊กเกียระยะยาวครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ  ยิ้มเท่ห์  จะดูแลอย่างดี แล้วแจ้งผลความคืบหน้านะคะ^^

Liked By: Bewlandsia

chokchaim
*

« ตอบ #849 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 04:42:12 PM »

หน้าบ้านพี่สาว ผมขายไปเองต้นล่ะ 100 (ค่าปู๋ย) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
usa banyen
*

« ตอบ #850 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:36:44 PM »

ส่งไม้ให้ทุกท่านเรียบร้อยแล้วนะครับ

ก่อนอื่นต้องกล่าวขอโทษสำหรับกล่อง ผมไปช้า มีร้านขายกระเป๋าเหมากล่องขนาดใหญ่ไปเหลือใหญ่สุดคือขนาด ค. ซึ่งอาจจะแน่นไปสักเล็กน้อยสำหรับ Aec.blanchestiana ผมก็หวั่นๆว่าใบจะเสีย แต่เป็นไม้ไซด์หน่อไม่นานก็จะมีใบใหม่ไล่ขึ้นมา

รอบนี้ผมจัดเต็มในทุกกล่องหวังว่าจะถูกอกถูกใจคนรักบรอมนะครับ โดยเฉพาะน้อง Freshy ผมจัดพิเศษเป็นของขวัญนักศึกษาใหม่ ลองเปิดกล่องลุ้นเอานะครับ

สำหรับหน่อดิ๊กเกีย อย่างที่ผมเคยแนะนำสำหรับคนชำรากครั้งแรก ง่ายที่สุดคือ ดิน ถ่านหุงต้มทุบหยาบๆ กาบมะพร้ามสับชิ้นเล็ก  ลองเอาใส่กระถางเปล่าๆเคาะๆให้ดินเซทตัวในกระถางซักหน่อยแล้งลองรดน้ำดู ซึ่งถ้าน้พไหลปรู๊ดลงไปไม่เอ่อขัง ระบายออกไปช้า ก็ถือว่าใช้ได้ ให้เอาหน่อปักลงตรงกลางกระถางไม่ต้องลึก ซึ่งถ้าปักไม่ลึก หน่อใหญ่ๆบางทีอาจจะโอนเอนได้ ให้ใช้หินก้อนเล็กๆ3-4ก้อนวางล้อมรอบหน่อเพื่อช่วยพยุง แล้วนำกระถางไปแช่ในถาดที่ใส่น้ำลึกซัก1นิ้วแล้วนำไปวางในที่ร่ม ไม่อบอ้าว เป็นอันเสร็จพิธี ประมาณ1-2อาทิตย์รากเค้าก็จะชอนไชลงดิน ใบเหี่ยวๆจะกลับมาเต่งตึง ถึวเวลานั้นค่อนยกออกแดดได้ครับ

แนะนำอีกอย่างครับ ก้นกระถางใช้ถ่านหุงข้าวชิ้นเล็กๆ หรือเศษโฟมหักๆรองก้นก่อนใส่เครื่องปลูกที่ผสมไว้เพื่อให้น้ำระบายดีจะเป็นผลดีต่อการปลูกดิ๊กเกียระยะยาวครับ
ชอบคุณสำหรับน้ำใจที่แบ่งปันไม้สวยๆ รวมถึงคำแนะนำในการปลูกค่ะ เป็นประโยชน์มากๆ ค่ะ

Liked By: Bewlandsia, minja, I-Ko

อุษา บานเย็น
83/1 หมู่ 2 ซอยรามคำแหง 118 แยก 69
เขตสะพานสูง
กรุงเทพฯ 10240
Ek Tigger
*

« ตอบ #851 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:56:39 PM »

ชอบคุณสำหรับน้ำใจที่แบ่งปันไม้สวยๆ รวมถึงคำแนะนำในการปลูกค่ะ เป็นประโยชน์มากๆ ค่ะ
ขอขอบคุณมากๆเช่นกันครับผม สำหรับมือใหม่อย่างผมถือว่ามีประโยชน์มากๆครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Bewlandsia, minja, I-Ko
Donut@Animal.Tree
*

« ตอบ #852 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 02:16:18 PM »

วันนี้รอพี่ไปรฯ ไม่มาเสียที(สงสัยพี่เ้ค้าคงกำลังดูท่าทีฝนอยู่)
เลยออกไปว่าจะถ่ายภาพ เห็นเจ้าไอติม ใบน้ำตาลๆ ตกใจคิดว่าจะเน่าเสียแล้ว  ร้องไห้
ปรากฎว่าไม่เน่า แค่ทิ้งใบล่าง เลยนั่งตัดใบทิ้ง ตัดใบไหม้ด้วยแล้วย้ายที่อยู่ใหม่

ระหว่างตัดก็เจอ !!!

แทบร้องจ๊าก แม่เจ้า ฉิวเฉียด เส้นยาแดงผ่าแปด เกือบตัดไปโดนหน่อกุดแล้วไหมเล่า
เห็นน่ารักดีเลยถ่ายมาให้ชมค่ะ อยากให้ขาวแบบนี้ไปจนโตจังเลย

ระหว่างตัดเสร็จพี่ไปรฯ ก็มาพอดี สองกล่องค่ะ ของคุณ beetu ที่รับแลกไม้กัน และของคุณ Bewlandsia ก็มาจ้า
ในบ้านมีดิกเกียอยู่ 2 ต้นเอง ซื้อมาต้นนึงกับหนามอ่อนของคุณ damr ในที่สุดก็มีดิกเกียเพิ่มแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากๆ นะค่ะ เดินทางมาถึงอย่างปลอดภัยทั้งผองเพื่อนมาเป็นทีมเลยค่ะ จัดเต็มกันเลย  จุมพิต จุมพิต

สิ่งสำคัญที่สุดไม่ใช่สิ่งของที่ได้รับ แต่เป็นมิตรภาพที่จะอยู่กับเราตลอดกาล
*

« ตอบ #853 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 02:32:27 PM »

เดี๋ยวยาว เพิ่งจับลงกระถางเสร็จค่ะ สังเกตส่วนใหญ่เด็กๆ จะมีตุ่มรากบ้างแล้ว คิดว่าไม่น่าชำยากเท่าไหร่(หรือเปล่า)
ปกติชำแต่สับปะรดสี ดิกเกียครั้งแรกค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

พามาสอบถามชื่อนะจ้า พอดีป้ายหลุดปนกัน เลยอยากเอาไปปัก บางต้นไม่ทราบชื่อ ถ้าพอทราบเดี๋ยวจะทำป้ายไปปักให้เค้าค่ะ
เด็กต้นแรกค่ะ มาสวยๆ ทุกต้นเลย ชำด้วยดินผสมกาบ ทดสอบน้ำไหลดีไม่มีหลุด รดบี1 ผสมจางๆ ลงไปช่วยให้ไม้ฟื้นตัว

ต้นสองสีเขียวๆ

ต้นสามมาแบบแดงๆ

ต้นสี่ มาสวยเหมือนกัน ใบหักเสียดายเลยไปปักเป็นอนุสรณ์อยู่ข้างๆ เค้าอ่ะค่ะ

ต้นที่ห้าค่ะ ใบยาวดีจังเลย

ต้นนี้ก็ไม่ทราบชื่อจ้า กลางๆ ใบแดงๆ พอมีชื่อเค้าไหมค่ะ ต้นนี้มาพร้อมราก ลงกาบเลยจ้า

neo.compacta  ต้นนี้สวยตั้งแต่หน่อเลยค่ะ ไม่รู้มาอยู่กับนัทจะหมดความสวยไปเท่าไหร่ ชำด้วยกาบล้วนค่ะ

รอเค้าออกรากต้นใหญ่จะจับลงกระถางใหญ่ขึ้น
สุดท้าย ขอบคุณมากๆ เลยนะค่ะ จะดูแลเต็มที่แล้วไว้มาส่งการ์บ้านนะคะ่ รอเค้าฟื้น+แต่งสวยสักระยะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 03:08:38 PM โดย Donut@Animal.Tree » บันทึกการเข้า

สิ่งสำคัญที่สุดไม่ใช่สิ่งของที่ได้รับ แต่เป็นมิตรภาพที่จะอยู่กับเราตลอดกาล
Bewlandsia
*

« ตอบ #854 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:00:57 PM »

ดีใจครับที่ทุกๆคนชอบกัน

สำหรับน้องโดนัทที่ถามชื่อนะครับ

1.Dyc.picante
2.Dyc.platyphylla x ML
3.Dyc.(fosteriana x platyphylla) x goeringii
4.Dyc.beatea x estevesii
5.Dyc.dawsonii
6.Neo.bob grass

damr
*

« ตอบ #855 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:14:45 AM »

ได้รับสับปะรดสีแล้วนะครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ นั่งดูต้นไม้กันสักครู่ฝนถล่มเกือบไม่ได้นอน ไดโว่2นิ้ว4ตัว3นิ้ว 1ตัวกับเครื่องปั๊มน้ำมันอีกตัวเกือบเอาไม่อยู่ได้แค่ระดับน้ำคงที่ ปีนี้ฝนมากนะครับ ระวังรักษาสุขภาพตัวเองและต้นไม้ด้วยนะครับ
*

« ตอบ #856 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 12:54:57 PM »

ขอบคุณพี่ Bewlandsia มากๆ นะค่ะ สำหรับชื่อและไม้ ไว้จะมาส่งการ์บ้านจ้า  จุมพิต จุมพิต
รักษาสุขภาพกันด้วยนะค่ะ ช่วงนี้ฝนตกอากาศเย็นขึ้น ภูมิแพ้เริ่มแสดงอาการ ไหลไม่หยุดเลย
เหมือนก๊อกน้ำที่ขังมานาน(อะไรจะปานนั้น) ดีที่เค้าเลื่อนปฐมนิเทศ ไม่งั้นหนักสุดๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ฝนมากจริงๆ ค่ะ พี่ damr ตกจนไม้สปร. นัทเน่าไปอีก 1 ตกทีไรนอนไม่หลับ ต้องรีบย้ายต้นไหนเน่าง่ายหลบมุม
แต่ดิกเกียเหมือนดีใจ ดีด๊าๆ หน่อเล็กๆ เริ่มโตอีกจิ๊ดนึง
ต้นแม่ของเค้ารากใหม่แตกให้พรึบพรับ ขาวจั๊วน่าเจี้ย (พอดีจับมาใส่ใหม่ เพราะต้นเอียงจะล้มออกจากกระถาง)
เห็นเค้าว่าดิกเกียชอบชื้นมากมาย นัทเปลี่ยนเป็นกาบล้วนอยู่ สงสัยถ้าฝนหยุดตก คงเปลี่ยนกลับไปเลี้ยงดินผสมเหมือนเคยๆ
ไม่งั้นแห้งแง๊ก หยุดโตอีกแน่ๆ เลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: minja, I-Ko, Ek Tigger, chewbee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 12:57:40 PM โดย Donut@Animal.Tree » บันทึกการเข้า

dekmaidee
*

« ตอบ #857 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 01:53:52 PM »

ส่งการบ้านน้อง bewlandsia รุ่นก่อนฝึกงาน ได้มา 5 ต้น เน่าไป 1 ต้น ปัจจุบันกำลังแตกหน่อ

Dyc. picante

Dyc. Dawsonii

Dyc. ฮืม vs Dyc. ฮืม

ไม่รู้ชื่อถูกมั้ย รบกวนตรวจการบ้านด้วยจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 02:00:57 PM โดย dekmaidee » บันทึกการเข้า
minja
*

« ตอบ #858 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:16:07 PM »

เข้ามาเห็นแต่ละท่านได้รับแล้ว อายจัง ตะกี้โทรไปบ้านถามน้องมีต้นไม้มาส่งไหม แจ้งว่าได้รับแล้ว แกบอกต้นที่เป็นทรายๆสวยดีชอบ^^
 พอดีบอกฝนกำลังตกหนักมาก เลยบอกยังไม่ต้องปลูกก็ได้ เดี๋ยวกลับไปวันเสาร์จะลงปลูกเอง เพราะต้องหากากมะพร้าวมาเพิ่ม
(ปกติตัดเองจากกาบที่มีอยู่ แต่หมดสต๊อกแล้ว ยิงฟันยิ้ม)

ขอบคุณ คุณbewlandsia มากจ้ะ แล้วจะมาส่งการบ้านรอรับคะแนนเต็ม ยิงฟันยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #859 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:34:06 PM »

ฝนตกน่ากลัวจริงๆ ค่ะ  เมื่อวานที่บ้านตกตั้งแต่สายๆ หนักมาก และก็ตกสลับหนักเบายันตี 2 นิดๆ ยังปรอยๆ  
แต่หลังจากนั้นไม่ทราบว่าหยุดเมื่อใดหลับไปก่อน

เมื่อวานได้รับไม้จากหน้าไมค์แลกกับ K.beetu  เจ้าหนามดุ ดุจริงๆ ฝากรอยแผลเป็นบั้งขนาน 2 บั้ง ยาว 2 กระเบียด ไม่รู้ตัวเลย
แม้กระทั่งเลือดออก มารู้อีตอนล้างมือ รู้สึกแสบๆ แล้วความรู้สึกเจ็บมากเลย

ไม้สวยมากเลยค่ะ ดูจากทู้แลก ขนาดมืออันอวบของ K.beetu จับไม้ ยังคิดว่าไม้เล็ก  แต่ที่ไหนได้ หาถางไม่ได้
ต้องไปยกถางปูนปากกว้าง  6 นิ้วมาใส่อ่ะ

ตอนถ่ายภาพเพราะเห็นแต่เจ้าจิ๋วน้อย   แต่ตอนลงภาพนี่แหละดีใจยิ่งนัก เหลือบไปเห็นว่ามีเจ้าจิ๋วกลาง(ศรเขียว)อีกต้นซ่อนอยู่ใต้ เจ้าจิ๋วใหญ่ ยิงฟันยิ้ม

ปล. ลงภาพเรียบร้อย นั่งจ้องภาพที่ส่งออกสักพัก อดต่อปล.ไม่ได้เพราะคิดในใจว่า สวยเหลือเกิน แต่ก็สยอง ในความดุและน่ากลัวเหลือเกิน ลังเล แลบลิ้น ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 03:38:26 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #860 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 04:28:03 PM »

สวยจังคะ่ พี่บีเลี้ยงได้งาม สีเข้มได้ใจ งี้ได้เต็มแน่ๆ ตัวล่างซ้ายมือก็ชอบมากมาย

เด็กพี่ไอโกะขาวได้ใจเลยค่ะ นัทก็ได้มาเหมือนกันแต่คนละแบบ ขอแลกแบ่งหน่อเล็กๆ ได้หน่อใหญ่รวมมาด้วย
จับใส่กระถางใหญ่พอดีตัวเสีย มายืนยันว่าดุจริง ดุกว่าหนามโหดที่บ้านนัทอีก หนามตำปวดมือมากค่ะ เป็นรูเลย
จับทีไ่ม่แค่สะดุ้งตัวลอย แต่กีดร้องในใจ บางทีก็หลุดเสียงมา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

โรยด้วยดินข้างหน้าเล็กน้อย เห็นว่าชอบชื้น ให้ไหลลงไปเอง ข้างล่างกาบล้วนๆ เลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

ช่วงนี้หันมาลองชำดิกเกีย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: dekmaidee, minja, kew, beetu, I-Ko, chewbee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 04:30:02 PM โดย Donut@Animal.Tree » บันทึกการเข้า

Ek Tigger
*

« ตอบ #861 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:34:25 PM »

ได้รับน้องหนามต่างๆเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณคุณBewlandsia มากๆ ครับผม  ยิ้มเท่ห์
ว่าแต่น้องหนามทั้งหลายนั้นสามารถลงดินได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องกาบมะพร้าวเท่านั้นครับ
ขอบคุณครับผม

ปล. ไว้ผมขออนุญาตถ่ายรูปมาถามชื่อด้วยครับ เพราะว่าบางต้นที่เลือกไว้ก็เหมือนคุณนัท บางต้นก็ไม่เหมือนครับ

Liked By: minja, chewbee
usa banyen
*

« ตอบ #862 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:06:07 PM »

ได้รับน้องๆ เรียบร้อยแล้วค่ะ สวยๆ ทุกต้น ขอบคุณคุณBewlandsia มากๆ ค่ะ 
ทุกต้นลงเครื่องปลูกตามคำแนะนำแล้วค่ะ จะนำรูปมาส่งการบ้านพร้อมถามชื่อภายหลังค่ะ

Liked By: minja, chewbee

อุษา บานเย็น
83/1 หมู่ 2 ซอยรามคำแหง 118 แยก 69
เขตสะพานสูง
กรุงเทพฯ 10240
beetu
*

« ตอบ #863 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:15:22 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยน่ะครับ

ขอพาสัปรดกินผลใบด่างมาเข้ากลุ่มไม่รู้จะได้ไหม เพราะกลุ่มนี้คือกลุ่มสัปรดสี

ลายใบแบบซูมๆๆ

ไว้วันหลังพาสมาชิกในบ้านมาร่วมอีกน่ะครับ
หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์