หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 948815 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 02:15:29 AM »

ตอนนี้จะโพสภาพอะไร กลัวจริงๆ เพราะเวปฝากภาพของ I-Ko ล่มได้เสมอๆ 
แต่วันนี้มีคำถามมาถามค่ะ พอดีถอยสับปะรดมาคู่หนึ่ง เค้าบอกว่าชื่อ "ยาหยี" ... จริงหรือคะ

ไม่ทราบมีใครทราบบ้างคะ และ พอดีไปเห็น K.ma2sabb แจก...แต่ I-Ko ไม่มีสิทธิ์หรอกค่ะ เพราะเข้าเวปก็ตลาดวายแล้ว  ยิ้มกว้างๆ   
ต้นที่ K.ma2sabb แจกชื่อ Bamoema นั้น...ใช่เจ้ายาหยีที่ถอยมาละป่าวค่ะ  ถ้าใช่จะได้ลอกชื่อเลย  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18479.0

แต่อีกใจดูๆ ไป ก็จะไปคล้ายกับสกุล บิลเบิร์กเอีย (Billbergia) amoena ในหน้าแรก กระทู้ที่ 13 ของ K.ma2sabb

ยิ่งดู ยิ่งตาจะเป็นสับปะรด สับสน และ งง  ตกใจ  ยิ้มกว้างๆ

chichanang
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 08:37:37 AM »

คุณ I-Ko คะ สัปปะรด "ยาหยี" สวยจังคะ
ma2sabb
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 12:33:34 PM »

ตอนนี้จะโพสภาพอะไร กลัวจริงๆ เพราะเวปฝากภาพของ I-Ko ล่มได้เสมอๆ 
แต่วันนี้มีคำถามมาถามค่ะ พอดีถอยสับปะรดมาคู่หนึ่ง เค้าบอกว่าชื่อ "ยาหยี" ... จริงหรือคะ

ไม่ทราบมีใครทราบบ้างคะ และ พอดีไปเห็น K.ma2sabb แจก...แต่ I-Ko ไม่มีสิทธิ์หรอกค่ะ เพราะเข้าเวปก็ตลาดวายแล้ว  ยิ้มกว้างๆ   
ต้นที่ K.ma2sabb แจกชื่อ Bamoema นั้น...ใช่เจ้ายาหยีที่ถอยมาละป่าวค่ะ  ถ้าใช่จะได้ลอกชื่อเลย  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18479.0

เขียนผิดค่ะ ขาดจุดตรงตัว B.amoema

แต่อีกใจดูๆ ไป ก็จะไปคล้ายกับสกุล บิลเบิร์กเอีย (Billbergia) amoena ในหน้าแรก กระทู้ที่ 13 ของ K.ma2sabb

ยิ่งดู ยิ่งตาจะเป็นสับปะรด สับสน และ งง  ตกใจ  ยิ้มกว้างๆ

เขียนผิดค่ะ ขาดจุดตรงตัว B.amoema (บิลเบิร์กเอีย (Billbergia) amoena)  ขยิบตา 
ma2sabb
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 02:02:18 PM »

ของคุณ i-koน่าจะใช่ในนี้นะคะ เพราะมีหลากหลายจนงง ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2010, 02:09:03 PM โดย ma2sabb » บันทึกการเข้า
ma2sabb
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 05:07:48 PM »

ที่แจกกอนี้ค่ะ แบ่งสองกระถางแล้ว แน่นเกิน เลยเอามาแบ่งคนอื่นช่วยเลี้ยงบ้าง

กับต้นนี้ แจกที่อื่นค่ะ แยกแล้วไม่มีที่ไว้ แม่บ่นรก 555 เลยแจกไปห้าต้น  ยิงฟันยิ้ม ห้ากระถางที่แยกไว้ค่ะ

chichanang
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 09:18:52 PM »

ที่แจกกอนี้ค่ะ แบ่งสองกระถางแล้ว แน่นเกิน เลยเอามาแบ่งคนอื่นช่วยเลี้ยงบ้าง

กับต้นนี้ แจกที่อื่นค่ะ แยกแล้วไม่มีที่ไว้ แม่บ่นรก 555 เลยแจกไปห้าต้น  ยิงฟันยิ้ม ห้ากระถางที่แยกไว้ค่ะ

แจกตอนไหนคะเนี่ย อยากได้บ้างจัง ภาพแรกนะคะ
I-Ko
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:13:01 AM »

คุณ I-Ko คะ สัปปะรด "ยาหยี" สวยจังคะ

ขอบคุณค่ะ ที่ชอบ "ยาหยี"  จุมพิต

ปกติเป็นปาร์ปารซี่แอบถ่ายมืดๆ เสียส่วนใหญ่  วันนี้นำภาพตอนกลางวันมาฝากค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:30:28 AM »

ของคุณ i-koน่าจะใช่ในนี้นะคะ เพราะมีหลากหลายจนงง ลังเล

ขอบคุณค่ะ K.ma2sabb เข้ามาตอบให้  แสดงว่ารูปในหน้าแรก และ ที่แจกคือต้นเดียวกัน คือ B.amoena
พยายามเพ่งแล้ว เพ่งอีก มันทำไมเหมือน เจ้ายาหยี เลยค่ะ
ขออนุญาตนำภาพ 2 ชนิดนี้มาเทียบใกล้ๆ กัน ดูลาย ดูฟอร์ม มันเหมือนกันเลยค่ะ
ลองดูที่กลีบใบเล็กๆ ที่ชี้ลูกศรขาวของทั้งสองภาพสิคะ สีและลายมันช่างเหมือนกันเลย...จนคิดเข้าข้างว่าพันธุ์เดียวกันค่ะ ถ้าไม่ใช่ก็ตาลาย ทึกทักให้มันเหมือนกันเพราะเข้ามาจองไม่ทัน เลยสติเพี๊ยนค่ะ 5 5 5

แต่ในเวปที่ให้มา แหะ แหะ  ยิงฟันยิ้ม I-Ko คลิ๊กเข้าไปไม่ได้ค่ะ

น้องแว่น
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:39:08 AM »

อ้าว ซื้อมาแล้วเหรอ คิดว่าจะแยกให้พี่ I-ko อยู่เชียว ต้นนี้แตกหน่อไวค่ะ เลี้ยงเป็นกอก็สวยดี

แต่การแบ่งกอจะทำให้ต้นแม่แตกหน่อได้เร็วขึ้นค่ะ หน่อแยกไม่ถึงเดือนก็เริ่มแทงหน่อใหม่ได้แล้ว กลายเป็นมีต้นแม่ 2 ต้นเชียว

ของพี่น่าจะแยกได้แล้วค่ะ หน่อแรกเก็บไว้ก่อนอย่าเพิ่งแจกนะคะ

ทัชมาเนียที่พี่ส่งมาเริ่มจะเน่าอีกแล้ว สงสัยเนื่องจากอากาศร้อนค่ะ เดี๋ยวค่อยหาซื้อเป็นต้นมาเลี้ยง ลองแยกก้านไม้ขีดก็เน่าเหมือนกัน สงสัยไม่มีฝีมือ ยิงฟันยิ้ม ไม่ร้ว่าต้นแม่ที่ออกดอกแล้วเค้าจะยังสามารถออกดอกได้อีกหรือเปล่าคะพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2010, 10:43:23 AM โดย น้องแว่น » บันทึกการเข้า

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
I-Ko
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 01:45:13 AM »

อ้าว ซื้อมาแล้วเหรอ คิดว่าจะแยกให้พี่ I-ko อยู่เชียว ต้นนี้แตกหน่อไวค่ะ เลี้ยงเป็นกอก็สวยดี

แต่การแบ่งกอจะทำให้ต้นแม่แตกหน่อได้เร็วขึ้นค่ะ หน่อแยกไม่ถึงเดือนก็เริ่มแทงหน่อใหม่ได้แล้ว กลายเป็นมีต้นแม่ 2 ต้นเชียว

ของพี่น่าจะแยกได้แล้วค่ะ หน่อแรกเก็บไว้ก่อนอย่าเพิ่งแจกนะคะ

ทัชมาเนียที่พี่ส่งมาเริ่มจะเน่าอีกแล้ว สงสัยเนื่องจากอากาศร้อนค่ะ เดี๋ยวค่อยหาซื้อเป็นต้นมาเลี้ยง ลองแยกก้านไม้ขีดก็เน่าเหมือนกัน สงสัยไม่มีฝีมือ ยิงฟันยิ้ม ไม่ร้ว่าต้นแม่ที่ออกดอกแล้วเค้าจะยังสามารถออกดอกได้อีกหรือเปล่าคะพี่

ต้นนี้หรือที่จะให้ รู้งี้ไม่ซื้อ อิอิ แต่ก๊วยเต๊๋ยวหลอด ยังรออยู่น๊า

พี่ว่าสับปะรดสี ไม่น่าแยกกอหน้าฝนนะ  เนื่องจากอากาศที่ชื้นแบบฝนกรด มันจะเน่าเอา น่าจะรอหน้าร้อนดีกว่านะ หรือ ถ้าต้นแข็งแรงก็พอแยกไหว

ทัชมาเนียตอนนี้มีใบด่าง  แต่ไม่ได้ซื้อ จริงๆ ก็ไม่ค่อยแพง แต่อยากให้ราคาลงอีกหน่อยค่อยหามาเลี้ยง 

ตอนนี้มองไปร้านไหนขายสับปะรด หรือ ที่บ้านก็เถอะ เห็นทัชมาเนียสีส้มกำลังออกดอกกันทั้งนั้น
I-Ko
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 01:49:02 AM »

คืนนี้หิ้วสับปะรดแมงกระพรุน(ตั้งเองค่ะ  ยิ้มกว้างๆ เพราะมันแปลก สวยเหมือนแมงกระพรุน) มาถามชื่อค่ะ
ได้สับปะรดที่เค้าไว้แต่งกระถางบอนไซ รบกวนใครทราบชื่อบ้างคะ

ยิ่งดู นึกถึงแล้ว คันพิษแมงกระพรุน  ยิ้มกว้างๆ

จับหงายท้อง ดูใต้ใบ แต่ถ่ายแล้วมืด ก็เลยถ่ายได้แค่นี้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ma2sabb
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 10:10:11 AM »

คืนนี้หิ้วสับปะรดแมงกระพรุน(ตั้งเองค่ะ  ยิ้มกว้างๆ เพราะมันแปลก สวยเหมือนแมงกระพรุน) มาถามชื่อค่ะ
ได้สับปะรดที่เค้าไว้แต่งกระถางบอนไซ รบกวนใครทราบชื่อบ้างคะ

ยิ่งดู นึกถึงแล้ว คันพิษแมงกระพรุน  ยิ้มกว้างๆ

จับหงายท้อง ดูใต้ใบ แต่ถ่ายแล้วมืด ก็เลยถ่ายได้แค่นี้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

สวยมากกกกกก ของเราเท่าปลายเล็บ  ร้องไห้
I-Ko
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 02:14:09 PM »

..........

...........

สวยมากกกกกก ของเราเท่าปลายเล็บ  ร้องไห้

ขอบคุณค่ะ  ตอนเห็นก็ชอบเลยค่ะ ดูเค้าสวยแปลกดี  แต่ถ้าไปดูรวมๆ ในกระถางสวนถาดไม่สวย มันรกเกิน

ภาพถ่ายไม่สวยเหมือนเห็นด้วยตา พยายามถ่ายให้เหมือนภาพจริงที่เห็น แต่ถ่ายยังไงก็ไม่เหมือน ฝีมือถ่ายทำไม่ดีค่ะ

ตอนซื้อเค้าวางตากแดดแรงๆ  พอมาอยู่กับ I-Ko เพียง 2 วันก็เริ่มเขียว ต้องเอาไปตากแดดแรงๆ มั่ง  ยิ้มกว้างๆ
bboom
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 12:48:13 PM »

สวัสดีค่ะ ชอบสัปปะรด เหมือนกันค่ะ ที่บ้านมีแต่พันธ์พื้น ๆ เดี๋ยวไปถ่ายมาให้ชมนะค่ะ
กัญจน์
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:56:15 PM »

ผมก็สนใจอยู่เหมือนกันไม่ทราบว่าวิธีการเลี้ยงดูกันอย่างไรครับ
astapon/arsomฯ
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 07:15:36 PM »

มาอยู่ชมรมนี้ด้วยคนครับ  พอมีสับปะรดสีอยู่บ้าง และ เป็นการทดลองลงรูปครั้งแรกด้วย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์